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Tamko la Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania

Tarehe 26 Aprili ya kila mwaka ni muhimu katika historia ya Tanzania kwani
ni siku ambayo Jamhuri ya Tanganyika na Jamhuri ya Watu wa Zanzibar
ziliungana na kuwa nchi moja, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Tarehe
26 Aprili, 2014, tunaadhimisha kwa namna ya pekee Jubilei ya Muungano
wetu kutimiza miaka 50 tangu ulipoasisiwa. Hivyo, hatuna budi kumshukuru
Mwenyezi Mungu kwa kuijalia nchi yetu na watu wake kuifikia siku hii.

Muungano wa Tanzania umejengeka katika misingi ya historia ya uhusiano
wa damu, harakati za pamoja na ushirikiano wa Vyama vya Ukombozi vya
Zanzibar na Tanganyika katika kupigania uhuru. Ninawashukuru Waasisi
wetu wa Muungano, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na Sheikh Abeid
Amani Karume, ambao waliendeleza uhusiano huo uliowezesha kurasimisha
Muungano wa Tanganyika na Zanzibar. Tunapoadhimisha Miaka 50 ya
Muungano, tuna kila sababu ya kukumbuka, kutathmini na kuweka mwelekeo
wa masuala muhimu yaliyokusudiwa na Waasisi wetu ambao walitia saini
Hati ya Makubaliano ya Muungano kwa niaba ya wananchi wa nchi hizo
mbili. Pamoja na Waasisi wetu kutangulia mbele ya haki, msingi waliotuachia
umeendelea kuimarisha umoja, amani, na utulivu wa Taifa letu. Tumuombe
Mwenyezi Mungu awapumzishe mahali pema. Amina!

Muungano huu umedumu kutokana na dhamira za dhati za umoja waliokuwa
nao Waasisi wake, sera sahihi za Serikali zote mbili za TANU na ASP na
sasa CCM, jitihada zinazoendelezwa na viongozi waliofuatia baada ya Waasisi
pamoja na kuungwa mkono na wananchi wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania. Zaidi ya yote, utamaduni wa kukaa na kuzungumzia changamoto
kila zinapojitokeza na kuzitatua kwa pamoja kwa kuzingatia misingi ya umoja
na mshikamano vimeimarisha na kuufanikisha Muungano wetu.

Katika kipindi cha miaka 50 ya Muungano, tumeshuhudia mafanikio makubwa
ya kujivunia kwani ni Muungano wa kipekee uliodumu kati ya majaribio
kadhaa ya nchi za Afrika ya kutaka kuungana. Watanzania wamejenga
umoja, misingi endelevu ya udugu baina yao, mambo ambayo yanaonesha



kuwa Muungano wa Tanganyika na Zanzibar unaendelea kuimarika. Kwa
kutumia umoja huo, wananchi na viongozi wao wametumia busara na
hekima kuhakikisha kwamba uhuru wa Tanganyika na Mapinduzi Matukufu
ya Zanzibar vinaenziwa. Vilevile, pande mbili za Muungano zimejenga wigo
wa kuendesha Serikali zake kwa uwazi chini ya misingi ya demokrasia na
utawala bora. Misingi hiyo imeimarika kutokana na uelewa mzuri wa dhana
ya uwajibikaji kwa viongozi wa ngazi zote.

Uchumi umekua kwa kasi ya kuridhisha, kipato cha mwananchi mmoja mmoja
kimeongezeka na mfumuko wa bei umedhibitiwa. Aidha, tumeshuhudia
kuimarika kwa miundombinu mbalimbali, hususan barabara na huduma za
jamii. Pia, tumeendelea kutumia maliasili zetu vyema zaidi kwa manufaa
ya wananchi wetu kuliko hali ilivyokuwa kabla ya kuungana mwaka 1964.
Mafanikio haya yametokana na usikivu, utulivu, moyo wa kujituma na
kujitolea na ushirikiano wa dhati wa viongozi na wananchi. Hata hivyo,
pamoja na mafanikio yaliyopatikana, tumekumbana na changamoto ambazo
kwa ujasiri mkubwa tumekabiliana nazo kwa kushirikiana na wananchi. Ni
matarajio yangu kuwa, tutaendelea kuuenzi, kuuimarisha Muungano wetu
na kukuza ushirikiano uliopo ili kujiletea maendeleo yatakayoifanya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania kuwa nchi ya kipato cha kati katika miaka ya
2020.

Nachukua nafasi hii adhimu kuwashukuru Viongozi wote walio hai na
waliotangulia mbele ya haki ambao wameongoza Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania tangu kuasisiwa kwake mwaka 1964. Kwanza nawashukuru kwa
dhati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, Rais wa Awamu ya Kwanza wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (1964-1985); Mheshimiwa Alhaji Ali
Hassan Mwinyi, Rais wa Awamu ya Pili wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
(1985-1995) na Mheshimiwa Benjamin William Mkapa, Rais wa Awamu ya
Tatu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (1995-2005).

Vilevile, ninawashukuru Makamu wa Kwanza wa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi: Sheikh Abeid Amani Karume (1964-1972); Mheshimiwa Aboud
Jumbe Mwinyi (1972-1984); na Mheshimiwa Ali Hassan Mwinyi (1984-1985).



Pia, ninawashukuru Makamu wa Pili wa Rais na Mawaziri Wakuu wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania: Mheshimiwa Rashid Mfaume Kawawa (1964-
1977); Mheshimiwa Edward Moringe Sokoine (1977-1980 na 1983-1984);
Mheshimiwa Cleopa David Msuya (1980-1983) na Mheshimiwa Dkt. Salim
Ahmed Salim (1984-1985).

Aidha, ninawashukuru Makamu wa Kwanza wa Rais na Mawaziri Wakuu wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wa Awamu ya Pili: Mheshimiwa Jaji Joseph
Sinde Warioba (1985-1990); Mheshimiwa John Samwel Malecela (1990-1994)
na Mheshimiwa Cleopa David Msuya (1994-1995). Vilevile, ninawashukuru
Makamu wa Pili wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Rais wa
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi: Mheshimiwa Idris Abdulwakil
Nombe (1985-1990) na Mheshimiwa Dkt. Salmin Amour Juma (1990-1995).

Pia, ninawashukuru Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
wa Awamu ya Tatu na Nne: Mheshimiwa Dkt. Omari Ali Juma (1995-2001);
Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed Shein (2005-2010) na Mheshimiwa Dkt.
Mohamed Gharib Bilal (2010 hadi sasa). Vilevile, Mawaziri Wakuu wa Awamu
ya Tatu na Nne: Mheshimiwa Frederick Tluway Sumaye (1995-2005);
Mheshimiwa Edward Ngoyai Lowassa (2005-2007); na Mheshimiwa Mizengo
Peter Pinda (2007 hadi sasa).

Ninawashukuru Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi:
Mheshimiwa Dkt. Salmin Amour Juma (1995-2000); Mheshimiwa Amani
Abeid Amani Karume (2000-2010); na Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed Shein
(2010 hadi sasa).

Pia ninawashukuru wananchi kwa moyo wao wa kujitolea katika kulijenga
Taifa letu. Vilevile, nawashukuru Washirika wa Maendeleo kwa mchango
wao mkubwa katika kuunga mkono jitihada za kuleta maendeleo ya Taifa
letu. Kwa namna ya pekee, nazipongeza Kamati Tendaji ya Maandalizi ya
Maadhimisho ya Miaka 50 ya Muungano na Kamati Maalum iliyoandaa taarifa
hii. Ni imani yangu kuwa taarifa hii itakuwa rejea muhimu kwa vizazi vya nchi
yetu na nchi nyingine duniani kwa miaka mingi ijayo.



Mwisho, ninawatakia Watanzania wote kila la kheri na baraka tele katika
kuadhimisha Miaka 50 ya Muungano. Ninawatakia mwanzo mwema wenye
furaha na fanaka tele katika miaka ijayo ya Muungano wetu.

UTANZANIA WETU NI MUUNGANO WETU;
TUULINDE, TUUIMARISHE NA KUUDUMISHA.

MUNGU IBARIKI AFRIKA, MUNGU IBARIKI TANZANIA.

DKT. JAKAYA MRISH® KIKWETE
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania



Tamko la Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi

unapoadhimisha miaka 50 ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar,

kuna kila sababu ya kuwakumbuka na kuwaenzi waasisi wa Taifa letu la
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Marehemu Mwalimu Julius Kambarage
Nyerere na Marehemu Sheikh Abeid Amani Karume. Ni ukweli usiofichika
kwamba, Muungano wetu ambao msingi wake ni historia ya karne nyingi ya
ushirikiano wa watu wa pande mbili na hatimaye kurasimishwa na waasisi
wetu hao mwaka 1964 umezidi kuimarika na kuenziwa.

Kipindi cha miaka 50 ya Muungano wetu kimeshuhudia Awamu Nne za
uongozi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Awamu Saba za Zanzibar.
Viongozi wote wa awamu zilizopita waliupa Muungano wetu uzito mkubwa
kwa kuimarisha ushirikiano kisiasa, kiuchumi na kijamii. Aidha, viongozi
waliopo sasa wanaendeleza juhudi za kuimarisha Muungano wetu kwa ujasiri
na umahiri mkubwa. Umakini na weledi wa viongozi wetu hao umeifanya
nchi yetu kuwa ya amani na utulivu na hivyo kupata sifa kubwa kimataifa.
Mifumo imara iliyowekwa ya kujadili na kuzipatia ufumbuzi changamoto
mbalimbali zilizoukabili Muungano wetu imewezesha pande zote za Jamhuri
ya Muungano kupiga hatua kubwa sana za maendeleo katika masuala ya
Muungano na hata yale ambayo si ya Muungano.

Mafanikio makubwa yamepatikana ndani ya kipindi cha miaka 50 ya Muungano
wetu. Tunajivunia kuwa na jamii yenye umoja na mshikamano na isiyo na
ubaguzi wa aina yoyote. Watu wa pande zote za Muungano wanaishi na
wanafanya kazi zao za kujiletea maendeleo katika sehemu yoyote ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania bila ya tatizo lolote. Uchumi wetu unaendelea
kuimarika na matokeo yake ni kuimarika na kuongezeka kwa miundombinu
mbalimbali na huduma za jamii. Demokrasia imepanuka zaidi na vipato vya
wananchi wetu vinazidi kuongezeka na wananchi wengi zaidi wamepata
maisha yaliyo bora zaidi. Aidha, Teknolojia ya Habari na Mawasiliano ambayo
ni msingi muhimu wa kuimarisha uchumi na maendeleo katika dunia ya leo
nayo imeimarishwa kwa kiwango kikubwa.



Mafaniko hayo yanapatikana kutokana na ushirikiano mzuri kati ya viongozi
na wananchi wa pande zote za Muungano. Mafanikio haya siyo ya kubezwa
hata kidogo na yanahitaji kulindwa, kudumishwa na kuendelezwa kwa nguvu
zote. Kwa hivyo, ni wajibu wa kila Mtanzania kuhakikisha kuwa anaulinda,
anauenzi na anaudumisha Muungano wetu. Natoa wito kwa Watanzania
kufanya kazi kwa bidii, juhudi na maarifa ili tukuze zaidi uchumi wetu,
tuongeze kipato na hatimaye tufikie lengo la kuwa nchi ya kipato cha kati
katika miaka michache ijayo. Ni matumaini yangu kwamba, misingi imara ya
amani na utulivu iliyopo, rasilimali watu, maliasili na vivutio vya utalii ni fursa
zinazoweza kuleta maisha bora zaidi kwa kila Mtanzania ikiwa kila mmoja
wetu atatimiza wajibu wake ipasavyo.

Natoa shukurani zangu za dhati kwa viongozi wote walioongoza Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania na Zanzibar kwa vipindi mbalimbali. Kazi nzuri
zilizofanywa na viongozi hao ndizo zimetuwezesha kufikia hapa tulipo. Kwa
namna ya pekee namshukuru Rais wa Awamu ya Nne ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania Mheshimiwa Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete, kwa uongozi wake
mahiri ambao umezifanya pande mbili za Muungano kuwa karibu zaidi,
kushirikiana kwa udugu wa hali ya juu na hivyo kuufanya Muungano wetu
kuwa imara zaidi na zaidi kila siku. Aidha, namshukuru kwa kuanzisha na
kuongoza Mchakato wa kupatikana Katiba Mpya. Ni imani yangu kwamba
hatimaye tutapata Katiba Mpya itayoufanya Muungano wetu kuwa imara
zaidi; na nchi yetu kuendelea kuwa ya amani na utulivu, yenye mshikamano
na umoja; na itakayowafanya wananchi wetu kuwa wamoja zaidi.



Mwisho nawashukuru Viongozi na Watendaji wa ngazi mbalimbali kutoka
pande zote za Muungano na wananchi wote kwa jumla kwa kazi kubwa
wanayoifanya katika kuliletea maendeleo Taifa letu. Nawatakia kila la kheri
na mafanikio katika kuadhimisha miaka 50 ya Muungano wetu.

UTANZANIA WETU NI MUUNGANO WETU;
TUULINDE, TUUIMARISHE NA KUUDUMISHA.

MUNGU IBARIKI AFRIKA, MUNGU IBARIKI TANZANIA
DKT. ALI MOHAMED SHEIN
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi



Shukurani

amhuri ya Muungano wa Tanzania inatimiza miaka 50 tangu kuasisiwa

kwake tarehe 26 Aprili, 1964. Taarifa hii inatoa historia ya Muungano,
utekelezaji wa Mambo ya Muungano, mafanikio, changamoto, fursa na
matarajio ya Muungano kwa miaka ijayo.

Kazi ya kuandaa Taarifa hii iliyohusisha viongozi na watendaji wa ngazi
mbalimbali za Serikali kutoka pande zote za Muungano haikuwa rahisi hata
kidogo. Tunatambua michango ya hali na mali iliyotolewa katika kufanikisha
jukumu hilo la kihistoria. Kutokana na hali hiyo, napenda kuwashukuru na
kuwapongeza Watendaji Wakuu wa Serikali zote mbili, Watumishi wote wa
Serikali na wadau wengine kwa kushiriki na kufanikisha maandalizi ya taarifa
hii.

Ofisi yangu inatoa shukrani za pekee kwa Ofisi ya Rais, Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania; Ofisi ya Rais na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Zanzibar;
Ofisi ya Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; Ofisi ya Makamu
wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar na Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais wa
Zanzibar. Naishukuru pia Kamati Tendaji ya Maadhimisho ya Miaka 50 ya
Muungano, Kikosi Kazi na Kamati Maalum iliyoandaa Taarifa hii. Aidha, natoa
shukurani zangu za dhati kwa Watendaji wote wa Ofisi ya Makamu wa Rais
kwa kuratibu zoezi la uandishi wa taarifa hii.

Ninatoa wito kwa wananchi na viongozi wote wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania kutimiza wajibu wa kufanya kazi kwa juhudi na maarifa kwa
maendeleo ya Taifa letu. Aidha, ninapenda kuwakumbusha Watanzania
kuwa, tunalo jukumu la kuuenzi na kuuendeleza Muungano kwa faida yetu
na vizazi vijavyo.

“UTANZANIA WETU NI MUUNGANO WETU;
TUULINDE, TUUIMARISHE NA KUUDUMISHA".

Yl s

Dkt. Mohamed Gharib Bilal
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania




Sura ya Kwanza

Historia ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar

1.1 Utangulizi

Muungano wa Tanganyika na Zanzibar umetokana na historia ndefu
ya ushirikiano wa kidugu na ya kiharakati katika nyanja za uchumi,
utamaduni na siasa baina ya watu wa Tanganyika na Zanzibar. Historia hiyo
ya ushirikiano baina ya wananchi, na mahitaji mahususi ya kisiasa na kiuchumi
baada ya kuondokana na utawala wa kikoloni, ndiyo iliyotoa msukumo kwa
viongozi wakuu wa nchi hizo, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na Sheikh
Abeid Amani Karume, kuasisi Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe 26
Aprili, 1964. Hatua hiyo iliungwa mkono na wananchi wa pande zote mbili.
Aidha, ari ya kuwaunganisha watu wa Tanganyika na Zanzibar iliongezeka
kutokana na chachu ya harakati za Umajumui wa Kiafrika (Pan-Africanism)
zilizokuwa zikiendeshwa na viongozi wengi wa kiafrika duniani, na kupamba
moto zaidi baada ya Vita Kuu ya Pili ya Dunia. Lengo la harakati za Umajumui
wa Kiafrika lilikuwa kuwaunganisha Waafrika kote duniani kwa nia ya
kutokomeza dhuluma dhidi ya Waafrika zilizoanza tangu enzi ya biashara
ya utumwa. Vilevile, matukio kadhaa yaliyotokea Tanganyika na Zanzibar
mara baada ya uhuru kutoka kwa watawala wa Kiingereza yalitoa msukumo
kwa Waasisi wa Muungano kutekeleza azma hiyo bila kuchelewa. Kabla ya
kuundwa kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, watu wa Tanganyika
na Zanzibar walikuwa na historia ambazo kwa kiasi kikubwa zilifanana.
Kufanana huko kwa historia za watu wa nchi hizi mbili ni sababu mojawapo
iliyowafanya Watanganyika na Wazanzibari kuunga mkono kuundwa kwa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

1.2 Historia Fupi ya Tanganyika na Zanzibar Kabla ya Muungano
1.2.1 Historia ya Tanganyika

Kihistoria, eneo la Tanganyika linaaminika kuwa chimbuko la binadamu
duniani kutokana na kugunduliwa kwa nyayo za binadamu wa kale katika
Bonde la Oltupai (Olduvai) lililopo katika eneo la Mbuga ya Wanyama ya
Serengeti. Kabla ya ujio wa wakoloni, jamii nyingi za Tanganyika zilitegemea



zaidi kilimo cha mazao katika kujikimu. Shughuli nyingine muhimu za kiuchumi
zilikuwa uvuvi, ufugaji na uwindaji. Kufikia mwaka 1884, wakati Wajerumani
walipoanza harakati za kuifanya sehemu hii ya Afrika kuwa koloni lao,
kulikuwa na makabila zaidi ya 120 katika eneo la Tanganyika. Tanganyika
ilitawaliwa na Wajerumani kuanzia mwaka 1884 hadi mwishoni mwa Vita
Kuu ya Kwanza ya Dunia iliyodumu kuanzia mwaka 1914 hadi 1918.

Wakati wa uanzishwaji wa utawala wa kikoloni, Watanganyika wakiongozwa
na viongozi wao walipambana dhidi ya wavamizi ili kulinda uhuru wao.
Baadhi ya viongozi hao ni Bwana Abushiri Bin Salim wa Pangani, Bwana
Heri wa Saadani, Bwana Isike wa Unyamwezi, Mkwawa wa Uhehe na
Machemba wa Uyao. Hata baada ya kuanzishwa kwa utawala wa kikoloni,
Wananchi wa Tanganyika waliendesha mapambano ya aina mbalimbali
kupinga uonevu dhidi yao. Wakati wa utawala wa Wajerumani kwa mfano,
wananchi wa Tanganyika walipigana vita maarufu vilivyojulikana kama Vita
vya Majimaji. Vita hivyo vilipiganwa katika maeneo karibu yote yaliyoko
kusini mwa Tanganyika kuanzia mwaka 1905 hadi 1907, na vilichochewa na
nguvu ya umoja uliojengeka juu ya imani ya maji maalumu yaliyotolewa na
kiongozi wa kijadi aliyeitwa Kinjeketile Ngwale. Katika kipindi cha utawala
wa Waingereza, wananchi walitetea haki zao kupitia vyama na makundi ya
kimaslahi yakiwemo ya wakulima wa mazao ya biashara kama vile Kilimanjaro
Native Planters Association (KNPA) ambacho baadaye kilibadilishwa jina
kuwa Kilimanjaro Natives Cooperative Union (KNCU), Victoria Federation of
Cooperative Union (VFCU), Bukoba Bahaya Union (BBU), Ngoni Matengo
Cooperative Union (NGOMAT), Rungwe Union na Meru Union. Aidha,
kulikuwa na vyama vya wafanyakazi katika maeneo mbalimbali wakiwemo
wafanyakazi wa bandari, reli na watumishi wa Serikali. Mwaka 1955, umoja
mkubwa zaidi wa wafanyakazi uliojulikana kama Tanganyika Federation of
Labour (TFL) uliundwa kuunganisha vyama vyote vya wafanyakazi.

Baadhi ya vyama vya kupigania maslahi vilikuwa na mwelekeo wa kisiasa
tangu kuanzishwa kwake. Miongoni mwa vyama hivyo ni Tanganyika African
Association (TAA) kilichoanzishwa mwaka 1929, na baadaye mwaka 1954
kilibadilishwa jina na kuwa Tanganyika African National Union (TANU).
Chama cha TANU kikiongozwa na wazalendo na wanaharakati maarufu
ndicho kilichoongoza mapambano ya kudai uhuru kutoka kwa Waingereza.



Tarehe 1 Mei, 1961, Tanganyika ilipata Serikali ya Ndani, na Mwalimu
Julius Kambarage Nyerere akawa Waziri Mkuu na hatimaye Uhuru kamili
wa Tanganyika ulipatikana tarehe 9 Desemba, 1961. Tarehe 9 Desemba,
1962 Tanganyika ilitangazwa kuwa Jamhuri na Mwalimu Julius Kambarage
Nyerere akawa Rais Mtendaji, Mkuu wa Nchi, Kiongozi wa Serikali na Amiri
Jeshi Mkuu. Baada ya Uhuru wa Tanganyika, viongozi waliweka mazingira
mazuri ya kujenga misingi mikuu ya utaifa ambayo ni utambulisho wake
miongoni mwa mataifa. Misingi hiyo ni pamoja na umoja, utu, uhuru,
maendeleo, usawa, haki, kujitegemea, utaifa na uzalendo, amani na maadili.

1.2.2 Historia ya Zanzibar

Zanzibar inajumuisha visiwa vikubwa vya Unguja na Pemba pamoja na
visiwa vingine vidogo vidogo vinavyokaliwa na watu na vingine visivyokaliwa
na watu ambavyo vipo katika Bahari ya Hindi mashariki mwa mwambao wa
Afrika Mashariki. Wakaazi wa asili wa Zanzibar ni Waafrika wenye asili ya
Wabantu ambao wengi walitoka eneo la Tanganyika. Baadhi ya Wabantu
walifika Tanganyika na Zanzibar kutoka sehemu nyingine za Afrika, yakiwemo
maeneo ya kati, kaskazini na kusini. Uchumi wa wakazi wa asili wa Zanzibar
ulitegemea kwa sehemu kubwa kilimo cha mazao, uvuvi, ufugaji na ufundi
wa zana za kufanyia kazi.

Wageni walianza kukaa Zanzibar karne nyingi zilizopita. Baadhi ya wageni
hao ni Washirazi kutoka Iran ambao katika miaka ya 1200 walifika Kilwa,
Mafia na maeneo mengine ya Pwani ya Afrika Mashariki. Katika miaka ya
1500 Kisiwa cha Zanzibar kilikuwa kimegawika katika wilaya mbalimbali za
kifalme kila wilaya ikiwa na mfalme wake ikiwemo Kisiwa cha Tumbatu.
Baadaye ndipo alipotawala Mwinyi Mkuu ambaye ndiye alama ya utawala
wa kienyeji kisiwani Unguja na Mkamandume Kisiwani Pemba. Wageni
wengine ni Wareno ambao walitawala Zanzibar kwa takriban karne mbili
kabla ya kuondolewa na Waomani. Utawala rasmi wa Sultani wa Oman
katika visiwa vya Zanzibar chini ya Said bin Sultan ulianza mwaka 1828
ambapo alihamishia Makao Makuu yake Zanzibar mwaka 1832. Said bin
Sultan aliendelea kutawala Zanzibar hadi mwaka 1856 alipofariki. Waomani
walijishughulisha pia na biashara mbalimbali ikiwemo biashara ya utumwa.



B e e I i - i

Msafara wa Watumwa kutoka Bara ukielekea Pwani ya
Afrika Mashariki mwanzoni mwa karne ya 19

Pamoja na Zanzibar kuwa chini ya utawala wa Sultani wa Oman katika kipindi
chote hicho, mwaka 1886 Uingereza na Ujerumani walipatana juu ya ugawaji
wa maeneo ya Afrika ya Mashariki. Chini ya makubaliano hayo, mwaka 1890
Zanzibar iliwekwa rasmi chini ya himaya ya Waingereza.

