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Ndugu Wanahabari,  

 

Awali ya yote, napenda nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma na 

upendo kwa kutujalia zawadi ya uhai, afya na siha njema kukutana hapa siku ya leo. Aidha, 

kwa niaba ya Ofisi ya Makamu wa Rais nawakaribisha katika kikao hiki kifupi  cha kutoa 

Tamko la Serikali kuhusu Maadhimisho ya Siku ya Mazingira Duniani.  

 

Kwa namna ya kipekee naomba niwasilishe salamu za upendo kutoka kwa Makamu wa Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Balozi Dkt. Emmanuel John Nchimbi 

ambae anafahamu kuwa leo kupitia ninyi wadau wa Vyombo vya Habari Watanzania 

watapata kufahamu kauli, mwongozo na mwelekeo ya Serikali katika kuadhimisha Siku ya 

Mazingira Duniani. Aidha, Mheshimiwa Makamu wa Rais anathamini na kutambua mchango 

wenu mkubwa katika kuhabarisha na  kufundisha jamii yetu kuhusu masuala mbalimbali ya 

kijamii na kiuchumi pamoja na Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira na kukabiliana na athari 

za mabadiliko ya tabianchi. 

 

Ndugu Wanahabari,  

 

Kama mnavyofahamu, tarehe 5 Juni kila mwaka nchi yetu huungana na Jumuiya ya Kimataifa 

katika kuadhimisha Siku ya Mazingira Duniani. Maadhimisho ya Siku hii adhimu yaliasisiwa 

jijini Stockholm, Sweden, tarehe 5 Juni, 1972, wakati wa Mkutano Mkuu wa Umoja wa 

Mataifa kuhusu Mazingira na Maendeleo ya Binadamu.  

 

Lengo la maadhimisho haya ni kuelimisha na kuhimiza Jumuiya ya Kimataifa kushiriki katika 

shughuli za Hifadhi na Usimamizi Mazingira; kuchukua hatua za makusudi kukabiliana na 

changamoto za uharibifu wa mazingira pamoja na kuhimiza matumizi endelevu ya rasilimali 

za Mazingira duniani kwa ajili ya vizazi vya sasa na vizazi vijavyo. 

 

Ndugu Wanahabari,  

 

Maadhimisho ya Siku ya Mazingira Duniani kimataifa kwa mwaka huu 2026 yatafanyika 

katika Jiji la Baku nchini Azerbaijan. Mtakumbuka kuwa Azerbaijan ilikuwa mwenyeji wa 

Mkutano wa 29 wa Nchi wanachama wa Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Mabadiliko ya 

Tabianchi (UNFCCC - COP 29). 

 

Kaulimbiu itakayoongoza maadhimisho haya Kimataifa ni "Hatua za Kukabiliana na 

Mabadiliko ya Tabianchi". Kaulimbiu hii inasisitiza umuhimu wa kuongeza kasi na juhudi 
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za kupunguza uzalishaji wa gesijoto, kukuza matumizi ya nishati mbadala, na kuimarisha 

uwezo wa kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi.  

 

Aidha, kaulimbiu hii pia inahimiza Jumuiya ya Kimataifa kuchukua hatua za ziada na haraka 

za kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi ambazo zimeendelea kujidhihirisha 

kupitia ongezeko la joto duniani, ukame, mafuriko, upungufu wa maji, kuibuka kwa 

magonjwa pamoja na kutishia usalama wa chakula duniani. 

 

Ndugu Wanahabari, 

 

Mbali na uwepo wa kauli mbiu ya kimataifa, tumejiwekea utaratibu wa kuwa na kaulimbiu 

ya kitaifa ambayo inaakisi vipaumbele vya Uhifadhi wa Mazingira pamoja na changamoto 

zilizopo ili kuendeleza juhudi za kukabiliana nazo. Hivyo kwa mwaka  huu kaulimbiu ya 

Kitaifa ni “Dira 2050: Tuwajibike Kukijanisha Tanzania.” 

 

Kaulimbiu hii inahimiza jamii ya Watanzania kuchukua hatua za kukabiliana na Mabadiliko 

ya Tabianchi. Jitihada hizi lazima ziwe sehemu ya safari yetu ya maendeleo ya muda mrefu, 

ikiwa ni pamoja na  kukijanisha Tanzania, kuongeza jitihada katika kulinda misitu yetu, na  

kupanda miti kwa wingi, ambapo asilimia 76 ya miti iliyopandwa kwa mwaka 2025/26 

imestawi, kutumia nishati safi ya kupikia, ambapo matumizi ya nishati safi ya kupikia 

yameendelea kuongezeka kutoka asilimia 6.9 mwaka 2021 hadi kufikia asilimia 28.6 ya 

Watanzania wanaotumia nishati safi ya kupikia mwaka 2025.  

