
 

TAMKO LA MHE. MUSSA AZZAN ZUNGU (MB.), WAZIRI WA NCHI - OFISI 

YA MAKAMU WA RAIS, MUUNGANO NA MAZINGIRA KWA UMMA KUHUSU 

MAADHIMISHO YA KIMATAIFA YA SIKU YA KUPAMBANA NA KUENEA 

KWA HALI YA JANGWA NA UKAME DUNIANI, TAREHE 17 JUNI, 2020 

Ndugu Wananchi, 

Kila mwaka tarehe 17 Juni, nchi yetu huungana na nchi nyingine duniani 
kuadhimisha siku ya Kimataifa ya Kupambana na Kuenea kwa Hali ya Jangwa 
na Ukame. Kimataifa Maadhimisho ya Siku hii yanafanyika Jijini Seoul nchini 
Korea Kusini. Kaulimbiu inayoongoza maadhimisho haya ni “Tudhibiti 
Kuongezeka kwa Uzalishaji wa Chakula na Malighafi; Tukabiliane na 
Kuenea kwa Hali ya Jangwa na Ukame” (Food. Feed. Fibre). Kaulimbiu hii 
inaelimisha jamii kuzalisha chakula na malighafi kwa njia endelevu ili kunusuru 
ardhi kutokana na hali ya Jangwa na Ukame. Aidha, Jamii inaelimishwa juu ya 
uhusiano wa Uzalishaji, Ulaji na Matumizi ya Ardhi.   

Ndugu Wananchi,  

Maadhimisho ya siku hii yalitangazwa na Mkutano Mkuu wa Umoja wa Mataifa 
uliofanyika mwezi Januari, mwaka 1995 kwenye Azimio namba 115. Azma ya 
maadhimisho haya ni Kupambana na Kuenea kwa Hali ya Jangwa na Ukame 
Duniani kama njia mojawapo ya utekelezaji wa shughuli za Mkataba wa Umoja 
wa Mataifa wa Kupambana na Kuenea kwa Hali ya Jangwa na Ukame (United 
Nations Convention to Combat Desertification) uliopitishwa mwaka 1992 ambapo 
nchi yetu ni mwananchama.  

Ndugu Wananchi, 

Kuenea kwa hali ya jangwa na ukame ni moja ya changamoto za hifadhi ya 
Mazingira inayotishia uzalishaji wa chakula, ustawi wa jamii na maendeleo ya 
kiuchumi duniani kote. Hivyo, maadhimisho haya yanahimiza kuwepo kwa 
uwiano mzuri wa njia za uzalishaji, aina ya mazao yanayozalishwa na tabia ya 
ulaji ili kuepuka uharibifu wa ardhi na kuenea kwa hali ya jangwa na ukame.  
Aidha, Kauli mbiu hii inalenga kukuza uelewa na kuhamasisha jamii kubadili 
mazoea ya kufanya shughuli za uzalishaji na matumizi ya rasilimali yasiyo 
endelevu kama vile, kufyeka misitu na kuchoma moto hovyo maeneo makubwa 
kwa ajili ya kupata ardhi ya kilimo na hivyo kuchangia uharibifu wa ardhi na 
kuenea kwa hali ya jangwa na ukame.  
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Ndugu Wananchi, 

Umuhimu wa kuadhimisha siku hii pamoja na mambo mengine umezingatia 
matokeo ya taarifa za tafiti mbalimbali duniani. Tafiti hizi zinaonyesha kuwa 
asilimia ishirini na tatu (23%) ya ardhi yote duniani haina uwezo wa kuzalisha. 
Aidha, asilimia sabini na tano (75%) ya ardhi yote duniani imebadilishwa kutoka 
kwenye hali yake ya asili na kuwa kwenye matumizi mengine ya ardhi hasa 
kilimo. Tathmini iliyofanywa na Sekretarieti ya Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa 
Kupambana na Kuenea kwa Hali ya Jangwa na Ukame imebaini kuwa ifikapo 
mwaka 2030, uzalishaji wa chakula cha kukidhi ongezeko la idadi ya watu 
duniani utahitaji hekta milioni mia tatu (300Ha) zaidi. Tathmini hii, inaonyesha 
kuwa mahitaji ya malighafi za kuzalisha nguo na viatu yanachangia asilimia nane 
(8%) ya uzalishaji wa gesijoto duniani ambapo yanatarajiwa kuongezeka kwa 
takribani asilimia hamsini (50%) ifikapo mwaka 2030.  