Kama ilivyokuwa kwa nchi nyingi za Bara la Afrika, harakati za kujikomboa pia
zilianza Zanzibar. Harakati hizo zilipata nguvu kutokana na kuanzishwa vyama
vya siasa baada ya Vita Kuu ya Pili ya Dunia iliyotokea kati ya mwaka 1939
na 1945. Kabla ya hapo, kulikuwa na jumuiya mbalimbali kama vile Jumuiya
ya Waarabu (Arab Association), Jumuiya ya Wahindi (Indian Association),
Jumuiya ya Waafrika (African Association), na Jumuiya ya Washirazi (Shirazi
Association). Baadhi ya jumuiya hizo zilikuwa na wawakilishi wa kuteuliwa
kwenye Baraza la Kutunga Sheria (Legislative Council) chini ya utawala wa
Waingereza. Jumuiya hizo ziliwakilisha maslahi ya kila Jumuiya katika visiwa
vya Unguja na Pemba. Mwaka 1955, kiliundwa Chama cha Zanzibar Nationalist
Party (ZNP) chini ya Uongozi wa Bwana Ali Muhsin Baruani na mwaka 1957
Chama cha Afro-Shirazi Party (ASP) chini ya Uongozi wa Sheikh Abeid Amani
Karume kiliundwa. Vyama hivyo viliendeleza mapambano ya kisiasa na
viliingia katika chaguzi za mwaka 1957, 1961 na 1963, ambapo ASP ilishinda.
Katika uchaguzi wa mwaka 1963, Chama cha ZNP kilipata viti 10 na ASP viti
10 na Zanzibar and Pemba People’s Party (ZPPP) kilichoundwa na baadhi



ya wafuasi waliojitoa ASP mwaka 1959 ilipata viti vitatu. ZPPP iliungana na
ZNP na kuunda Serikali ambayo haikuungwa mkono na Wazanzibari walio
wengi. Kutokana na hali hiyo, Sultan Jamshid Bin Abdallah aliondolewa
katika Mapinduzi Matukufu tarehe 12 Januari, 1964 na kuundwa Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar chini ya ASP.

1.3 Ushirikiano kati ya Tanganyika na Zanzibar

Ushirikiano kati ya watu wa Tanganyika na Zanzibar ulianza hata kabla ya
wageni kuingia kutokana na historia na udugu wa damu kati ya watu wa
pande hizo mbili. Ushirikiano kati ya watu wa Tanganyika na Zanzibar ulizaa
lugha na tamaduni za kiswahili ambazo zimechangia kwa kiasi kikubwa
kuimarika kwa udugu na ushirikiano. Historia ndefu ya ushirikiano na udugu
ndiyo imejenga msingi na nguzo imara ya Muungano.

1.3.1 Ushirikiano kabla ya Ukoloni

Ushirikiano wa kiutamaduni baina ya jamii za Kiafrika zilizoishi katika ukanda
wa mashariki wa Bara la Afrika na zile za Kizanzibari daima uliambatana na
ushirikiano wa kiuchumi. Katika zama za kale, watu wa pande hizo mbili
walikuwa wakibadilishana mazao na bidhaa mbalimbali zinazotokana na
kilimo, uvuvi, maliasili na bidhaa za mikono (uhunzi, ususi na uchongaiji),
kuendana na mabhitaji ya kila upande na kila jamii. Katika kipindi cha kuanzia
karne ya 17 hadi mwishoni mwa karne ya 19, Tanganyika na Zanzibar
zilikuwa sehemu ya mfumo mkubwa wa biashara uliounganisha mabara ya
Afrika, Asia na Ulaya. Kupitia mfumo huo, bidhaa muhimu kama vile chumvi,
dhahabu, pembe za ndovu na vyakula zilisafirishwa kutoka maeneo ya ndani
ya Bara la Afrika hadi pwani na hatimaye kwenda Uarabuni na Ulaya kupitia
Zanzibar. Kwa namna hiyo hiyo, bidhaa kutoka Uchina, Uarabuni na Ulaya
ziliingizwa Zanzibar na hatimaye maeneo mbalimbali ya Afrika ya Mashariki
na Kati.

Katika karne ya 19, biashara ya utumwa ilianza katika eneo hilo la Afrika
ambapo watu walinunuliwa kutoka sehemu za Bara na kupelekwa pwani
na kutumikishwa na matajiri walioishi pwani ya Afrika Mashariki. Wengine
walisafirishwa kupitia bandari ndogo ya Bwagamoyo (Bagamoyo) hadi
Zanzibar na Uarabuni, ambako walinunuliwa na kutumikishwa, ama katika
mashamba ya matajiri katika Visiwa vya Unguja na Pemba au katika majumba



ya matajiri Unguja, Pemba, Uarabuni na India. Biashara ya utumwa iliziathiri
vibaya jamii za Kiafrika zilizokuwa Tanganyika na Zanzibar, hasa kutokana
na kudhalilishwa kwa utu wa Mwafrika, mateso na kupotea kwa nguvukazi
iliyohitajika kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi katika sehemu hii ya Bara
la Afrika.

1.3.2 Ushirikiano wakati wa Ukoloni

Katika kipindi cha ukoloni, Watanganyika na Wazanzibari waliendeleza
ushirikiano wa kidugu na kiuchumi. Waliendelea kutembeleana, kuoana na
kubadilishana mazao ya vyakula na bidhaa nyingine. Hata hivyo, ushirikiano
huo na maendeleo ya watu wa Tanganyika na Zanzibar kwa ujumla yaliathiriwa
kwa kiasi kikubwa na tawala za kikoloni zilizoanzishwa pande zote mbili,
ambazo ziliwakandamiza na kuwanyonya wananchi. Hali hiyo iliwalazimu
wananchi wa Tanganyika na Zanzibar kuanzisha mapambano dhidi ya
wakoloni ya kudai haki zao. Hatimaye mapambano hayo yalielekezwa zaidi
kwenye ukombozi wa wananchi wa nchi hizo kutoka utawala wa kikoloni.

Vuguvugu la kudai uhuru lilipata msukumo zaidi baada ya Vita Kuu ya
Pili ya Dunia, ambapo Watanganyika na Wazanzibari walianzisha jumuiya
za kimaslahi na kisiasa. Jumuiya hizo zilikuwa na ushirikiano wa karibu
sana katika harakati za kumkomboa Mwafrika. Mwaka 1929, Waafrika wa
Tanganyika walianzisha Jumuiya ya Waafrika (African Association - AA).
Awali Jumuiya hiyo iliwaunganisha Waafrika katika mijadala ya kisomi hadi
mwaka 1948, ilipobadilishwa jina na kuitwa Tanganyika African Association
(TAA). Jumuiya hiyo ilikuwa na ushirikiano mzuri na Jumuiya ya Waafrika wa
Zanzibar (African Association) iliyoundwa mwaka 1934. Malengo ya kisiasa
ya jumuiya hizo yalifanana na yalisisitiza kujenga utambulisho thabiti wa
Waafrika katika kupigania haki zao.



T £ X y : : : —
Mwalimu Julius Kambarage Nyerere (wa tano kutoka kulia mstari wa mbele)
akiwa na baadhi ya Viongozi wa Chama cha TANU mwaka 1954

Mtaa wa Lumumba, Dar es Salaam

Mwaka 1954, TAA ilibadilishwa jina na kuwa TANU, chama ambacho kiliongoza
harakati za kupigania uhuru wa Tanganyika hadi ulipopatikana tarehe 9
Desemba, 1961, chini ya uongozi wa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere.
Kwa upande wa Zanzibar, mwaka 1957, African Association ilijiunga na umoja
wa Washirazi wa Unguja na Pemba (Shirazi Association - SA) na kuunda
Afro-Shirazi Party (ASP) chini ya uongozi wa Sheikh Abeid Amani Karume.
Katika harakati za kupigania uhuru, TANU na ASP viliendeleza ushirikiano
uliokuwepo kati ya Jumuiya za TAA na AA kwa kualikana katika mikutano
muhimu na viongozi wao kuwasiliana mara kwa mara. Kwa mfano, Mwalimu
Julius Kambarage Nyerere, akiwa Mwenyekiti wa TANU, alihudhuria mkutano
wa mwaka 1957 uliounganisha African Association na Shirazi Association na
kuunda ASP. Hata baada ya Uhuru wa Tanganyika na Mapinduzi ya Zanzibar,
vyama vya TANU na ASP viliendelea kudumisha ushirikiano wa kisiasa.



Wanachama wa Afro-Shirazi Party, Wanachama wa Chama cha TANU
wakiandamana kuunga mkono wakiandamana wakati wa harakati za
uongozi wa Chama chao kudai uhuru wa Tanganyika

Vilevile, ushirikiano miongoni mwa Watanganyika na Wazanzibari wakati wa
ukoloni ulijidhihirisha katika shughuli za vyama vya michezo. Kwa mfano,
kulikuwa na ushirikiano mkubwa kati ya vyama vya mpira vya African Sports
ya Zanzibar, African Sports Club ya Tanga na Young Africans Sports Club
(Yanga) ya Dar es Salaam. Kiongozi wa ASP, Sheikh Abeid Amani Karume,
ndiye aliyefanikisha kuanzishwa kwa tawi la African Sports Club mijini Dar
es Salaam, ambalo lilikuwa chimbuko la Klabu ya michezo ijulikanayo leo
kama Yanga. Sheikh Karume pia alitoa misaada ya kifedha kwa ajili ya ujenzi
wa majengo ya Klabu za Yanga na Sunderland za mjini Dar es Salaam, na
ndiye aliyewashauri wana Sunderland kubadilisha jina hilo kuwa “Simba
Mwekundu”.

1.4 Uhusiano kati ya Muungano na Harakati za Umajumui wa
Kiafrika

Jamii za Kiafrika zimepitia historia ndefu ya kunyanyaswa na kudhulumiwa
na watu kutoka mataifa mengine duniani. Historia hiyo ilianza karne ya 15
hadi 19 wakati wa biashara ya utumwa, ambapo Waafrika wengi walipelekwa
mabara ya Amerika, Asia na Ulaya na kutumikishwa katika mashamba, migodi
na majumba ya matajiri bila ya malipo. Kunyanyaswa na kudhulumiwa huko
kwa Waafrika kuliendelea katika kipindi cha ukoloni, ambapo mataifa ya
Ulaya yaliligawa bara hili na kulitawala kwa lengo la kujinufaisha kiuchumi
kutokana na rasilimali zake.



Kutokana na adha ya kuwa chini ya tawala dhalimu kwa muda mrefu,
Waafrika walipata mwamko na kuona umuhimu wa kuunganisha nguvu katika
harakati za kupigania haki na uhuru wao. Viongozi walioanzisha harakati hizo
walikuwa Waafrika na Waamerika weusi, wakiwemo William E.B. Dubois,
Marcus Garvey, George Padmore na C.L.R. James. Dubois aliwahimiza
Wamarekani weusi kujielimisha kuhusu kunyanyasika kwao na kuchukua
hatua za kujikomboa kwa kutumia nguvu ya hoja na umoja wao. Garvey
alifanya harakati kubwa ya kuwaunganisha Wamarekani weusi akitumia kauli
mbiu yake ya Back to Africa yaani “Kurudi Afrika”.

Juhudi za Waafrika waliokuwa Marekani ziliungwa mkono na Waafrika Barani
Afrika wakiwemo Kwame Nkrumah wa Ghana, Mwalimu Julius Kambarage
Nyerere wa Tanganyika na Sheikh Abeid Amani Karume wa Zanzibar. Viongozi
hao walikuwa miongoni mwa Waafrika mashuhuri walioshiriki katika harakati
za kueneza wazo la kuwaunganisha Waafrika kama njia ya kufanikisha
harakati za ukombozi kutoka kwenye makucha ya ukoloni. Katika eneo la
Afrika Mashariki na Kati, juhudi hizo zilijumuisha ushirikiano wa kiharakati
chini ya umoja ulioitwa Pan-African Freedom Movement of Eastern and
Central Africa (PAFMECA). Pia, harakati kama hizo zilifanyika Afrika Magharibi
chini ya makundi mawili ya Monrovia na Casablanca.

Viongozi walioongoza harakati za ukombozi wa Bara la Afrika kutoka eneo
la Afrika Mashariki, wakiwemo Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na
Sheikh Abeid Amani Karume, walikutana mara kwa mara chini ya umoja
wa PAFMECA wakijadili uwezekano wa kuziunganisha nchi zao mara baada
ya kupata uhuru. Katika mikutano ya PAFMECA iliyofanyika Zanzibar mwezi
Aprili na Nairobi mwezi Septemba mwaka 1959, Mwalimu Julius Kambarage
Nyerere alisisitiza na kusimamia upatanishi na umoja wa Waafrika katika
harakati za kupigania uhuru, bila kujali rangi, kabila au dini zao. Muungano
wa Tanganyika na Zanzibar ulikuwa ni hatua muhimu kuelekea kwenye
umoja wa Waafrika ulioanza kupiganiwa na viongozi wa Kiafrika hata kabla
ya kupatikana kwa uhuru kutoka kwa wakoloni.



Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere
akiwa na Rais wa Ghana Dkt. Kwame Nkrumah wakati wa Harakati za
Ukombozi wa Bara la Afrika mwaka 1966

1.5 Matukio Muhimu Kuelekea Muungano wa Tanganyika na
Zanzibar

Muungano wa Tanganyika na Zanzibar ulitanguliwa na matukio kadhaa
muhimu ya kisiasa yaliyotokea muda mfupi kabla ya Aprili, 1964. Kwa kiasi
kikubwa matukio hayo yalichochea ari ya Watanganyika na Wazanzibari
kuungana mara baada ya kupata uhuru. Tukio la kwanza lilikuwa ni uhuru
wa Tanganyika uliopatikana tarehe 9 Desemba, 1961, ambao ulitoa fursa
kwa viongozi wa nchi hiyo na wananchi kujiamulia mambo muhimu kuhusu
nchi yao ikiwa ni pamoja na kuchukua misimamo katika masuala yanayohusu
ushirikiano wa kimataifa. Viongozi wa Tanganyika huru wakiongozwa na
Rais wa Kwanza Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, walikwishatambua
umuhimu wa kuwaunganisha Waafrika katika jitihada za kuleta maendeleo



katika Bara la Afrika. Hivyo, uhuru wa Tanganyika ulitoa fursa kwa viongozi
hao kuchangia kwa vitendo harakati za kuwaunganisha Waafrika.

Tukio la pili lilikuwa “Uhuru wa Bandia” waliopewa Wazanzibari kutoka
kwa wakoloni wa Kiingereza tarehe 10 Desemba, 1963. Uhuru huo
haukuwaridhisha Wazanzibari walio wengi kwani kimsingi nchi ilibaki chini
ya utawala wa Sultani Jemshid bin Abdalla. Badala yake, ulichochea fikra
na ari miongoni mwa Wazanzibari ya kufanya Mapinduzi ili kuleta “Uhuru
wa Kweli”. Azma hiyo ilitimia tarehe 12 Januari 1964, ambapo Wazanzibari
kwa umoja wao waliuangusha utawala wa Sultani Jemshid bin Abdalla na
kutoa fursa ya kuundwa kwa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Mapinduzi
Matukufu yalileta uhuru wa kweli kwa Wazanzibari na kutoa fursa kwa nchi
hiyo kufanya maamuzi kuhusu uhusiano na ushirikiano wake na nchi nyingine
barani Afrika na kwingineko duniani kwa maslahi ya wananchi wake. Kufikia
wakati huo, Rais wa Kwanza wa Zanzibar, Sheikh Abeid Amani Karume
alikwishajipambanua kuwa mwanaumajumui thabiti wa Kiafrika. Hivyo,
Mapinduzi ya Zanzibar yalimpa kiongozi huyo na wanamapinduzi wenzake
fursa ya kutekeleza kwa vitendo nia ya kuwaunganisha Wazanzibari na
Waafrika wengine.

Fikra za kuunganisha Tanganyika na Zanzibar ziliongezeka kutokana na
jitihada zilizokuwa zinafanyika katika kuanzisha Shirikisho la Afrika Mashariki
mara baada ya uhuru wa Tanganyika, Kenya, Uganda na Zanzibar. Mwalimu
Julius Kambarage Nyerere binafsi alipendelea kuwepo kwa Muungano wa
Afrika kwa kuanzia na ushirikiano wa kikanda. Baada ya kushauriana na
viongozi mbalimbali chini ya muungano wa Wapigania Uhuru wa Afrika
Mashariki na Kati (PAFMECA), Mwalimu Julius Kambarage Nyerere alitoa
tamko katika mkutano wa nchi huru za Afrika uliofanyika Addis Ababa,
Ethiopia, mwaka 1960, akisema:

Wengi wetu tunakubaliana bila kikwazo kwamba Shirikisho la Afrika
Mashariki litakuwa ni jambo zuri. Tumesema na ni kweli kwamba
mipaka inayotenganisha nchi zetu imewekwa na mabeberu na sio sisi
wenyewe na kwamba tusikubali itumike dhidi ya umoja wetu lazima
tuzisumbue ofisi za wakoloni kwa nia si ya kudai uhuru wa Tanganyika,
kisha Kenya, na Uganda halafu Zanzibar lakini kwa nia ya kutaka uhuru
wa Afrika Mashariki kama Muungano mmoja wa kisiasa.



Kwa bahati mbaya azma hiyo haikutimia. Hata hivyo, kushindikana kuundwa
mapema kwa Shirikisho la Afrika Mashariki kulichochea makubaliano ya
haraka kati ya Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na Sheikh Abeid Amani
Karume kuasisi Muungano wa Tanganyika na Zanzibar. Hivyo, ingawa
Muungano wa Tanganyika na Zanzibar kimsingi umetokana na historia ndefu
ya ushirikiano kati ya watu wa nchi hizo, matukio yaliyotajwa yalichochea
kwa pamoja kuundwa kwa Muungano huo muda mfupi baada ya nchi hizi
mbili kupata uhuru.

1.6 Hatua Muhimu katika Kuundwa kwa Muungano

Kuundwa kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kulipitia hatua mbalimbali.
Hatua ya kwanza ilikuwa ni kwa Jamhuri ya Tanganyika na Jamhuri ya Watu
wa Zanzibar kukubaliana kuungana mwaka 1964 na kuanzisha Dola ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar. Hatua ya pili, ilikuwa ni
kwa waasisi wa Muungano Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na Sheikh
Abeid Amani Karume kuweka saini Hati ya Makubaliano ya Muungano tarehe
22 Aprili, 1964 Zanzibar.

Rais wa Jamhuri ya Tanganyika Mwalimu Julius Kambarage Nyerere
na Rais wa Jamhuri ya Watu wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi Sheikh Abeid Amani Karume wakiweka saini Hati ya
Makubaliano ya Muungano tarehe 22 Aprili, 1964 Zanzibar

Hatua ya tatu ilikuwa ni kuthibitisha makubaliano hayo katika Bunge la
Tanganyika na Baraza la Mapinduzi tarehe 25 Aprili, 1964, ambapo tukio hilo
lilifuatiwa na sherehe kubwa zilizoambatana na kitendo cha kuchanganya



udongo wa Tanganyika na Zanzibar mjini Dar es Salaam kudhihirisha
Muungano huo.

Kikundi cha utamaduni kikitoa

wa Tanzania Mwalimu Julius Kambarage burudani ya ngoma wakati wa Sherehe
Nyerere akichanganya udongo wa ya Muungano tarehe 26 Aprili, 1964
Tanganyika na Zanzibar ikiwa ni ishara ya Dar es Salaam

kuunganisha nchi mbili wakati wa Sherehe
ya Muungano Dar es Salaam tarehe 26
Aprili, 1964

Hatua ya nne ilikuwa ni kubadilishana Hati ya Makubaliano ya Muungano,
tukio ambalo lilifanyika tarehe 27 Aprili, 1964, katika Ukumbi wa Karimjee
Jijini Dar es Salaam. Katika kutekeleza makubaliano yaliyomo katika Hati ya
Makubaliano ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar (Articles of Union),
Serikali zote mbili zilitunga Sheria ambazo ni: Sheria Nambari 22 ya mwaka
1964, iliyopitishwa na Bunge la Tanganyika tarehe 25 Aprili, 1964, na Sheria
Nambari 243 iliyopitishwa na Baraza la Mapinduzi la Zanzibar, na kutangazwa
katika Gazeti rasmi la Serikali ya Tanganyika la tarehe 1 Mei, 1964 kwa
maridhiano ya pande zote mbili.



Rais wa Jamhuri ya Tanganyika Mwalimu Julius Kambarage Nyerere
(kushoto) akimkabidhi Rais wa Jamhuri ya Watu wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Sheikh Abeid Amani Karume (kulia)
Hati ya Makubaliano ya Muungano katika Ukumbi wa
Karimjee, Dar es Salaam tarehe 27 Aprili, 1964

Hati ya Makubaliano ya Muungano ilitamka uundwaji wa Jamhuri ya Muungano
katika kifungu cha Kwanza (i) kuwa “Jamhuri ya Tanganyika na Jamhuri ya
Watu wa Zanzibar zitaungana kuwa Jamhuri Huru.

Hatua ya tano ilikuwa ni kubadilishwa kwa jina la Jamhuri ya Tanganyika
na Zanzibar kuwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa mujibu wa The
United Republic (Declaration of Name) Act No.61 of 1964, kitendo ambacho
kilifanyika tarehe 28 Oktoba, 1964.



Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere akiwa
na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi na Makamu wa Kwanza wa
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Sheikh Abeid Amani Karume wakisalimia
wananchi wakati wa sherehe za Muungano tarehe 27 Aprili, 1964

1.7 Chimbuko la Jina la Tanzania

Jina ‘Tanzania’ ambalo Taifa linajivunia kuwa ni tunu muhimu, lilibuniwa
miaka 50 iliyopita kufuatia shindano la kubuni jina hilo. Watu 16 walijitokeza
katika shindano hilo ambapo Bwana Mohammed Igbar Dar aliyekuwa na
umri wa miaka 18, mwanafunzi wa Shule ya Agakhan - Morogoro (sasa
inaitwa Forest Hill Secondary School) aliibuka mshindi. Bwana Mohammed
alizaliwa Mkoa wa Tanga mwaka 1944, katika familia ya Bwana Tufal Ahmed
Dar mwenye asili ya Asia. Mbinu aliyoitumia katika ubunifu wa jina hilo ni
kuunganisha herufi tatu za mwanzo za majina ya Tanganyika na Zanzibar.
Kwa upande wa Tanganyika alianza kwa herufi tatu yaani ‘TAN’, na kwa
upande wa Zanzibar alianza kwa herufi tatu pia ‘ZAN’. Herufi hizo kwa
pamoja aliziunganisha na kuwa ‘TANZAN' na baadaye kuongeza herufi
mbili yaani ‘TA” (kwa kurejea majina mengi ya nchi za Afrika yanavyoishia
IA —mfano Zambia, Nigeria, Gambia, Ethiopia, na Somalia) na kupatikana
jina *‘TANZANIA’. Jina “Tanzania” lilitangazwa rasmi katika hafla maalum



ya kumtunuku Bwana Mohammed Igbar Dar zawadi ya ngao pamoja na
fedha taslim Dola za Marekani 200, alizokabidhiwa na Waziri wa Habari na
Utalii kwa niaba ya Serikali Mheshimiwa Idris Abdulwakil Nombe tarehe 20
Novemba, 1964. Bwana Mohammed Igbar Dar anaingia katika ukurasa wa
historia ya kumbukumbu ya kuzaliwa Taifa la Tanzania.

1.8 Mipaka na Jiografia ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Tanzania ipo kati ya Latitudo ya nyuzi 1 hadi 12 Kusini mwa Ikweta na
Longitudo ya nyuzi 29 hadi 41 Mashariki ya Mstari wa Greenwich. Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ina jumla ya eneo la mita za mraba 948,740. Kati ya
hizo, eneo la nchi kavu ni mita za mraba 889,460. Tanzania ina pwani yenye
urefu wa mita 1,404.5. Aidha, yapo maziwa matatu makubwa ya Victoria,
Tanganyika na Nyasa ambayo yapo mipakani na yakijumuishwa na maziwa
mengine madogo, eneo lote la maji ni mita za mraba 59,280. Tanzania ina
mito zaidi ya ishirini na asilimia kubwa ya mito hii inamwaga maji yake katika
Bahari ya Hindi.

Tanzania inapakana na nchi za Kenya na Uganda upande wa Kaskazini;
Burundi na Rwanda upande wa Kaskazini Magharibi; Zambia na Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Kongo upande wa Magharibi; Malawi upande wa Kusini
Magharibi; Msumbiji upande wa Kusini na Bahari ya Hindi upande wa Mashariki.
Kwa mujibu wa sensa ya watu na makazi ya mwaka 2012, Tanzania ina jumla
ya watu 44,928,923 ambapo kati yao watu 43,625,354 wako Tanzania Bara
na 1,303,569 wako Zanzibar. Idadi ya wanaume ni 21,869,990 kati yake
21,239,313 wako Tanzania Bara na 630,677 wako Zanzibar; na wanawake
23,058,933, kati yao 22,386,041 wako Tanzania Bara na 672,892 wako
Zanzibar.

1.9 Muundo na Mambo ya Muungano

Hati ya Makubaliano ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar ya tarehe
22 Aprili, 1964, ilibainisha muundo wa Muungano wa Serikali mbili. Serikali
hizo ni Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania itakayokuwa na
mamlaka ya kushughulikia mambo yote ya Muungano na yote yasiyokuwa
ya Muungano yanayoihusu Tanzania Bara, na Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar itakayoshughulikia masuala yote yasiyo ya Muungano yanayoihusu
Zanzibar. Aidha, Hati hiyo iliorodhesha mambo kumi na moja (11) ya
Muungano ambayo ni Katiba na Serikali ya Muungano; Mambo ya Nchi za



Nje; Ulinzi; Polisi; Mamlaka juu ya mambo yanayohusika na hali ya hatari;
Uraia; Uhamiaji; Mikopo na Biashara ya Nchi za Nje; Utumishi katika Serikali
ya Jamhuri ya Muungano; Kodi ya Mapato inayolipwa na watu binafsi na
mashirika, ushuru wa forodha na ushuru wa bidhaa zinazotengenezwa nchini
Tanzania unaosimamiwa na Idara ya Forodha; bandari, mambo yanayohusika
na usafiri wa anga, posta na simu.

