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Vifupisho
ASP		  Afro Shiraz Party
CCM		 Chama  Cha Mapinduzi
JICA		  Japan International Cooperation Agency
JKT		  Jeshi la Kujenga Taifa
NCCR	 National Convention for Construction and Reform
OAU		 Organization of African Union	
SMT		  Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
SMZ		 Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar	
TANU	 Tanganyika African National Union 
UDP		 United Democratic Party			
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Kauli ya Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni matokeo ya uhusiano 
wa kihistoria baina ya nchi iliyokuwa Jamhuri ya watu 
wa Tanganyika na ile ya Jamhuri ya watu wa Zanzibar.  

Hata kabla ya kuja kwa wakoloni kumekuwepo uhusiano 
kati ya watu wa Tanganyika na Zanzibar kibiashara, kidamu, 
kitamaduni na kisiasa hususan mahusiano ya vyama vyao vya 
ukombozi vya Tanganyika African National Union (TANU) 
na Afro Shiraz Party (ASP).  Tukio la utiaji sahihi wa Hati 
za Muungano la tarehe 22 Aprili, 1964 lilikuwa ni ndoto 
ya Waasisi wa Muungano iliyotafsiriwa kwa vitendo kwa 
kuimarisha rasmi uhusiano huo kwa mujibu wa Mapatano 
ya Muungano. Mapatano hayo  yalisainiwa na Baba wa Taifa, 
Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na Sheikh Abeid Amani 
Karume, Rais wa kwanza wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi.

Muungano huu umeendelea kuimarika siku hadi siku kwa kusimamiwa na Viongozi wa Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na kuungwa 
mkono na wananchi wengi. Serikali hizi zimeweka mfumo unaowezesha utekelezaji wa 
masuala ya Muungano kwa majadiliano na mashauriano baina ya Sekta zinazohusika. Mijadala 
ya kitaifa katika kushughulikia maeneo mbalimbali yanayoleta vikwazo katika utekelezaji, 
huwekwa wazi. Changamoto zake hukabiliwa kwa ufanisi mkubwa na viongozi wake huku 
wakiongozwa na dhamira njema na thabiti iliyojaa utashi wa kisiasa.

Mambo makuu mengi kwa ajili ya Taifa letu yamefanyika ambayo baadhi yake yamewekwa 
katika Kitabu hiki kwa ajili ya kuweka kumbukumbu ya historia ya Muungano katika Picha na 
elimu kwa Umma kwa kizazi hiki na vizazi vijavyo. Kupitia picha hizi, wananchi watapata 
fursa ya kufuatilia kwa karibu matukio mbalimbali yaliyotokea kutokana na jitihada za viongozi 
wetu katika awamu tofauti za uongozi wa Serikali zetu.

Kitabu hiki ni kumbukumbu nzuri ya urithi wetu adhimu kwa Taifa letu na kitasaidia wananchi 
wa pande zote za Muungano kupata elimu muafaka kuhusu Muungano wetu.  Nawatakia 
ufuatiliaji mzuri wa picha zilizomo katika Kitabu hiki.

UTANZANIA WETU NI MUUNGANO WETU: TUULINDE, TUUIMARISHE NA 
KUUDUMISHA
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Kauli ya Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Makamu wa Rais– Muungano

Kutoa na kupokea habari kunatambuliwa duniani kote 
kuwa ni moja ya haki  za msingi za binadamu, hivyo 
habari, maoni na ushauri mbalimbali juu ya masuala 

ya Muungano wetu hauna budi kutolewa  na kupokelewa 
kwa lengo la kudumisha Muungano. 

Ofisi ya Makamu wa Rais imechukua jitihada za makusudi  
kuelimisha jamii kuhusu masuala ya Muungano kwa 
madhumuni ya  kuuenzi na kuutetea. Wananchi wa pande 
zote za Muungano wamekuwa wakielimishwa kupitia Redio, 
Televisheni, Magazeti, Jarida la Muungano Wetu, Semina, 
Maonesho ya Kitaifa, Ziara na machapisho mbalimbali.  

Ili kuendeleza juhudi hizo, Ofisi ya Makamu wa Rais, 
imeona  ni vyema kuandaa kitabu cha picha zinazoonesha 
matukio yanayohusu Muungano wetu. Kitabu hiki kitasaidia 
wananchi wa Tanzania kupata historia ya Muungano katika 
picha.  Historia  katika picha imeanza wakati wa harakati 
za kuunganisha nchi zetu mbili  mwaka 1964. Ni matarajio 
yangu kuwa picha hizi  za kati ya mwaka 1964 hadi 2014, 

zitachangia katika kuinua uelewa wa historia ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar.

JUKUMU LA KUDUMISHA MUUNGANO NI LETU SOTE.
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Dibaji

Kazi hii ni mchango wa mawazo yaliyotokana na 
viongozi, wana taaluma na wananchi wengi waliotaka 
kuona picha zenye kumbukumbu mbalimbali za 

matukio ya Muungano wetu zikihifadhiwa katika hali ya 
kuwezesha watu wengi kuziona kwa sasa na kwa kizazi 
kijacho.  Tumejaribu kuchagua baadhi ya picha za matukio 
mbalimbali ya Muungano kuanzia Awamu ya Kwanza ya 
uongozi wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
hadi Awamu ya Nne.

Katika kuandaa kazi hii tumefanya majadiliano na wadau 
mbalimbali wakiwemo wasomi pamoja na waandishi wa 
Habari.  Kati ya watu waliochangia na ambao tunatoa 

shukrani za pekee ni Mkuu wa Kitivo cha Sheria Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam Profesa Palamagamba Kabudi. Profesa Kabudi alishiriki kwa kiasi kikubwa 
kutoa mawazo na mchango wake wa kuandaa kumbukumbu hizi. Tunamshukuru kwa njia 
ya pekee aliyekuwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais – Muungano, Mheshimiwa 
Muhammed Seif Khatib (Mbunge) kwa mchango wake aliotoa katika kufanikisha kazi hii. 
Alitumia muda wake mwingi kuchangia pamoja na kupitia baadhi ya picha na kutoa mawazo 
yake.  Aidha, tunaishukuru Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar kwa ushirikiano. Vilevile 
tunatoa shukrani kwa magazeti ya Uhuru, Shirika la Magazeti ya Serikali Tanzania, Shirika la 
Utangazaji Tanzania, Shirika la Utangazaji Zanzibar, Idara ya Habari Maelezo, Ofisi ya Nyaraka 
na Kumbukumbu Zanzibar na Idara ya Habari Maelezo Zanzibar kwa ushirikiano waliotoa 
katika kukusanya picha za matukio mbalimbali ya Muungano na maelezo yake (captions).

Mwisho, tunawashukuru wananchi mbalimbali waliotoa mchango wao wa mawazo, katika 
maonesho mbalimbali ambayo Ofisi ya Makamu wa Rais – Muungano ilishiriki katika kutoa 
elimu ya Muungano kwa umma.  Maoni na mawazo yao ndio matokeo ya Kitabu cha Historia 
ya Muungano katika Picha, 1964 - 2014. Tuna imani kuwa watazifurahia kumbukumbu hizi 
kwa kuzihifadhi na kuzithamini na kuendeleza moyo wa kudumisha Muungano wetu.

Sazi B. Salula
Katibu Mkuu,
Ofisi ya Makamu wa Rais
Aprili, 2014
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SURA YA KWANZA

Hoi hoi, nderemo na vifijo 
mwaka 1964 baada ya kuungana 
kwa Tanganyika na Zanzibar na 
kuunda Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania
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Mwalimu Julius K. Nyerere akichanganya udongo wa Tanganyika na Zanzibar huku 
akishuhudiwa na Rais Abeid Amani Karume na Mhe. Rashidi Mfaume Kawawa Makamu wa 
pili wa Rais na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wakati wa sherehe za 
Muungano tarehe 26 Aprili, 1964. Walioshika chungu ni  Bw. Hassan Omari Mzee (kulia) na 
Bw. Hasanaeli Mrema (kushoto). 

Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na Sheikh Abeid Amani Karume wakisaini Hati za 
Makubaliano ya Muungano, Tarehe 22 Aprili, 1964 Zanzibar. Wanaoshuhudia kwa karibu 
tukio hilo kushoto ni  Oscar Kambona, Waziri wa mambo ya nje wa Tanganyika na Abdallah 
Kassim Hanga, Makamu wa Rais Zanzibar.
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Mwalimu Julius Kambarage Nyerere (kushoto) na  Sheikh Abeid Amani Karume  wakibadilishana 
Hati za Muungano wa Tanganyika na Zanzibar tarehe  27 Aprili, 1964.
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Mwl. Julius K. Nyerere akimkaribisha Sheikh Abeid Amani Karume katika uwanja wa ndege wa 
Dar es Salaam alipokuja kuhudhuria sherehe za Muungano tarehe 26 Aprili, 1964.

Mwalimu Julius K. Nyerere na Sheikh Abeid Amani Karume wakipungia wananchi wakati wa 
sherehe za Muungano zilizofanyika Dar es Salaam tarehe 26 Aprili, 1964.
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Waziri Mkuu na Makamu wa Pili wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Rashid 
Mfaume Kawawa akionesha Bendera ya Taifa mara baada ya Muungano mwaka 1964.

Picha ya pamoja ya viongozi mbalimbali wakati wa maadhimisho ya siku ya Muungano tarehe 
26 Aprili, 1964. Waliosimama mstari wa mbele wa tatu kutoka kushoto ni Kassim Hanga, 
Mwalimu Julius K. Nyerere, Sheikh Abeid Amani Karume, Rashid M. Kawawa na Sheikh Thabit 
Kombo.
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Sheikh Abeid Amani Karume akiwa na baadhi ya viongozi katika picha ya pamoja Zanzibar 
mwaka 1964. Kutoka kushoto ni Kassim Hanga, Mzee Rashidi Kawawa na wa kwanza kulia ni 
Abdurahaman Babu.

Mwalimu Julius K. Nyerere na Sheikh Abeid Amani Karume wakiwa katika picha ya pamoja na 
viongozi mbalimbali wa Muungano wa Tanganyika na Zanzibar Ikulu mjini Zanzibar mwaka 
1964.
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SURA YA PILI

Awamu ya kwanza ya Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania mwaka 1964 hadi 

1985
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AWAMU YA KWANZA YA UONGOZI 1964 -1984
Awamu hii ilikuwa chini ya Rais wa kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere, Makamu wa kwanza wa Rais alikuwa Sheikh Abeid Amani Karume 
na Makamu wa Pili wa Rais alikuwa Rashid Mfaume Kawawa. Aidha, aliyekuwa Makamu 
wa kwanza wa Rais alikuwa pia Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
na Makamu wa pili wa Rais alikuwa pia Waziri Mkuu wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania. Utaratibu huu uliendelea kwa takribani miaka ishirini na moja. Wakati Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alipotoka upande wa Zanzibar, Waziri Mkuu wa Jamhuri 
ya Muungano ndiye aliyekuwa Makamu wa kwanza na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi alikuwa Makamu wa Pili wa Rais.

Mwaka 1967 iliundwa Jumuiya ya Afrika Mashariki na Tanzania ikawa mwanachama, mwaka 
1977 iliyokuwa Jumuiya ya Afrika Mashariki ilivunjika na kufanya masuala yaliyokuwa 
yanasimamiwa na Jumuiya ya Afrika Mashariki kuongezwa kwenye orodha ya mambo ya 
Muungano ambayo ni Baraza la Taifa la Mitihani la Tanzania na mambo yanayohusika na kazi 
za Baraza hilo, Usafiri na Usafirishaji wa Anga, Utafiti, Utabiri wa Hali ya Hewa na Takwimu.

Muungano uliendelea kuimarika ambapo TANU na ASP viliungana na kuunda Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) tarehe 5 Februari, 1977. 

Mwaka 1972 Sheikh Abeid Amani Karume aliuawa na wapinga Mapinduzi. Kutokana na kifo 
hicho, Mheshimiwa Aboud Jumbe alichaguliwa kuchukua nafasi ya Makamu wa Kwanza wa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi. Alitumikia nafasi hiyo kuanzia mwaka 1972 - 1984.  

Katika kipindi hiki kulishuhudiwa vita dhidi ya Iddi Amini wa Uganda mwaka 1978 - 1979.

Mhe. Edward Moringe Sokoine alikuwa Waziri wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuanzia 
mwaka 1977 -1980 na 1983 – 1984 alipofariki dunia. Mhe. Cleopa David Msuya alikuwa 
Waziri Mkuu na Makamu wa pili wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuanzia 
mwaka 1980 -1983. Mhe. Dkt. Salim Ahmed Salim alikuwa Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kuanzia mwaka 1984 – 1985.

Kutokana na hali ya kisiasa ya Zanzibar mwaka 1984, aliyekuwa Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Sheikh Aboud Jumbe alijiuzulu na Ndugu Ali Hassan 
Mwinyi aliteuliwa kushika wadhifa huo 1984 -1985. Mwaka 1985 Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mwalimu Julius K. Nyerere aling’atuka na badala yake Sheikh Ali 
Hassan Mwinyi alichaguliwa kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Katiba ya kudumu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 ilitungwa kubadili 
ile ya muda ya mwaka 1965 na mwaka 1984 Zanzibar ilitunga Katiba yake. 



MUUNGANO WA  TANGANYIKA NA ZANZIBAR HISTORIA KATIKA PICHA 1964-2010

9

MUUNGANO WA TANGANYIKA NA ZANZIBAR HISTORIA KATIKA PICHA 1964-2014

Sheikh Abeid Amani Karume
 Makamu wa Kwanza wa Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania na Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa

Baraza la Mapinduzi
1964 - 1972.

Mwl. Julius K. Nyerere
Rais wa Jamhuri

ya Muungano wa Tanzania
1964-1985.

Ndg. Rashid Mfaume Kawawa
Makamu wa Pili wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na Waziri Mkuu 

1964 - 1977.

2.1	 Viongozi wa Awamu ya Kwanza ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kuanzia mwaka 1964 hadi 1984

Sheikh Aboud Jumbe Mwinyi
Makamu wa Kwanza wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na Rais wa Zanzibar 

na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi
1972 – 1984.
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Ndg. Ali Hassan Mwinyi
Makamu wa Kwanza wa Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania na Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 

Mapinduzi
1984 - 1985.

Ndg. Edward Moringe Sokoine
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania 1977– 1980 na kuanzia
1983 – 1984.

Mheshimiwa Dkt. Salim Ahmed Salim
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania
1984- 1985.

Mheshimiwa Cleopa David Msuya
Waziri Mkuu na Makamu wa pili wa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

1980 – 1983.
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2.2	 Matukio mbalimbali ya Muungano katika picha kuanzia mwaka 1964 hadi 
1985

Mwl. Julius K. Nyerere,  Rais wa Kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akiwa na 
Rais wa kwanza wa Zanzibar Sheikh Abeid Amani Karume wakati wa sherehe za Muungano 
zilizofanyika Zanzibar, 1964. Walio nyuma ni Kassim Hanga (mwenye miwani) Makamu wa 
Rais wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na Sheikh Thabit Kombo Jecha, Katibu Mkuu wa Afro 
Shiraz Party (ASP).

Mwalimu Julius K. Nyerere akiapishwa kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
mwaka 1964 akishuhudiwa na Sheikh Abeid Amani Karume na mama Maria Nyerere.



MUUNGANO WA  TANGANYIKA NA ZANZIBAR HISTORIA KATIKA PICHA 1964-2010

12

MUUNGANO WA TANGANYIKA NA ZANZIBAR HISTORIA KATIKA PICHA 1964-2014

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mwalimu Julius K. Nyerere akiwa pamoja na 
Makamu wa Kwanza wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Sheikh Abeid Amani Karume na Sheikh Thabit Kombo 
mwaka 1965.

