
HOTUBA YA MHE. SAMIA SULUHU HASSAN, MAKAMU WA RAIS, JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA KUHUSU MAADHIMISHO YA KIMATAIFA YA SIKU YA KUHIFADHI TABAKA LA OZONI, TAREHE 16 SEPTEMBA, 2020
Waheshimiwa Mawaziri,

Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa,

Makatibu Wakuu,

Waheshimiwa Mabalozi,

Wakuu wa Taasisi mbalimbali,

Wageni waalikwa,

Mabibi na mabwana, 
Awali ya yote napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema kwa kutuwezesha kukutana hapa siku hii ya leo. Napenda pia kuwakaribisha Dodoma wageni wetu wote, na kwa namna ya pekee washindi wetu wa shindano la Insha, wazazi wao na walimu wote wa Shule na Vyuo husika.

Kama mnavyofahamu, tarehe 16 Septemba, kila mwaka nchi yetu huungana na nchi nyingine duniani kuadhimisha siku ya Kimataifa ya Kuhifadhi Tabaka la Ozoni. Ozoni ni tabaka la hewa lililopo kwenye angahewa ya juu, takribani kilometa 15 hadi 30 juu ya ardhi. Kazi kubwa ya tabaka hili ni kuchuja kiwango kikubwa cha mionzi ya jua isifike kwenye uso wa dunia. Kumong'onyoka kwa Tabaka la Ozoni husababisha ongezeko la mionzi ya jua kwenye uso wa dunia ambayo husababisha madhara mbalimbali kwa afya ya binadamu  na mazingira. Madhara hayo ni kama vile magonjwa ya saratani ya ngozi, uharibifu wa macho unaosababisha upofu na athari kwa ukuaji wa mimea na viumbe hai wengine. Hivyo, ni muhimu kulinda tabaka la Ozoni ili kunusuru dunia dhidi ya athari hizi. 
Kumong'onyoka kwa tabaka la Ozoni kunachangiwa na matumizi ya baadhi ya kemikali ambazo hutumika katika majokofu, viyoyozi, vifaa vya kuzimia moto, usafishaji chuma, utengenezaji wa magodoro, na viuatilifu vinavyotumika kufukiza udongo au kuhifadhi nafaka katika maghala. Ndugu Wananchi, 

Miaka 35 iliyopita jumuiya ya kimataifa iliamua kuchukua hatua mahsusi za kunusuru tabaka hili kupitia Mkataba wa Vienna wa mwaka 1985, unaohusu hifadhi ya Tabaka la Ozoni. Lengo kuu la Mkataba wa Vienna ni kulinda afya ya binadamu na mazingira dhidi ya madhara yatokanayo na kumong'onyoka kwa tabaka la Ozoni. [image: image1.png]


 Aidha, chini ya Mkataba huu, mwaka 1987 ilipitishwa Itifaki ya Montreal  kuhusu udhibiti wa kemikali zinazomong'onyoa Tabaka la Ozoni. Itifaki hii imeridhiwa na nchi 197 duniani zinazounda Umoja wa Mataifa ikiwemo Tanzania ambayo iliridhia mwaka 1993. Lengo kuu la Itifaki hii ni kupunguza uzalishaji na matumizi ya kemikali zinazomong'onyoa Tabaka la Ozoni kwa ratiba maalum ili kutoa nafasi kwa mabadiliko ya teknolojia na upatikanaji wa kemikali mbadala hasa kwa nchi zinazoendelea. 
Aidha, baadhi ya kemikali mbadala zilizopendekezwa kuwa rafiki kwa Ozoni, zimegunduliwa kuwa zinachangia ongezeko la joto duniani na kusababisha mabadiliko ya tabianchi. 