1.10 Mabadiliko katika Orodha ya Mambo ya Muungano

Kwa nyakati mbalimbali na kwa sababu tofauti, Orodha ya Mambo ya
Muungano imekuwa ikifanyiwa marekebisho kwa mujibu wa taratibu za
kisheria na Kikatiba na kwa kushirikisha pande zote mbili za Muungano.
Tarehe 10 Juni, 1965, jambo la 12 liliongezwa katika Orodha hiyo, nalo
lilihusu mambo yote yahusuyo sarafu na fedha kwa ajili ya malipo yoyote
halali (pamoja na noti); mabenki (pamoja na mabenki ya kuweka akiba)
na shughuli zote za mabenki; fedha za kigeni na usimamizi juu ya mambo
yanayohusu fedha za kigeni. Sababu kubwa ya kuongezwa kwa jambo hilo
ilikuwa ni kuwa na sarafu ya pamoja ya Tanzania baada ya Muungano, na
kurahisisha usimamizi wa fedha za kigeni na mabenki katika Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania kulikosababishwa na kuvunjika kwa Bodi ya Sarafu
ya Afrika Mashariki mwaka 1964. Baada ya kuvunjika kwa Bodi hiyo, kila nchi
mwanachama wa Jumuiya ililazimika kuwa na sarafu yake na mipango ya
kusimamia mambo yake ya kibenki na fedha. Aidha, kufuatia kuundwa kwa
Jumuiya ya Afrika Mashariki mwaka 1967, tarehe 11 Agosti, 1967 mambo
mawili ya Muungano yaliongezwa, ambayo ni leseni za viwanda na takwimu
(Jambo la 13), na elimu ya juu (Jambo la 14).

Mwaka 1968 suala la maliasili ya mafuta pamoja na mafuta yasiyochujwa ya
motokaa na mafuta ya aina ya petroli ha aina nyinginezo za mafuta na gesi
asilia liliongezwa kwenye Orodha ya Mambo ya Muungano kuwa Jambo la
15. Vilevile, kufuatia kuvunjika kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki mwaka 1977
na kutungwa kwa Katiba ya Kudumu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
mambo yafuatayo yaliongezwa katika Orodha ya Mambo ya Muungano:

(i) Baraza la Taifa la Mitihani la Tanzania na mambo yanayohusika na

kazi za Baraza hilo (Jambo la 16);

(i)  Usafiri na Usafirishaji wa Anga (Jambo la 17);
(iii)  Utafiti (Jambo la 18);



(iv)  Utabiri wa Hali ya Hewa (Jambo la 19); na
(v)  Takwimu (Jambo la 20).

Aidha, kutokana na kuvunjika kwa Mahakama ya Rufani ya Afrika Mashariki
mwaka 1979, suala la Mahakama ya Rufani ya Tanzania nalo liliongezwa
katika Orodha ya Mambo ya Muungano na kuwa Jambo la 21. Kufuatia
mapendekezo yaliyotolewa na Tume ya Nyalali, Jambo la 22 la Uandikishaji
wa Vyama vya Siasa na mambo mengine yanayohusiana nayo liliongezwa
kwenye Orodha ya Mambo ya Muungano. Hii ilifuatia kuanzishwa kwa Mfumo
wa Vyama Vingi vya Siasa na uamuzi kuwa vyama vitakuwa vya kitaifa.
Suala hilo hatimaye lilipitishwa kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Siasa
Na.5 ya mwaka 1992. Utaratibu uliotumika katika kuongeza idadi ya mambo
ya Muungano kutoka 11 hadi kufikia 22 ni kupitia maamuzi ya Bunge la
Jamhuri ya Muungano na kwa kuzingatia matakwa ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano.

1.11 Mabadiliko ya Uongozi Mwaka 1964—-2014

Kabla ya Muungano, Jamhuri ya Tanganyika ilikuwa ikitumia Katiba ya Mwaka
1962 katika kuendesha shughuli zote za Serikali ambapo Zanzibar ilikuwa
ikiendesha shughuli zake kupitia Amri za Katiba (Constitutional Decrees) za
mwaka 1964. Baada ya Muungano 1964, Katiba ya Tanganyika ilifanyiwa
marekebisho ili kukidhi mahitaji ya Muungano na iliendelea kutumika hadi
mwaka 1965, ilipotungwa Katiba ya Muda. Katika marekebisho hayo, Rais wa
Zanzibar alitajwa kuwa ni Makamu wa Kwanza wa Rais, ambaye atakuwa ni
Msaidizi wa Rais kwa masuala yote ya kiutawala kwa upande wa Zanzibar, na
Waziri Mkuu alitajwa kuwa ni Makamu wa Pili wa Rais ambaye atamsaidia Rais
kwa masuala yanayohusu upande wa Tanganyika na Kiongozi wa Shughuli
za Serikali Bungeni. Sheria zilizotungwa kutekeleza mambo yaliyomo katika
Hati ya Makubaliano ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar yalibainisha
mgawanyo wa madaraka wenye Viongozi Wakuu kutoka pande zote mbili za
Muungano, yaani Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Makamu
wawili wa Rais ambao, kati yao mmoja alitoka Zanzibar.

Awamu ya Kwanza (1964 — 1985)
Mwalimu Julius Kambarage Nyerere alikuwa Rais wa Kwanza wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na Sheikh Abeid Amani Karume alikuwa Makamu wa



Kwanza wa Rais na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi
hadi 1972. Aidha, Mheshimiwa Rashid Mfaume Kawawa alikuwa Makamu
wa Pili wa Rais na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania hadi
tarehe 13 Februari, 1977.

L

-i.-?" -
Rais wa Kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Mwalimu Julius Kambarage Nyerere

(1964 - 1985)

Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliongoza Taifa hadi alipoacha madaraka
kwa hiyari mwaka 1985. Katika kipindi hicho baada ya Sheikh Abeid Amani
Karume kufariki mwaka 1972, Zanzibar iliongozwa na Mheshimiwa Aboud
Jumbe Mwinyi ambaye pia alikuwa Makamu wa Kwanza wa Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania kuanzia tarehe 7 Aprili, 1972 hadi tarehe 30
Januari, 1984, na baadaye alifuatiwa na Mheshimiwa Ali Hassan Mwinyi
mara baada ya Mheshimiwa Jumbe kujiuzulu uongozi. Mheshimiwa Ali Hassan
Mwinyi alishika wadhifa huo kuanzia tarehe 30 Januari, 1984 hadi tarehe 24
Oktoba, 1985.

Makamu wa Pili wa Rais wengine katika kipindi hicho baada ya Mheshimiwa
Kawawa, walikuwa Mheshimiwa Edward Moringe Sokoine kuanzia tarehe
13 Februari, 1977 hadi 7 Novemba, 1980, na baadaye kuanzia tarehe 24



Februari, 1983 hadi tarehe 12 April, 1984 alipofariki. Aidha, Mheshimiwa
Cleopa David Msuya alishika wadhifa huo kuanzia tarehe 7 Novemba,
1980 hadi 24 Februari, 1983. Makamu wa Pili wa Rais wa mwisho katika
uongozi wa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere alikuwa Mheshimiwa Dkt.
Salim Ahmed Salim aliyeongoza kuanzia tarehe 24 Aprili, 1984 hadi tarehe
5 Novemba, 1985.

Awamu ya Pili (1985-1995)

Rais wa Pili wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alikuwa Mheshimiwa Ali
Hassan Mwinyi aliyeongoza kuanzia Novemba, 1985 hadi Novemba 1995.
Katika kipindi hicho, Makamu wa Kwanza wa Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania walikuwa Mheshimiwa Jaji Joseph Sinde Warioba aliyeshika
wadhifa huo kuanzia tarehe 5 Novemba, 1985 hadi tarehe 9 Novemba, 1990.
Vilevile Mheshimiwa John Samwel Malecela alishika wadhifa huo kuanzia
tarehe 9 Novemba, 1990 hadi tarehe 5 Desemba, 1994. Baadaye alifuatiwa
na Mheshimiwa Cleopa David Msuya aliyeshika nafasi hiyo hadi tarehe 28
Novemba, 1995.

Rais wa Pili wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Mheshimiwa Ali Hassan Mwinyi (1985 -1995)



Kwa upande wa wadhifa wa Makamu wa Pili wa Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Mheshimiwa Idris Abdulwakil Nombe alishika wadhifa huo
kuanzia tarehe 24 Oktoba, 1985 hadi tarehe 25 Oktoba, 1990 na kufuatiwa
na Mheshimiwa Dkt. Salmin Amour Juma aliyeshika wadhifa huo kuanzia
tarehe 25 Oktoba, 1990 hadi tarehe 28 Novemba, 1995.

Kutokana na mageuzi ya kiuchumi na kisiasa yaliyotokea katika miaka ya
1990, Tanzania iliamua kufuata mfumo wa vyama vingi vya siasa. Kufuatia
mabadiliko hayo, mwaka 1994, Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
mwaka 1977 ilifanyiwa marekebisho na kuweka utaratibu mpya wa kumpata
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano. Kwa mujibu wa marekebisho
hayo, mgombea Urais anakuwa na mgombea mwenza. Endapo mgombea
Urais atatoka Tanzania Bara, mgombea mwenza atatoka Zanzibar, na endapo
mgombea Urais atatoka Zanzibar mgombea mwenza atatoka Tanzania Bara.
Mgombea wa Urais atakapochaguliwa kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, mgombea mwenza atakuwa Makamu wa Rais. Kutokana na
mabadiliko hayo, utaratibu wa kuwa na Makamu wa Kwanza wa Rais na
Makamu wa Pili wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ulikoma.



Awamu ya Tatu (1995-2005)

Mheshimiwa Benjamin William Mkapa alikuwa Rais wa tatu wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania kuanzia Oktoba, 1995 hadi Novemba, 2005. Katika
kipindi hicho, Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
alikuwa Mheshimiwa Dkt. Omar Ali Juma aliyeshika wadhifa huo kuanzia
Oktoba, 1995 hadi Julai, 2001 alipofariki dunia na nafasi yake kuchukuliwa
na Dkt. Ali Mohamed Shein aliyeshika wadhifa huo kuanzia Julai, 2001 hadi
Novemba, 2005.

Rais wa Tatu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Mheshimiwa Benjamin William Mkapa (1995 — 2005)



Awamu ya Nne (2005- 2014)

Mheshimiwa Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete ndiye Rais wa Nne wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ambaye ameshika wadhifa huo kuanzia mwaka 2005
hadi sasa. Katika kipindi hiki, Makamu wa Rais walikuwa ni Mheshimiwa Dkt.
Ali Mohamed Shein aliyeshika tena wadhifa huo kuanzia mwaka 2005 hadi
2010 na kufuatiwa na Mheshimiwa Dkt. Mohamed Gharib Bilal anayeshika
wadhifa huo kuanzia 2010 hadi sasa.

Rais wa Nne wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Mheshimiwa Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete (2005 hadi sasa)



Sura ya Pili

Utekelezaji na Mafanikio ya Muungano

2.1 Utangulizi

Mambo ya Muungano kama yalivyoorodheshwa katika Katiba ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, yanatekelezwa na Wizara
na Taasisi zenye jukumu la kusimamia Mambo hayo. Mambo hayo ya
Muungano yanahusu Katiba, Sheria na Utawala Bora; Uchumi; Fedha na
Biashara; Ulinzi na Usalama; Diplomasia na Ushirikiano wa Kimataifa; Usafiri
na Usafirishaji; Utabiri wa Hali ya Hewa; na Elimu, Sayansi na Teknolojia.
Aidha, katika kuimarisha ustawi wa jamii na kuleta uwiano wa maendeleo,
Serikali zote mbili (SMT na SMZ) zimepanua wigo kwa kuwa na ushirikiano
katika mambo ya Muungano yanayotekelezwa kwa mujibu wa Sheria na
mambo yasiyo ya Muungano. Kwa kipindi cha miaka 50, Serikali zote mbili
zimefanikiwa kusimamia utekelezaji wa mambo hayo kwa ufanisi mkubwa.
Usimamiaji makini wa utekelezaji wa mambo hayo unathibitishwa na
mafanikio yaliyopatikana yakijumuisha utaifa na umoja, amani na utulivu na
kuimarika kwa hali ya maisha ya wananchi kutokana na ukuaji wa uchumi wa
pande mbili za Muungano.

2.2 Sera, Mipango, Mikakati na Programmu Mbalimbali za
Utekelezaji wa Mambo ya Muungano

2.2.1 Maendeleo ya Uchumi mwaka 1961-1966

Katika miaka ya 1960, changamoto kubwa zilizoikabilli Serikali ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania zilikuwa ni namna ya kutimiza malengo ya
kuleta maendeleo katika Jamhuri yenye ufinyu wa rasilimali watu na fedha,
mapato kidogo ya Serikali na uchumi wenye maendeleo hafifu ya viwanda.
Hivyo, mipango mbalimbali ya maendeleo ilihitajika kama mbinu ya kuwa na
matumizi bora ya rasilimali kwa maendeleo ya Watanzania wote. Kaulimbiu
mbalimbali zilitumiwa na viongozi wetu kama kupanga ni kuchagua na
kukubali kutokuwa na mipango ni kukubali kutokuwa na maendeleo. Sera
mbalimbali za Maendeleo, Mipango na Mikakati iliandaliwa pande zote mbili
za Muungano ili kukabiliana na changamoto za maendeleo.



Aidha, mipango ya muda mfupi, kati na mrefu na mikakati iliandaliwa. Kwa
upande wa Tanzania Bara, mipango ya maendeleo iliweka msisitizo wa
kuboresha kilimo ili kutumia zana bora badala ya jembe la mkono. Aidha,
maendeleo ya viwanda na rasilimali watu vilipewa kipaumbele. Mpango wa
miaka mitatu ulioshia mwaka 1964 ulilenga sekta ya viwanda kukua kwa
asilimia 15 ili kuongeza thamani ya uzalishaji wa msingi na pato la wastani la
kila. mwananchi kuongezeka kutoka Dola za Marekani 34 mwaka 1961 hadi
Dola za Marekani 50.8 mwaka 1970. Matokeo ya mpango huo ni kuimarishwa
vyama vya ushirika na ilipofika mwaka 1966, kulikuwa na vyama vya ushirika
33 na vya msingi 1,500. Kwa upande wa viwanda, hazikutengwa rasilimali za
kutosha kwenye mipango ya awali kutokana na uwezo mdogo wa kifedha.
Hivyo ukuaji wa sekta hiyo, haukuwa wa kuridhisha kwani viwanda hasa vya
kusindika mafuta ya kula, matunda na nguo vilihitajika ili kusaidiana na Sekta
ya Kilimo iliyokuwa inakua kwa kasi kuwezesha upatikanaji wa malighafi
jambo ambalo halikutokea.

Kwa mujibu wa Mpango wa Kwanza wa Maendeleo wa Miaka Mitano
(1964-1969), Sekta ya Viwanda iliendelea kuwa hafifu na mchango wake
uliongezeka kidogo tu kufikia asilimia 3.5 ya Pato la Taifa ilipofika mwaka
1966. Uwekezaji wa sekta binafsi katika viwanda ulikuwa mdogo. Hata hivyo,
vilikuwepo viwanda vikubwa na vya kati kama vile British American Tobacco,
East African Breweries, Coca Cola, Tanganyika Packers Limited, Metal Box,
na Bata Shoe Company. Aidha, kulikuwa na juhudi za kuongeza viwanda
vingine vikubwa kama vile Matsushita Electric Company, Philips (T) Limited
na General Tyre East Africa, viwanda ambayo vilimilikiwva na wawekezaji
kutoka nje.

Kwa upande wa Zanzibar, SMZ ilitaifisha viwanda vidogo vidogo 14 vilivyokuwa
vinazalisha bidhaa mbalimbali wakati wa ukoloni. Viwanda hivyo vilitawanyika
katika maeneo ya mijini na vijijini. Bidhaa zilizozalishwa ni mafuta ya nazi,
usumba na bidhaa zake, sabuni ya chokaa, na soda (Potello). Baada ya
Mapinduzi, viwanda vipya tisa vilijengwa ili kuimarisha sekta ya viwanda.
Bidhaa zilizozalishwa ni sigara; ngozi na viatu; soda; maziwa na bidhaa za
maziwa; chakula cha mifugo; mafuta ya karafuu na makonyo; sukari na
manukato; dawa na mbao. Halikadhalika, Serikali ilianzisha eneo maalum la
viwanda vidogo vidogo ili kutoa ajira kwa wananchi na kuzalisha vifaa vya
matumizi ya nyumbani. Viwanda 15 vilijengwa katika eneo hilo ambavyo
vilizalisha nguo, vyombo vya nyumbani, samani za chuma na mbao, vifaa vya



umeme, sabuni za kuogea na za kufulia, mafuta ya kupikia na siagi, vitasa na
bawaba, rangi, na vipuri. Mbali ya juhudi za Serikali za kuendeleza viwanda,
sekta binafsi ilianzisha viwanda vya kutengeneza bidhaa kwa ajili ya soko la
ndani na nje. Kiwanda cha COTEX kilichotengeneza kanga na vitambaa na
kiwanda cha Afro-Chem cha magodoro vilianzishwa.

Katika Sekta ya Fedha, mipango ya awali kabla ya Azimio la Arusha ilibadilisha
kwa kiwango kikubwa shughuli za uchumi na maendeleo. Juhudi za kutoa
fursa sawa kwa watu kupata mikopo bila ubaguzi ziliwezesha kuanzishwa kwa
Benki ya Taifa ya Ushirika mwaka 1964 na Benki ya Taifa ya Biashara mwaka
1965 ambayo Serikali ilimiliki asilimia 60 ya hisa. Serikali iliongeza nyumba
bora na majengo ya kisasa kwa kuanzisha Benki maalum ya Nyumba mwaka
1965 kwa upande wa Tanzania Bara. Aidha, Benki ya Watu wa Zanzibar
ilianzishwa mwaka 1966 na inaendelea kumilikiwa na Serikali kwa asilimia
100. Mwaka 1966, Serikali ilianzisha Benki Kuu ya Tanzania kwa ajili ya
kusimamia upatikanaji na usambazaji wa huduma za kifedha katika sekta za
uchumi pamoja na kusimamia shughuli za benki na taasisi za fedha nchini.

Mara baada ya Mapinduzi Matukufu ya mwaka 1964, Zanzibar ilitekeleza
ahadi ya Chama cha ASP za kutaifisha ardhi yote na kuwa mali ya Serikali
ambayo iligawiwa kwa wananchi mwaka 1965. Jumla ya hekta 26,714
ziligawiwa kwa koo 22,262 Unguja na Pemba. Utaifishaji wa ardhi uliofanyika
Zanzibar uliwezesha kila mwananchi aliyestahiki kupata ekari tatu. Aidha,
katika kipindi hicho, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ilitaifisha shule zote
za kitabaka na kidini na kuwa mali ya Umma na kuamua wananchi wote
watasoma bila ya malipo katika ngazi zote za elimu, pia huduma za afya
kutolewa bure kwa watu wote.

2.2.2 Maendeleo ya Uchumi mwaka 1967-1985

Mwaka 1967 lilitangazwa Azimio la Arusha, na lilitoa ufafanuzi wa utekelezaji
kwa vitendo Siasa ya Ujamaa na Kujitegemea. Utaratibu wa kutumia
rasilimali za ndani na kusisitiza nafasi kubwa ya kazi za kujitolea katika ujenzi
wa Taifa ulipewa kipaumbele na kubadilisha mwelekeo wa sera na mipango
ya utekelezaji wa shughuli za uchumi. Utekelezaji wa Azimio la Arusha
uliambatana na kutaifisha njia kuu zote za uchumi kwa lengo la kuweka
uchumi mikononi mwa umma. Utaifishaji huu ulihusisha taasisi za fedha na
viwanda, vikiwemo Tanganyika Packers, na General Tyre kwa upande wa



Tanzania Bara na kampuni za Auto Sales and Exchange Ltd, Kapadia Motor
Mart, M. Takim and Company na Mussa Jusanbhani kwa upande wa Zanzibar
vilitaifishwa.

Kipindi cha mwaka 1967 hadi 1969 kilikuwa cha utekelezaji wa Mpango wa
Kwanza wa Maendeleo wa Miaka Mitano ulioanza mwaka 1964. Mpango wa
Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano (1969-1974), ulishirikisha zaidi wananchi
na wawakilishi wao hasa kupitia Chama Tawala. Utekelezaji wake uliweka
msukumo kwenye kilimo na madaraka mikoani, pamoja na kuinua hadhi ya
baadhi ya miji kuwa vitovu vya ukuaji wa uchumi. Kwa upande wa rasilimali
watu, Mpango huo ulilenga kuliwezesha Taifa kujitosheleza kwa wataalam
katika nyanja zote za uchumi ifikapo mwaka 1980 na kumpatia kila mtoto
wa Tanzania elimu ya msingi ifikapo mwaka 1989. Katika kipindi cha Mpango
huo, Pato la Taifa lilikua kwa asilimia 3.7 ikilinganishwa na malengo ya ukuaji
wa asilimia 6.7. Uliandaliwa pia mkakati wa kuhakikisha kuwa sehemu kubwa
ya rasilimali fedha za kutekeleza Mpango huo zinatoka ndani ya nchi, hivyo
kutekeleza kwa vitendo dhana ya kujitegemea. Katika utekelezaji wake,
viwanda vingi vilijengwa, shughuli za kilimo zilipanuka na miundombinu zaidi
ilijengwa.

Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Miaka Mitano ulianza mwaka 1976 hadi
1981 na ulilenga kuchochea zaidi maendeleo katika Sekta ya Viwanda kupitia
mkakati wa ujenzi wa viwanda vya msingi. Vilevile, umuhimu wa kushirikisha
wananchi katika mipango ulizidi kusisitizwa. Kwa hiyo, uandaaji wa Mpango
huo ulishirikisha wadau wengi kuanzia ngazi ya kijiji hadi Taifa. Mpango huo
ulisisitiza pia kujitosheleza kwa chakula ifilkapo mwaka 1981 na ujenzi wa
viwanda mama na uwezo wa kuzalisha malighafi za viwandani hapa nchini.
Ukuaji wa uchumi katika Mpango huo ulilengwa uwe asilimia 6 kwa mwaka.
Kilimo kilitegemewa kukua kwa asilimia 5.1 na viwanda kwa asilimia 9.3.

Mpango huo ulikuwa sehemu ya Mpango wa Muda Mrefu wa Mwaka 1969
hadi 1980, ambao ulikuwa na mwelekeo wa kufungamanisha sekta zote
muhimu katika kuleta maendeleo na kuwapatia wananchi huduma za jamii.
Lengo la Mpango wa muda mrefu lilikuwa kufikia asilimia 6.7 katika ukuaji wa
Pato la Taifa na kuongeza mchango wa viwanda katika Pato la Taifa kutoka
asilimia 13 hadi 26.7.



Utekelezaji wa Mpango huo haukwenda kama ilivyokusudiwa kutokana na
kuibuka kwa msukosuko wa uchumi kufuatia kupanda sana kwa bei za mafuta
na chakula duniani mwaka 1973/74, kushuka kwa bei za kahawa, pamba
na katani katika soko la dunia, Vita vya Kagera (1978/79) pamoja na ukame.
Zaidi ya hayo, kufuatia kuvunjika kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki (1977),
Serikali ilitumia fedha nyingi kununua ndege kwa ajili ya kuanzishia Shirika la
Ndege la Tanzania na kujenga karakana ya ndege na ya magari moshi. Yote
hayo yaliathiri vibaya utekelezaji wa mipango katika vipindi vilivyohusika.

Utekelezaji wa Azimio la Arusha na mipango ya maendeleo ya miaka mitano
ulifuatiwa na mabadiliko mengi katika kila nyanja ya uchumi na maendeleo
ya watu. Katika Sekta ya Kilimo, mashamba makubwa ya vijiji vya ujamaa
yaliyoendeshwa kwa kuzingatia kanuni za kilimo bora yalianzishwa na
mashamba mengi ya wakulima binafsi yalitaifishwa. Mwaka 1974 kulikuwa
na kampeni ya Kilimo cha Kufa na Kupona iliyolenga kuongeza uzalishaji
wa chakula katika ngazi ya kaya ili kuepuka njaa iliyokuwa imeukumba
ukanda wa Afrika ya Mashariki kutokana na ukame (1973/74). Katika kipindi
hicho, kilimo cha “Bega kwa Bega” katika Vijiji vya Ujamaa vilisisitizwa kama
njia sahihi za kuongeza ufanisi katika uzalishaji. Mwaka 1982, kulikuwa na
kampeni ya Kilimo ni Uti wa Mgongo ikiwa na lengo la kuhamasisha wananchi
juu ya umuhimu wa kilimo katika uchumi na maisha ya Watanzania.

Katika kuimarisha maendeleo ya kiuchumi na ustawi wa Jamii, Zanzibar iliandaa
Mpango wa Maendelo (1978 — 1986). Malengo ya Mpango huo yalikuwa ni
kuimarisha uchumi, kufuta umaskini na kuleta maendeleo endelevu.