Mwalimu Julius K. Nyerere, Sheikh Abeid A. Karume, Kassim Hanga na Said Iddi Bavuai 
katika sherehe za Mapinduzi. Nyuma ya Sheikh Abeid Amani Karume ni Bw. Edington Kisasi, 
Kamishna wa kwanza wa Polisi Zanzibar.
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Mwalimu Julius K. Nyerere (wa pili kulia) akiwa pamoja na Sheikh Abeid A. Karume na Mhe. 
Rashid Mfaume Kawawa, Makamu wa Pili wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 
Waziri Mkuu.

Rais Julius K. Nyerere (katikati), Makamu wa Kwanza wa Rais wa Jamhuri ya Muungano na 
Rais wa Zanzibar Mhe. Abeid Amani Karume wakikagua gwaride wakati wa maadhimisho ya 
sherehe za Muungano zilizofanyika Zanzibar mwaka 1966.
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Mwalimu Julius K. Nyerere akiongea na viongozi mbalimbali mwaka 1966.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mwalimu Julius K. Nyerere akifuatana na Sheikh 
Abeid Amani Karume wakati wa ufunguzi wa Kituo cha kulea Watoto, Forodhani  Zanzibar 
mnamo mwaka 1966.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mwalimu Julius K. Nyerere akifungua Kituo cha 
Watoto Yatima Forodhani Zanzibar mwaka 1966. Nyuma ya Mwalimu ni Sheikh Abeid Amani 
Karume na kushoto ni Bw. Salim Rashid Katibu wa kwanza wa Baraza la Mapinduzi Zanzibar.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mwalimu Julius K. Nyerere akifungua Kituo cha 
kulea Wazee cha Sebuleni, Zanzibar mnamo mwaka 1966. Kushoto ni Mama Fatma Karume 
na kulia ni Yussuf Himid, Brigedi Kamanda wa Nyuki, Zanzibar.
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Mwalimu Julius K. Nyerere akiondoka katika uwanja wa ndege wa Zanzibar. Wanaoonekana 
kulia ni Yussuf Himid na nyuma ni Sheikh Abeid Amani Karume na Mama Fatma Karume.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mwalimu Julius K. Nyerere na Rais wa Zanzibar 
Sheikh Abeid Amani Karume wakiwa katika Uwanja wa Ndege wa Zanzibar.
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Mwl. Julius K. Nyerere akiwa pamoja na mgeni wake Rais wa Misri Mhe. Gamal Abel Nasser 
alipoitembelea Tanzania mwaka 1966. Wa pili kushoto ni Makamu wa Kwanza wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Rais wa Zanzibar Mhe. Abeid Amani Karume.

Mwl. Julius K. Nyerere akiwa pamoja na mgeni wake Rais wa Misri Mheshimiwa Gamal Abel 
Nasser alipoitembelea Tanzania mwaka 1966. Wa kwanza kulia ni Makamu wa Kwanza wa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Rais wa Zanzibar Mhe. Abeid Amani Karume.
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Mwl. Julius Nyerere akimtunuku medali Rais wa kwanza wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi Sheikh Abeid Amani Karume kwa utumishi uliotukuka kwa wananchi 
wa Zanzibar, huku mama Maria Nyerere na mama Fatma Karume wakishuhudia Februari 19, 
1967.
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Makamu wa Kwanza wa Rais Sheikh Abeid Amani Karume akimwonesha mazao ya mpunga 
Mwalimu Julius K. Nyerere, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. alipotembelea 
Zanzibar, mwaka 1968.

Mwalimu  Julius K. Nyerere  na Sheikh Abeid Amani Karume wakipokea Gwaride la Heshima 
wakati wa mojawapo ya sherehe za Muungano wa Tanganyika na Zanzibar.



MUUNGANO WA  TANGANYIKA NA ZANZIBAR HISTORIA KATIKA PICHA 1964-2010

20

MUUNGANO WA TANGANYIKA NA ZANZIBAR HISTORIA KATIKA PICHA 1964-2014

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mwalimu Julius Nyerere akiwa na Rais wa Zanzibar 
Abeid Karume wakifurahia burudani zilizokuwa zikitolewa katika maadhimisho ya miaka 5 ya 
Muungano katika uwanja wa Amaan visiwani Zanzibar mwaka 1969.
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Mhe. Aboud Jumbe akizungumza katika moja ya sherehe za Muungano.

Mwalimu Julius K. Nyerere 
(katikati) pamoja na 
Makamu wa Kwanza wa 
Rais Mhe. Aboud Jumbe 
baada ya kuapishwa mwaka 
1972 na Makamu wa Pili 
wa Rais Mhe. Rashid M. 
Kawawa wakiwa Ikulu Dar-
es-Salaam.

s
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mwalimu Julius K. Nyerere akisalimiana na Meya 
wa Mji wa Zanzibar Mstahiki Mtoro Rehani Kingo mara tu alipowasili katika uwanja wa ndege 
wa Zanzibar.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mwalimu Julius K. Nyerere (kulia), Mfalme wa 
Ethiopia Haile Selassie (katikati) na Sheikh Abeid Amani Karume wakiwa katika uwanja wa 
ndege wa Zanzibar.
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Makamu wa Kwanza wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Rais wa Zanzibar 
Sheikh Abeid Amani Karume akiwa na Rais Zhou-enlai wa China alipowasili katika Uwanja 
wa Ndege wa Zanzibar.

Wananchi wakishiriki katika sherehe za Muungano zilizofanyika Dar es Salaam mwaka 1974.
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Mwl. Julius K. Nyerere  akiwa katika picha ya pamoja na viongozi mbalimbali. Wa kwanza 
kulia ni Mzee Thabit Kombo Jecha, Maalim Seif Sharrif Hamad, Ndg. Ali Hassan Mwinyi. 
Kushoto kwake ni Mhe. Rashid Mfaume Kawawa, Bw. Salim Ahmed Salim na Sheikh Idrisa 
Abdulwakil.

Wananchi wa Zanzibar wakiandamana mitaani katika moja ya sherehe za Muungano.
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Mwalimu Julius K. Nyerere akizungumza na Mhe. Abdurahaman Babu , Waziri wa Mambo 
ya Nje na Biashara wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, wakiwa mjini Zanzibar.
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Mwalimu Julius K. Nyerere akiwa na Mzee Thabiti Kombo Jecha wakifurahia jambo.
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Makamu wa kwanza wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Rais wa Zanzibar 
Sheikh Aboud Jumbe akipata maelezo mara baada ya kufungua kituo cha kupokelea umeme 
unaotoka Kidatu kilichopo Zanzibar, sherehe zilizofanyika mwaka 1976.

Mwalimu Julius K. Nyerere akikagua timu ya mpira wa miguu katika uwanja wa Amaan 
Zanzibar mwaka 1975.
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Mwalimu Julius K. Nyerere akisalimiana na viongozi wa Serikali. Anayempa mkono ni Ndg. 
Ali Hassan Mwinyi.

Mwalimu Nyerere akiwa na viongozi wa Serikali wakifurahia sherehe za Muungano. Kutoka 
kushoto ni Salim Rashid na kulia ni Oscar Kambona.
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Mwalimu Julius K. Nyerere akipeana mkono na Rashid Mfaume Kawawa, kulia yupo Mhe. 
Ali Hassan Mwinyi, nyuma yao amesimama Mhe. Jaji Joseph Sinde Warioba na Maalim Seif 
Sharrif Hamad. 

Mwalimu Julius K. Nyerere akihudhuria moja ya hafla ya kitaifa iliyoandaliwa kwa ajili ya 
sherehe za Muungano.
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Mwalimu Julius K. Nyerere akiwa na muasisi wa ASP Sheikh Thabiti Kombo wakiangalia kamba 
ya usumba aliyokabidhiwa na watu wa Makunduchi.
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Mwalimu Julius K. Nyerere wa pili (kulia) akiwa na Rais wa Zanzibar Mhe. Aboud Jumbe wa 
pili (kushoto), Katibu Mkuu wa CCM Bw. Pius Msekwa (kulia) na Naibu Katibu Mkuu wa CCM 
Zanzibar Bw. Ayoub Simba mwaka 1977 katika moja ya vikao vya serikali.

