



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA MAKAMU WA RAIS

**TAARIFA YA WAZIRI WA NCHI OFISI YA MAKAMU WA RAIS
(MUUNGANO NA MAZINGIRA), MHE. DKT. SELEMANI S. JAFO (MB.)
KWA WAHARIRI , KUHUSU USHIRIKI NA MSIMAMO WA TANZANIA
KWENYE MAJADILIANO YA MKUTANO WA 28 WA NCHI
WANACHAMA WA MKATABA WA UMOJA WA MATAIFA KUHUSU
MABADILIKO YA TABIANCHI UTAKAOFANYIKA TAREHE 30
NOVEMBA - 12 DISEMBA 2023 , DUBAI, UMOJA WA FALME ZA
KIARABU. TAREHE 17/11/2023 MAHALI UKUMBI WA MIKUTANO WA
NEMC DAR ES SALAAM**

Ndugu wanahabari,

Mabadiliko ya tabianchi ni suala ambalo linaleta changamoto nyingi duniani kutokana na athari zake kiuchumi, mazingira, utamaduni na kijamii. Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni nchi Mwanachama wa Mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi. Lengo kuu la Mkataba huu pamoja na masuala mengine ni kuongeza juhudi katika kupunguza ongezeko la gesijoto katika anga, linalotokana na shughuli za binadamu, kuwa linapungua ili lisifikie katika kiwango ambacho hakitaleta athari kwa binadamu na mazingira. Aidha, mkataba huu unalenga katika kuziwezesha Nchi Wanachama katika uhimilivu wa athari za mabadiliko ya tabianchi.

Mkutano wa ishirini na nane ujulikanao kama COPs (“Conference of Parties – COP28) wa Nchi Wanachama wa Mkataba huu utafanyika Dubai, Umoja wa Falme za Kiarabu kuanzia tarehe 30 Novemba hadi 12 Disemba 2023 na unatarajiwa kuhudhuriwa na washiriki zaidi ya elfu 80,000 wakiwemo; Wakuu wa Nchi na Serikali, Mawaziri, wanasayansi, wanataaluma, watafiti; vijana, wanawake, wanasiasa, wafanyabiashara, wawekezaji na wanahabari, nguli kutoka mataifa mbalimbali duniani.

Ndugu wanahabari,

Mkutano huu wa Nchi Wanachama chini ya mkataba wa mabadiliko ya Tabianchi unafanyika kila mwaka kwa mzunguko wa mabara yote Matano yaani (i.e., Afrika, Amerika, Asia, Ulaya na Latin Amerika). Kwa mwaka 2022, Mkutano wa 27 wa Nchi Wanachama wa Mabadiliko ya Tabianchi ulifanyika Sharm el Sheikh, Misri ambapo, Jamhuri za Muungano wa Tanzania ilishiriki mkutano huo ulioleta mafanikio makubwa sana kwa nchi.

Kwa kuwambusha umma kuhusu baadhi ya manufaa na mafanikio ambayo yamepatikana kutokana na ushiriki wa nchi katika mkutano huo ni pamoja na: - Upatikanaji wa miradi ya nishati jadidifu ambayo itafadhiliwa na Benki ya Dunia kwa Dola za Marekani kiasi cha bilioni kumi na nane (18), Taasisi ya Afrika 50 na Shirika la Nishati la Afrika kwa kushirikiana na kampuni ya China Renewable Energies. Wizara ya Nishati imeshakamilisha na kuasini mikataba na taasisi ya kampuni ya Equinor na kampuni ya *TAQA ARABIA*; tarehe 5 Septemba, 2023, Tanzania imeasaini Hati ya Makubaliano ya Mashirikiano na Serikali ya Norway kuhusu masuala ya mabadiliko ya tabianchi; Shirika la 2050 Pathways limekubali kusaidia Tanzania kuandaa Mkakati wa upunguzaji gesi joto; Shirika la Uhifadhi la Kimataifa (TNC) limefadhili tathmini ya awali kwa ajili ya kuandaa Mpango wa Matumizi ya Bahari (Marine Spatial Plan); na Tanzania imejiunga na taasisi mbalimbali zinazoshughulikia na masuala ya mabadiliko ya tabianchi.

Ndugu Wanahabari,

Kutokana na mafanikio hayo, tuliyoyapata katika mkutano wa 27, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa mwaka huu imejipanga vizuri zaidi kuelekea katika ushiriki wa Mkutano wa 28 (COP28) unaotarajiwa kufanyika Dubai, katika Nchi za Umoja wa Falme za Uarabuni kuanzia tarehe 30 Novemba hadi 12 Desemba 2023. Kauli Mbiu ya Kimataifa kwa mwaka 2023 ni *“UNITE, ACT and DELIVER”* na Kauli mbiu ya Kitaifa kuelekea mkutano huo ni **“Kuimarisha Kilimo Himilivu na Uchumi wa Buluu katika Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi”**. Ujumbe wa Tanzania unatarajia kuongozwa na Rais wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan.

Katika kuwezesha ushiriki wenye tija, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeandaa Msimamo wa Nchi kwa ajili ya kulinda na kutetea maslahi ya Taifa katika majadiliano yatakayofanyika katika mkutano huo. Msimamo huo umeandaliwa kwa kuzingatia Sera, Mipango na Mikakati ya Taifa, pamoja na ushirikiano na makundi ya nchi.