2.2.3 Sera, Mipango na Maendeleo mwaka 1985-2013

Mfumo wa mabadiliko ya kiuchumi duniani pamoja na sababu za ndani yalileta
mageuzi ya kiliberali nchini yaliyoambatana na mapinduzi ya kiteknolojia,
usambazaji wa nguvukazi (labour mobility), mitaji na utandawazi. Mabadiliko
hayo vyalileta uchumi wa soko huria na utungaji wa sera zilizoendana na
mfumo huo. Chini ya mfumo huo, Serikali ilijitoa katika shughuli za moja kwa
moja za uzalishaji na kubaki na jukumu la kutunga sera na usimamizi kwa
kuweka mazingira wezeshi kwa sekta binafsi kuwekeza na kufanya biashara.
Kufuatia mabadiliko hayo ya mwishoni mwa miaka ya 1970 na mwanzoni mwa
miaka ya 1980, Serikali ilitekeleza Programu za Kufufua Uchumi mwaka 1986
hadi 1992. Programu hizo zililenga kupunguza thamani ya fedha ili iendane



na bei halisi ya soko; kupunguza ruzuku; na kuondoa vikwazo katika biashara
ili kuchochea biashara huria. Hatua nyingine muhimu zilizochukuliwa chini
ya programu hizo ni pamoja na mageuzi katika Sekta ya Fedha yaliyofuatia
miaka michache baadaye na hatimaye ubinafsishaji wa mashirika ya umma.
Mageuzi mengine yaliyoambatana na Programu za Kufufua Uchumi ni kuweka
ushindani katika ununuzi wa mazao kwa kuruhusu sekta binafsi kununua
mazao kutoka kwa wakulima.

Aidha, Programu hizo zililenga kubadilisha mfumo wa uendeshaji wa uchumi
kwa kulegeza masharti katika uwekezaji na biashara; kupunguza ukubwa wa
Serikali na kudhibiti matumizi na kubinafsisha Mashirika ya Umma. Programu
hizo pia zilianzisha utaratibu wa kuchangia gharama za huduma za afya, elimu
na maji, na kuondoa ruzuku, isipokuwa katika maeneo maalum. Utekelezaji
wa Programu hizo uliweza kunusuru anguko la uchumi na kurudisha ukuaji wa
uchumi kwa kiwango chanya, kuondoa uhaba mkubwa wa chakula, kuongeza
ukwasi wa fedha za kigeni na kuimarisha uwezo wa Serikali kutoa huduma.
Aidha, utekelezaji wa programu hizo ulileta mabadiliko makubwa katika bei
ya bidhaa na pembejeo. Kwa mfano, bei za mazao ya chakula kama vile
mchele, mihogo, mtama, na maharage zilishuka na bei kwa mzalishaji wa
mazao ya biashara kuanza kuongezeka kufuatia ushindani katika ununuzi.
Kuondolewa kwa ruzuku ya pembejeo hususan mbolea kulileta changamoto
kadhaa ikiwemo kuongezeka kwa bei ya mbolea kwa takriban asilimia 400
kati ya mwaka 1989 na 1992. Hali hiyo ilisababisha kupungua kwa uzalishaji
wa mazao na uhakika wa chakula kwa baadhi ya watu na kupungua kwa
uwezo wa watu kupata mahitaji muhimu kama elimu, afya na maiji.

2.2.4 Urekebishaji wa Mashirika ya Umma

Katika miaka ya 1980, Serikali pia ilianza mageuzi makubwa ya kurekebisha
mashirika ya umma kwa kutumia mbinu mbalimbali. Moja ya mbinu hizo ni
ubinafsishaji wa mashirika ya umma, Sera ambayo ilipata msukumo mkubwa
kutoka kwenye vyombo vya kimataifa vya fedha hususan Shirika la Fedha
Duniani na Benki ya Dunia. Hapa nchini, ubinafsishaji wa Mashirika ya Umma
ulianza rasmi mwaka 1993 kwa lengo la kupanua mchango wa Sekta Binafsi
katika uchumi na kuwawezesha wananchi kumiliki na kuendesha shughuli
mbalimbali za kiuchumi zilizokuwa zikifanywa na mashirika ya umma.

Serikali ilipitisha utaratibu wa kubinafsisha mashirika kwa njia ya ubia kati ya



Serikali na wawekezaji binafsi; kubinafsisha mashirika kwa menejimenti na
wafanyakazi; wafanyakazi kuuziwa shirika linalohusika; na kwa Serikali kuuza
hisa zake zote kwa wawekezaji binafsi. Kutokana na uamuzi huo, Serikali
ilijikita zaidi katika utoaji wa huduma za msingi na kuweka mazingira wezeshi
na kanuni za usimamizi kwa sekta binafsi kushiriki ipasavyo katika shughuli
za kiuchumi. Sera ya ubinafsishaji inabaki kuwa ni nyenzo muhimu ya kukuza
uchumi, kuongeza ufanisi, upatikanaji wa rasilimali na ongezeko la ajira kwa
nchi nyingi duniani. Pamoja na changamoto zilizopo katika ubinafsishaiji,
uzoefu umeonesha kuwa ubinafsishaji umeweza kusaidia upatikanaji wa
mitaji mipya katika rasilimali na uzalishaji.

Katika uchumi wa Tanzania, umeongeza uwekezaji mpya kutokana na
ongezeko la ushiriki wa sekta binafsi na kuwezesha faida na mishahara
kuchangia mapato ya Serikali na kuwaongezea wananchi uwezo wa kumudu
maisha. Aidha, ubinafsishaji umesaidia kupanuka zaidi kwa sekta ya benki
na kuwezesha watu wengi zaidi kupata mikopo na kuanzisha shughuli za
kiuchumi. Vilevile, umewezesha viwanda na mashirika kuuza hisa ili kuongeza
fursa za kiuchumi kwa wananchi na kushiriki katika uwekezaji. Pia, viwanda
vingi zaidi vimeweza kuuza bidhaa nje ya nchi na hivyo kuongeza mapato ya
fedha za nje.

Kupanuliwa kwa wigo wa kodi kumeongeza mapato na hivyo kuimarisha
uwezo wa Serikali katika utoaji huduma za jamii. Ajira katika sekta binafsi
zimeongezeka kwa zaidi ya asilimia 10 kila mwaka kuanzia miaka ya 1990.
Utafiti wa ajira na nguvu kazi wa mwaka 2006 unaonesha kuwa ajira katika
sekta binafsi ilifikia watu milioni 1.5 ikilinganishwa na 45,975 kabla ya mageuzi
kwa takwimu za mwaka 1980.

Miongoni mwa Mashirika ya Umma na Viwanda yaliyobinafsishwa kwa upande
wa Tanzania Bara ni mgodi wa Almasi Mwadui (Shinyanga), Kiwanda cha
Nguo (Morogoro), Kampuni ya Bia Tanzania, (Dar es Salaam). National Food
Corporation (NAFCO), Viwanda vya Sukari (Kilombero, Mtibwa), Tanganyika
Plantation Company - TPC (Moshi na Kagera). Kwa upande wa Zanzibar
ni Kiwanda cha Sukari na Manukato (Mahonda) na Mashamba la Mpira
(Mwakaje, Unguja, na Maziwani, Pemba).



2.2.5 Dira ya Maendeleo

Mwaka 1999, Serikali iliandaa Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 yenye lengo
kuu la kuifanya Tanzania Bara kuwa nchi yenye hadhi ya kipato cha kati
na kuondokana na umaskini ifikapo mwaka 2025. Kwa upande wa Zanzibar,
Dira ya Maendeleo ya 2020 ilipitishwa mwaka 2000 ikiwa na malengo sawa
na yale ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025. Dira hizo zimezingatia misingi
na mazingira ya uchumi wa mfumo wa soko na maendeleo ya teknolojia
duniani na zinalenga kujenga uchumi imara wa kisasa na kuwa na maisha
bora kwa wananchi wa Tanzania.

2.2.6 Programu na Mikakati Mingine ya Maendeleo

Katika kufikisha huduma karibu na wananchi, mikakati mingine ya maendeleo
ilianzishwa na Serikali. Mikakati hiyo ni pamoja na:-

Mpango wa Kuweka Mazingira mazuri ya uwekezaji wa nje ujulikanao kama
Mini Tiger kutokana na uzoefu uliopatikana kutoka nchi za Kusini mwa Asia,
hususan China, India na Vietham ambazo zimefanikiwa kukuza ajira na mauzo
ya nje kwa kujenga kanda maalum za kiuchumi. Malengo ya Mpango huo
ni kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi kutoka asilimia 6 hadi 10; kuongeza
mauzo nje kutoka dola bilioni 1 hadi dola bilioni 3 katika kipindi cha miaka
mitatu na hadi dola bilioni 20 ifikapo mwaka 2020 kwa kujenga jumla ya
kanda maalum za kiuchumi 25 hadi 30. Mpango huo pia umelenga kuongeza
uwekezaji katika Sekta ya Nishati, maji na usafirishaji. Malengo mengine ni
pamoja na ujenzi wa miradi mikubwa ya viwanda vya kutengeneza bidhaa
ili kuongeza thamani ya bidhaa zinazouzwa ndani na nje ya nchi, kuongeza
ajira mpya na kuongeza kipato cha Mtanzania hadi zaidi ya Dola 1,000 kwa
mwaka itakapofika mwaka 2020. Mwaka 2009, uzinduzi wa Kanda Maalum
ya Uwekezaji ya Benjamin William Mkapa iliyopo Mabibo ulifanyika ambapo
wawekezaji 10 walipewa leseni za kuwekeza. Maeneo Maalum ya Viwanda
vya Uzalishaji ya Millennium Business Park (Dar es Salaam), Hifadhi (Dar
es Salaam), Kisongo (Arusha) na Kamal Industries Estate I (Bagamoyo)
yalipewa leseni.

Kwa upande wa Zanzibar, SMZ iliamua kuanzisha taasisi mbalimbali kwa
madhumuni ya kuimarisha uwekezaji kutoka nje ya nchi na kuwa na uchumi
imara na endelevu. Miongoni mwa taasisi zilizoanzishwa ni Mamlaka ya



Kukuza Vitega Uchumi Zanzibar (Zanzibar Investment Promotion Authority
- ZIPA), Mamlaka ya Maeneo Huru ya Kiuchumi Zanzibar (ZAFREZA) na
Mamlaka ya Bandari Huru Zanzibar (Zanzibar Free Port Authority - ZFPA).
Kwa ujumla Mamlaka hizo zimepewa majukumu ya kuongeza mauzo ya
bidhaa na huduma nje ya nchi, kukuza mapato ya Serikali kwa kuingiza
utaalamu na teknolojia mpya, kuwapatia masoko wazalendo katika miradi ya
uwekezaji, kukuza ajira na kuongeza mapato ya fedha za kigeni.

Kupitia Mamlaka hizo na taasisi nyingine za Serikali, Zanzibar imepiga hatua
kubwa katika uwekezaji ambapo wawekezaji wa ndani na nje wamewekeza
katika miradi ya hoteli na mikahawa, viwanda vidogo vidogo, mawasiliano,
kilimo na sekta ya fedha. Kutokana na jitihada za Serikali za kuitangaza
Zanzibar, mashirika na makampuni mengi yameonesha nia ya kuwekeza
Zanzibar. Mamlaka ya Maeneo Huru ya Uwekezaji ya Hamriya kutoka Umoja
wa Falme za Kiarabu imeonesha nia ya kujenga kiwanda kikubwa cha
usafishaji wa mafuta ya vyombo vya moto na baharini, Zanzibar.

2.2.7 Mfuko wa Maendeleo ya Vijana

Katika kuongeza fursa na kuimarisha miradi ya kuwaendeleza vijana, Serikali
ilianzisha Mfuko wa Maendeleo ya Vijana mwaka 1993/94 kwa lengo la
kutoa mikopo midogo yenye masharti nafuu kwa vijana. Hadi kufikia mwaka
2007/08, Mfuko huo umeshatoa shilingi bilioni 2.9. Huduma za Mfuko
zimepelekwa kwa Halmashauri za Manispaa, Wilaya na Miji nchini kote na
vijana wameibua miradi iliyo endelevu. Mfuko huu umejenga na kuimarisha
dhana ya kukopa na umewezesha vijana kuanzisha na kujiunga na SACCOS.

2.2.8 Mfuko wa Dhamana wa Mikopo kwa Wanawake

Mfuko wa Dhamana na Mikopo kwa Wanawake katika Sekta isiyo Rasmi
ulianzishwa mwaka 2000. Mfuko umelenga katika kuwaondoa wanawake
katika ajira hatarishi kwa kuanzisha na kuendeleza ajira binafsi kupitia
miradi midogo; kuwapatia mikopo yenye masharti nafuu; kuwawezesha
kuanzisha vikundi na kujiunga kwenye SACCOS; kuimarisha SACCOS
zilizoanzishwa baada ya mradi kukua na kuunda shirikisho la SACCOS zao.
Huduma za mfuko huu zimewafikia wanawake wapatao 2,000 wa kipato cha
chini wanaojiajiri kupitia miradi midogo ya kujikimu katika sekta isiyo rasmi.
Vilevile, wanawake walioajiriwa kwenye mashamba ya chai na wanawake



500 ambao wanatoka katika mazingira magumu, hatarishi na yasiyo salama
wamenufaika na huduma za mfuko huu.

2.2.9 Mfuko wa Udhamini wa Mikopo kwa Mauzo Nje

Mfuko huo ulianza mwaka 2002 kwa lengo la kutoa udhamini kwa mabenki
ya biashara ili yaweze kutoa mikopo kwa wakulima, wafanyabiashara na
Vyama vya Ushirika vinavyouza bidhaa nje na kwa wawekezaji kwenye miradi
mikubwa. Hadi kufikia mwaka 2008, mtaji wa Mfuko ulikuwa shilingi bilioni
30.5 na ulitoa udhamini wa shilingi bilioni 273 na kuwezesha kupatikana
mikopo ya jumla ya shilingi bilioni 362.

2.2.10 Mfuko wa Kudhamini Mabenki na Taasisi za Fedha

Mwaka 2005, Mfuko wa Kudhamini Mabenki na Taasisi za Fedha kwa ajili
ya Kuboresha Utoaji wa Mikopo kwa Miradi Midogo na ya Kati ulianzishwa
chini ya Benki Kuu ya Tanzania kwa lengo la kukuza na kuendeleza miradi
midogo na ya kati kwa kuwapa wajasiriamali wa Tanzania uwezo wa kifedha
na kimtaji ili kuimarisha kipato chao, kuinua hali zao za maisha na kuongeza
mchango wa sekta hiyo katika Pato la Taifa. Mfuko umeongeza mitaji kutoka
shilingi milioni 500 mwaka 2005 hadi shilingi bilioni 5.8 mwaka 2010.

2.2.11 Mifuko ya Kuwawezesha Wananchi Kiuchumi

Serikali imeanzisha Mifuko mbalimbali ya uwezeshaji wananchi ili kuinua
kipato na kupunguza umaskini. Mifuko hiyo ni pamoja na Mfuko wa Rais
wa Kujitegemea (Presidential Trust Fund), Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF), na Mfuko wa Uwezeshaji Wananchi (Mwananchi Empowerment
Fund). Kwa ujumla wake Mifuko hiyo imechochea maendeleo ya Watanzania
na kutoa mchango mkubwa ikiwemo ajira, kuongeza kipato na hatimaye
kupunguza umaskini.

2.3 Utekelezaji wa Mambo ya Muungano

2.3.1 Katiba, Bunge na Utawala Bora
Katiba ya Jamhuri ya Muungano

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 ndiyo Sheria
Mama ambapo Sheria, Kanuni, taratibu na mipango mbalimbali ya nchi
hupata uhalali wa kutungwa, kurekebishwa, kufutwa na kutekelezwa. Kabla



ya Muungano, kulikuwa na Katiba ya Tanganyika ya mwaka 1962 na Amri
za Katiba (Constitutional Decrees) za mwaka 1964 kwa upande wa Zanzibar.
Mwaka 1964, Katiba ya Tanganyika ilifanyiwa marekebisho kukidhi mahitaji
ya Muungano na iliendelea kutumika hadi mwaka 1965 ilipotungwa Katiba ya
Muda. Katiba hiyo iliainisha mambo kumi na moja (11) ya Muungano ambayo
ni Katiba na Serikali ya Muungano; Mambo ya Nchi za Nje; Ulinzi; Polisi;
Mamlaka juu ya mambo yanayohusika na hali ya hatari; Uraia; Uhamiaji;
Mikopo na Biashara ya Nchi za Nje; Utumishi katika Serikali ya Jamhuri
ya Muungano; Kodi ya Mapato inayolipwa na watu binafsi na mashirika,
ushuru wa forodha na ushuru wa bidhaa zinazotengenezwa nchini Tanzania
unaosimamiwa na Idara ya Forodha; Bandari; mambo yanayohusika na
usafiri wa anga; posta na simu.

Katiba ya mwaka 1965 iliainisha muundo wa Serikali mbili (SMT na SMZ) na
Uwakilishi wa Zanzibar katika Bunge la Muungano. Mambo ya Muungano na
mambo yasiyo ya Muungano kwa upande wa Tanganyika yaliwekwa chini
ya Serikali ya Muungano. Mambo yasiyo ya Muungano yahusuyo Zanzibar
yaliwekwa chini ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Mambo ya Muungano
yaliongezeka na kufikia ishirini na mbili (22) kutokana na mabhitaji ya ndani
ya nchi na mabadiliko yaliyotokea ulimwenguni baada ya Muungano. Mwaka
1965, mambo yote yanayohusika na sarafu na fedha kwa ajili ya malipo yoyote
halali (pamoja na noti); mabenki (pamoja na mabenki ya kuweka akiba)
na shughuli zote za mabenki; fedha za kigeni na usimamizi juu ya mambo
yanayohusika na fedha za kigeni yaliongezwa katika mambo ya Muungano.
Lengo likiwa ni kurahisisha usimamizi wa fedha za kigeni na mabenki katika
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Aidha, mwaka 1967, leseni za viwanda na takwimu; na elimu ya juu
ziliongezwa katika Orodha ya Mambo ya Muungano kufuatia kuundwa kwa
iliyokuwa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mwaka 1968, suala la maliasili ya
mafuta, pamoja na mafuta yasiyochujwa ya motokaa na mafuta ya aina ya
petroli na aina nyinginezo za mafuta na gesi asilia pia liliongezwa kwenye
orodha hiyo. Vilevile, Baraza la Taifa la Mitihani la Tanzania na mambo
yanayohusika na kazi za Baraza hilo; Usafiri na Usafirishaji wa Anga; Utafiti;
Utabiri wa Hali ya Hewa; na Takwimu yaliongezeka katika orodha ya mambo
ya Muungano kufuatia kuvunjika kwa iliyokuwa Jumuiya ya Afrika Mashariki



na kutungwa kwa Katiba ya Kudumu mwaka 1977. Suala la Mahakama ya
Rufani ya Tanzania liliongezwa katika orodha hiyo kufuatia kuvunjika kwa
Mahakama ya Rufaa ya Afrika Mashariki mwaka 1979. Vilevile, mwaka 1992
suala la uandikishaji wa vyama vya siasa ha mambo mengine yanayohusiana
nayo, liliongezwa kwenye orodha ya mambo ya Muungano.

Kwa ujumla Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977
imefanyiwa marekebisho mara 12 tangu ilipotungwa mwaka huo. Kutokana
na hali hiyo, pamoja na mageuzi mbalimbali ya kiuchumi, kisiasa na kijamii
yaliyokuwa yakifanyika nchini tangu miaka ya 1960 hadi hivi sasa, umuhimu
wa kuwa na Katiba Mpya ili kwenda sambamba na mageuzi hayo ulionekana.
Wakati huu ambapo Tanzania inatimiza miaka 50 ya Muungano, nchi
inaandaa Katiba Mpya ambayo utaratibu wake umehusisha makundi yote ya
jamii. Utaratibu huu tofauti na utaratibu uliotumika kuandaa Katiba ya muda
ya mwaka 1965 na Katiba ya kudumu ya mwaka 1977 ambazo ziliandikwa na
kamati maalum zilizoteuliwa kutoka pande zote mbili za Muungano. Mwaka
2012, Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania lilipitisha Sheria ya
Mabadiliko ya Katiba Sura ya 83 ili kuruhusu taratibu za kuandaa Katiba Mpya.
Kupitishwa kwa Sheria hiyo kulimwezesha Rais wa Jamhuri wa Muungano
wa Tanzania kuunda Tume ya Mabadiliko ya Katiba. Tume hiyo imepewa
jukumu la kusikiliza maoni ya wananchi mmoja mmoja na kwa makundi yao
ya maslahi, taasisi zao na kupitia Mabaraza ya Katiba. Tume hiyo iliundwa
na wajumbe 30 ambapo kila upande wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
waliteuliwa wajumbe 15. Tume ilitakiwa kuandaa Rasimu ya Katiba Mpya
itakayofikishwa kwenye Bunge Maalum la Katiba kujadiliwa na Katiba Mpya
kutungwa. Mchakato wa Katiba utahitimishwa kwa wananchi kupiga kura ya
maoni ya kuamua kama wanaikubali au kuikataa Katiba Mpya.

Tarehe 6 Aprili 2012, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa
kushauriana na Rais wa Zanzibar aliwateua Wajumbe wa Tume ya Mabadiliko
ya Katiba na kuwaapisha tarehe 13 Aprili, 2012. Tume ilianza kazi tarehe 2
Mei, 2012 na kuikamilisha Rasimu ya Katiba ambayo ilikabidhiwa kwa Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Rais wa Zanzibar tarehe 30 Desemba,
2013.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Mheshimiwa Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete, Baraza la Mapinduzi, Mheshimiwa
akipokea Rasimu ya Katiba ya Jamhuri ya Dkt. Ali Mohamed Shein akipokea Rasimu

Muungano wa Tanzania kutoka kwa Mwenyekiti ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa
wa Tume ya Mabadiliko ya Katiba Tanzania kutoka kwa Mwenyekiti wa Tume ya
Mheshimiwa Jaji Joseph Sinde Warioba Mabadiliko ya Katiba Mheshimiwa Jaji Joseph
tarehe 30 Desemba, 2013 Sinde Warioba tarehe 30 Desemba, 2013

Rasimu ya Katiba ilichapishwa kwenye Gazeti la Serikali na pia kwenye magazeti
mengine yanayosomwa na wananchi kama ilivyoagizwa katika Kifungu cha
20(2) cha Sheria ya Mabadiliko ya Katiba. Hatimaye, Mwenyekiti wa Tume,
Mheshimiwa Joseph Sinde Warioba aliwasilisha Rasimu hiyo mbele ya Bunge
Maalum la Katiba tarehe 18 Machi, 2014. Bunge Maalum la Katiba linaundwa
na Wabunge wa Bunge la Tanzania, Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi na
Wajumbe 201 walioteuliwa kutoka makundi mbalimbali yaliyoainishwa katika
Sheria ya Mabadiliko ya Katiba. Bunge hilo lina jukumu la kujadili, kuamua
na kutunga Katiba Mpya ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Hatimaye
wananchi watapata fursa ya kuipigia kura ya NDIYO au HAPANA.

Bunge

Katika kipindi cha Miaka 50 ya Muungano, Bunge la Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania limetekeleza majukumu yake ya msingi ambayo ni kuwakilisha
matakwa ya wananchi, kutunga Sheria za nchi, kusimamia utendaji wa Serikali
na kupitisha Bajeti ya kila mwaka ya Serikali. Kimuundo, Bunge lina aina sita
za Wabunge ambao ni Wabunge wa kuchaguliwa kuwakilisha majimbo ya
uchaguzi; Wabunge wa Viti Maalum; Wabunge watano wa kuchaguliwa na
Baraza la Wawakilishi; Mwanasheria Mkuu wa Serikali; Wabunge wa kuteuliwa
na Rais; na Spika iwapo hatakuwa amechaguliwa kutoka miongoni mwa



Wabunge. Tangu kuundwa kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Sheria
zinazopitishwa na Bunge hutiwa saini na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania.

Katika miaka ya mwanzo ya Muungano, Bunge limepita katika vipindi
mbalimbali vya uendeshaji wake kuanzia mwaka 1965. Bunge lilitekeleza
majukumu yake chini ya mfumo wa chama kimoja cha siasa kilichokuwa na
maamuzi ya juu kwa pande zote za Tanzania Bara na Zanzibar. Marekebisho
ya Katiba ya Mpito yaliyofanyika mwaka 1975, yaliweka wazi kuwa utendaji
wa Taasisi zote za Serikali likiwemo Bunge utatekeleza Sera za Chama
kinachotawala. Aidha, mwaka 1979 Baraza la Wawakilishi la Zanzibar liliundwa
likiwa na majukumu ya kutunga Sheria kwa mambo yasiyo ya Muungano kwa
upande wa Zanzibar na kuisimamia na kuishauri Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar kama ilivyokuwa kwa Bunge kwa upande wa Serikali ya Muungano.

Jengo la Karimjee lililotumika kama Ukumbi Jengo Jipya la Bunge la Jamhuri ya

wa Bunge mara baada ya Muungano Muungano wa Tanzania,
mwaka 1964 mpaka mwaka 1994 Dodoma linalotumika sasa

Kupatikana kwa Katiba ya Kudumu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya
mwaka 1977, na kuungana kwa vyama vya TANU na ASP na kuzaliwa CCM
mwaka 1977, kulileta demokrasia ya Chama Kimoja cha Siasa kulikoendeleza
msingi wa chama kushika hatamu na kukifanya chama kuisimamia Serikali.