Rais wa Zanzibar Mhe. Aboud Jumbe akizungumza na Mwalimu Julius K. Nyerere mjini 
Zanzibar Februari, 1977.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mwl. Julius K. Nyerere (wa pili kushoto) akiwa 
pamoja na viongozi mbalimbali. Kushoto ni Makamu wa Kwanza wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano na Rais wa Zanzibar Mhe. Aboud Jumbe na kulia ni Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 
Muungano Mhe. Edward Moringe Sokoine.

Ujumbe wa viongozi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wakiwa katika mojawapo ya 
vikao vya kimataifa. Ujumbe huo uliongozwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mwalimu Julius K. Nyerere, Mhe. Salim Ahmed Salim na Mhe. Benjamin Mkapa.
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Viongozi mbalimbali wakihudhuria mafunzo katika Jeshi la Kujenga Taifa. Picha inamwonyesha 
Mhe. Rashid M. Kawawa (wa kwanza mstari wa mbele) na wa pili mstari huo ni Mhe. Aboud 
Jumbe Mwinyi wakiwa katika kambi ya vijana ya Jeshi la Kujenga Taifa - Ruvu.

Mhe. Rashid M. Kawawa (katikati), Mhe. Aboud Jumbe (kushoto) pamoja na Mhe. Adamu Sapi 
Mkwawa (kulia) wakiwa katika mafunzo ya wiki mbili ya kijeshi katika kambi ya J.K.T Ruvu.
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Rais Keneth Kaunda na Mkewe wakizuru kaburi la Hayati Sheikh Abeid Amani Karume wakati 
wa ziara ya Rais huyo nchini Tanzania.

Mwalimu Julius K. Nyerere akipokea salamu za heshima kutoka vikosi vya majeshi ya ulinzi 
na usalama siku ya Muungano mwaka 1981.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mwl. Julius Nyerere akiwa katika dhifa ya chakula 
cha usiku aliyoandaliwa na Waziri Mkuu wa India, Indira Gandhi alipotembelea India mwaka 
1982. Anayeonekana pembeni ya Rais Nyerere ni Salim Ahmed Salim

Rais Nyerere akikagua gwaride la majeshi ya ulinzi na usalama kwenye uwanja wa Taifa Dar 
es Salaam kuadhimisha miaka 19 ya Muungano wa Tanzania mwaka 1983.
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Rais Nyerere akihutubia kwenye kilele cha sherehe ya Muungano huko Zanzibar 1984.

Mwl. Julius K. Nyerere akimpongeza Dkt. Salim Ahmed Salim baada ya kumwapisha kuwa 
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 1984.
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Wananchi wakisherehekea miaka 20 ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar Mjini Zanzibar 
mwaka1984.

Mwl. Julius K. Nyerere akicheza bao na kaka yake Chifu Burito nyumbani kwake Butiama 
akitazamwa na Ndg. Ali Hassan Mwinyi, mke wake mama Maria Nyerere mwaka 1984.
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Mwl. Julius Nyerere, mwenyekiti wa CCM akivalishwa skafu na kijana wa chipukizi mwaka 1985

Mwalimu Julius K. Nyerere akimpongeza Mzee Ali Hassan Mwinyi baada ya kuteuliwa kuwa 
mgombea wa urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mwaka 1985.
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Rais wa Afrika Kusini Nelson Mandela akisalimiana na Rais Nyerere na mkewe Maria Nyerere 
alivyotembelea Tanzania baada ya kutoka kifungoni mwaka 1990.

Makamu wa Rais Mhe. Aboud Jumbe na Waziri Mkuu Mhe. Cleopa Msuya wakizungumza mara 
baada ya sherehe za kuadhimisha sikukuu ya Muungano katika uwanja wa Taifa Dar es Salaam.
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MUUNGANO WA TANGANYIKA NA ZANZIBAR HISTORIA KATIKA PICHA 1964-2014
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SURA YA TATU

Awamu ya pili ya Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kuanzia mwaka 1985 
hadi 1995
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AWAMU YA PILI YA UONGOZI 1985 -1995
Awamu hii ilikuwa chini ya uongozi wa Ndugu Ali Hassan Mwinyi. Makamu wa wa Pili wa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alikuwa Sheikh Idrisa Abdulwakil ambaye alikuwa 
ni Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 1985 – 1990. 

Mhe. Jaji Joseph Sinde Warioba alikuwa Makamu wa Kwanza wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Waziri Mkuu kuanzia 1985 – 1990.

Mhe. John Samwel Malecela alikuwa Waziri Mkuu na Makamu wa Kwanza wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kuanzia mwaka 1990 – 1994.
Mhe. Cleopa David Msuya alikuwa Waziri Mkuu wa Jamhuri  ya Muungano wa Tanzania 
kuanzia mwaka 1994 -1995.
  
Mwaka 1992 Serikali zetu ziliona umuhimu wa kuruhusu mfumo wa vyama vingi vya Siasa 
nchini. Hivyo basi, mwaka 1994 nafasi ya Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ilifanyiwa mabadiliko kufuatia mfumo wa demokrasia ya vyama vingi.

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, ilifanyiwa marekebisho kupitia 
Sheria Na. 34 ya mwaka 1994 ambapo iliweka utaratibu wa kumpata Makamu wa Rais. 
Makamu wa Rais alipatikana kwa kuchaguliwa katika uchaguzi uleule pamoja na Rais baada 
ya kupendekezwa na chama chake wakati uleule anapopendekezwa mgombea wa kiti cha 
Rais na walipigiwa kura kwa pamoja. Mgombea kiti cha Rais akichaguliwa basi na Makamu 
wa Rais atakuwa amechaguliwa.

Katika awamu hii Sheria mbalimbali zimetungwa ambazo ni :- Sheria ya Maadili ya Viongozi 
wa Umma, Sheria Na.13 ya mwaka 1995; Sheria ya Uhamiaji, Na. 6 ya mwaka 1995 ; Sheria 
ya Mamlaka ya Kodi, Na. 11  ya mwaka1995; Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania, Na 1 ya 
mwaka1995; Sheria ya Sheria ya Uraia Na. 6 ya mwaka 1995;  na Sheria ya Usalama wa Taifa 
Na. 15 ya mwaka 1995. 
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3.1: 	Viongozi wa awamu ya pili ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
mwaka 1985 hadi 1995 chini ya uongozi wa Rais Ali Hassan Mwinyi

Ndg: Ali Hassan Mwinyi 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania
1985 – 1995.

Sheikh Idris Abdulwakil
 Makamu wa Pili wa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 

Baraza la Mapinduzi
1985 - 1990.

Dkt. Salmini Amour
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 

la Mapinduzi 
 1990-2000.
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Mheshimiwa Cleopa David Msuya
Waziri Mkuu na Makamu wa pili wa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania 
1994 – 1995.

Mheshimiwa John Samwel Malecela 
Waziri Mkuu na Makamu wa Kwanza 
wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania
1990 – 1994.

Mheshimiwa Jaji Joseph Sinde Warioba
Waziri Mkuu na Makamu wa Kwanza 
wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania
1985 – 1990.
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Rais Ali Hassan Mwinyi ambaye pia ni Amiri Jeshi Mkuu akipokea salamu za utii kutoka vikosi 
vya ulinzi na usalama wakati wa kilele cha sherehe za miaka 24 ya Muungano wa Tanganyika 
na Zanzibar kwenye uwanja wa Taifa mjini Dar es Salaam mwaka 1988.

Rais Ali Hassan Mwinyi akiapa kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dar es 
Salaam, mwaka 1985.