Ndugu Wananchi, 

Tangu mwaka 1994 nchi zilizoridhia Mkataba huu, Mashirika ya Umoja wa 
Mataifa, Mashirika ya Kimataifa yasiyokuwa ya Kiserikali pamoja na wadau 
wengine, huadhimisha siku hii kwa kufanya shughuli mbalimbali zinazohusu 
kupambana na tatizo la kuenea kwa hali ya jangwa na ukame. Maadhimisho ya 
siku hii yameendelea kuwa fursa muhimu katika kuhamasisha jamii kuchukua 
hatua katika ngazi zote ili kujenga ushawishi wa kupambana na kuenea kwa hali 
ya jangwa na ukame kwa nchi wanachama na Dunia nzima. 

Ndugu Wananchi, 

Ili kukuza uelewa wa jamii na kuhamasisha ubunifu kwa wanafunzi na vijana 
katika masuala ya hifadhi ya mazingira hususan kupambana na kuenea kwa hali 
ya jangwa na ukame, Ofisi ya Makamu wa Rais kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali wameandaa shindano la kuandika Insha kuhusu hifadhi ya mazingira 
kwa wanafunzi wa shule za msingi, sekondari na vijana wa vyuo vya elimu ya 
juu. Lengo la shindano hili ni kuelimisha kizazi cha sasa kuhusu Mazingira 
hususan Kupambana na kuenea kwa hali ya jangwa na ukame, Mabadiliko ya 
tabianchi, pamoja na Hifadhi ya Bioanuai, hapa nchini.  

Ndugu Wananchi, 

Suala la matumizi bora na endelevu ya ardhi ni muhimu katika kupambana na 
kukabiliana na kuenea kwa hali ya jangwa na ukame, kwani kasi ya uharibifu wa 
mazingira ya ardhi na vyanzo vya maji inaongezeka kutokana na ukataji wa miti 
hovyo, ufugaji holela, kilimo cha kuhamahama, uchimbaji madini holela, 



3 

 

uendelezaji wa makazi holela na kutokuzingatia maelekezo ya wataalam 
kunazidisha ukubwa wa tatizo hili. Kutokana na changamoto hizo, pamekuwepo 
na ongezeko la ukame, upungufu wa mazao ya chakula na biashara pamoja na 
kuongezeka kwa hali ya umaskini miongoni mwa jamii za watanzania. 

Ndugu Wananchi, 

Mnatambua kwamba nchi yetu ina uhitaji mkubwa wa ardhi yenye rutuba kwa ajili 
ya kuzalisha chakula na uendelezaji wa shughuli za ufugaji kutokana na 
ongezeko la idadi ya watu. Tafiti zinaonyesha kwamba asilimia sitini na moja 
(61%) ya ardhi ipo katika hatari ya kugeuka jangwa na asilimia kumi na sita 
(16%) ya nchi nzima imekwisha onyesha dalili za wazi za kuwa jangwa. Aidha, 
utegemezi mkubwa wa rasilimali kama misitu umechangia kwa kiasi kikubwa 
katika tatizo. Tafiti zinaonyesha kuwa, asilimia themanini na tano (85%) ya 
watanzania wanategemea kuni na mkaa kwa ajili ya kupikia. Utegemezi huu 
husababisha upotevu wa hekta mia tatu sabini na mbili elfu (372,000Ha) za 
misitu kila mwaka.   