Itifaki ya Montreal imefanyiwa marekebisho mara tano (5) hadi sasa kufuatia ongezeko la orodha ya kemikali ambazo ama zina athari kwa tabaka la ozoni au ni rafiki kwa ozoni lakini zinachangia mabadiliko ya tabianchi. Marekebisho ya hivi karibuni yalifanyika Kigali, Rwanda mwaka 2016. Mwezi Novemba, 2019 Tanzania iliridhia Marekibisho ya Kigali yenye lengo la  kupunguza na baade kuondosha uzalishaji na matumizi ya kemikali ambazo hapo awali zilikuwa ni mbadala wa kemikali zinamong'onyoa Tabaka la Ozoni na baadae kugundulika kuchangia katika ongezeko la joto duniani na kusababisha mabadiliko ya tabianchi. Kupitishwa kwa marekebisho haya kutachangia katika jitihada za kukabiliana na kuhimili athari za mabadiliko ya tabianchi. Baada ya kuridhia marekebisho ya Kigali Tanzania inafanya mapitio ya Kanuni za Usimamizi wa Kemikali Zinazomong’onyoa Tabaka la Ozoni za Mwaka 2007 ili kuhuisha marekebisho ya Kigali katika kanuni husika.
Ndugu wananchi,

Maadhimisho ya siku ya Kimataifa ya Hifadhi ya Tabaka la Ozoni yalitangazwa na Mkutano Mkuu wa Umoja wa Mataifa, mwaka 1994 kama kumbukumbu ya kuridhiwa kwa Itifaki ya Montreal. Mwaka huu, tunaadhimisha miaka 35 ya utekelezaji Itifaki ya Montreal, na jitihada za kimataifa  katika kulinda na kuhifadhi Tabaka la Ozoni. Kwa mwaka huu, kaulimbiu inayoongoza maadhimisho haya ni “Miaka 35 ya Kuhifadhi Tabaka la Ozoni kwa manufaa ya afya ya binadamu na mazingira” (Ozone for Life - 35 years of Ozone Layer Protection). Kaulimbiu hii inatukumbusha umuhimu wa kulinda na kuhifadhi Tabaka la Ozoni kwa kupunguza uzalishaji na matumizi ya kemikali zinazomong'onyoa Tabaka hili. Kwa vile baadhi ya kemikali zinazomong’onyoa tabaka la Ozoni pia huchangia katika kuongezeka kwa joto duniani, hivyo basi jitihada za kupunguza matumizi ya kemikali hizi zitachangia pia kkatika ukabiliana na ongezeko la joto duniani na mabadiliko ya tabianchi. 

Ndugu Wananchi,
Hadi sasa jitihada za utekelezaji wa mikataba ya kulinda tabaka la Ozoni zimechangia kupunguza  kiasi cha asilimia 98 (takribani tani milioni 1.8) ya uzalishaji na matumizi ya kemikali zinazomong’onyoa Tabaka hili Duniani. Aidha, matokeo ya tafiti mbalimbali yamethibitisha kuwa utekelezaji wa mikataba hii umechangia kwa kiasi kikubwa kupungua kwa uzalishaji na matumizi kemikali zinazoharibu tabaka la Ozoni angani.  Inakadiriwa kuwa, iwapo jitihada hizi zitaendelea kama ilivyo sasa, Tabaka la Ozoni litarudi katika hali ya kawaida ifikapo katikati ya karne hii. 
Ndugu Wananchi,

Kama sehemu ya Jumuiya ya Kimataifa, hadi sasa Tanzania imeweza kupunguza zaidi ya tani 216 sawa na asilimia 86 ya kiasi cha matumizi ya kemikali zinazomong'onyoa tabaka la ozoni. Lengo letu ni kuondosha kabisha matumizi ya kemikali hizi nchini kufikia mwaka 2030. 

Ndugu Wananchi,
Katika jitihada za kuhifadhi tabaka la ozoni, mwaka 1996, Serikali ya Tanzania iliandaa na kutekeleza Programu ya Taifa ya kuondosha matumizi ya kemikali zinazomong'onyoa tabaka la ozoni nchini. Lengo la programu hii lilikuwa kuhakikisha kwamba hakuna sekta ya uchumi au jamii itaathirika kutokana na matakwa ya Itifaki ya Montreal.  Programu hii ilianzisha utaratibu wa kusimamia na kudhibiti  uingizaji wa kemikali na bidhaa zenye kemikali zinazoharibu tabaka la Ozoni kutoka nje ya nchi ambapo shughuli zifuatazo zimefanyika: 
(i) Kuandaliwa kwa Kanuni za Usimamizi wa Kemikali Zinazomong’onyoa Tabaka la Ozoni za Mwaka 2007. Kanuni zimeweka mfumo wa usimamizi na udhibiti wa kemikali hizi nchini. Matokeo ya utekelezaji wa Kanuni ni kuongezeka kwa kemikali mbadala na bidhaa zake katika soko na kupungua kwa kemikali zinazodhibitiwa na kuongezeka kwa matumizi ya teknolojia mbadala;