3.2:	Picha za matukio mbalimbali ya Muungano kuanzia mwaka 1985 hadi 
1995
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Ali Hassan Mwinyi pamoja na 
Mkewe mama Siti Mwinyi wakisaidia kuchambua karafuu walipotembelea kijiji cha Ndagaa 
kilichopo Wilaya ya Kati Mkoa wa Kusini Unguja, Zanzibar mwaka 1988.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Ndg. Ali Hassan Mwinyi akiwahutubia wakazi wa 
Makunduchi kijiji cha Koba huko Zanzibar katika mwisho wa ziara yake ya kutembelea Mkoa 
wa Kusini Unguja mwaka 1989.
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Kikundi cha utamaduni cha shule ya msingi Chikongola Mtwara kikiwaburudisha wananchi 
katika kusherekea kilele cha miaka 25 ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar zilizofanyika 
kimkoa katika uwanja wa Umoja mjini Mtwara mwaka 1989.

Rais wa India Ramaswamy Venkataraman akiwa na mkewe Janaki pamoja na Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Ndg. Ali Hassan Mwinyi na mkewe Mama Siti Mwinyi walipohudhuria 
dhifa ya kitaifa iliyoandaliwa na Rais Mwinyi Ikulu jijini Dar es Salaam, Tanzania mwaka 1989 
mwisho kushoto ni Rais wa Zanzibar Idris Abdulwakil.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Ndg. Ali Hassan Mwinyi akifungua daraja la 
Hombolo Mkoani Dodoma mwaka 1989.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Ndg. Ali Hassan Mwinyi akiwa na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Benki ya Dunia alipomtembelea  Ikulu jijini Dar es salaam katikati ni Gavana wa 
Benki Kuu ya Tanzania Ndg. Gilman Rutihinda mwaka 1992.
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Hivi ndivyo ilivyokuwa kwenye uwanja wa Taifa wakati wa sherehe za kuadhimisha miaka 
28 ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar ambapo askari huyo wa kikosi cha Magereza 
alidondokwa na kofia yake wakati kikosi hicho kilipokuwa kikitoa heshima kwa mgeni rasmi 
mwaka 1992.

Sehemu ya Umati wa Wananchi waliohudhuria sherehe za kuadhimisha miaka 28 ya Muungano 
wa Tanganyika na Zanzibar kwenye Uwanja wa Taifa, Dar es Salaam mwaka 1992.



MUUNGANO WA  TANGANYIKA NA ZANZIBAR HISTORIA KATIKA PICHA 1964-2010

50

MUUNGANO WA TANGANYIKA NA ZANZIBAR HISTORIA KATIKA PICHA 1964-2014

Askari wa kikosi cha Polisi wakitoa heshima kwa Rais Ali Hassan Mwinyi katika sherehe za 
kuadhimisha miaka 29 ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar zilizofanyika kwenye Uwanja 
wa Taifa, Dar es Salaam mwaka 1993.

Baadhi ya wananchi waliohudhuria sherehe za miaka 28 ya Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar uwanja wa Taifa, Dar es Salaam mwaka 1992.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Ndg. Ali Hassan Mwinyi akizungumza na Waziri 
Mkuu na Makamu wa Kwanza wa Rais John Malecela baada ya sherehe za kuadhimisha miaka 
29 ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar zilizofanyika Uwanja wa Taifa mwaka 1993.

Rais wa Zanzibar Dkt. Salmin Amour Juma, Waziri kiongozi wa Zanzibar Dkt. Omar Ali Juma 
na Rais mstaafu wa Zanzibar Sheikh Idris Abdulwakil wakibadilishana mawazo baada ya 
sherehe za miaka 29 ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar kwenye Uwanja wa Taifa Dar 
es Salaam mwaka 1993.



MUUNGANO WA  TANGANYIKA NA ZANZIBAR HISTORIA KATIKA PICHA 1964-2010

52

MUUNGANO WA TANGANYIKA NA ZANZIBAR HISTORIA KATIKA PICHA 1964-2014

Baadhi ya wakazi wa mjini Zanzibar wakiandamana wakati wa kilele cha sherehe za 
kuadhimisha miaka 30 ya Muuungano wa Tanganyika na Zanzibar zilizofanyika kitaifa mjini 
Zanzibar mwaka 1994.

Baadhi ya wakazi wa mjini Zanzibar wakiandamana kuingia katika uwanja wa Amani wakati 
wa kilele cha sherehe za kuadhimisha miaka 30 ya Muuungano wa Tanganyika na Zanzibar 
zilizofanyika kitaifa mjini Zanzibar mwaka 1994.
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Mhe. Rais Ali Hassan Mwinyi akihutubia Taifa wakati wa kilele cha maadhimisho ya miaka 30 
ya Muungano wa Tanzania kwenye uwanja wa Amaan Zanzibar mwaka 1994.

Mhe. Horace Kolimba, Katibu mkuu wa CCM akiagana na Mhe. Dkt. Omar Ali Juma, Waziri 
Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar baada ya sherehe za Muungano zilizofanyika 
mjini Zanzibar mwaka 1994. Anayewaangalia ni Mzee Rashidi Mfaume Kawawa.
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Waziri Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar Mhe: Dkt. Omar Ali Juma akipokea 
Mwenge wa Uhuru.

Mke wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mama Siti Mwinyi(kulia), Mama Fatma 
Karume mke wa Rais wa kwanza Zanzibar  Hayati Abeid Karume(kushoto) na Mama Salma 
Salmin mke wa Rais wa Zanzibar Dkt. Salmin Amour wakiwa katika dhifa ya usiku iliyoandaliwa 
Ikulu Zanzibar wakati wa maadhimisho ya miaka 30 ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar 
mwaka 1994.
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Amiri Jeshi Mkuu Rais Ali Hassan Mwinyi akipokea salamu za heshima kutoka kwa vikosi vya 
Jeshi la Ulinzi na Usalama wakati wa sherehe za kuadhimisha miaka 31 ya Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar zilizofanyika kwenye uwanja wa Taifa Dar es Salaam mwaka 1995.

Amiri Jeshi Mkuu Rais Ali Hassan Mwinyi akikagua gwaride la kikosi cha wanawake wa Jeshi 
la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania katika uwanja wa Taifa, Dar es Salaam mwaka 1995.
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Kikosi cha anga cha Jeshi la Wananchi wa Tanzania kikitoa heshima mbele ya Amiri Jeshi Mkuu 
Rais Ali Hassan Mwinyi kwa mwendo wa pole kwenye uwanja wa Taifa ,Dar es salaam mwaka 
1995.

Kikosi cha bendera kikitoa heshima kwa Amiri Jeshi Mkuu Rais Ali Hassan Mwinyi katika 
sherehe za kuadhimisha miaka 31 ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar zilizofanyika 
kwenye uwanja wa Taifa Dar es Salaam mwaka 1995.
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Amiri Jeshi Mkuu na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Ali Hassan Mwinyi 
akisalimiana na Rais Mstaafu wa Zanzibar Alhaj Aboud Jumbe baada ya sherehe za kuadhimisha 
miaka 31 ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar zilizofanyika kwenye uwanja wa Taifa 
Dar-es-salaam mwaka 1995.

Kikosi cha anga cha Jeshi la Wananchi wa Tanzania kikipita mbele ya Amiri Jeshi Mkuu Rais 
Ali Hassan Mwinyi kwa mwendo wa pole wakati wa maadhimisho ya miaka 31 ya Muungano 
zilizofanyika kwenye uwanja wa Taifa Dar es Salaam mwaka 1995.
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SURA YA NNE

Awamu ya Tatu ya Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kuanzia mwaka 
1995 hadi 2005
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AWAMU YA TATU YA UONGOZI 1995 -2005
Awamu hii ilikuwa chini ya uongozi wa Mheshimiwa Benjamin William Mkapa. Mhe. Dkt. 
Omar Ali Juma alikuwa Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuanzia 
mwaka 1995 – 2001 alipoaga dunia. Kufuatia kifo cha Mhe. Dkt. Omar Ali Juma, Mhe. Dkt. 
Ali Mohamed Shein aliteuliwa kushika wadhifa wa Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kuanzia mwaka 2001 – 2005.