Kufuatia mabadiliko ya Katiba ya mwaka 1984, muundo wa Bunge ulibadilika



kwa kumuongeza Katibu wa Bunge na Sekretarieti ya Bunge pamoja na
kutaja majukumu yao. Aidha, katika kipindi cha mwaka 1981 hadi 1995 idadi
ya wabunge iliongezeka kutoka 225 na kufikia 254.

Kuanzishwa rasmi kwa Mfumo wa Vyama Vingi vya Siasa mwaka 1992,
kulisababisha kufanyika kwa marekebisho ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania ili kuweka utaratibu utakaoendana na mfumo huo. Mabadiliko
ya Katiba yaliwaondoa Wakuu wa Mikoa kuwa Wabunge na pia yaliongeza
idadi ya Wabunge kufikia 275 ambapo idadi ya Wabunge wanawake ilikuwa
asilimia 15 ya Wabunge wote. Aidha, kutokana na marekebisho ya Katiba ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mwaka 1977, Bunge nalo lilibidi lifanye
marekebisho ya Kanuni na Taratibu zake ili kukidhi mahitaji ya mfumo wa
Bunge la vyama vingi vya siasa. Marekebisho ya kanuni yalitambua uwepo
wa Kambi Rasmi ya Upinzani Bungeni. Pia, Bunge lilitunga Sheria ya Huduma
za Bunge (Parliamentary Service Commission Act, 1997) inayotoa uhuru kwa
Bunge kuwa na nguvu katika masuala ya ajira na utumishi wa wafanyakazi
wa Ofisi ya Bunge na masharti ya kazi za Wabunge.

Kupitia Uchaguzi Mkuu wa kwanza wa Vyama Vingi uliofanyika mwaka 1995,
kwa mara ya kwanza katika historia ya Tanzania, Bunge lilipata Wabunge
kutoka vyama tofauti vya siasa ambavyo ni CCM, NCCR-Mageuzi, CUF,
CHADEMA na UDP. Hali hiyo ilibadili kwa kiasi kikubwa taswira ya Bunge la
Tanzania. Idadi ya Wabunge iliendelea kuongezeka katika kipindi cha mwaka
2000 hadi 2005 na kufikia 295, huku Wabunge wanawake wakiwa 62.
Kanuni za Bunge zilifanyiwa tena marekebisho ambapo Chama cha Upinzani
kiliruhusiwa kuunda Kambi Rasmi ya Upinzani iwapo kitafikisha asilimia 12.5
ya Wabunge wote.

Idadi ya Wabunge iliongezeka katika kipindi cha mwaka 2005 na 2010 hadi
kufikia 323 huku idadi ya Wabunge wanawake ikifikia 100. Kambi Rasmi ya
Upinzani Bungeni iliongozwa na Chama cha CUF ambacho kilikuwa na idadi
ya wabunge waliozidi asilimia 12.5. Baada ya Uchaguzi Mkuu wa mwezi
Oktoba 2010, Bunge limekuwa na jumla ya wabunge 357 kati yao, 239 ni
wa kuchaguliwa kutoka katika majimbo ya uchaguzi, watano waliochaguliwa
kutoka Baraza la Wawakilishi, 102 ni Wabunge wa Viti Maalum kutoka pande
zote mbili za Muungano, 10 wa kuteuliwa na Rais, na Mwanasheria Mkuu
wa Serikali. Vyama vyenye uwakilishi katika Bunge hilo ni CCM, CHADEMA,



CUF, NCCR-Mageuzi, TLP na UDP. Kwa mara ya kwanza katika Miaka 50
ya Muungano, Bunge linaongozwa na Spika mwanamke, Mheshimiwa Anne
Semamba Makinda (Mb) kuanzia Desemba, 2010.

Mchoro Na. 1: Mgawanyo wa Wabunge wa Kuchaguliwa 2010
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Chanzo Of7si ya Msajili wa Vyama vya Siasa

Utawala Bora

Misingi mikuu ya utawala bora ni pamoja na utawala wa Sheria, haki za
binadamu, mabadiliko ya uongozi, demokrasia ya vyama vingi, uwazi,
uwajibikaji na maridhiano. Tangu kuasisiwa kwa Muungano, Tanzania
imekuwa ikizingatia misingi ya utawala bora. Tanzania imekuwa na mabadiliko
ya uongozi wa kidemokrasia ambapo kila baada ya miaka mitano hufanyika
uchaguzi wa viongozi wa kitaifa na wa Serikali za Mitaa. Utaratibu huo
umeijengea heshima na sifa Tanzania kwa kuwa na uchaguzi unaofanyika
kwa uhuru, haki na amani. Tunapoadhimisha Miaka 50 ya Muungano, Taifa
limeshuhudia awamu nne za Uongozi wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano na
awamu saba za Uongozi wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar. Aidha, Wabunge
na Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi hupatikana kupitia chaguzi huru
zinazofanyika kila baada ya miaka mitano.

Vilevile, katika kudhihirisha nafasi ya Taifa letu katika masuala ya utawala
Bora kimataifa, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa
Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete alichaguliwa kuwa Kiongozi mwenye mchango



mkubwa zaidi katika maendeleo Barani Afrika kwa mwaka 2013 na kutunukiwa
tuzo ya Africa’s Most Impactful Leader of the Year. Tuzo hiyo ilitolewa na
jarida la African Leadership Magazine Group la Marekani tarehe 9 Aprili,
2014. Tuzo hiyo hutolewa kwa viongozi wa Afrika ambao hutoa mchango
mkubwa zaidi wa kiuchumi na kijamii kila mwaka kwa watu wao. Tukio hilo
limeipa Tanzania sifa kimataifa na imeifanya kuwa nchi ya mfano na kituo
cha uhakika cha uwezeshaji kutokana na mageuzi makubwa yaliyofanywa
katika sera na mifumo ya uchumi. Huo ni ushahidi thabiti wa uwepo wa
utawala bora na demokrasia nchini.

Vyama vya Siasa

Kufuatia uamuzi wa Serikali wa kuruhusu demokrasia ya vyama vingi vya
siasa nchini mwaka 1992 na kutungwa kwa Sheria Na.5 ya Vyama vya Siasa
ya mwaka 1992, suala la uandikishaji wa vyama vya siasa liliorodheshwa
miongoni mwa mambo ya Muungano. Mara baada ya mfumo wa vyama
vingi kuanzishwa, Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa ilianzishwa rasmi kwa
mujibu wa Sheria Na.5 ya Vyama vya Siasa ya mwaka 1992, ambayo ilianza
kutumika tarehe 1 Julai, 1992.

Kufikia mwanzoni mwa mwaka 2014, vyama 21 vimepata usajili wa kudumu.
Vyama hivyo ni African Farmers Party (AFP), APPT-Maendeleo, Chama Cha
Mapinduzi (CCM); Chama Cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA); Chama
Cha Hakina Ustawi Tanzania (CHAUSTA), Civic United Front(CUF), Demokrasia
Makini, Democratic Party (DP), Jahazi Asilia, NCCR-Mageuzi, National League
for Democracy (NLD), National Reconstruction Alliance (NRA), Sauti ya Umma
(SAU), Tanzania Democratic Alliance (TADEA), Tanzania Labour Party (TLP),
United Democratic Party (UDP), Union for Multiparty Democracy (UMD),
United Peoples Democratic Party (UPDP), Chama cha Ukombozi wa Umma
(CHAUMMA) na Alliance for Democratic Change (ADC). Kati ya Vyama hivyo,
vyama 18 vilishiriki katika Uchaguzi Mkuu wa 2010. Aidha, vyama vifuatavyo
vilianzishwa na baadaye kufutwa kutokana na kutokidhi masharti ya usajili.
Vyama hivyo ni Forum for the Restoration of Democracy (FORD), Popular
National Alliance (PONA) na Tanzania Peoples Party (TPP).



2.3.2 Ulinzi na Usalama

Ulinzi na usalama wa nchi ni muhimu katika kuleta maendeleo ya kiuchumi
na ustawi wa jamii. Kutokana na uwepo wa hali ya utulivu na amani nchini
imewawezesha wananchi kuendelea na shughuli zao za kiuchumi, kisiasa na
kijamii.

Ulinzi wa Nchi na Mipaka yake

Tanzania imejijengea heshima na kupata sifa nyingi ndani na nje ya nchi
kutokana na umahiri wa utendaji uliotukuka na nidhamu ya hali ya juu
ya vyombo vyake vya ulinzi. Wakati tukisherekea Miaka 50 ya Muungano,
Tanzania ina kila sababu za kujivunia umahiri wa Taifa katika ulinzi wa nchi
na mipaka yake kutokana na kazi kubwa inayofanywa na Jeshi la Wananchi
wa Tanzania (JWTZ). JWTZ liliundwa mwaka 1964 baada ya kuunganisha
lililokuwa Jeshi la Ugombozi (JLU) Zanzibar na Tanganyika RifZes lililorithiwa
toka kwa wakoloni wa Kingereza.

Tangu kuanzishwa kwake, JWTZ limetekeleza ipasavyo majukumu yake
yakijumuisha kulinda mipaka ya nchi; kuwaandaa wananchi kushiriki katika
shughuli za ulinzi wa Taifa; kushiriki katika ulinzi wa amani katika nchi zenye
migogoro duniani; kusaidia Mamlaka za Kiraia kupambana na majanga;
kufanya utafiti na kuendeleza teknolojia kwa ajili ya matumizi ya kijeshi na
kiraia; na kuimarisha amani na utangamano na nchi nyingine duniani.

Katika utekelezaji wa majukumu hayo, mipaka ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, pamoja na ardhi, anga na bahari yake, imeendelea kuwa
salama kutokana na ulinzi madhubuti wa Jeshi la Wananchi wa Tanzania
kwa kushirikiana na wananchi wa pande zote mbili za Muungano. Mifano hai
ni jitihada za JWTZ kupambana na uvamizi uliokuwa ukifanywa na Wareno
katika mipaka ya Tanzania na Msumbiji. Pia mfano mwingine ni jinsi JWTZ
ilivyopambana katika vita dhidi ya nduli Idi Amini Dada aliyekuwa Rais wa
Uganda alipoivamia nchi yetu mwaka 1978-79 na hatimaye kumng’oa.



Rais wa Kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na
Amiri Jeshi Mkuu, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere akipokea
maelezo ya maendeleo ya Vita vya Kagera kutoka kwa Kamanda wa
vita Meja Jenerali David Musuguri mwaka 1978 na huku Mkuu wa
Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania, Luteni Jenerali Abdallah
Twalipo akifuatilia maelezo hayo

Aidha, JWTZ lilitoa mchango mkubwa katika ukombozi wa Bara la Afrika katika
kutekeleza Sera ya Mambo ya Nje ya Ukombozi wa Bara la Afrika. Kufuatia
kuundwa Umoja wa Nchi Huru za Afrika (OAU) mwaka 1963, Tanzania
iliteuliwa kuwa mwenyeji na Makao Makuu ya Kamati ya Ukombozi ya OAU.
Kutokana na uteuzi huo, JWTZ ilikabidhiwa jukumu la kushughulikia masuala
ya ukombozi. Katika kutekeleza jukumu hilo, JWTZ iliunda kikosi maalum
kwa ajili ya kuratibu na kutoa mafunzo ya kijeshi kwa wapigania uhuru wa
vyama vya ukombozi vya nchi mbalimbali vikiwemo FRELIMO, MPLA, ZANU-
PF, SWAPO, PAC na ANC ambavyo vilianzisha ofisi zao hapa nchini. Pia,
Vikosi vya JWTZ kwa uamuzi wa Umoja wa Afrika lilishiriki kumuondoa Kanali
Mohamed Bakar wa Anjouan katika Visiwa vya Comoro kufuatia kusudio lake
la kutaka kujitenga na Muungano wa Visiwa hivyo. Hadi sasa JWTZ inashiriki
katika operesheni ya kulinda amani huko Darfur, Lebanon, Sudan Kusini na
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo chini ya uongozi wa Umoja wa Mataifa.



Mheshimiwa Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
na Amiri Jeshi Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi na Usalama akimkabidhi bendera kiongozi wa
Batalioni ya wanajeshi wa JWTZ wanaokwenda kujiunga na jeshi la Umoja wa Mataifa la

Kulinda Amani Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mwaka 2013

JWTZ imeshiriki pia katika kukabiliana na maafa yaliyoathiri maisha na mali
za Watanzania. Hii ni pamoja na kushiriki katika shughuli za uokoaji na
kusaka miili ya waathirika wa ajali ya meli ya MV Bukoba (21 Mei, 1996);
ajali kubwa ya Treni ya Reli ya Kati Dodoma (1998); ajali ya meli ya MV
Spice Islanders (10 Septemba, 2011); ajali ya Boti ya MV Skargit (18 Julai,
2012) huko Zanzibar; ajali ya jengo la ghorofa 16 lililoporomoka Dar es
Salaam (29 Machi, 2013); ajali ya maporomoko ya machimbo ya moramu
Arusha (01 Aprili, 2013); na kukabiliana na mafuriko mikoa ya Morogoro na
Dodoma (Januari, 2014). Aidha, JWTZ imekuwa ikishiriki katika ujenzi wa
miundombinu muhimu ikiwemo barabara na madaraja.

Katika kukidhi mahitaji ya wakati ya Jeshi katika ulinzi wa mipaka ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, masuala ya kufanya tafiti za teknolojia
hayakwepeki. Mashirika ya MZINGA na NYUMBU yamekuwa kiini na chachu
muhimu katika tafiti hizo. Shirika la MZINGA lililoko Morogoro lililoanzishwa
Januari, 1971 ili kufanya tafiti mbalimbali za kijeshi pamoja na kuzalisha
mazao ya kijeshi ili kuondokana na utegemezi wa upatikanaji wa mazao hayo
kutoka nchi za nje. Shirika la MZINGA, mbali ya shughuli zake za msingi za



kijeshi, linaendelea kutoa huduma na bidhaa nyinginezo kwa matumizi ya
kiraia kama vile vipuri vya mashine, mashine kwa matumizi ya wajasiriamali
wadogo na wa kati, samani za kisasa na marisau za milimita 12.

Kwa upande wa Shirika la NYUMBU lililoko Kibaha Mkoa wa Pwani, liliundwa
rasmi tarehe 14 Desemba, 1985 kwa lengo la kufanya utafiti na kuendeleza
teknolojia ambazo zitalisaidia Jeshi kutekeleza majukumu yake na kuleta
mapinduzi ya kiteknolojia nchini kwa kubuni na kuzalisha mitambo na magari ili
kuwa na maendeleo ya kiuchumi na kijamii nchini. Tangu kuanzishwa kwake,
Shirika la NYUMBU limewajengea uwezo wataalamu 66 kwa kuwawezesha
kupata mafunzo nje ya nchi katika ngazi na fani mbalimbali za teknolojia ya
usanifu na uzalishaji wa magari pamoja na viambata vyake, kukalibu chuma,
kudhibiti ubora wa bidhaa, utawala, uhandisi mitambo, Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (TEHAMA). Teknolojia ya kusanifu na kuunda magari ya
kijeshi na magari kwa ajili ya matumizi maalum imehaulishwa kama miradi
ya utafiti. Katika tafiti hizo, mradi wa gari la NYUMBU ulioanza mwaka
1978 umezalisha jumla ya magari 50 ya majaribio katika miundo mbalimbali
kwa ajili ya mahitaji ya kijeshi ya kubeba askari na mizigo, kusomba maji
na kubeba malighafi za ujenzi wa barabara na nyumba za askari. Shirika
linaendelea kuzalisha magari ya Nyumbu ambayo yanatumika na Jeshi kwa
kutumia uwezo wake wa ndani.

“ —

Gari aina ya Nyumbu lililoundwa na Jeshi la Wananchi wa Tanzania



Vilevile, kati ya mwaka 1986 hadi 1991 yalitengenezwa magari ya zimamoto
aina tatu (Municipal Fire Tender - MFT) kwa ajili ya maeneo ya miji, (Rapid
Intervention Vehicle - RIV) kwa ajili ya viwanja vya ndege na (Crash Fire
Tender - CFT) kwa ajili ya viwanja vikubwa vya ndege na vituo vya mafuta.
Magari hayo yamejaribiwa na kuonesha uwezo na ufanisi mkubwa na
yalinunuliwa na Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi na kukabidhiwa Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere wa Dar es
Salaam. Vifaa hivyo vyenye uwezo mkubwa, vimewezesha uwanja huo wa
ndege kupandishwa daraja na hivyo kuwezesha ndege ambazo zilizuiliwa
kuweza kutua.

Kupitia ushirikiano wa kijeshi na nchi mbalimbali duniani, Serikali imeanzisha
na kuendesha shughuli mbalimbali zenye manufaa kwa pande zote za
Muungano. Kwa mfano, kupitia Serikali ya Ujerumani, huduma za afya
zimeimarishwa katika hospitali za Jeshi kama vile Bububu (Zanzibar), Lugalo
(Dar es Salaam) na nyingine za kanda na hivyo kuzifanya kuwa hospitali
muhimu kwa wananchi wa pande zote mbili za Muungano. Aidha, Serikali ya
China imeliwezesha JWTZ kuongeza uwezo wa ulinzi baharini kwa kutoa vifaa
na mafunzo ili kuimarisha uwezo wa kupambana na vitendo vya uharamia
vilivyokuwa vimekithiri. Hivi sasa vitendo hivyo vimedhibitiwa.

Usalama wa Raia Ndani ya Nchi

Jukumu la usalama wa raia na mali zao na usimamizi na utekelezaji wa Sheria
za nchi linatekelezwa na Jeshi la Polisi Tanzania kwa mujibu wa Sheria ya Jeshi
la Polisi na Polisi Wasaidizi, Sura 322. Jeshi hilo limetokana na kuunganishwa
kwa Jeshi la Polisi Zanzibar na Jeshi la Polisi Tanganyika. Katika kipindi cha
Miaka 50 ya Muungano, Jeshi la Polisi limefanikiwa kwa kiasi kikubwa kuzuia
na kupambana na uhalifu; kuwakamata wahalifu; kupeleleza makosa ya jinai;
kuhakikisha Sheria za nchi zinafuatwa; na kudumisha usalama na amani ya
nchi.

Katika kuimarisha ushiriki wa wananchi katika masuala ya ulinzi na usalama
wa watu na mali, mipango ya ulinzi shirikishi na Polisi Jamii imeanzishwa.
Mipango hiyo imesaidia sana kupunguza uhalifu nchini. Mipango ya Polisi Jamii
inayoendelea ni ulinzi jirani, usalama wetu kwanza, Polisi kata/shehia, safiri
salama, ukamataji salama, programu ya vijana mitaani/vijiweni ni miongoni
mwa mbinu zinazotumika katika pande mbili za Muungano kushirikisha jamii
katika kupunguza uhalifu.



Wanafunzi wa Shule ya Msingi Oysterbay, Dar es Salaam wakiwa katika
Mafunzo kwa Vitendo katika Somo la Usalama Wetu Kwanza
linalofundishwa na Jeshi la Polisi Tanzania

Jeshi la Polisi linaendelea na jitihada za kujijengea uwezo chini ya Programu
ya Maboresho ya Jeshi hilo kwa lengo la kuimarisha utendaji, maslahi na
upatikanaji wa nyumba bora za kuishi askari. Programu hiyo imelenga
kuimarisha mifumo ya utendaji kazi za Polisi katika kuzuia uhalifu, upelelezi
wa makosa ya jinai na Vikosi vya kuitikia kwa haraka wito, taarifa za wananchi
kuhusu uhalifu na wahalifu, na kuimarisha doria nchini. Mafunzo kwa askari
polisi yameimarishwa kwa kuinua hadhi ya Vyuo vya Polisi na kuvisajili kuwa
Police Academies. Pia, kupitia Programu hiyo mifumo ya Sheria, Kanuni,
muundo wa taasisi, teknolojia ya habari na mawasiliano, miundombinu na
vitendea kazi vimeimarishwa.

Huduma za Uhamiaji

Masuala ya udhibiti wa wahamiaji yalianzishwa mwaka 1924, chini ya Sheria
ya Uhamiaji Immigration Ordinance Sura 37 ya mwaka 1924 ili kusimamia
uhamiaji ndani ya Tanganyika. Sheria hiyo ilianza kutumika tarehe 1
Februari, 1925. Kuanzia mwaka 1924 hadi mwaka 1948, shughuli za udhibiti
wa wahamiaji na utoaji wa pasipoti zilifanywa na kitengo maalum ndani ya
Idara ya Polisi. Idara ya Uhamiaji ilianzishwa rasmi tarehe 13 Julai, 1949 na
mwezi Oktoba, 1949 ilibadilishwa jina na kuitwa Idara ya Uhamiaji na Pasipoti



(Immigration and Passport Department). Baada ya Tanganyika kupata
uhuru tarehe 09 Desemba, 1961, Idara iliendelea kuitwa Idara ya Uhamiaji
na Pasipoti ikiwa na majukumu ya utoaji wa Viza kwa wageni walioomba
kuingia Tanganyika kwa shughuli mbalimbali, kufanya misako, doria pamoja
na shughuli nyingine za upelelezi.

Baada ya Muungano, majukumu ya Idara ya Uhamiaji yalipanuka. Kwa
upande wa Tanzania Bara, utendaji kazi wa Idara ya Uhamiaji kuhusu
masuala ya uraia uliendelea kusimamiwa na Sheria ya Uraia Na.3 ya Mwaka
1961 (The Tanganyika Citizenship Act. No.3 of 1961) na Sheria ya Uraia ya
Mwaka 1962 (The Tanganyika Citizenship Act No.15 of 1962). Kwa upande
wa Zanzibar, masuala ya Uraia yalisimamiwa na Sheria ya Uraia ya Zanzibar
(The Zanzibar Nationality Decree of 1952). Sheria zote hizo zilifutwa baada ya
kutungwa kwa Sheria ya Uraia ya mwaka 1995 (the Tanzania Citizenship Act
No. 6 of 1995). Masuala ya udhibiti wa wahamiaji yaliendelea kusimamiwa
na Sheria ya Uhamiaji (Immigration Ordinance of 1961) iliyofutwa na Sheria
Na. 41 ya mwaka 1963 (Immigration Act No.41 of 1963) ambayo pia ilifutwa
na Sheria ya Uhamiaji Na.8 ya Mwaka 1972 (The Immigration Act No. of
1972). Majukumu ya Idara ya Uhamiaji yalisimamiwa na Tamko la Kanuni na
Udhibiti wa Uhamiaji la mwaka 1923 (Immigration Regulation and Restriction
Decree, Cap 43 of 1923) huko Zanzibar.

Maafisa wa Idara ya Uhamiaji Zanzibar wakitoa huduma kwa wananchi




Mwaka 1995, Sheria zilizokuwa zinasimamia majukumu ya uhamiaji, Tanzania
Bara na Zanzibar zilifutwa na kutungwa Sheria mpya ya Uhamiaji Na.7
ya Mwaka 1995 na Kanuni zake za mwaka 1997. Aidha, Sheria zilizokuwa
zinasimamia masuala ya Uraia ziliunganishwa na kuwa Sheria ya Uraia Na.6
ya Mwaka 1995 na Kanuni zake za Mwaka 1997. Ili kuboresha huduma za
pasipoti, Serikali ilitunga Sheria ya Kusimamia Utoaji wa Pasipoti na Hati za
Safari mwaka 2002 (Tanzania Passport and Travel Document Act No. 20 of
2002) na Kanuni zake za mwaka 2004.

Idara ya Uhamiaji imeendelea kuboresha utekelezaji wa majukumu yake ya
msingi ya kudhibiti uingiaji na utokaji wa watu nchini; kusimamia ukaazi wa
wageni nchini kwa mujibu wa Sheria; kutoa Pasi za Kusafiria na Hati nyingine
za safari kwa raia wenye sifa; na kuratibu maombi ya uraia wa Tanzania
kwa wageni wanaoishi nchini. Maboresho hayo yamejumuisha matumizi ya
teknolojia ya kisasa katika uchukuaji, utunzaji wa kumbukumbu za wageni
wanaoingia na kutoka nchini, utoaji wa Viza kwa wageni wanaoomba kuingia
nchini na uchapishaji wa Pasipoti.

Utambulisho wa Uraia wa Tanzania

Kwa kipindi kirefu tangu kuasisiwa kwa Muungano, utambulisho wa raia wa
Tanzania na wasio raia ulikuwa unafanyika kwa kutumia Hati za Kusafiria,
Hati za Vizazi na Vifo, Serikali za Mitaa (nyumba kumi-kumi). Tarehe 30 Julai,
2008, Serikali iliunda Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) kwa Hati
Maalum ya Rais, Tangazo la Serikali Na.122. Majukumu ya Mamlaka hiyo
ni kuhakiki uraia wa watu waishio nchini na kusajili taarifa zao, kuwapatia
vitambulisho na kutengeneza Daftari la Kudumu lenye taarifa za utambuzi wa
watu ambazo pia zitatumiwa na wadau wengine pamoja na kujenga mfumo
wa utambuzi na usajili wa watu kitaifa. Hata hivyo, kwa upande wa Zanzibar
kuna vitambulisho vya Mzanzibari Mkaazi ambavyo vinatumika kama hati ya
utambulisho.