(ii) Mafunzo kwa Mafundi Mchundo wa viyoyozi na majokofu  zaidi ya 500 kuhusu njia bora za kuhudumia vifaa hivyo bila kuathiri Tabaka la Ozoni. Mafunzo haya yalifanyika kwa awamu katika kanda saba (7) za Tanzania bara na Zanzibar kati ya mwaka 2009 na 2014. Matokeo ya mafunzo haya ni kuimarika kwa taaluma ya kuhudumia majokofu na viyoyozi hususan matumizi ya kemikali mbadal zinazoruhusiwa; 
(iii) Kusambazwa kwa Vitambuzi 18  (refrigerant identifiers) vya kemikali zinazomong'onyoa tabaka la ozoni katika vituo vya forodha vilivyo mipakani kwa ajili ya kusadia kutambua kemikali zinazodhibitiwa chini ya Itifaki Montreal wakati zinapoingizwa nchini. Matokeo ya kazi hii ni kujenga uwezo wa nchi katika udhibiti mipakani wa kemikali na bidhaa zenye kemikali zinazomong'onyoa Tabaka la Ozoni;
(iv) Kununua na kusimika mashine 25 za kunasa na kurejeleza gesi chakavu za Majokofu na Viyoyozi katika karakana 20 na Vituo vitano vya Kikanda katika vyuo vya VETA vya Mwanza, Chang’ombe - Dar es salaam, Kigoma, Mbeya na Mkokotoni-Zanzibar;

(v) Mafunzo kwa maafisa wapatao 172 kutoka Mamlaka ya Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mazingira Zanzibar (ZEMA), Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC), Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA) na Shirika la Viwango Tanzania (TBS) kuhusu udhibiti wa kemikali zinazomong’onyoa Tabaka la Ozoni. Mafunzo haya yamesaidia kujenga uwezo wa mamlaka za udhibiti na kuimarika udhibiti wa kemikali husika;
(vi) Kuviwezesha vyuo vya VETA, Chuo Kikuu cha Mbeya cha Sayansi na Teknolojia (MUST) na Chuo cha Kodi kupitia mitaala ya kufundishia kwa kozi zinazohusiana na uhudumiaji wa majokofu, viyoyozi na mitambo ya kupoozea pamoja na udhibiti wa kemikali zinazodhibitiwa chini ya Itifaki ya Motreal; na
(vii) Kutoa mafunzo kwa wakufunzi zaidi ya 100 wa vyuo vya ufundi na taasisi za  kuhusu njia bora za kuhudumia vifaa hivyo bila kuathiri Tabaka la Ozoni. Miongoni mwa Taasisi na Vyuo hivyo ni pamoja na: Chuo cha Ufundi Arusha (Arusha Technical College); Taasisi ya Tekinolojia Dar es Salaam (Dar es Salaam Instidute of Technology); Taasisi ya Sayansia na Tekinolojia Karume – Zanzibar (Karume Institute of Science and Technology); Chuo Kikuu cha Sayansi na Tekinolojia Mbeya (Mbeya University of Science and Technology); VETA - Chang’ombe Dar es Salaam; VETA-Mgulani JKT, Dar es Salaam; VETA-YMCA, Dar es Salaam; VETA-Moshi; VETA-Kihonga Morogoro; VETA-Kigoma; Taasisi ya Taifa cha Usafirishaji – Dar es Salaam (National Institute of Transport); Wakala wa Mafunzo ya elimu ya Uvuvi – Kampasi ya Nyegezi, Mwanza (Fisheries Education Training Agency – Nyegezi); na Wakala wa Mafunzo ya Elimu ya Uvuvi – Kampasi ya Mbegani Bagamoyo ( FETA-Mbegani).
Ndugu Wananchi,
Kama mnavyofahamu tarehe 5 Juni Mwaka huu, nchi yetu iliungana na jumuiya ya kimataiafa katika kuadhimisha Siku ya Mazingira Duniani (World Environment Day). Katika maadhimisho hayo, pamoja na mambo mengine Ofisi ya Makamu wa Rais kwa kushirikiana na wadau wa Mazingira (Ubalozi wa Ujerumani, WWF, GIZ, UNEP, na Vodacom Foundation) iliendesha Shindano la Uandishi wa Insha kitaifa kuhusu mabadiliko ya tabianchi na hifadhi ya bioanuai kwa ngazi za Shule ya Msingi, Sekondari na Vyuo vya Elimu ya Juu. Lengo la mashindano haya lilikuwa kukuza na kupima uelewa, kuhamasisha ubunifu kwa wanafunzi na vijana kuhusu mabadiliko ya tabianchi na hifadhi ya bioanuai. 
Jumla ya wanafunzi 343 walishiriki, ambapo wa kike  walikuwa 133 na wa kiume 202. Shule za msingi  zilizoshiriki zilikuwa 58, shule za sekondari kidato cha I - IV zilikuwa 90, Shule za sekondari  kidato cha V - VI zilikuwa 38 na vyuo 30 vilishiriki.  
Aidha, kwa kutambua athari za kumong'onyoka Tabaka la Ozoni  pamoja na athari za mabadiliko ya tabianchi kwa bioanuai, katika maadhimisho ya leo ya Siku ya Ozoni Duniani, washindi wa shindano la insha watakabidhiwa zawadi zao.  