Mhe. Fredrick Tulway Sumaye alikuwa Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kuanzia mwaka 1995 – 2005.

Katika awamu hii kuna Sheria mbalimbali ambazo zimetungwa, baadhi ya sheria hizo ni:- 
Tume ya Pamoja ya Fedha Na 14 ya mwaka 1996; Sheria ya Biashara ya Bima ya Tanzania 
Na.18 ya mwaka1996; na Sheria ya Usalama wa Taifa Na. 15 ya mwaka 1996.

Ofisi ya Makamu wa Rais iliundwa kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya Mwaka 1977 Ibara ya 47, ikisomwa pamoja na Sheria Namba 34 ya Mwaka 1994, 
Kifungu cha 11. Ofisi hii ni miongoni mwa Ofisi kuu ambayo imekabidhiwa majukumu ya 
kitaifa ya kuratibu mambo yote ya Muungano na kusimamia ushirikiano katika mambo yasiyo 
ya Muungano kati ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar. Aidha, jukumu lingine ni kuratibu na kusimamia masuala ya hifadhi ya Mazingira.
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4.1 	Awamu ya tatu ya viongozi wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kuanzia mwaka 1995 hadi 2005 chini ya Rais Benjamin William 
Mkapa

Mhe. Benjamin William Mkapa
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania
1995 – 2005.

Mhe. Dkt. Omar Ali Juma
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania
1995 – 2001.

Mhe. Fredrick Tulway Sumaye
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania
1995 – 2005.

Mhe. Dkt. Ali Mohamed Shein
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania
2001-2005.
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Mhe. Benjamin Wiliam Mkapa akiapa kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  
mwaka 1995.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Benjamin William Mkapa akiwa 
pamoja na Waziri Mkuu Mheshimiwa Fredrick Sumaye wakati akitangaza Baraza la Mawaziri 
Ikulu  jijini Dar es Salaam mwaka 1995.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Benjamin William Mkapa  akiongea na Rais 
wa Zanzibar Mhe. Dk. Salmin Amour katika sherehe za miaka 34 ya Muungano zilizofanyika 
katika uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam mwaka 1998.

Askari wa vikosi mbalimbali vya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wakitoa heshima  wakati 
wa sherehe za miaka 35 ya Muungano mwaka 1999.
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4.2 	Matukio ya Muungano katika picha kuanzia mwaka 1995 hadi 2005

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Amiri Jeshi Mkuu, Mhe. Benjamin Mkapa 
akiwasili uwanja wa Taifa mjini Dar es Salaam na Mkuu wa Jeshi la Wananchi Tanzania Jenerali 
Robert Mboma katika maadhimisho ya miaka 35 ya Muungano mwaka 1999.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Benjamin Mkapa akiwa na Makamu wa 
Rais Dkt Omar Ali Juma na Waziri Mkuu Fredrick Sumaye baada ya kuwasili katika uwanja wa 
ndege mjini Dar es Salaam akitokea Uganda mwaka 2000.
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Baadhi ya viongozi na wageni waalikwa waliohudhuria sherehe za miaka 36 ya Muungano 
kwenye uwanja wa Taifa Dar es Salaam. Katikati ni Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Benjamin Mkapa, kushoto kwake ni Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Dkt. Omar Ali Juma, na kulia kwake ni Rais wa Zanzibar Dkt. Salmin Amour mwaka 
2000.

Mhe. Rais Benjamin Mkapa akijiandaa kuondoka baada ya kuhitimishwa kwa gwaride rasmi 
kwenye uwanja wa Taifa mjini Dar es Salaam, katikati (mwenye miwani) ni Makamu wa Rais 
Mhe. Dkt. Omar Ali Juma na kulia ni Rais wa Zanzibar Mhe. Dkt. Salmin Amour mwaka 2000.



MUUNGANO WA  TANGANYIKA NA ZANZIBAR HISTORIA KATIKA PICHA 1964-2010

66

MUUNGANO WA TANGANYIKA NA ZANZIBAR HISTORIA KATIKA PICHA 1964-2014

Waandamanaji wakipita mbele ya jukwaa kuu katika uwanja wa Taifa, Dar es Salaam 
kusherehekea miaka 38 ya Muungano mwaka 2002.

Vikosi vya majeshi ya ulinzi na usalama vikitoa heshima kwa Amiri Jeshi Mkuu wa Majeshi 
hayo Rais Benjamin Mkapa katika gwaride rasmi la kusherehekea miaka 37 ya Muungano 
mwaka 2001.
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Amiri Jeshi Mkuu Mhe. Rais Benjamin Mkapa akipokea salamu za heshima wakati gwaride 
rasmi la vikosi vya ulinzi na usalama lilipokuwa linapita mbele yake ikiwa ni sehemu ya 
maadhimisho ya Muungano uwanja wa Taifa, Dar es Salaam.

Vijana wakipita mbele ya jukwaa kuu la uwanja wa Taifa, Dar es Salaam kwenye sherehe za 
miaka 38 ya Muungano mwaka 2002.
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Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Pius Msekwa kushoto akizungumza 
na Katibu Mkuu Mstaafu wa uliokuwa Umoja wa Nchi za Afrika OAU Mhe. Dkt Salim Ahmed 
Salim na Rais Mstaafu wa Zanzibar Mhe. Dkt. Salmin Amour Juma wakati wa sherehe za miaka 
38 ya Muungano mwaka 2002.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Benjamin William Mkapa akikaribishwa 
na mwenyeji wake Waziri Mkuu wa India Atal Bihari Vajpayee, mjini New Delhi nchini India 
mwaka 2002
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Mwenyekiti wa Chama cha NCCR Mageuzi Mhe. James Mbatia kushoto akizungumza na 
Mwenyekiti wa UDP Mhe. John Cheyo kwenye sherehe za Muungano uwanja wa Taifa.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Benjamin Mkapa akihutubia wakazi 
wa Jadida Wete - Pemba, Zanzibar mwaka 2002.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Benjamin Mkapa akikata utepe 
kuzindua rasmi kituo cha Afya huko Chaani Zanzibar mwaka 2002.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Benjamin Mkapa akiwa na Rais wa China Hu Jintao 
baada ya mazungumzo ya kuimarisha mahusianao kati ya China na Tanzania yaliyofanyika 
Ikulu huko China Juni mwaka 2004.

Rais wa Marekani George W. Bush wakifurahia jambo na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Benjamin Mkapa pamoja na Waziri Mkuu wa Uingereza Tony Blair wakati wa 
mkutano ulioshirikisha viongozi wa Nchi mbalimbali huko Scotland Julai, 2005.
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SURA YA TANO

Awamu ya nne ya Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kuanzia
mwaka 2005 hadi 2014
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AWAMU YA NNE YA UONGOZI 2005 HADI SASA 2014
Awamu hii inaongozwa na Mhe. Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete. Mhe. Dkt. Ali Mohamed Shein 
alikuwa Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuanzia mwaka 2005 – 2010 
na kuanzia mwaka 2010 hadi sasa 2014 Mhe. Dkt. Ali Mohamed Shein alichaguliwa kuwa 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi.

Mhe. Dkt Mohammed Gharib Bilal ni Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kuanzia mwaka 2010 hadi sasa 2014.

Mhe. Edward Lowassa alikuwa Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuanzia 
mwaka 2005 – 2008. Mwezi Februari, 2008 Mhe. Edward Lowassa alijiuzulu wadhifa wake 
na Mhe. Mizengo Kayanza Pinda aliteuliwa kushika wadhifa wa Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania yaani 2008 hadi sasa 2014.

Mwaka 2006 Kamati ya Pamoja ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (SMT) na 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) iliundwa ili kushughulikia kero za Muungano na 
kuzipatia ufumbuzi chini ya uenyekiti wa Mhe. Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania.

Mwaka 2014 tunashuhudia tukio kubwa la Muungano kutimiza miaka 50 ya Muungano 
wetu  na yanafanyika sambamba na upatikanaji wa Katiba Mpya ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 2014.