Serikali kupitia NIDA imeanzisha Kituo cha Uchambuzi ambacho kinafanya
kazi ya uhakiki na uingizaji wa taarifa za watu kwenye Mfumo wa Utambuzi
na Usajili na kutoa Vitambulisho vya Taifa tangu Februari, 2013. Mamlaka
hii imesajili wafanyakazi wa Serikali wanaoishi Dar es Salaam na Zanzibar
ambao jumla ni takriban 290,000. Wafanyakazi wa Taasisi za Serikali
wamekwisha-kamilisha usajili na kupewa vitambulisho vyao. Aidha, Mamlaka



imesajili wananchi waishio Dar es Salaam wapatao 2,159,822 katika awamu
ya kwanza.

Usajili wa awamu ya pili wa uchukuaji wa alama za kibaiolojia umefanyika
katika Mkoa wa Dar es Salaam ambapo hadi mwezi Machi 2014, wananchi
wapatao 1,511,875 sawa na asilimia 70 ya wananchi waliosajiliwa awali
walikuwa wamechukuliwa alama za vidole na kupigwa picha. Kwa upande wa
Zanzibar hadi kufikia Machi, 2014, Mamlaka ilikuwa imekamilisha utambuzi na
usajili wa wakazi 184,296 na wageni 180. Uchukuaji wa alama za kibaiolojia
na picha umekamilika kwa Mikoa yote ya Unguja na zoezi linaendelea katika
mikoa ya Pemba.

MAMLAKA YA VITA

Mheshimiwa Mizengo Peter Pinda, Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
akipokea Kitambulisho cha Taifa kutoka kwa Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi
Mheshimiwa Emmanuel John Nchimbi mwaka 2013



2.3.3 Diplomasia na Ushirikiano wa Kimataifa

Kabla ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar ulikuwepo uhusiano na
ushirikiano wa kimataifa ambapo pande zote mbili za Muungano zilikuwa
zimeshaanzisha uhusiano wa kidiplomasia na ushirikiano na nchi kadhaa
ulimwenguni. Mara baada ya muungano, masuala ya mambo ya nje
yaliorodheshwa katika Hati ya Muungano na Wizara ya Mambo ya Nje
ilianzishwa kwa lengo la kuratibu masuala yote ya mambo ya nje.

Katika kipindi cha kuanzia mwaka 1964 hadi miaka ya 1980, Tanzania
ilijishughulisha sana na suala la uhuru, ulinzi wa mipaka na harakati za
ukombozi wa nchi ambazo zilikuwa hazijapata uhuru. Tanzania ilifanya hivyo
kwa kutumia njia za kidiplomasia zikiwemo ushawishi mkubwa na misimamo
thabiti katika taasisi za kikanda na za kimataifa. Taasisi hizo ni pamoja na
Nchi za Mstari wa Mbele (Front Line States); Klabu ya Mulungushi; Umoja
wa Nchi Huru za Kiafrika (OAU); Umoja wa Wakereketwa wa Uhuru na Utu
wa Mwafrika na Watu Weusi (Pan-African Movement); Nchi zisizofungamana
na Upande Wowote (Non-Aligned Movement); Jumuiya ya Madola na Umoja
wa Mataifa. Wakati wote, Tanzania ilifanya jitihada kubwa ili kupata sauti ya
pamoja katika masuala yote yaliyohusu maslahi ya nchi na Afrika. Jitihada
hizo zilifanywa kwa lengo la kuimarisha amani, usalama na haki katika
Jumuiya yote ya Kimataifa.

Rais wa Kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere
akiwa na Viongozi Wakuu wa Nchi zisizofungamana na upande wowote mwaka wa 1970



Katika miaka ya 1990, Sera ya Mambo ya Nje ilibadilika kufuatia kukamilika
kwa mchakato wa ukombozi katika Bara la Afrika, kukomeshwa kwa siasa
za kibaguzi nchini Afrika Kusini; kumalizika kwa vita baridi; kuibuka kwa
utandawazi na mageuzi ya kisiasa, kiuchumi na kijamii, hususan mfumo wa
vyama vingi vya siasa. Mabadiliko hayo yalilazimisha Sera ya Mambo ya Nje
kuhuishwa mwaka 2001 ili kuzingatia changamoto na mabadiliko ndani na
nje ya nchi. Pamoja na kuendeleza misingi ya sera ya awali ya mambo ya
nje, kwa sasa mesisitizo umewekwa katika diplomasia ya kiuchumi kuweka
mikakati endelevu ya kuwavutia wawekezaji, kuongeza biashara na utalii
kwa lengo la kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi na kuchochea maendeleo.

Kwa upande wa ushirikiano wa Afrika Mashariki, Tanzania ilikuwa
mwanachama mwanzilishi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki iliyoundwa mwaka
1967. Lengo la kuanzishwa kwa Jumuiya hiyo ilikuwa kuimarisha na kuongeza
uhusiano uliopo kati ya nchi wanachama katika masuala ya Biashara, Uchumi
na shughuli nyingine ili kuleta maendeleo ya haraka ambayo matunda yake
yatagawanywa kwa uwiano kati ya nchi wanachama. Hata hivyo, Jumuiya ya
Afrika Mashariki ilivunjika mwaka 1977, kutokana na itikadi tofauti za kisiasa
zilizokuwa zikifuatwa na nchi wanachama; kutoelewana katika mgao wa
mapato kutoka katika mashirika ya huduma za pamoja na kukosekana kwa
sera ya kushughulikia tatizo hilo. Kuvunjika kwa Jumuiya hiyo kulizilazimu
nchi wanachama kuchukua jukumu la kutoa huduma zilizokuwa zikitolewa
na iliyokuwa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mambo yaliyoingizwa kwenye
Muungano baada ya kuvunjika kwa jumuiya hiyo ni Baraza la Taifa la
Mitihani la Tanzania na mambo yanayohusika na kazi za Baraza hilo; usafiri
na usafirishaji wa anga; takwimu; utabiri wa hali ya hewa na utafiti. Aidha,
kutokana na kuvunijika kwa Mahakama ya Rufaa ya Afrika Mashariki mwaka
1979, suala la Mahakama ya Rufani Tanzania nalo liliongezwa katika orodha
hiyo.

Jumuiya mpya ya Afrika Mashariki kati ya nchi za Uganda, Kenya na Tanzania
iliundwa mwaka 1999. Tofauti na jumuiya ya awali iliyovunjika, Jumuiya
mpya ya Afrika Mashariki yenye watu milioni 122 imejielekeza katika kutoa
fursa mbalimbali kama vile utalii, biashara na uwekezaji kupitia Umoja wa
Forodha, Soko la Pamoja na Umoja Sarafu. Wakuu wa nchi hizo walisaini
Mkataba wa Jumuiya hiyo mpya tarehe 7 Julai, 2000 na kuanza kazi rasmi
mwaka huo. Hadi Machi, 2014, Jumuiya ilikuwa imefikisha wanachama



watano baada ya Burundi na Rwanda kujiunga mwaka 2007. Mataifa
mengine ya ukanda wa Afrika Mashariki yanaendelea kuomba kujiunga na
Jumuiya hiyo. Kutokana na makubaliano ya nchi wanachama, nchi zote za
Jumuiya ya Afrika Mashariki zilitakiwa kuanzisha wizara za kushughulikia
masuala ya ushirikiano wa Afrika Mashariki. Tanzania ilianzisha rasmi wizara
hiyo mwaka 2006 ili kushughulikia masuala ya mtangamano wa Jumuiya
na kubaini fursa za uchumi zinazopatikana katika nchi nyingine wanachama
kwa maslahi ya Taifa. Kutokana na umuhimu wa lugha ya Kiswahili, nchi za
Jumuiya ya Afrika Mashariki zilikubaliana kuanzisha Kamisheni ya Kiswahili
ya Jumuiya kwa lengo la kukuza lugha hiyo katika ukanda huu. Makao Makuu
ya Kamisheni hiyo yako Zanzibar.

Kwa upande wa Kusini, Tanzania ilijiunga na Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini
mwa Afrika (Southern Africa Development Community - SADC) ambayo
ilianza kama klabu ya Mulungushi na baadaye ikawa Tume ya Nchi za Mstari
wa Mbele ya kuratibu ukombozi wa nchi za Kusini mwa Afrika. Jumuiya hii
yenye idadi ya watu milioni 250 inatoa fursa za utalii, biashara na uwekezaji
na ipo katika hatua ya mwanzo ya kuanzisha Umoja wa Forodha (Free Trade
Area - FTA). Wakati huo huo, mchakato wa kuasisi Soko Huru la Pamoja
litakalohusisha Jumuiya tatu za COMESA, EAC na SADC ambao ulianza mwaka
2008 unaendelea na litahusisha watu wanaokadiriwa kuwa milioni 530.

Umoja wa Nchi za Afrika

Tanzania ilikuwa mwanachama wa mstari wa mbele wa Umoja wa Nchi Huru
za Afrika (OAU) na inaendelea kuwa hivyo katika Umoja wa Afrika. Katika
vipindi tofauti Tanzania imeongoza Umoja wa Afrika katika ngazi mbalimbali.
Katika kipindi cha mwaka 1984-1985 Mwalimu Julius Kambarage Nyerere
alikuwa Mwenyekiti wa OAU na Rais wa Awamu ya Nne Mheshimiwa Dkt.
Jakaya M. Kikwete alishika wadhifa huo mwaka 2008. Aidha, Mheshimiwa
Dkt. Salim Ahmed Salim alichaguliwa kuwa Katibu Mkuu wa Umoja huo na
kuongoza mfululizo kuanzia mwaka 1989-2001. Ni katika kipindi hicho, wazo
la kuufanyia mabadiliko makubwa Umoja wa Nchi Huru za Afrika lilipoanza.
Pamoja na viongozi hao wakuu kuongoza Umoja wa Afrika kwa vipindi hivyo,
Mheshimiwa Getrude Mongela alichaguliwa kuwa Spika wa Kwanza wa Bunge
la Afrika mwaka 2004 na Mheshimiwa Amina Salum Ali alishika wadhifa wa
Balozi wa Umoja wa Afrika kwenye Umoja wa Mataifa mwaka 2006.

Pamoja na Mchango mkubwa uliotolewa na Viongozi wa Tanzania walioongoza



Umoja wa Afrika, Umoja wa Nchi Huru za Afrika na hatimaye Umoja wa Afrika
umetumika kama Jukwaa la Tanzania kutoa sauti yake kuendeleza utamaduni
wa kupigania haki, usawa na maendeleo ya watu wa Bara la Afrika na dunia
nzima. Katika miaka ya 1970 na 1980, Tanzania ilitumia kikamilifu jukwaa la
Umoja wa Nchi Huru za Afrika kuwasilisha na kuendeleza fikra za kupigania
ukombozi wa Nchi za Kusini mwa Afrika na kujenga umoja, mshikamano na
ushirikiano wa kiuchumi na kijamii barani Afrika. Kwa upande wa ukombozi
chini ya wakuu wa nchi za kiafrika, na hasa nchi za mstari wa mbele, Kamati
Ndogo ya Ukombozi ilianzishwa. Makao Makuu ya Kamati hiyo yalikuwa nchini
Tanzania na kazi yake kubwa ni kuratibu juhudi za ukombozi wa nchi za Kusini
mwa Afrika zikiwemo, Zimbabwe, Namibia, Msumbiji, Angola, Sao Tome na
Principe na Guinea Bissau na kutokomeza ubaguzi wa rangi nchini Afrika
Kusini. Baada ya kazi ya ukombozi wa Bara la Afrika kukamilika, kazi kubwa
imeendelea kufanywa na Tanzania chini ya Umoja wa Afrika kwa kushiriki
kutatua migogoro mbalimbali inayolikumba Bara hili na pia kuchangia katika
jitihada za kuinua hali ya uchumi kwa waafrika wote.

Baada ya mjadala wa kina na wa muda mrefu, nchi za Afrika zilikubaliana
kujenga umoja hatua kwa hatua badala ya kufanya uamuzi wa kuungana
mara moja. Aidha, ilikubalika kuwa umoja huo utajengeka kupitia ushirikiano
na mtangamano wa kikanda kama vile EAC, SADC, COMESA na ECOWAS.

Tanzania pia imekuwa mshiriki mzuri wa kuandaa mipango ya kiuchumi ya
Umoja wa Afrika na kuitekeleza hapa nchini. Mipango hiyo ni pamoja na
The New Partneship for Africa’s Development (NEPAD) na Comprehensive
Africa’s Agriculture Development Programme (CAADP). Kufuatia kukamilika
na kuidhinishwa mpango wa CAADP kila nchi mwanachama ilitakiwa kuandaa
mpango wake wa utekelezaji utakaohakikisha usalama wa chakula kwa
kuongeza uwekezaji kwenye Sekta ya Kilimo. Tanzania ni miongoni mwa
nchi za kwanza barani Afrika kuandaa mpango wa usalama wa chakula
na uwekazaji kwenye kilimo unaojulikana kama Tanzania Food Security
Investment Plan (TAFSIP).

Umoja wa Mataifa

Kama ilivyo katika Umoja wa Afrika, Tanzania imeendeleza msimamo wake
katika Umoja wa Mataifa kwa kupigania haki, usawa wa binadamu, maendeleo
ya nchi changa na kupinga ukoloni. Kutokana na msimamo wake, Tanzania



ilipewa heshima ya kuwa mwanachama wa muda wa Baraza la Usalama la
Umoja wa Mataifa katika vipindi viwili tofauti, mwaka 1975 na mwaka 2006.

Baadhi ya Watanzania wameweza kushika nyadhifa mbalimbali za uongozi
wa juu na za kawaida katika Ofisi za Umoja wa Mataifa na mashirika yake.
Baadhi yao ni Mheshimiwa Dkt. Asha Rose Migiro, ambaye alikuwa Naibu
Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Mheshimiwa Dkt. Salim Ahmed Salim
ambaye alikuwa Rais wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Mheshimiwa
Profesa Anna Tibaijuka ambaye alikuwa Msaidizi Maalum wa Katibu Mkuu wa
Umoja wa Mataifa na Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Makazi Duniani,
na Balozi Getrude Mongela ambaye alikuwa Mwenyekiti wa Mkutano wa
Wanawake Duniani uliofanyika Beijing, China mwaka 1995. Pia, Tanzania
ilipewa jukumu la kuwa Mwenyekiti Mwenza, sambamba na China, wa Kundi
la Nchi 77 mwaka 1998 ambapo iliifanya kazi hiyo kwa ufanisi mkubwa. Pia
Balozi Alli Mchumo aliteuliwa kuwa Mkurugenzi Mtendaji wa Mfuko wa Mazao
Duniani (Common Fund for Commodities — CFC), ambao ni moja ya taasisi
za Umoja wa Mataifa, na Dkt. Frannie Leautier ambaye alikuwa Makamu wa
Rais wa Benki ya Dunia kwa miaka 7 na baadaye Katibu Mtendaji wa Mfuko
wa Ujenzi wa Uwezo Barani Afrika hadi mwaka 2013.

Baada ya kwisha kwa ukoloni, Sauti ya Tanzania kwenye Umoja wa Mataifa
kupitia hotuba za kila mwaka za Viongozi kwenye Mkutano mkuu wa Umoja
huo na mabalozi wetu zimesisitiza umuhimu wa kuheshimu haki za watu wote
duniani na uhuru wa mataifa yote. Mara nyingi, Tanzania imesisitiza umuhimu
wa kuheshimiwa kwa haki za watu wa Palestina na Sahara Magharibi pamoja
na jamii nyingine zote zinazokandamizwa duniani. Tanzania pia imeshiriki
kutekeleza mipango na mikataba mbalimbali ya Umoja wa Mataifa ikiwemo
Malengo ya Milenia, Mikataba kuhusu Mazingira na Tabia Nchi, Mipango ya
Utawala Bora nakadhalika. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
imeweka utaratibu mzuri wa kutekeleza makubaliano hayo ya kimataifa
ambapo mpango wa nchi wa utekelezaji huandaliwa kwa kushirikisha pande
zote za muungano. Mipango hiyo huwekewa muda maalum, mtekelezaji
pamoja na ufuatiliaji na tathmini.



Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Mheshimiwa Dkt. Mohamed Gharib Bilal akishiriki Mkutano wa
Umoja wa Mataifa kuhusu Ukimwi uliofanyika
Jjijini New-York tarehe 10 Juni 2011

2.3.4 Masuala ya Kiuchumi ya Muungano

Usimamizi wa Kodi ya Mapato, Ushuru wa Forodha na Ushuru wa
Bidhaa

Kabla ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar, usimamizi wa Kodi ya
Mapato kwa Tanganyika na Zanzibar ulikuwa chini ya Kodi ya Mapato ya Afrika
Mashariki. Kwa wakati huo tafsiri ya Afrika Mashariki ilikuwa inajumuisha nchi
za Kenya, Uganda, Tanganyika na Zanzibar. Mwaka 1965, tafsiri hiyo ilifutwa
na tafsiri mpya ikawa Kenya, Uganda na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
Kufuatia tafsiri hiyo mpya, Kodi ya Mapato inayolipwa na watu binafsi na
mashirika, ushuru wa forodha na ushuru wa bidhaa zinazotengenezwa nchini
Tanzania iliwekwa chini ya usimamizi wa Idara ya Forodha na kuwa miongoni
mwa Mambo ya Muungano.

Hadi mwaka 1977, baadhi ya kodi za ndani zilikuwa zinakusanywa na Serikali
wakati kodi kubwa kama Kodi ya Mapato na Ushuru wa Forodha na Ushuru
wa Bidhaa zilikuwa chini ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Baada ya kuvunjika
kwa Jumuiya hiyo mwaka 1977, majukumu ya usimamizi wa kodi yaliwekwa
chini ya Serikali. Kutokana na kukosekana kwa wafanyakazi wenye utaalam
na uzoefu mkubwa wa ukusanyaji mapato ya kodi, Serikali ilifanya maboresho
yaliyochangia kuanzishwa kwa Idara ya Mapato ya Ndani na Mauzo, na
Idara ya Ushuru wa Forodha na Ushuru wa Bidhaa.



Mwaka 1996, Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) ilianzishwa kwa Sheria
Na.11l ya mwaka 1995. Mamlaka hiyo imepewa majukumu ya kutathmini,
kukusanya na kusimamia mapato yote ya Serikali Kuu; kuishauri Serikali
katika mambo yote yanayohusiana na Sera za Fedha na uhamasishaji wa
ulipaji wa kodi kwa hiari; kutoa takwimu za kibiashara na machapisho. Vilevile,
TRA imepewa jukumu la kuboresha huduma kwa walipa kodi na kusimamia
ipasavyo Sheria zote zinazohusu Mapato ya Serikali kuu. Wakati Mamlaka
ya Mapato Tanzania inasimamia Kodi ya Mapato na Ushuru wa Forodha
ambayo ni mapato ya Muungano kwa Tanzania Bara na Zanzibar, Bodi ya
Mapato Zanzibar (Zanzibar Revenue Board — ZRB) husimamia kodi zisizo za
Muungano kwa upande wa Zanzibar. TRA imeweka mfumo wa ulipaji kodi
kuwa wa kielektroniki ikiwemo mfumo wa kompyuta wa leseni za udereva na
mfumo wa kulipa ada za mwaka za magari kwa kutumia simu za mkononi.
Pia, TRA inatumia Mifumo ya kulipa kodi kwa Mtandao, taarifa za kuingiza na
kuuza bidhaa nje ya nchi, kufuatilia magari ya mizigo yanayosafirishwa nje
ya nchi, udhibiti wa bidhaa bandarini na maabara ya utambuzi wa nyaraka
zinazohusishwa na ukwepaji wa kodi kwa ajili ya uchunguzi. Kutokana na
jitihada hizo, ukusanyaji wa mapato umeongezeka kutoka shilingi bilioni 506
mwaka 1996/97 hadi shilingi bilioni 7,906 mwaka 2012/13.

Mchoro Na. 2: Mwenendo wa Ukusanyaji wa Mapato Kuanzia Mwaka 1996/97-2012/13
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Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA)



Vilevile, malipo ya kodi yanafanywa kwa njia ya mtandao na hivyo kuimarisha
huduma kwa walipakodi na ukusanyaji wa mapato ya Serikali. Aidha,
maboresho yamefanywa katika forodha na kuwezesha kuwa na mfumo mzuri
wa taarifa za kuingiza na kuuza bidhaa nje ya nchi. Uhusiano na ushirikiano
kati ya Bodi ya Mapato Zanzibar na Mamlaka ya Mapato Tanzania umezidi
kuimarishwa.

Jengo jipya la Makao Makuu ya Bodi ya Mapato Zanzibar
(ZRB) lililoanza kutumika mwaka 2013

Mfumo wa Uhusiano wa Kifedha wa Serikali ya Muungano wa
Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar

Nadharia ya Mifumo ya Uhusiano wa Kifedha kwa nchi zinazounda Muungano
au Shirikisho duniani, inabainisha aina tatu za mifumo ya uhusiano wa kifedha
inayoweza kutumiwa na nchi zinazoamua kuunda Muungano au Shirikisho.
Mifumo hiyo ni:

a) Mfumo unaotoa mamlaka makubwa ya Sera za Kodi kwa nchi zenye
kuunda Muungano (High Fiscal Autonomy). Katika mfumo huo,



b)

kila nchi yenye kuunda Muungano inayo mamlaka makubwa katika
kusimamia Sera za Kodi, hususan mipango ya mapato na matumizi
ikiwemo kuanzisha na kutoza kodi kwa mujibu wa Sheria. Mfumo huo
huwa na akaunti ya fedha ya pamoja ambayo huchangiwa na nchi
zenye kuunda Muungano na fedha hizo hutumika kugharamia Mambo
ya Muungano. Uwiano wa idadi ya watu katika nchi zenye kuunda
Muungano ni kigezo kikuu kinachotumika kuchangia kwenye akaunti
ya fedha ya pamoja. Mfumo huo unatumika Hong Kong, Bosnia na
Herzegovina.

Mfumo unaotoa mamlaka ya wastani kwa Sera za Kodi kwa nchi zenye
kuunda Muungano (Moderate Fiscal Autonomy). Chini ya mfumo
huo, kila nchi inayounda Muungano hupokea mgao unaotokana na
vyanzo vyote vya mapato ya Muungano isipokuwa misaada au mikopo
inayoelekezwa katika miradi maalum. Nchi husika zina mamlaka ya
kupanga na kusimamia mapato yatokanayo na vyanzo visivyo vya
Muungano na matumizi kwa mambo yasiyo ya Muungano. Mfumo huo
unatumika katika nchi za Kanada, India, Marekani na Uswisi.

Mfumo wa tatu ni ule unaoainisha Sera za Kodi kwa nchi zenye
kuunda Muungano (Full Harmonization of Fiscal Regime). Chini
ya mfumo huo, viwango vya kodi huwa sawa kwa nchi zote zenye
kuunda Muungano. Uandaaji na usimamizi wa Sera za Kodi, hususan
Sera za Mapato na Matumizi hufanyika kwa ushauriano wa pamoja.
Lengo ni kuondoa ushindani wa kodi ambao unaweza kuathiri uchumi
wa nchi zinazounda Muungano. Mfumo huo unatumika katika nchi za
Australia, Finland na Ujerumani.

Mfumo wa uhusiano wa kifedha unaotumika na Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania kwa sasa ni wa aina tofauti na aina tatu ya mifumo ya uhusiano
wa kifedha inayojulikana kwa nchi zinazounda muungano au shirikisho.
Mfumo uliopo sasa unabainisha kuwa pande zote mbili za Muungano zinapata
mapato yake kutokana na vyanzo vya kodi na visivyo vya kodi, misaada
kutoka nje na gawio kutoka kwenye mashirika. Kila upande wa Muungano
hukusanya mapato hayo na kuyaingiza kwenye Mfuko wake Mkuu. Kwa
upande wa SMT, mapato hayo hutumika kugharamia mambo ya Muungano
na yasiyo ya Muungano kwa Tanzania Bara. Kwa upande wa SMZ, mapato



hayo hugharamia mambo yasiyo ya Muungano. Aidha, SMZ imekuwa ikipata
mgao wa asilimia 4.5 ya misaada isiyo ya masharti kutoka nje na mgao wa
asilimia 4.5 ya gawio kutoka Benki Kuu ya Tanzania. Taratibu za ukopaji na
ulipaji madeni zinasimamiwa na Sheria ya Madeni, Dhamana na Misaada
Namba 30 ya mwaka 1974, kama ilivyorekebishwa mwaka 2004. Kwa mujibu
wa Sheria hiyo, SMT ndiyo yenye mamlaka ya kutekeleza Sheria hiyo. Hivyo,
SMZ hupata mikopo ya nje kupitia SMT kwa kutumia mikataba ya ndani (on
lending agreement). Aidha, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar inaweza kukopa
ndani ya nchi bila idhini ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Katika kuhakikisha kuwa kuna uhusiano bora wa kifedha kati ya pande mbili
za Muungano, Serikali iliunda Tume ya Pamoja ya Fedha (Joint Finance
Commission) kwa Sheria Na.140 ya mwaka 1996. Kwa mujibu wa Katiba ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, Tume ya Pamoja ya Fedha
imepewa majukumu ya kuchambua mapato na matumizi yanayotokana na,
au yanayohusu utekelezaji wa mambo ya Muungano na kutoa mapendekezo
kwa Serikali zote mbili kuhusu mchango na mgao wa kila Serikali. Tume
pia ina jukumu la kuchunguza mfumo wa shughuli za fedha za Jamhuri ya
Muungano na pia uhusiano katika mambo ya kifedha katika Serikali mbili.
Katika kutekeleza majukumu hayo, Tume imechambua na kubaini gharama
za uendeshaji wa Wizara na Taasisi za Muungano; imechambua madeni
na misaada kati ya SMT na SMZ; imependekeza marekebisho ya Sheria ya
Tume ya Pamoja ya Fedha, Sura ya 140 na Sheria ya Ushuru wa Bidhaa;
na kubainisha vyanzo vya mapato ya Muungano, kuchambua vigezo vya
kugawana mapato na kuchangia gharama za mambo ya Muungano.