 

Vilevile jitihada hizi zinahusisha kusimamia rasilimali kwa uendelevu, na kupunguza uchafuzi 

wa Mazingira ambapo, Tanzania huzalisha zaidi ya tani milioni 12.1 hadi 17.4 za taka ngumu 

kwa mwaka, ambapo inatarajiwa kuongezeka hadi kufikia tani milioni 30-60 kwa mwaka 

ifikapo mwaka 2050. Aidha, asilimia 60 hadi 75 ya kiasi cha taka ngumu kinachozalishwa ni 

taka oza na asilimia 10-15 ni taka rejelezi (ikiwamo plastiki, karatasi, aluminiamu, glasi, taka 

za kielektroniki na chuma chakavu). Hivyo, kiasi cha taka oza kinachozalishwa kwa mwaka 

ni takribani  tani milioni 9.9 ambapo ni asilimia ndogo tu hurejelezwa.  

 

Kwa mantiki hiyo, kaulimbiu ya kitaifa inatafsiri kwa vitendo, wito wa kaulimbiu ya kimataifa 

kwamba, kila Mtanzania anapaswa kuchukua hatua sasa ili kuhakikisha kuwa maendeleo 

tunayoyapata hayaathiri mazingira na maisha ya vizazi vijavyo. 

 

Ndugu Wanahabari,  

 

Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeendelea kuonesha dhamira thabiti 
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kwa vitendo katika kutekeleza ajenda ya  Hifadhi ya Mazingira na kukabiliana na mabadiliko 

ya tabianchi kwa vitendo. Kupitia sera ya Mazingira ya mwaka 2021 na mkakati wa 

utekelezaji wake, mikakati na mipango mbalimbali. Serikali inaendelea kuimarisha juhudi 

katika maeneo muhimu ikiwemo uhifadhi wa misitu kupitia kampeni endelevu za upandaji 

miti, kukuza matumizi ya nishati safi na mbadala, pamoja na kudhibiti uchafuzi wa mazingira. 

Kupitia uongozi wa Mhesihimiwa Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, nchi yetu imeweza kupiga 

hatua kubwa katika nyanja mbalimbali za ustawi wa jamii na ukuaji wa uchumi pamoja na 

Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira na mabadiliko ya tabianchi, hususan utekelezaji wa 

Miradi mikubwa ya kimkakati ya Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira ambayo imewezesha 

Tanzania kutoa mchango katika jitihada za kikanda na kimataifa katika hifadhi ya Mazingira.    

 

Ndugu Wanahabari,  

 

Kama mnavyofahamu, siku chache zijazo, nchi yetu itaanza rasmi utekelezaji Dira ya Taifa 

ya maendeleo ya mwaka 2050 na Mpango wa Muda Mrefu wa Utekelezaji wa Dira (LTPP, 

2025 - 2050). Aidha, Dira 2050 imetambua na kuweka mikakati madhubuti ya Hifadhi na 

Usimamizi wa Mazingira kupitia Nguzo ya Tatu inayohusu Uhifadhi wa Mazingira na 

Ustahimilivu wa Mabadiliko ya Tabianchi, ambayo inalenga kufikia 2050 Tanzania iwe 

miongoni mwa nchi vinara wa utunzaji na Uhifadhi wa Mazingira. 

 

Kwa kutumia jukwaa la Siku hii ya Kielelezo ya Mazingira ya Duniani, natoa rai kwa 

wananchi wenzangu kuongeza kasi ya kuhifadhi Mazingira kwa kutekeleza shughuli 

mbalimbali kama vile: Upandaji na utunzaji miti; udhibiti wa matumizi ya mifuko ya plastiki 

inayochafua mazingira yetu; kuongeza kasi katika matumizi ya nishati safi ya kupikia, 

matumizi bora ya ardhi kwa shughuli mbalimbali za uzalishaji pamoja kuongeza kasi ya utoaji 

wa elimu ya mazingira kwa umma. 