Taifa letu limekuwa na amani na utulivu kwani ni jambo lililo dhahiri kuwa Muungano wetu 
umekuwa ndio utambulisho wetu ndani na nje ya Tanzania.
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5.1 	Viongozi wa awamu ya nne ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
chini ya Rais Jakaya Mrisho Kikwete kuanzia mwaka 2005 hadi sasa 2014

Mhe. Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania
2005- hadi sasa 2014.

Mhe. Dkt. Ali Mohamed Shein 
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania
2005- 2010.

Mhe. Dkt. Mohamed Gharib Bilal
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania
2010 - hadi sasa 2014.

Mhe. Dkt. Ali Mohamed Shein 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 

Baraza la Mapinduzi
2010 - hadi sasa 2014.



MUUNGANO WA  TANGANYIKA NA ZANZIBAR HISTORIA KATIKA PICHA 1964-2010

76

MUUNGANO WA TANGANYIKA NA ZANZIBAR HISTORIA KATIKA PICHA 1964-2014

Mhe. Dkt. Amani Abeid Karume 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 

Baraza la Mapinduzi
2000 – 2010.

Mhe. Edward Lowassa 
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania
2005– 2008.

Mhe. Mizengo Kayanza Peter Pinda 
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania
2008 hadi sasa 2014.



MUUNGANO WA  TANGANYIKA NA ZANZIBAR HISTORIA KATIKA PICHA 1964-2010

77

MUUNGANO WA TANGANYIKA NA ZANZIBAR HISTORIA KATIKA PICHA 1964-2014

5.2	 Matukio ya Muungano katika picha kuanzia mwaka 2005 hadi 2014

Mhe. Jakaya Mrisho Kikwete akiapa kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 
kipindi cha pili cha uongozi mbele ya Jaji Mkuu Augustino Ramadhani. katikati ni Katibu 
Mkuu Kiongozi Ndg. Philemon Luhanjo mwaka 2010.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Jakaya Mrisho Kikwete akiteta na Makamu 
wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Ali Mohamed Shein.
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Ali Mohamed Shein akiwa 
katika mazungumzo na Rais wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar Mhe. Amani Abeid Karume 
alipomtembelea Ikulu Zanzibar.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed 
Shein akisalimiana na Mama Maria Nyerere ambaye ni mke wa Baba wa Taifa Hayati Mwalimu 
Julius K. Nyerere.
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Baadhi ya wanafunzi wa Vyuo Vikuu wakiwa katika picha ya pamoja na Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Rais-Muungano, Mhe. Hussein Mwinyi (wa tatu kulia) mwaka 2007.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais-Muungano, Mhe. Hussein Mwinyi akihutubia  katika 
kongamano la wanafunzi wa Vyuo Vikuu kutoka Tanzania Bara na Zanzibar, mwaka 2007.
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed 
Shein akifungua jengo la Ofisi ya Makamu wa Rais lililopo katika mtaa wa Luthuli, Dar es 
Salaam, Aprili 2009. Anayefuatilia tukio hilo kwa karibu ni Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu 
wa Rais – Muungano Mheshimiwa Muhammed Seif Khatib.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Ali Mohamed Shein akiwa 
katika picha ya pamoja na viongozi mbalimbali wa Serikali katika hafla ya kufungua jengo la 
Ofisi ya Makamu wa Rais lililopo katika mtaa wa Luthuli, Dar es Salaam mwaka 2009.
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Ali Mohamed Shein akiwa 
katika kikao cha Kamati ya Pamoja ya SMT na SMZ ya kushughulikia masuala ya Muungano 
kilichofanyika katika ukumbi wa Ofisi ya Makamu wa Rais tarehe 19 Mei, 2009. Wengine  
kulia ni Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Mizengo Kayanza Peter 
Pinda na Waziri Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, Mhe. Shamsi Vuai Nahodha 
na (kushoto).

Washiriki wa Semina ya Muungano wakiwa katika picha ya pamoja. Waliokaa mbele ni Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais Mhe. Muhammed Seif Khatib (wa pili kulia), Profesa Issa 
Shivji, Katibu Mkuu, Afisi ya Rais, Katiba na Utawala Bora Bw. Mahadhi J. Maalim, Kaimu 
Mkurugenzi Idara ya Muungano Bw. Baraka R. Baraka (wa kwanza kulia) mwaka 2009.
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Kikundi cha Ngoma ya Asili kutoka Pemba wakitumbuiza wakati wa maadhimisho ya Sherehe 
za miaka 46 ya Muungano zilizofanyika katika Uwanja wa Uhuru – Dar es Salaam mwaka 
2010.

Mhe. Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete akipokea Heshima wakati Gwaride likipita mbele ya jukwaa 
kuu katika maadhimisho ya miaka 46 ya Muungano mwaka 2010. Wengine ni Mhe. Dkt. Ali 
Mohamed Shein, Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Amani 
Abeid Karume, Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Mhe. Mizengo 
Pinda Waziri mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Jenerali Davis Mwamunyange 
Mkuu wa Majeshi na mke wa Rais wa Zanzibar mama Shadya Karume.



MUUNGANO WA  TANGANYIKA NA ZANZIBAR HISTORIA KATIKA PICHA 1964-2010

83

MUUNGANO WA TANGANYIKA NA ZANZIBAR HISTORIA KATIKA PICHA 1964-2014

Vijana kutoka sehemu mbalimbali  nchini wakiwa wamekaa kuonesha rangi za Bendera  ya 
Taifa katika jukwaa la Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam wakati wa sherehe za maadhimisho 
ya miaka 46 ya Muungano mwaka 2010.

Kikundi cha Ngoma ya Asili kutoka Shinyanga wakitumbuiza wakati wa maadhimisho ya 
Sherehe za Muungano mwaka 2010 katika Uwanja wa Uhuru – Dar es Salaam.
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Kikundi cha Sarakasi cha shule ya Msingi Hazina iliyopo Dar es Salaam kikitoa burudani 
wakati wa maadhimisho ya miaka 46 ya Muungano katika uwanja wa Uhuru Dar es Salaam 
mwaka 2010.

Mhe. Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akikagua 
Gwaride Maalum la Vikosi vya Ulinzi na Usalama wakati wa maadhimisho ya miaka 46 ya 
Muungano  katika uwanja wa Taifa wa Uhuru, Dar es Salaam akiwa pamoja na Mkuu wa 
Majeshi Jenerali Davis Mwamunyange mwaka 2010.



MUUNGANO WA  TANGANYIKA NA ZANZIBAR HISTORIA KATIKA PICHA 1964-2010

85

MUUNGANO WA TANGANYIKA NA ZANZIBAR HISTORIA KATIKA PICHA 1964-2014

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais Mhe. Muhammed Seif Khatib akiteta na Makamu 
Mwenyekiti wa Tume ya Pamoja ya Fedha Ndg. Abdulrahman Mwinyijumbe walipokutana 
katika Ofisi za Tume, Zanzibar mwaka 2010.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais Mhe. Muhammed Seif Khatib akipata maelezo toka 
kwa Meneja wa Shirika la Umeme Pemba wakati alipotembelea kituo cha kuzalisha umeme 
wa dizeli kilichopo Wesha mwaka 2010.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete na Mkuu wa Majeshi Jenerali Davis 
Mwamunyange wakiwasili wakati wa sherehe za miaka 47 ya Muungano zilizofanyika kwenye 
Uwanja wa Amaan Mjini Zanzibar mwaka 2011.