Ndugu Wananchi, 

Juhudi nyingi zimefanyika ili kupambana na kuenea kwa hali ya jangwa na 
ukame hapa nchini. Juhudi hizo ni pamoja na, programu maalumu ya Mpango 
wa Kudhibiti Ukame (2018) ambapo utafiti wa kubainisha maeneo kame 
umeanza kufanyika nchi nzima; Sheria, Kanuni, Miongozo, Programu na 
Matamko mbalimbali kwa kuzingatia sekta ambazo zina utegemezi wa moja kwa 
moja na ardhi.  

Mipango na Mikakati mingine ni kama Mkakati wa Kuhifadhi Mazingira ya Ardhi 
na Vyanzo vya Maji, 2006, ambao unatekelezwa katika mikoa yote Tanzania 
bara. Moja ya  maelekezo ya mkakati huu ni kupanda miti milioni moja na 
nusu(1,500,000) kila mwaka kwa kila halmashauri; Programu ya Pili ya 
Kuendeleza Sekta ya Kilimo (ASDP II 2017/18 - 2028/29) ambayo inatekelezwa 
nchi nzima; Uanzishwaji wa Mashamba mapya ya Miti ambapo jumla ya hekta 
elfu moja mia saba na thelathini na nne (1,734) zimepandwa katika mashamba 
mapya ya miti ya Wino (Songea), Iyondo Msimwa (Ileje), Biharamulo (Chato), 
Mpepo (Mbinga), Buhigwe (Kigoma) na Mtibwa/Pagale (Mvomero). Aidha, 
shamba jipya kwa ajili ya uzalishaji wa gundi inayotokana na miti ya migunga 
lenye ukubwa wa hekta 50,000 limeanzishwa katika Wilaya ya Iramba (Singida).  

Juhudi nyingine ni kuwepo kwa Mpango wa Mfumo wa Taifa wa Matumizi ya 
Ardhi (2013 – 2033) ambao unatekelezwa katika mikoa yote Tanzania bara; 
uhamasishaji wa matumizi ya Nishati Mbadala wa Mkaa na Kuni ambapo 
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majeshi, shule, vyuo, hospitali, na baadhi ya hoteli za kitalii hapa nchini  
zinatumia nishati mbadala wa mkaa; uhamasishaji wa usimamizi Shirikishi wa 
Misitu ambapo jamii zinashiriki kulinda na kuhifadhi misitu na hivyo kunufaika na 
misitu hiyo.   

Ndugu Wananchi, 

Pamoja na utekelezaji wa Sheria, Mipango na Mikakati mbalimbali ya 
Kupambana na Kuenea kwa Hali ya Jangwa na Ukame hapa nchini, Serikali 
imeelekeza jamii kuongeza juhudi katika utekelezaji wa mipango na mikakati 
hiyo. Maelekezo haya ni pamoja na kuendeleza kampeni ya upandaji miti milioni 
moja na nusu (1,500,000) kila mwaka kwa kila Halmashauri, kutekeleza Mpango 
wa Kitaifa wa Kupambana na Kuenea kwa hali ya Jangwa na Ukame ambapo 
kila sekta imepewa jukumu la kuutekeleza na kuhuisha Mpango huu katika 
Mipango yao ya Kisekta; kuendelea kutoa elimu kwa Umma kuhusu kupambana 
na kuenea kwa Hali ya Jangwa na Ukame pamoja na athari zake; kusimamia na 
kutekeleza Kanuni bora za Matumizi endelevu ya Ardhi zilizoelekezwa kwenye 
Mpango wa Kitaifa wa Matumizi ya Ardhi. 