Sarafu, Benki na Fedha za Kigeni

Kuvunijika kwa Bodi ya Sarafu ya Afrika Mashariki mwaka 1964, kulisababisha
nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kuwa na sarafu zake na
mipango yake ya kusimamia mambo ya kibenki na fedha. Hivyo, tarehe 10
Juni 1965, jambo la sarafu na fedha kwa ajili ya malipo yote halali, benki
na shughuli zote za benki, fedha za kigeni na usimamizi wa mambo yote
yanayohusu fedha za kigeni liliingizwa katika mambo ya Muungano.

Mwaka 1966, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilianzisha Benki
Kuu ya Tanzania kupitia Sheria ya Mabenki ya mwaka 1965. Jukumu la
msingi la Benki hiyo ni kuandaa na kutekeleza Sera za Fedha zinazolenga



kutunza thamani ya fedha na kudhibiti mfumuko wa bei ili kuchochea ukuaji
uchumi nchini. Majukumu mengine ni pamoja na kutunza akiba ya fedha za
kigeni, kuwa mkopeshaji mkuu kwa Serikali zote mbili pamoja na Benki za
Kibiashara, kuchapisha noti na kutengeneza sarafu.

Katika kipindi cha mwaka 1967 hadi 1991, Benki Kuu ilijielekeza zaidi
kutimiza malengo ya kukuza uchumi uliohodhiwa na dola katika mwelekeo
wa ujamaa na kujitegemea. Katika kipindi hicho, Sera za Fedha zilitegemea
maelekezo kutoka Serikali Kuu na zilitekelezwa kwa kutumia miongozo ya
fedha na mikopo sanjari na udhibiti wa riba na upatikanaji wa mikopo na
fedha za kigeni. Mwaka 1986, Serikali ya Jamhuri ya Muungano ilichukua
hatua za kukabiliana na ongezeko kubwa la ujazi wa fedha, mfumuko wa bei,
kuporomoka kwa thamani ya shilingi na kudhoofu kwa kasi ya ukuaji uchumi
uliolenga kuipa Sekta Binafsi nafasi kubwa ya kuchangia ukuaji wa uchumi.

Usimamizi wa Shughuli za Benki na Sekta ya Fedha

Tangu Benki Kuu ilipopewa jukumu la kusimamia benki na taasisi za fedha
nchini mwaka 1991, imesimamia na kuhakikisha sekta ya fedha inakuwa
imara, salama na inakua. Hadi kufikia mwishoni mwa mwezi Desemba, 2013,
kulikuwa na jumla ya benki na taasisi za fedha 53 zenye matawi 622 nchini
kote ikilinganishwa na mwaka 1980 ambapo kulikuwa na benki sita (6) tu
ikiwemo Benki ya Watu wa Zanzibar (People’s Bank of Zanzibar) iliyoanzishwa
mwaka 1966. Benki nyingine zilikuwa ni Benki ya Rasilimali Tanzania (Tanzania
Investment Bank - TIB ), Benki ya Ushirika na Maendeleo Vijijini (Tanzania
Rural Development Bank - TRDB), Benki ya Nyumba Tanzania (Tanzania
Housing Bank), Benki ya Akiba ya Posta (Postal Office Savings Bank) na
Benki ya Taifa ya Biashara (National Bank of Commerce). Kuongezeka kwa
idadi ya benki na kupanuka mtandao wa matawi kumewezesha benki nyingi
kufungua matawi yake Tanzania Bara na Zanzibar. Baadhi ya benki ambazo
zina matawi pande zote mbili za Muungano ni NMB Bank Plc, CRDB Bank PIc,
EXIM Bank (T) Ltd, Tanzania Postal Bank, Federal Bank of the Middle East
Ltd, Barclays Bank Tanzania Ltd na KCB Bank Ltd.



Jengo la Benki Kuu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Sekta ya Benki nchini imeendelea kuimarika kimtaji, ukwasi na amana. Pia
utoaji mikopo kwenye sekta binafsi umezidi kuongezeka. Kufikia mwishoni
mwa Desemba, 2013, sekta hiyo ilikuwa na jumla ya mtaji unaofikia
shilingi bilioni 2,523.33 ikilinganishwa na shilingi bilioni 154.64 mwishoni
mwa Desemba, 2000. Tathmini inaonesha kuwa benki nchini zina mitaji ya
kutosha, ni salama na zinaweza kuhimili misukosuko ya kifedha. Kiwango
cha mitaji kilifikia wastani wa asilimia 17.6 ikilinganishwa na kiwango cha
chini cha asilimia 10 kinachotakiwa kisheria. Vilevile, takwimu zinaonesha
kuwa mabenki mengi yametimiza masharti mapya ya kuongeza mtaji kutoka
shilingi bilioni 5 hadi shilingi bilioni 15 hata kabla ya tarehe ya mwisho ambayo
ni Februari 2015.

Sheria ya Fedha za Kigeni (The Foreign Exchange Act) Na. 1 ya mwaka
1992 imeipa mamlaka Benki Kuu kusimamia maduka ya kubadilisha fedha
za kigeni. Mwishoni mwa mwaka 1992, Tanzania ilikuwa na maduka ya
kubadilishia fedha za kigeni 84 ambayo yote yalikuwa Tanzania Bara. Maduka
ya kubadilisha fedha za kigeni Zanzibar yalianza kufunguliwa Januari, 2002.



Hadi Desemba, 2013, maduka ya kubadilisha fedha yalikuwa yameongezeka
na kufikia 233. Kati ya hayo maduka 206 yalikuwa Tanzania Bara na 27
Zanzibar.

Mwenendo wa Mfumuko wa Bei

Kwa upande wa Tanzania Bara, mwenendo wa mfumuko wa bei umekuwa
ukiathiriwa kwa kiasi kikubwa na kuyumba kwa bei za vyakula mbalimbali na
fahirisi ya bei ya nishati na mafuta. Kwa miaka ya 1970 hadi 1972 kiwango
cha mfumuko wa bei kilikuwa tarakimu moja kabla ya kuongezeka kwa kiasi
kikubwa katika kipindi cha miaka ya 1973 hadi 1998. Kufuatia maboresho
yaliyofanyika katika sekta ya fedha kiwango hicho kilishuka tena na kufikia
wastani wa tarakimu moja mwaka 2013.

Mchoro Na. 3: Mwenendo wa Mfumuko wa Bei Tanzania Bara Kuanzia Mwaka 1970-2013
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Mfumuko wa bei kwa upande wa Zanzibar umesababishwa zaidi na bei za
mafuta na vyakula (mchele, sukari na ngano) katika soko la dunia kwani
Zanzibar huagiza bidhaa hizo toka nje ya nchi. Mfumuko wa bei umekuwa
chini ya asilimia kumi katika miaka mingi, ingawa ulipanda kwa kiwango cha
juu zaidi mwaka 2008 kutokana na kupanda kwa bei za vyakula na mafuta



katika soko la dunia kufuatia msukosuko wa kifedha duniani. Katika mwaka
2013, mfumuko wa bei ulishuka sana na kufikia asilimia 4.6 kutokana na
kushuka tena kwa bei za mchele, sukari, ngano pamoja na mafuta katika
soko la dunia.

Mchoro Na. 4: Mwenendo wa Mfumuko wa Bei Zanzibar Kuanzia Mwaka 2001-2013
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Mikopo na Biashara ya Nje

Mikopo na Madeni

Mwaka 1965, Serikali zote mbili zilikubaliana kujumuisha suala la mikopo nchini
katika Orodha ya Mambo ya Muungano. Dhamana ya usimamizi na uratibu
liliwekwa chini ya Wizara ya Fedha ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
Mwaka 1966, Benki Kuu ya Tanzania ilianzishwa kwa lengo la kupunguza
vizingiti vya ukopaji na Benki za Biashara kutaifishwa kusaidia ukopaji wa
Serikali kutoka vyanzo vya ndani. Mwaka 1974, Serikali ilianza kutekeleza
Sheria ya Mikopo, Madeni, Dhamana na Misaada (the Government Loans,
Guarantee and Grants Act, 1974). Katika kutekeleza Sheria hiyo, Serikali
ilikusudia kuwa mikopo mipya ya ndani au ya nje haisababishi gharama za
ulipaji wa deni lolote la Serikali katika mwaka wa fedha husika na miaka
minne inayofuata kuzidi asilimia 30 ya wastani wa mapato ya kila mwaka ya
Serikali. Aidha, kwa ukopaji wa nje, Serikali ilihakikisha kuwa mikopo mipya
inaidhinishwa endapo haisababishi gharama za ulipaji wa mikopo yote ya nje
katika mwaka wa fedha husika na miaka minne inayofuata kuzidi asilimia



15 ya wastani wa mapato ya fedha ya kila mwaka. Pamoja na jitihada hizo,
deni lilianza kukua kwa kasi katika kipindi cha miaka ya 1970-1980 kutokana
na athari za ongezeko la bei ya mafuta katika soko la dunia (1974-1979),
gharama ya vita vya Kagera (1978-1979), kuyumba kwa bei ya mauzo nje,
kuvunjika kwa Jumuiya ya Afrika ya Mashariki mwaka 1977 kulikosababisha
kuundwa kwa mashirika mapya ya umma yakiwemo reli, bandari na ndege.

Sheria ya 1974 ilifanyiwa marekebisho na kupitishwa mwaka 2004. Sheria
hiyo, pamoja na mambo mengine, inamtaka Waziri wa Fedha kukopa baada
ya kushauriwa na Kamati za Usimamizi wa Madeni. Sheria pia iliainisha
mgawanyo wa majukumu ya kitaasisi katika usimamizi wa madeni ya Serikali
na kubainisha na kuweka ukomo wa mikopo yenye unafuu isiwe chini ya
asilimia 35. Vilevile, Sheria mpya zikiwemo za Huduma za Kibenki na Taasisi
za Kifedha, Masoko na Mitaji, na Benki Kuu zilidhinishwa ili kuleta ufanisi
katika ukopaiji wa ndani.

Sanjari na jitihada hizo, Mkakati wa Taifa wa Kusimamia Madeni uliandaliwa
ukielekeza vyanzo nafuu ambavyo Serikali inaweza kukopa. Serikali pia
iliandaa Mkakati wa Kusimamia Deni la Taifa kwa Muda wa Kati mwaka
2010/11 ambao umeainisha na kukokotoa gharama na athari za kila aina
ya mikopo ambayo Serikali inatarajia kukopa na hivyo kushauri aina bora
ya mikopo ili Deni la Taifa liendelee kuhimilika. Serikali hufanya Tathmini
ya Ustahimilivu wa Deni la Taifa (National Debt Sustainability Analysis) kila
baada ya miaka miwili. Tathmini iliyofanyika hivi karibuni inaonesha kwamba
kwa sasa Deni la Taifa linahimilika. Kwa upande wa udhibiti wa madeni ya
ndani, Serikali zote zinaruhusiwa kukopa kwa uhuru kwa kuzingatia pia Sheria
ya Mikopo, Madeni, Dhamana na Misaada.

Jedwali 1: Uhimilivu wa Deni la Nje kwa Mwaka 2012

Kiashiria Matokeo Ukomo
(Asilimia)

Deni la Taifa kwa sasa/Pato la Taifa 18.9 50

Deni la Taifa kwa sasa/mauzo ya bidhaa nje 56.2 200

Deni la Taifa kwa sasa/mapato ya ndani 111.3 300

Malipo ya madeni nje/ mauzo ya bidhaa nje 2.5 25

Malipo ya madeni nje/ mapato ya ndani 5 35

Chanzo: Wizara ya Fedha



Biashara ya Nje

Biashara ya nje ni suala lililoingizwa katika Orodha ya Mambo ya Muungano
mwaka 1964. Kabla ya Muungano, shughuli za biashara ya nje zilikuwa
zikiendeshwa na taasisi maalum kwa pande zote mbili. Kwa upande wa
Zanzibar, uagizaji wa bidhaa kutoka nje ulisimamiwa na Shirika la Biashara za
Nje (BIZANJE). BIZANJE pia ilikuwa ikihusika na uuzaji wa mazao na bidhaa
za Zanzibar nje ya nchi kwa kushirikiana na Shirika ya Taifa la Biashara
Zanzibar (Zanzibar State Trading Corporation — ZSTC) ambalo lilihusika zaidi
na usambazaji wa bidhaa zilizoagizwa nje na zile zilizozalishwa ndani ya
nchi na kuzisambaza kwa walaji. ZSTC lilihusika na linaendelea kuhusika
na kutafuta masoko ya karafuu nje ya nchi. Kwa upande wa Tanzania Bara,
General Agricultural Products Export Company (GAPEX) ilihusika na uuzaji
nje wa mazao na pia kuagiza bidhaa kutoka nje. Aidha, Halmashauri ya
Biashara ya Ndani (Board of Internal Trade — BIT) ya Tanzania Bara, ilikuwa
na jukumu la kusimamia biashara ya ndani hususan uagizaji, ukusanyaji na
usambazaji wa bidhaa.

Halmashauri ya Biashara ya Nje (Board of External Trade — BET) iliyoanzishwa
kwa Sheria ya Bodi ya Biashara ya Nje (Board of External Trade Act) Na.
5 ya mwaka 1978 kwa upande mwingine ilihusika na uratibu, kusimamia
ukuzaji wa biashara ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania nje ya nchi na
kuhamasisha biashara ya nje kupitia maandalizi na ushiriki katika maonesho
ya kimataifa ndani na nje ya nchi.

Halmashauri ya Biashara ya Nje ilifutwa chini ya Sheria Na. 4 ya mwaka 2009
na kuanzishwa Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania (The Tanzania
Trade Development Authority - TANTRADE). Mamlaka hiyo ilianzishwa baada
ya kufutwa kwa Halmashauri ya Biashara ya Ndani (BIT) na Halmashauri
ya Biashara ya Nje (BET). Uanzishwaji wa TANTRADE mwaka 2009 ulilenga
kuimarisha usimamizi wa biashara ya ndani na kuhamasisha biashara ya
nje kupitia maonesho ya kibiashara ndani na nje ya nchi; uzalishaji kwa
kuzingatia wingi na ubora wa bidhaa na huduma; usindikaji kwa kuongeza
thamani kwenye mnyororo wa thamani; kufanya tafiti za masoko na bidhaa
kwa maendeleo ya viwanda vidogo, vya kati na vikubwa; kuwajengea
wajasiriamali uwezo ili watambue fursa zinazowazunguka na zilizoko kwenye
masoko ya kanda na nchi nyingine. Katika kutekeleza majukumu yake,
Mamlaka imeandaa na kusimamia ushiriki wa Tanzania katika maonesho ya



biashara ya nchi mbalimbali zikiwemo Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi,
Zambia, Malawi na Msumbiji. Nchi nyingine ni Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo, Afrika Kusini, Botswana, China, India, Dubai, Abu Dhabi, Misri,
Uingereza, Ujerumani na Hong Kong.

Aidha, Serikali imesimamia ushiriki wa Tanzania katika maonesho makubwa
na ya muda mrefu (EXPO) yakiwemo EXPO 70 Japan, 1998 Lisbon World
Exposition, Expo 99 Kunming China, Expo 2000 Hannover Ujerumani,
Aichi Japan 2005, Expo 2008 Zaragoza Spain, Expo 2010 Shanghai China
na Expo Korea 2012 Yeosu. Vilevile, imeandaa maonesho madogo katika
Nchi ya Ugenini (Solo Exhibition) katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Kongo na Comoro pamoja na kushauri misafara ya wafanyabiashara
inayotembelea nchi mbalimbali. Serikali pia imebadili yaliyokuwa Maonesho
ya Kilimo (National Agricultural Trade Fair) na kuwa Maonesho ya Biashara
ya Kimataifa ya Dar es Salaam (Dar es Salaam International Trade Fair -
DITF). DITF ya sasa imekua kutoka Maonesho ya Kilimo ya Taifa, yaliyokuwa
na washiriki wa ndani na kuanza kushirikisha makampuni ya nje. Mwaka
1996, DITF ilijiunga kuwa mwanachama wa Waandaaji wa Maonesho Duniani
na kufanya maonesho hayo pamoja na miundombinu yake ya Uwanja wa
Mwalimu Julius Kambarage Nyerere kutambulika kuwa Maonesho ya Biashara
ya Kimataifa ya Dar es Salaam. Juhudi za kuanzisha viwanja vingine vya
maonesho Zanzibar na sehemu nyingine zinafanyika.

Katika kuimarisha Muungano hususan katika masuala ya biashara ya nje
na ndani, Serikali imeanzisha Ofisi ya TANTRADE Zanzibar ili kuhudumia
wananchi kwa karibu. Hatua hiyo ni muhimu katika kuunganisha nguvu
ya kuitangaza Tanzania na fursa zake za uwekezaji, utalii na biashara kwa
ujumla zinazofanywa katika Vituo vya Biashara vilivyoanzishwa London na
Dubai.

Kutokana na juhudi za kutangaza bidhaa za Tanzania nje ya nchi pamoja na
kuwajengea uwezo wajasiriamali, mauzo ya Tanzania nje ya nchi yamekuwa
yakiongezeka mwaka hadi mwaka. Mauzo ya nje yaliongezeka kutoka Dola
za Marekani milioni 170 mwaka 1963 hadi Dola za Marekani milioni 248.45
mwaka 1985. Hata hivyo, kuanzia mwaka 1986 kiwango cha ukuaji wa
mauzo nje ya nchi kilikuwa kidogo hadi mwanzoni mwa miaka ya 1990. Hali
hii ilisababishwa na uzalishaji mdogo na kushuka kwa bei ya mazao ghafi



katika Soko la Dunia. Katikati ya miaka ya 1990, mauzo yalianza kuongezeka
kutoka Dola za Marekani milioni 679.2 na kufikia takribani Dola za Marekani
milioni 5,912 mwaka 2012.

Mchoro Na. 5: Mwenendo wa Thamani ya Mauzo Nje Kuanzia Mwaka 1963-2012
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Chanzo: Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania

Aidha, biashara baina ya Tanzania Bara na Zanzibar imeimarika na wananchi
wa pande zote mbili wameweza kutumia fursa zilizopo bila ya vikwazo. Katika
kuimarisha zaidi ushirikiano wa kibiashara, masuala ambayo yalikuwa kinzani
katika kufanya biashara kwa tija kama vile upatikanaji wa leseni ya biashara,
upatikanaji wa ardhi na hatimiliki ya ardhi kuwezesha upatikanaji wa mikopo
yamekuwa yakitatuliwa hatua kwa hatua.

Mafuta na Gesi asilia

Utafutaji wa mafuta na gesi nchini ulianza mwanzoni mwa miaka ya 1950.
Kabla ya mwaka 1964, utafutaji wa mafuta na gesi katika mwambao wa
bahari ulikuwa unafanywa na kampuni za SHELL na BP ambazo kwa pamoja
ziliruhusiwa kufanya utafiti huo mwambao wa Tanganyika pamoja na visiwa
vilivyo karibu na mwambao huo. Mwaka 1957, kampuni hizo zilichimba
kisima cha Zanzibar - 1 chenye kina cha mita 4,353 na kugundua uwepo wa
gesi asilia. Mwaka 1962 kisima cha Pemba -5 chenye kina cha mita 3,886



kilichimbwa na kugunduliwa kuwepo kwa mafuta katika tabaka la Oligocene
na gesi katika tabaka la Middle Eocene. Pamoja na kuwepo kwa viashiria
chanya vya haidrokaboni vilivyothibitisha kuwepo kwa miamba ya vyanzo
vya mafuta na gesi, Kampuni za SHELL na BP zilisitisha shughuli zao na
kwenda Niger Delta ambako SHELL na kampuni nyingine ziligundua mafuta
kabla. Hivyo utafutaji wa mafuta na gesi ulisitishwa kwa miaka 7 mfululizo
na uliendelea tena mwaka 1969 baada ya kuundwa kwa Shirika la Maendeleo
ya Mafuta Tanzania (Tanzania Petroleum Development Corporation - TPDC)
kwa Sheria ya Makampuni Na.17 ya mwaka 1969 na kupewa jukumu la
kuratibu shughuli za utafutaji wa mafuta na gesi Tanzania nzima.

Mwaka 1964, maeneo yote yaliyokuwa chini ya SHELL yaligawiwa Kampuni
za AGIP/AMOCO na kanuni za kugawana mapato ya uzalishaji (Production
Sharing Agreement - PSA) zilitengenezwa. Hivyo, AGIP/AMOCO waliamua
kuachia maeneo yote ambayo yalikuwa hayazalishi kwa faida kulingana na
makubaliano yao. Mwaka 1982, AGIP iliachia maeneo pamoja ha nyaraka zote
na kuipatia TPDC. Kampuni nyingine zilizohusika kutafuta mafuta Tanzania ni
IEDC na TEXACO.

Ugunduzi wa kwanza wa miamba yenye gesi/mafuta ulikuwa mwaka 1974
katika Kisiwa cha Songo Songo mkoani Lindi. Ugunduzi ulibaini kuwa kulikuwa
na akiba ya gesi ya 1TCF. Ugunduzi wa pili ulifanyika katika eneo la Mnazi
Bay katika Mkoa wa Mtwara mwaka 1982 na ulibaini kuwa na akiba ya gesi
ya kiasi cha 4TCF. Uchimbaji wa gesi ya Songosongo ulianza mwaka 2004 na
Mnazi Bay mwaka 2006. Ugunduzi mwingine umefanyika Mkuranga (2007),
Kilwa Kaskazini (2008) na Ntoria -1 (2012). Kwa sasa maeneo hayo yako
katika hatua za upembuzi ili kutambua kiasi cha akiba ya gesi kilichopo.

Kuanzia mwaka 2010 hadi 2013, utafutaji wa gesi uliendelea katika eneo
la Bahari Kuu. Utafiti huo umebaini kuwa kiasi kikubwa cha gesi asilia kiko
katika Kitalu Na.1 ambacho kinajumuisha maeneo ya Chaza, Jodari, Mzia
na Mkizi; Kitalu Na.2 ambacho kinajumuisha maeneo ya Zafarani, Lavan,
Tangawizi, Mlonge — 1 na Bizari — 1; Kitalu Na.3 ambacho ni Papa -1; na
Kitalu Na.4 ambacho ni Pweza, Chewa na Ngisi. Kampuni zinazofanya tafiti
katika maeneo hayo ni BG/OPhir ambazo ziko katika Kitalu 1, 3 na 4 na
kampuni za Statoil/Exon Mobil ambazo ziko Kitalu 2. Hadi kufikia Desemba



2013, utafiti ulikuwa umegundua kuwa katika vitalu hivyo kuna kiasi cha gesi
chenye futi za ujazo trilioni 46 (46TCF).

Kutokana na kuongezeka kwa utafiti wa gesi na ugunduzi wa gesi katika
bahari kuu mwaka 2010, Serikali imeandaa Sera ya Gesi ili kutoa mwongozo
katika maendeleo na ukuaji wa sekta hii na kuhakikisha kunakuwa na
maslahi ya kutosha kwa Taifa na wananchi wote. Maandalizi ya Sera hiyo
yalikuwa shirikishi na kuhusisha kampuni za utafutaji wa gesi, vikundi vya
kiraia, Washirika wa Maendeleo na wadau wengine. Sera ya Taifa ya Gesi
Asilia ilipitishwa rasmi Oktoba, 2013. Hivi sasa Serikali inaandaa Sheria ya
Gesi Asilia.

Katika kuhakikisha gesi asilia inatumika kuleta maendeleo ya nchi ikiwa ni
pamoja na kuzalisha umeme, Serikali inajenga bomba la gesi kutoka Mtwara
na Songo Songo kupitia Somanga Fungu hadi Dar es Salaam. Serikali inajenga
mtambo wa kuchakata gesi katika eneo la Madimba (Mtwara). Hadi Machi,
2014 uunganishaji wa bomba la gesi kwa urefu wa kilomita 212 ulikuwa
umekamilika na tayari kiasi cha kilomita 49 za bomba zilikuwa zimelazwa
ardhini. Vilevile, ulazaji wa bomba katika Bahari ya Hindi kutoka kwenye
Kisima hadi Songo Songo umeanza kufanyika. Pia, uchimbaji wa mtaro
wenye urefu wa kilomita 60 kwa ajili ya kulaza bomba umekamilika. Aidha,
Serikali inaendelea kujenga mtambo wa kupokea gesi hiyo katika eneo la
Kinyerezi, Dar es Salaam utakaotumika kuzalisha umeme.