Vijana wa halaiki wakiwa kwenye maadhimisho ya miaka 47 ya Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar iliyofanyika katika uwanja wa Amaan Mjini Zanzibar mwaka 2011.
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano Samia Suluhu Hassan akionyeshwa Shati 
na Mtaalamu asiyeona Bw. Abdalla Nyangalo wakati alipotembelea Maonyesho ya Walemavu 
katika Maadhimisho ya Siku ya Kitaifa ya Fimbo nyeupe{wasioona] kulia Mkuu wa Mkoa wa 
Singida Bw. Paseko Kone mwaka 2011.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Mohammed Gharib Bilal, 
Mama Asha Bilal, Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Abbas Kandoro na baadhi ya viongozi wa mkoa 
huo, wakitoka kukagua ujenzi wa mradi wa Bwawa la umwagiliaji  lililopo kijiji cha Rwayo, 
katika ziara aliyofanya mkoani Mbeya Februari 25, 2012
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Mhe. Dkt. Jakaya Kikwete, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akisalimiana na Mama 
Maria Nyerere katika maadhimisho ya miaka 48 ya Muungano yaliyofanyika katika kiwanja 
cha Uhuru jijini Dar es Salaam mwaka 2012. Kulia ni Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Anna Makinda.

Walioshika vibuyu na chungu wakati wa tukio la kuchanganya udongo wa Tanganyika na 
Zanzibar tarehe 24 Aprili, 1964 wakiwa katika viwanja vya Ikulu, Dar es Salaam wakati wa 
hafla fupi ya sherehe za miaka 48 ya Muungano mwaka 2012. Kutoka kushoto ni Bi.  Khadija 
Abasi Rashid, Bw. Hasanieli Mrema, Bw. Hassan Omari Mzee na Bi. Sifael Shuma.
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Viongozi wa Kitaifa wakiwa jukwaani wakiimba wimbo wa Taifa wakati wa sherehe za 
maadhimisho ya miaka 48 ya Muungano zilizofanyika kwenye uwanja wa Uhuru, Dar es 
Salaam 2012. Katikati ni Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Jakaya Mrisho 
Kikwete, kushoto ni Rais wa Zanzibar, Mhe. Dkt. Ali Mohamed Shein, Makamu wa Rais Mhe. 
Dkt. Mohamed Bilal na Makamu wa kwanza wa Rais wa Zanzibar Mhe. Seif Sharrif Hamad, 
kushoto ni Waziri Mkuu Mizengo Pinda na mama Salma Kikweke.

Mhe. Dkt. Jakaya Kikwete na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Mhe. 
Dkt. Ali Mohamed Shein wakiwa katika picha ya pamoja na Wajumbe wa Tume ya Mabadiliko 
ya Katiba wakiongozwa na Mwenyekiti wake, Jaji Joseph Warioba mara baada ya kumalizika 
kwa hafla ya kukabidhi ripoti kuhusu Katiba Mpya iliyoandaliwa na Tume hiyo katika viwanja 
vya Karimjee Jijini Dar es Salaam mwaka 2013.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete akisalimiana na  
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Mohamed Gharib Bilal 
wakati wa sherehe za maadhimisho ya miaka 49 ya Muungano yaliyofanyika katika uwanja 
wa Uhuru, Dar es Salaam mwaka 2013. Kutoka kulia ni Rais mstaafu Mhe. Benjamin William 
Mkapa na Makamu wa kwanza wa Rais wa Zanzibar Mhe. Seif Sharrif Hamad. 

Mwenyekiti wa Kamati ya pamoja ya SMT na SMZ, Makamu wa Rais wa Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Mohamed Gharib Bilal akiongoza kikao cha kujadili kero 
za Muungano kilichofanyika katika ukumbi wa New Dodoma Hotel Mjini Dodoma. Kushoto 
kwake ni Waziri Mkuu Mheshimiwa Mizengo Pinda na upande wa kulia ni Makamu wa Pili 
wa Rais wa Zanzibar Mhe. Balozi Seif Ali Iddi juni 2013.
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Rais Barak Obama wa Marekani akiwa na mwenyeji wake Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete mara baada ya kuwasili katika uwanja wa ndege 
wa kimataifa wa Julius Nyerere mwezi Julai, 2013.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais - Muungano Mhe. Samia Suluhu Hassan akifafanua 
jambo wakati alipotembelea mradi wa kilimo cha Mpunga na umwagiliaji kwenye bonde la 
mpunga la Jendele wakati wa ziara yake Zanzibar Aprili, 2013.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete akiwa kwenye 
mazungumzo na Rais wa Shirika la Ushirikiano na Misaada ya Kimataifa la Japan (JICA) Dkt. 
Akihiko Tanaka kwenye Hoteli ya Intercontinental Yokohama, Japan Juni, 2013.

Mhe. Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Makamu wa 
pili wa Rais wa Zanzibar Mhe. Balozi Seif Ali Iddi (kulia) na Afisa mwandamizi  kutoka katika 
kitengo cha elimu katika ofisi ya Benki ya Dunia nchini, Bwana Nobuyuki Tanaka wakikata 
utepe wakati wa hafla ya ufunguzi wa Shule ya Sekondari ya Mlimani  Matemwe huko Zanzibar 
mwaka 2013. Shule hiyo imejengwa kwa ushirikiano kati ya Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
na Benki ya Dunia.
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais - Muungano Mhe. Samia Suluhu Hassan akiwa katika 
picha ya pamoja na wanafunzi wa Vyuo vya Elimu ya Juu Zanzibar wakati wa kongamano la 
kutoa elimu ya Muungano kwa vijana wa Vyuo vya Elimu ya Juu Januari, 2014.   

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais - Muungano Mhe. Samia Suluhu Hassan akifafanunua 
kuhusu masuala ya Muungano katika kongamano lililohusisha vyuo vya Elimu ya Juu Mbeya 
mwaka 2014. Kulia ni Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais, Eng. Anjelina Madete na 
kushoto ni Prof. Romuald Haule. 
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Mhe. Dkt. Ali Mohamed Shein, Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
akibonyeza kitufe kuashiria uzinduzi wa Sherehe za Miaka 50 ya Muungano wa Tanganyika 
na Zanzibar, katika ukumbi wa Salama Bwawani Zanzibar, kushoto ni Makamu wa Kwanza wa 
Rais wa Zanzibar Maalim Seif Sharrif Hamad, akifuatiwa na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu 
wa Rais - Muungano Mhe. Samia Suluhu Hassan na Mhe. William Lukuvi, Waziri wa nchi, 
Ofisi ya Waziri Mkuu-Sera na Uratibu wa Bunge wakishuhudia uzinduzi huo mwaka 2014.

Nembo ya kuadhimisha Miaka 50 ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar iliozinduliwa 
na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Mhe. Dkt. Ali Mohamed Shein 
tarehe 1 Machi, 2014.
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Mhe. Samia Suluhu Hassan akila kiapo kuwa Makamu Mwenyekiiti wa Bunge Maalum la katiba 
mbele ya Naibu Katibu wa Bunge maalum la Katiba Thomas Kashilila kuwa Mjini Dodoma. 
Kulia ni Katibu wa Bunge hilo Yahya Khamis Hamad mwaka 2014.

Mhe. Samwel Sitta akila kiapo kuwa Mwenyekiti wa Bunge Maalum la Katiba mbele ya Katibu 
wa Bunge Maalum la Katiba Bw. Yahya Khamis Hamad, Mjini Dodoma. Kulia ni Naibu Katibu 
wa Bunge hilo Thomas Kashilila, mwaka 2014.
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Mhe. Dkt. Jakaya Kikwete, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akihutubia Bunge 
Maalum la Katiba mjini Dodoma mwezi Machi, 2014.

Sehemu ya Wajumbe wa Bunge Maalum la Katiba wakimsikiliza Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete alipohutubia Bunge hilo mwezi Machi, 2014. 
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5.3 	Baadhi ya majengo ya Taasisi za Muungano

Jengo la Ofisi ya Makamu wa Rais lililopo katika mtaa wa Luthuli, Dar es Salaam.

Jengo la Ofisi ya Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania lililopo Tunguu, 
Zanzibar.
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Jengo la Ukumbi wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania lililopo Dodoma.

Jengo la Benki Kuu ya Tanzania lililopo Dar es Salaam.
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Ikulu ndogo iliyopo Wete Pemba.

Jengo la Uhamiaji Makao Makuu lililopo Zanzibar.
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Ofisi ya Makamu wa Rais,
S.L.P. 5380, Dar es Salaam, Tanzania. Simu: +255 22 2113857 / 2116995, 
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