Ndugu Wananchi,

Napenda kutumia fursa hii pia kutoa wito kwa washirika wa maendeleo waliopo hapa na wengine wanaofuatilia maadhimisho haya huko waliko, tuendelee kushirikiana katika jitihada za kutunza mazingira katika: kuhifadhi tabaka la ozoni; kukabiliana na kuhimili mabadiliko ya tabianchi; kuhifadhi bioanuai; na usafi wa mazingira. Hii ni pamoja na kuhusisha vijana wadogo na kuwawezesha kushiriki katika shughuli za mazingira ili kuwa na kizazi chenye uelewa na kinachothamini hifadhi ya mazingira. 
Aidha, nawapongeza wadau wote wa Mazingira walioshirikiana na Serikali kuandaa na kusimamia programu mbalimbali za kuhifadhi mazingira ikiwa ni pamoja zile za kusaidia kulinda tabaka la ozoni. Kwa namna ya pekee navishukuru vyombo vya habari kwa kufanya jitihada za kuelimisha umma kuhusu masuala mbalimbali ya hifadhi ya mazingira hapa nchini na Washirika wa maendeleo ambao wamechangia kwa kutoa Rasilimali fedha na utaalamu katika kuhakikisha kuwa mazingira ya Tanzania na dunia kwa ujumla yanasimamiwa na kuhifdhiwa ipasavyo kwa manufaa ya kizazi cha sasa na kijacho. 
Katika kuhitimisha, maadhimisho haya  napenda kukumbusha wajibu wetu wa kuendelea kulinda tabaka la ozoni kwa kuzingatia yafuatayo:

(i) Kuepuka kuingiza nchini kemikali na vifaa vinavyotumia kemikali zinazomong'onyoa tabaka la ozoni kama vile majokofu na viyoyozi vilivyokwishatumika (mtumba) 
(ii) Kuingiza nchini vipoozi mbadala na rafiki kwa tabaka la Ozoni.
(iii) Kununua bidhaa zilizowekwa nembo ya “Ozone friendly” yaani “sahibu wa Ozoni” au “CFC-free” ikiashiria haina wala haikutengenezwa na kemikali zinazomong’onyoa Tabaka la Ozoni.  

(iv) Kuepuka kutupa ovyo majokofu ya zamani ama vifaa vya kuzima moto vyenye kemikali zinazomong’onyoa Tabaka la Ozoni. Pata ushauri wa kitaalamu kutoka kwa mafundi ama mamlaka zinazohusika.  

(v) Kuepuka  matumizi ya kemikali zinazomong’onyoa Tabaka la Ozoni kufukizia udongo, na badala yake kutumia mbinu mbadala na salama pamoja na mbinu tungamanishi za udhibiti wa wadudu waharibifu yaani “integrated pest management”. 
Tuhifadhi Tabaka la Ozoni kwa manufaa ya afya zetu na mazingira kwa ujumla.
Asanteni kwa kunisikiliza.
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