 

Ndugu Wanahabari,  

Katika kuadhimisha siku hii muhimu, tumepanga shughuli mbalimbali za kielelezo ambazo 

kwa niaba ya Ofisi ya Makamu wa Rais, napenda kuwaalika wadau wote na Wananchi kwa 

ujumla kushiriki kikamilifu katika shughuli hizo. Shughuli zilizopangwa kufanyika kuelekea 

Maadhimisho  ni kama ifuatavyo: 

i. Utoaji wa elimu kwa umma kuhusu masuala mbalimbali ya uhifadhi wa  mazingira 

na mabadiliko ya tabianchi, tarehe  5 Mei – 5 Juni, 2026; 

ii. Ushiriki wa viongozi na wananchi katika shughuli za kielelezo za upandaji miti na 

usafi wa mazingira katika Majiji nchini (Arusha, Dar es salaam, Dodoma Mbeya, 

Mwanza na Tanga), tarehe 5 Mei – 5 Juni, 2026; 
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iii. Upandaji Miti katika eneo la Bwawa la Kidete, Wilaya ya Kilosa, terehe  15 Mei, 

2026; 

iv. Kongamano la  Vijana kuhusu Hifadhi ya Mazingira, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 

(UDSM), tarehe 26 Mei, 2026; 

v. Kongamano la Kisayansi na Utafiti wa Mazingira ambayo ni mojawapo ya shughuli 

za maadhimisho ya Miaka 40 ya Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 

(NEMC) pamoja na uzinduzi wa Kongamano la Wadau wa Mazingira (Conference of 

Stakeholders on Environment (COSE), Kituo cha Mikutano cha Kimataifa cha Julius 

Nyerere (JNICC), tarehe 28 Mei, 2026; Kongamano hili litahusisha washiriki 

takribani 100 kutoka ndani ya Nchi, na nchi jirani za Afrika Mashariki. 

vi. Maadhimisho ya Miaka 40 ya Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 

(NEMC), Kituo cha Mikutano cha Kimataifa cha Julius Nyerere (JNICC),  Dar es 

Salaam, tarehe 29 Mei, 2026;  

vii. Maonesho ya teknolojia na ubunifu kuhusu shughuli za uhifadhi wa mazingira, Viunga 

vya Kituo cha Mikutano cha Jakaya Kikwete, Dodoma, tarehe 1 – 5 Juni, 2026; 

Maonesho haya yatajumuisha wadau kutoka Wizara, Taasisi, Mashirika ya Umma, 

Taasisi Binafsi, Asasi za Kiraia, Vijana na Makundi mbalimbali. Aidha, maonesho haya 

yanatarajiwa kuwa na mabanda takribani 100.  

viii. Hafla ya kilele cha Maadhimisho ya Siku ya Mazingira Duniani itakayofanyika katika 

Kituo cha Mikutano cha Jakaya Kikwete, Dodoma, tarehe 05 Juni, 2026; Mgeni 

Rasmi katika halfa hiyo anatarajiwa kuwa  Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu 

Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Katika hafla hiyo shughuli 

zitakazofanyika ni pamoja na: Uzinduzi wa Programu ya  Mageuzi ya Kimkakati ya 

Mazingira Endelevu Tanzania (2026 – 2030), Programu hii ni nyenzo mahsusi ya 

kuwezesha utekelezaji wa Dira 2050 hususan nguzo inayohusu hifadhi ya mazingira 

na ustahimilivu dhidi ya mabadiliko ya tabianchi; na utoaji wa Tuzo za Maalum kwa 

wadau kutambua mchango wao  katika Uhifadhi wa Mazingira. 

 

Ndugu Wanahabari,  

 

Kabla sijahitimisha tamko hili, napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru wanahabari na 

vyombo vya habari kwa kutumia muda wao kuhamasisha jamii kwenye masuala ya Hifadhi 

ya Mazingira na matumizi endelevu ya rasilimali zake. Aidha, nizishukuru pia Taasisi zote 

za Serikali, Asasi za kiraia na Asasi za kimataifa kwa kushirikiana na Serikali kufanya jitihada 

mbalimbali za kupambana na uharibifu wa mazingira.  
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Ndugu Wanahabari,  

 

Mwisho, nitoe wito kwa Mikoa yote 26 nchini pamoja na Mamlaka za Serikali za Mitaa 184, 

kushiriki kikamilifu katika Maadhimisho ya Siku ya Mazingira Duniani kwa namna ambavyo 

wamejipanga pamoja kwa kushirikisha wadau pamoja na kutumia radio za kijamii zilizopo 

katika Halmashauri na Mikoa yenu kuhamasishana na kuelimisha jamii kwenye masuala 

yahusuyo hifadhi ya mazingira ikiwemo kutumia nishati mbadala wa mkaa, majiko banifu 

pamoja na kutumia njia sahihi za kuhifadhi taka. Tukumbuke kwamba, suala la Hifadhi ya 

Mazingira ni jukumu letu sote na tunapaswa kulitekeleza kwa vitendo. 

 

 

 

Mhe. Mha. Hamad M.Y Massauni (Mb.), 

WAZIRI WA NCHI, OFISI YA MAKAMU WA RAIS 

(MUUNGANO NA MAZINGIRA) 