Ndugu Wanahabari,

Mkutano wa COP28 umetanguliwa na mikutano mingine ya kikanda na kimataifa. Mikutano hiyo inalenga kuziandaa nchi na makundi husika kuwa na misimamo ya pamoja kuhusu agenda na mada zitakazojadiliwa wakati wa mkutano wa COP 28. Mikutano hiyo ni pamoja na mikutano ya Maafisa Viungo wa Afrika, Mkutano wa Wiki ya Mabadiliko ya Tabianchi wa Afrika (Africa Climate Week), Mkutano wa LDC, AMCEN na LDC, Kundi la Afrika, Kundi la Afrika na China; Mikutano ya Wakuu wa Nchi na Serikali wa Umoja wa Afrika (Africa Climate Week) na Mkutano wa Umoja wa Mataifa (United Nations General Assembly -UNGA). Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilishiriki katika mikutano hiyo na kuweka bayana msimamo wake pamoja na kushawishi nchi na makundi husika kuunga mkono msimamo wetu.

Ndugu Wanahabari,

Mkutano wa 28, utaendeshwa sanjari na mikutano ya pembezoni ambayo huandaliwa na taasisi mbalimbali za kimataifa zenye ithibati kwa kushirikiana na nchi wanachama kulingana na mahitaji ya kila nchi. Kwa muktadha huu, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imepanga kuendesha mkutano mkubwa wa pembezoni (Side Event) ambao utawaleta pamoja Wakuu wa Nchi na Serikali kutoka mataifa ya Afrika na mabara mengine, Sekta Binafsi na wanafanya biashara; taasisi zisizo za Serikali; Mashirika ya Umoja wa Mataifa; Taasisi za Fedha na washirika wa maendeleo. Lengo la mkutano huo ni kuwaleta pamoja wadau wote na kuvutia wawekezaji katika fursa za mabadiliko ya tabianchi zilizopo nchini. Mkutano huu unalenga katika kuongeza chachu ya uwekezaji wa kimataifa kwa kutumia fursa katika sekta kwa kuvutia wawekezaji kutoka maeneo mbalimbali duniani kote ili kufahamu fursa za uwekezaji zilizopo na zinazopatikana katika Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (Tanzania Bara na Zanzibar). Mkutano huu utaongozwa na Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Ndugu Wanahabari,

Pamoja na mkutano mkuu wa COP28, kutakuwa na mikutano mingine ya uwili inayojulikana kama (Bilateral Meetings) inayohusisha viongozi na wataalamu ambayo huandaliwa na nchi au taasisi husika. Katika mikutano hiyo Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania atakutana na viongozi mbalimbali na wakuu wa Nchi na Mashirika ya Kimataifa. Aidha, pamoja na Mhe. Rais kufanya mikutano hiyo, Mimi pamoja na Mawaziri wenzangu na Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais na Makatibu wakuu kutoka Wizara za kisekta watakaoshiriki tutapata fursa ya kuongea na wadau mbalimbali wa Kimataifa.

Ndugu Wanahabari,

Lengo la Mikutano ya Uwili ni: kusaidia nchi katika utekelezaji wa miradi ya kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi; kujenga uwezo wa nchi kuhusu masuala ya Hifadhi ya

Mazingira kwenye sekta ya kilimo, Mifugo, uvuvi, uchumi wa Buluu, nishati, na udhibiti wa Taka za Plastiki pamoja na kuiwezesha nchi kupata fursa ya nafasi za vijana katika mafunzo kwa vitendo (internship) kwenye Sekretarieti ya Mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu mabadiliko ya tabianchi na fursa ya upatikanaji wa ajira kwa vijana.

Aidha lengo lingine la Mikutano ya Uwili ni: Kusaidia nchi kupata nafasi za vijana katika mafunzo kwa vitendo (internship) kwenye Sekretarieti ya Mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu mabadiliko ya Tabianchi; kusaidia nchi kupata ajira, kusaidia nchi katika utekelezaji wa miradi ya kukabiliana na mabadiliko ya Tabianchi, kujenga uwezo wa nchi kuhusu masuala ya Hifadhi ya Mazingira kwenye sekta ya kilimo, mifugo, uvuvi, uchumi wa Buluu, nishati, na udhibiti wa Taka za Plastiki

Ndugu Wahariri;

Nitumie fursa hii kuwashukuru ndugu zangu Wahariri kwa kuungana nasi katika kikao hiki na nisisitize kwamba Mkutano huu wa COP28 ni sehemu muhimu ya kusaidia nchi yetu kupata, kuandaa na kutekeleza miradi ya kukabiliana na majanga yanayosababishwa na mabadiliko ya tabianchi, kujenga uwezo wa nchi kuhusu masuala ya Hifadhi ya Mazingira na kuongeza wigo kwa nchi katika kupata fursa za mafunzo na ajira kwa vijana katika ngazi za kimataifa. Hivyo niwaombe Wahariri kutumia kalamu zenu kuwafahamisha Watanzania kuhusu Mkutano huu Mkubwa ambao Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan atauongoza.

Ndugu Wahariri;

Ninapohitimisha taarifa yangu hii kwa umma, napenda kuwasisitiza tena tuendeleo kushirikiana katika jitihada mbalimbali zinazofanywa na viongozi wetu hasa Rais wetu wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan mwana Mazingira nambari moja. Pia, tuendeleo kuutangaza utalii wa Tanzania pamoja na masuala yote yanayohusu hifadhi ya Mazingira hapa nchini.

Napenda kutumia fursa hii kuwakaribisha wanahabari, wafanyabiashara, wawekezaji, watafiti, wataalam na wadau mbalimbali waliopo nchini kutumia fursa ya Mkutano wa COP28 kwa kuhakikisha nchi inaendelea kujitangaza na kuleta manufaa ya kijamii na kiuchumi kwa maendeleo ya wananchi wetu.

Asanteni sana,

Nawashukuru kwa kunisikiliza.

MHE. DKT. SELEMANI SAIDI JAFU

WAZIRI WA NCHI OFISI YA MAKAMU WA RAIS - MUUNGANO NA MAZINGIRA