Ndugu Wananchi, 

Katika kupunguza utegemezi wa nishati ya kuni na mkaa ambayo husababisha 
ukame na kuenea kwa jangwa, Serikali, ipo katika ujenzi wa Bwawa la kuzalisha 
Umeme la Julius Nyerere Hydropower Station lenye uwezo wa kuzalisha 
megawati za umeme zaidi ya elfu mbili mia moja kumi na tano (2,115MW). 
Umeme huu utapatikana kwa bei rahisi na hivyo kuwezesha wananchi wa 
kawaida na taasisi kutumia umeme kama nishati ya kupikia. Sambamba na hilo 
serikali inaendelea na ujenzi wa reli kwa ajili ya treni ya umeme (Tanzania 
Stardard Gauge Railway-SGR) kwa lengo la kupunguza msongamano wa magari 
katika barabara zetu na hivyo, kupunguza uzalishaji wa gesijoto unaosababisha 
mabadiliko ya tabianchi ambayo huchangia kuwepo kwa hali ya jangwa na 
ukame. 

Ndugu Wananchi, 

Mtakumbuka kuwa mwaka 2018 Mhe. Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania alizindua Kampeni ya kuifanya Dodoma iwe ya kijani na 
kuelekeza Kampeni hii itekelezwe mikoa yote. Lengo la kampeni hii ni 
kupunguza kasi ya uharibifu wa ardhi katika jiji la Dodoma kwa kupanda na 
kutunza miti. Katika kampeni hii jumla ya miti milioni moja mia nne na mbili elfu 
mia nane kumi na mbili (1,402,812) ilipandwa kati ya mwaka 2018 hadi 2020 
katika ukubwa wa hekta elfu tatu mia tano na saba nukta mbili (3,507.2Ha) katika 
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maeneo mbalimbali ya Mkoa wa Dodoma na kati ya miti hiyo asilimia themanini 
na moja nukta saba tatu (81.73%) inafanya vizuri. Aidha, mafanikio ya Kampeni 
hii ni chachu ya kuendeleza shughuli za upandaji miti katika mikoa mbalimbali 
hapa nchini na hivyo kuchochea juhudi za Kupambana na Kuenea kwa hali ya 
Jangwa na Ukame. 

Ndugu Wananchi, 

Ili kutekeleza kampeni ya Mhe. Makamu wa Rais, kwa kipindi cha mwaka 
2018/19 nchi yetu iliweka malengo ya kupanda miti milioni mia tatu kumi na tatu 
mia moja tisini na sita elfu mia tano (313,196,500) katika mikoa yote. Ili 
kufanikisha lengo hili, kiasi cha miti iliyopandwa ni milioni mia mbili na tisa 
miasaba sitini na saba elfu mia nane kumi na tano ( 209,767,815) ikiwa ni 
asilimia sabini na mbili nukta sita (72.6%) ya lengo zima. Kati ya miti yote 
iliyopandwa, iliyopona ni miti milioni mia moja hamsini na tatu, mia mbili 
themanini na nane elfu, mia nane arobaini na tano (153,288,845) sawa asilimia 
sabini na tatu nukta moja (73.1%) ya miti yote iliyopandwa. Hali hii inaonyesha 
kuwa wananchi wanafanya juhudi kubwa katika kukabiliana na hali ya jangwa na 
ukame kwa njia ya kupanda na kutunza miti.   

Ndugu Wananchi, 

Napenda kutumia fursa hii kuwapongeza wadau wote wa Mazingira 

walioshirikiana na Serikali kuandaa na kusimamia program mbalimbali za 

kupambana na hali ya ukame na kuenea kwa jangwa hapa nchini. kwa 

madhumuni ya kudhibiti kuongezeka kwa uzalishaji wa chakula na malighafi ili 

tukabiliane na kuenea kwa hali ya jangwa na ukame.  

Kwa namna ya pekee navishukuru vyombo vya habari kwa kufanya jitihada za 

kuelimisha umma juu ya kupambana na kuenea kwa hali ya jangwa na ukame 

nchini.  

Asanteni kwa Kunisikiliza. 

 

MUSSA AZZAN ZUNGU (MB) 
WAZIRI WA NCHI – OFISI YA MAKAMU WA RAIS 

MUUNGANO NA MAZINGIRA 
17 JUNI, 2020 

 