Kwa upande wa Zanzibar, baada ya tafiti zilizofanyika na kupatikana viashiria
chanya vya haidrokaboni vilivyothibitisha kuwepo hifadhi na miamba ya
vyanzo vya mafuta, SMZ imechukua hatua mbalimbali za kuendeleza tafiti
hizo na kuhakikisha nishati hiyo itanufaisha wananchi kwa jumla. Mwaka
1990, SMZ ilitoa kibali cha utafutaji mafuta kwa kampuni ya Antrim Resources
International ya Kanada ambapo mwaka 1997 walitia saini Mkataba wa
miaka kumi na moja (11) na SMT kwa ajili ya utafutaji wa mafuta Zanzibar.
Hata hivyo, mkataba huo haukutekelezeka kutokana na kukosekana kwa
makubaliano ya mgao wa mapato ya mafuta kwa pande mbili za Jamhuiri.

2.3.5 Mamlaka ya Kusimamia Uvuvi wa Bahari Kuu

Uvuvi wa Bahari Kuu ulikuwa ukisimamiwa na Idara ya Uvuvi ya SMT na ya
SMZ katika ukanda wa kiuchumi wa Tanzania hadi mwaka 1998 ilipoonekana



umuhimu wa suala hili kuratibiwa kimuungano. Hali hiyo ilisababisha
kuanzishwa kwa Mamlaka ya Kusimamia Uvuvi wa Bahari Kuu kwa mujibu
wa Sheria Na.l ya Kusimamia Uvuvi wa Bahari Kuu ya mwaka 1998
iliyorekebishwa kwa Sheria Na.4 ya mwaka 2007 na kuiwezesha Mamlaka
kuanza kazi zake rasmi mwaka 2010 na makao makuu yake yakiwa Zanzibar.

Mamlaka hiyo ina majukumu ya kutoa leseni za uvuvi katika Bahari Kuu,
kudhibiti viwango vya uvuvi, kusimamia rasilimali ya uvuvi na hifadhi
ya mazingira ya bahari, na uendelezaji wa rasilimali za uvuvi Bahari Kuu.
Mamlaka katika kutekeleza majukumu yake, inashirikiana na Idara za Uvuvi
za SMT na SMZ pamoja na Jeshi la Polisi (Wanamaji), Kikosi Maalum cha
Kuzuia Magendo (KMKM), Zanzibar Maritime Authority (ZMA), Surface and
Marine Transport Regulatory Authority (SUMATRA), Institute of Marine
Sciences (IMS) na Tanzania Fisheries Research Institute (TAFIRI). Vilevile,
Mamlaka inashirikiana na mashirika ya kikanda kama vile Indian Ocean Tuna
Commission (IOTC), Indian Ocean Commmission (I0C), South West Indian
Ocean Fisheries Commission (SWIOFC) na SADC katika kudhibiti uvuvi
haramu na uharibifu wa mazingira ya bahari. Mamlaka hiyo kwa kutoa leseni
za uvuvi wa Bahari Kuu imechangia katika Pato la Taifa kwa kukusanya Dola
za Marekani 4,720,167 katika kipindi cha 2009 hadi 2013.

Jedwali 2: Mchango wa Uvuvi wa Bahari Kuu katika Pato la Taifa kwa
Mwaka 2009/10-2012/13
Idadi ya vyombo vilivyopewa leseni Thamani katika Dola za

Marekani
2009/2010 23 702,000
2010/2011 49 1,406,180
2011/2012 39 1,276,177
2012/2013 38 1,335,810
JUMLA 149 4,720,167

Chanzo: Mamlaka ya Kusimamia Uvuvi wa Bahari Kuu

2.3.6 Usafiri wa Anga

Baada ya kuundwa kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki mwaka 1967, shughuli
za usafirishaji wa anga ziliwekwa chini ya Kurugenzi ya Usafiri wa Anga ya
Afrika Mashariki kwa kufanya shughuli za kiufundi katika masuala ya usafiri wa
anga. Hata hivyo, shughuli za utoaji wa huduma za matengenezo, uangalizi



wa viwanja na zimamoto zilikuwa chini ya Serikali za nchi wanachama wa
Jumuiya ya Afrika Mashariki. Baada ya kuvunjika kwa Jumuiya ya Afrika
Mashariki mwaka 1977, masuala ya usafiri wa anga yalifanywa kuwa ya
Muungano na hivyo kuanzishwa Kurugenzi ya Usafiri wa Anga (Directorate of
Civil Aviation - DCA) kwa Sheria ya Usafiri wa Anga ya mwaka 1977. Vilevile,
Shirika la Ndege la Tanzania (Air Tanzania Corporation - ATC) lilianzishwa
mwaka 1977 ili kutoa huduma ya usafiri wa anga badala ya Shirika la Ndege
la Afrika Mashariki ambalo shughuli zake zilikoma baada ya kuvunjika kwa
Jumuiya hiyo.

Mwaka 1999, Kurugenzi ya Usafiri wa Anga ilifutwa na Wakala wa Serikali wa
Masuala ya Usafiri wa Anga (Civil Aviation Agency) ilianzishwa mwaka 2003.
Aidha, mwaka 2003 Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania (Tanzania Civil
Aviation Authority - TCAA) ilianzishwa kwa Sheria ya Usafiri wa Anga Na.10
ya mwaka 2003 kama ilivyorekebishwa mwaka 2006, ili kutoa huduma za
anga, huduma za uongozaji ndege, huduma za viwanja vya ndege, usalama
wa anga, huduma za uendeshaji ndege, kuendeleza miundombinu ya anga,
usajili wa ndege, uchunguzi wa ajali ya ndege na huduma za uokoaji.

Serikali kupitia Mamlaka hiyo imeanzisha Chuo cha Usafiri wa Anga kinachotoa
mafunzo ya uongozaji wa ndege, taarifa za usafiri wa anga na masuala ya
usalama katika usafiri wa anga. Hadi kufikia mwaka 2012, Chuo cha Usafiri
wa Anga kimetoa mafunzo ya kuongoza ndege, usalama, taarifa za usafiri
wa anga na kozi mbalimbali zinazohusu usafiri wa anga kwa wanafunzi 3,865
kutoka Tanzania, Uganda, Rwanda, Burundi, Namibia, Botswana, Zambia,
Nigeria na Liberia. Vilevile, ajali na matukio hatarishi yamepungua kwa
kiasi kikubwa kama ilivyobainishwa kwenye Jedwali Na.2. Idadi ya abiria
wanaotumia usafiri wa anga kuingia nchini na kuondoka imeongezeka kutoka
abiria 2,172,519 mwaka 2005 hadi kufikia abiria 4,056,925 mwaka 2012.



Jedwali 3: Mwenendo wa Ajali na Matukio katika Usafiri wa Anga kwa
Mwaka 2004-2012

Ajali katika safari 1,000,000 Matukio katika safari Idadi ya
1,000,000 Abiria
Mwaka Ajali Safari Kipimo Matukio Safari Kipimo
cha cha
Ajali Matukio
2004 3 149,161 2.0 16 149,161 10.7
2005 2 155,052 1.3 16 155,052 9.0 2,172,519
2006 4 160,766 2.5 10 160,766 6.2 2,470,127
2007 3 179,455 1.7 8 179,455 4.5 2,780,989
2008 4 181,434 2.2 11 181,434 6.1 2,910,533
2009 0 167,610, 0.0 13 167,610 7.8 2,754,355
2010 5 181,240 2.8 8 181,240 4.4 3,027,512
2011 2 206,334 1.0 10 206,334 4.9 3,605,532
2012 2 222 430] 0.9 14 222, 430 6.3 4,056, 925

Chanzo: Mamlaka ya Usafiri wa Anga

Mamlaka imeendelea kutoa huduma zake kwa watoa huduma za usafiri wa
anga kwa kushirikiana na Mamlaka za Viwanja vya Ndege.

2.3.7 Takwimu

Kabla ya uhuru wa Tanganyika na Mapinduzi ya Zanzibar, huduma za
ukusanyaji, uchambuzi, usambazaji na uhifadhi wa takwimu zilikuwa zikitolewa
tofauti kwa kila upande. Mara baada ya uhuru wa Tanganyika mwaka 1961,
Idara ya Takwimu ilianzishwa chini ya Sheria ya Takwimu Sura 443 ikiwa
na jukumu la kufanya sensa ya watu; kukusanya, kuhifadhi, kuchambua
na kuchapisha takwimu zinazohusiana na uchumi, jamii na utamaduni; na
kuratibu mfumo wa takwimu za kiuchumi na kijamii.

Mwaka 1967, mara baada ya kuundwa kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki
masuala ya takwimu kwa Tanganyika na Zanzibar, yalikuwa chini ya Jumuiya
ya Afrika Mashariki, na mwaka huo huo Sensa ya kwanza ya watu na makazi
ilifanyika. Matokeo ya Sensa hiyo yalionesha kwamba Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania ilikuwa na watu 12,313,469 ambapo kati ya hao Tanzania Bara
ilikuwa na watu 11,958,654 na Zanzibar ilikuwa na watu 354,815. Mara



baada ya kuvunjika kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki mwaka 1977 miongoni
mwa mambo yaliyokuwa yakishughulikiwa katika ngazi ya Jumuiya ikiwemo
takwimu yaliingizwa katika Orodha ya Mambo ya Muungano.

Katika kuboresha ukusanyaji na uchambuzi wa takwimu nchini, Serikali
ilianzisha Ofisi ya Taifa ya Takwimu kuwa Wakala wa Serikali, na mwaka
2002 ilitunga Sheria mpya ya takwimu na kuipa majukumu ya kuendesha
sensa ya watu na Makazi katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Vilevile,
Wakala una jukumu la kuratibu shughuli zote za kitakwimu nchini; kuwa
kitovu cha utunzaji wa takwimu zote rasmi nchini; na kuwa kitovu cha rejea
kwa mashirika ya kimataifa na kampuni za kigeni zinazohitaji taarifa za
kitakwimu kuhusu Tanzania. Ofisi ya Taifa ya Takwimu inashirikiana na Ofisi
ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar kwenye masuala yote ya takwimu
yanayohusu Zanzibar.

Tangu mwaka 1964, Serikali imefanya Sensa ya Watu na tafiti mbalimbali
na kutoa viashiria vya kiuchumi na kijamii vilivyowezesha kuandaliwa
mipango mbalimbali ya maendeleo ya Kitaifa. Katika kipindi cha Miaka 50 ya
Muungano, Sensa ya Watu na Makazi zilifanyika mwaka 1967, 1978, 1988,
2002 na 2012. Kwa mujibu wa takwimu za Sensa ya Watu na Makazi
ya mwaka 2012, Tanzania ina watu 44,928,923, ambapo kati yao watu
40,640,425 (sawa na asilimia 90.6) ni wenye umri wa mwaka sufuri (0) hadi
hamsini (50) waliozaliwa baada ya Muungano. Kwa upande wa Tanzania
Bara, takwimu zinaonesha kuwa kuna idadi ya watu 43,625,354, kati ya hao
watu 39,456,065 (sawa na asilimia 90.5) wamezaliwa baada ya Muungano
na kwa Zanzibar kati ya watu 1,303,569, watu 1,184,360 (sawa na asilimia
90.9) wamezaliwa baada ya Muungano.



Mchoro Na. 6: Mwenendo wa Ongezeko la Idadi ya Watu Tanzania Kuanzia Mwaka 1965-2012
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2.3.8 Elimu ya Juu

Elimu ya Juu ilikuwa ni mojawapo ya maeneo yaliyopewa kipaumbele baada
ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar. Kabla ya hapo Zanzibar haikuwa
na Chuo Kikuu hata kimoja wakati Tanganyika ilikuwa na Chuo Kikuu kimoja
tu ambacho ni Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kilichoanzishwa tarehe 25
Oktoba, 1961 kikiwa Chuo Kishiriki cha Chuo Kikuu cha London, Uingereza.
Hali hiyo ilisababisha wananchi wa pande mbili kutafuta fursa za masomo
nje ya nchi, hususan Makerere — Uganda, Royal Technical College Nairobi —
Kenya, na wachache katika nchi za Ulaya, India na Afrika Kusini. Mwaka 1963
Chuo Kikuu Kishiriki cha Dar es Salaam kilijiunga na Vyuo Vikuu Vishiriki vya
Makerere na Nairobi na kuunda Chuo Kikuu cha Afrika Mashariki. Serikali kwa
kutambua umuhimu wa kuwa na wataalam wazalendo wa fani mbalimbali na
kujenga uwezo wa ndani kielimu, iliamua kuingiza suala la Elimu ya Juu katika
orodha ya mambo ya Muungano mwaka 1967. Ilipofika tarehe 1 Julai, 1970
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kilipandishwa hadhi kuwa Chuo Kikuu kamili
na kuanza na wanachuo 1,283 baada ya kuvunjwa kwa Chuo Kikuu cha Afrika
Mashariki mwaka 1970. Aidha, katika miaka ya 1970 na 1980 vyuo vya elimu
ya juu viliongezeka ambapo, Chuo cha Maendeleo ya Uongozi (IDM) Mzumbe
kilianzishwa mwaka 1972, na kilipandishwa hadhi kuwa Chuo Kikuu Mzumbe
mwaka 2001. Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine kilianzishwa mwaka 1984



na Chuo Kikuu cha Dodoma mwaka 2006. Kwa upande wa Zanzibar Chuo
Kikuu cha Taifa Zanzibar (SUZA) kilianzishwa tarehe 26 Septemba, 2001.

Jengo la Utawala la Chuo Kikuu cha Jengo la Utawala la Chuo Kikuu cha
Taifa Zanzibar (SUZA) Dodoma (UDOM)

Hadi kufikia mwaka 2014, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeweza kuwa
na jumla ya Vyuo Vikuu na Vyuo Vikuu Vishiriki 50, kati ya hivyo 15 ni vya
Serikali na 35 ni vya binafsi. Kutokana na kuongezeka kwa idadi ya Vyuo
Vikuu, idadi ya wanafunzi wanaodahiliwa katika vyuo hivyo imeongezeka,
kutoka wanafunzi 14 mwaka 1961 hadi kufikia wanafunzi zaidi ya 200,000
mwaka 2013/14. Kupitia vyuo vya ndani Serikali imetoa wataalam wa fani
nyingi zikiwemo za udaktari, uhandisi, uchumi, uanasheria na ualimu. Pamoja
na fursa za elimu ya juu zinazopatikana katika Vyuo vya Elimu ya Juu nchini,
Serikali inasimamia masuala ya ufadhili (scholarships) unaotolewa na nchi na
mashirika mbalimbali kwa Watanzania kuongeza fursa za masomo.
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Mwaka 2005, Serikali ilianzisha Tume ya Vyuo Vikuu ili kudhibiti ubora wa
elimu ya juu nchini kwa kusimamia ubora wa mazingira ya kufundishia,
majengo, mitaala, walimu na taratibu za mitihani. Aidha, Tume hiyo inaratibu
udahili wa wanafunzi katika Vyuo Vikuu na taasisi za elimu ya juu nchini
na nje ya nchi na kutoa ithibati (accreditation) kwa shahada, stashahada
na vyeti kutoka taasisi mbalimbali za elimu ya juu ulimwenguni. Tangu
kuanzishwa kwake, udahili wa wanafunzi wanaojiunga na vyuo vya elimu
ya juu kutoka pande zote za Muungano hufanyika kwa kuzingatia vigezo
muhimu vinavyowawezesha kusoma vyuo wanavyopata nafasi katika Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania.

2.3.9 Uchangiaji Gharama za Elimu ya Juu

Kwa kipindi kirefu, baada ya uhuru wa Tanganyika na Mapinduzi ya Zanzibar,
elimu kwa ngazi zote iligharamiwa na Serikali. Kufuatia mageuzi ya kiuchumi
yaliyofanyika nchini katika miaka ya 1990 ambayo yalibadilisha mfumo wa
uchumi wa nchi kutoka uchumi hodhi kuwa uchumi wa soko, Serikali ilianzisha
utaratibu wa uchangiaji wa gharama za elimu ya juu kwa awamu tatu ili
kupunguza gharama za uendeshaji za Serikali. A wamu ya Kwanza ilianza
kutekelezwa kuanzia Julai, 1992 ambapo wanafunzi walianza kugharamia
nauli, ada ya maombi, ada ya usajili, fedha ya tahadhari, ada ya serikali
ya wanafunzi, matibabu, gharama za vitambulisho na ada ya mitihani.
Awamu ya Pili ilitekelezwa kuanzia Julai, 1994 ambapo, pamoja na gharama
zilizohamishiwa kwa wanafunzi na wazazi wao katika awamu ya kwanza,
wanafunzi walianza kugharamia pia mahitaji ya chakula na malazi. Kwa kuwa
gharama hizo zilionekana kuwa kubwa, Serikali ilianzisha utaratibu wa utoaji
mikopo kwa wanafunzi kwa ajili ya gharama za chakula na malazi.

Kupitia utaratibu wa kuchangia gharama za elimu ya juu, wanafunzi wengi
zaidi waliweza kujiunga na vyuo jambo ambalo liliongeza mzigo kwa Serikali
wa kugharamia elimu. Katika kukabiliana na changamoto hiyo, Awamu ya
Tatu, ya uchangiaji wa gharama za elimu ya juu ilianza ambapo wanafunzi
wanachangia gharama za ada ya mafunzo, utafiti, mahitaji maalum ya
vitivo na mafunzo kwa vitendo. Katika awamu hii, Serikali ilianzisha Bodi ya
Mikopo ya Elimu ya Juu kwa mujibu wa Sheria Na. 9 ya mwaka 2004 ambayo
ilirekebishwa kwa Sheria Na. 9 ya mwaka 2007. Malengo ya kuanzishwa
kwa Bodi hiyo ni kutoa mikopo kwa wanafunzi wahitaji waliodahiliwa katika
masomo ya shahada au stashahada ya juu katika taasisi za elimu ya juu



zinazotambuliwa na Serikali nchini na nje ya nchi. Vilevile, imepewa jukumu
la kukusanya mikopo inayotolewa kwa wahitimu walionufaika na mikopo
husika kuanzia mwaka 1994 ili itumike kuwanufaisha waombaji wengine
wanaohitaji. Katika kutekeleza majukumu yake kwa ukamilifu, Bodi hiyo
inafanya kazi pande zote mbili za Muungano na imefungua Ofisi ya Kanda
Zanzibar ambayo inatoa huduma kwa Wanafunzi wanaosoma katika vyuo
vya elimu ya juu Zanzibar. Uchangiaji katika Elimu ya Juu ulitekelezwa kwa
awamu tofauti.

Katika kipindi cha miaka 50 ya Muungano, Serikali imefanikiwa kwa kiasi
kikubwa kuongeza fursa ya wananchi wa pande zote mbili za Muungano
kupata elimu ya juu. Hadi kufikia Machi 2014, jumla ya wanafunzi 260,150
wamenufaika na mikopo kutoka Serikalini kwa ajili ya elimu ya juu.
Upatikanaji wa mikopo ni moja ya sababu za ongezeko la Vyuo vya Elimu
ya Juu kutoka 25 mwaka 2004/2005 hadi 63 mwaka 2013/2014. Mikopo
yenye thamani ya Sh.1,843,483,926,686.58 imetolewa tangu mwaka wa
masomo 1994/1995 hadi mwezi Desemba 2013, ambapo Sh.51,103,685,914
zilitolewa na iliyokuwa Wizara ya Elimu ya Juu, Sayansi na Teknolojia na kiasi
cha Sh.1,792,380,240,772.58 zimetolewa na Bodi kuanzia Julai, 2005.

2.3.10 Usimamizi wa Mitihani

Usimamizi wa mitihani ya elimu ya Sekondari unafanywa na Serikali kupitia
Baraza la Taifa la Mitihani ambalo ni chombo cha Muungano. Baraza la
Taifa la Mitihani lilianzishwa kwa Sheria Na. 21 ya mwaka 1973, kufuatia
kujitoa kwa Zanzibar katika Bodi ya Mitihani ya Afrika Mashariki mwaka
1970 na Tanzania Bara mwaka 1971. Kufuatia uamuzi wa kujitoa katika
Bodi hiyo, nchi hizi mbili ziliendelea kushirikiana katika masuala ya mitihani
hadi mwaka 1977 ilipoamuliwa kuwa miongoni mwa mambo ya Muungano.
Baraza la Mitihani la Taifa, limefanikiwa kuendesha mitihani ya kumaliza
elimu ya msingi, kidato cha nne na kidato cha sita, walimu ngazi ya cheti,
stashahada na mitihani ya maarifa kwa ufanisi na limeweza kutunuku vyeti
kwa watahiniwa wote waliofaulu mitihani hiyo. Aidha, Baraza limefanikiwa
kusimamia mfumo wa kusimamia mitihani na utoaji vyeti kwa kuimarisha
miundombinu husika ikiwemo Kituo cha Kusahihisha Mitihani Mbezi - Dar es
Salaam, na mfumo wa kompyuta (optical mark reader) unaotumia karatasi



maalum katika usahihishaji wa mitihani. Mfumo huo umepunguza idadi
ya wasahihishaji mitihani kutoka 4,000 hadi 301 mwaka 2013 mfumo huo
ulipoanza.

2.3.11 Utafiti

Kutokana na umuhimu wa kuendeleza ubunifu, sayansi na teknolojia na
kuratibu shughuli za utafiti zinazofanywa na taasisi mbalimbali Tanzania Bara
na Zanzibar, Serikali iliamua kuingiza masuala ya utafiti katika Orodha ya
Mambo ya Muungano mwaka 1977. Kwa kuzingatia umuhimu wa tafiti katika
kuweka mipango na mikakati ya nchi, Serikali ilianzisha Tume ya Taifa ya
Sayansi na Teknolojia (Commission of Science and Technology - COSTECH),
kwa mujibu wa Sheria Na.7 ya mwaka 1986. Tume hiyo ina ofisi zake Dar
es Salaam na Zanzibar ambazo zinasimamia, kuendeleza na kuratibu tafiti
za kisayansi kwa kukusanya, kutunza, na kusambaza taarifa za sayansi na
teknolojia na kuwezesha maendeleo na uhaulishaji wa teknolojia.

Serikali pia imeanzisha taasisi nyingine za sayansi na teknolojia kwa lengo la
kuendeleza wananchi katika fani za uhandisi na ufundi na hivyo kuchangia
katika maendeleo ya Tanzania. Miongoni mwa taasisi hizo ni Chuo Kikuu
cha Sayansi na Teknolojia Mbeya na Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia
Nelson Mandela, Arusha. Vilevile, idadi ya vituo na taasisi za utafiti za umma
imefikia 79 kwa mchanganuo ufuatao: Kilimo (18); mifugo na uvuvi (10)
viwanda na nishati (8); maliasili (10); afya (8); na vyuo vikuu (32). Kutokana
na kuongezeka kwa taasisi hizo kumekuwa na ongezeko kubwa la watafiti
nchini; kiasi kwamba kwa kila watu milioni moja kuna watafiti 674 na hivyo
kuifanya Tanzania kuwa kati ya nchi saba za Afrika zenye watafiti wengi.

Serikali kupitia Tume ya Sayansi na Teknolojia, inashirikiana na takriban
taasisi 68 zinazofanya tafiti katika sekta ya kilimo, mifugo na uvuvi, maliasili,
afya, uchumi, elimu ya juu, sayansi ya jamii, nishati na viwanda. Aidha,
Tume kupitia fedha za utafiti imefanikiwa kuwaendeleza watafiti zaidi ya 500
kitaaluma katika ngazi za shahada ya uzamili na uzamivu. Kupitia tafiti katika
maeneo mbalimbali ya kipaumbele kwa sekta ya kilimo, Serikali imefanikiwa
kugundua mambo kadhaa ikiwemo ugunduzi wa chanjo inayostahimili
joto (thermostable trivalente) kwa ajili ya udhibiti wa magonjwa makubwa
ya kupumua kwa kuku. Pia, tafiti zimeleta mafanikio katika kudhibiti inzi
wanaoharibu matunda kwa kutumia njia ya kibaiolojia (Oecophylla longinoda)



na njia ya kemikali (pheromone) na hivyo kupunguza uharibifu wa matunda
kwa asilimia 90 na kuongeza mapato ya wakulima. Maeneo mengine ni pamoja
na utafiti katika miradi inayolenga kuendeleza kilimo cha viazi vitamu, mihogo
na mwani. Miradi hiyo inalenga kupata mbegu bora na kuimarisha afya ya
walaji. Aidha, zipo taasisi za kisekta na za kitaaluma ambazo zinafanya tafiti
mbalimbali zenye manufaa kwa Taifa.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar Balozi Seif Ali Iddi akiangalia aina ya
udongo unaofanyiwa utafiti katika Maabara ya Utafiti wa Udongo ya
Chuo cha Kilimo, Kizimbani, Unguja mwaka 2012.

Eneo lingine la utafiti linalotekelezwa kimuungano, ni usimamizi na matumizi
salama ya nguvu za atomiki na usalama wa mionzi nchini. Kutokana na
maendeleo makubwa ya matumizi ya teknolojia duniani, Serikali ilianzisha
Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania kama chombo cha Muungano kwa
Sheria Na.7 ya mwaka 2003. Lengo ni kusimamia, kudhibiti, kutafiti na
kuendeleza matumizi yote salama ya vyanzo vya mionzi kwa manufaa ya
jamii ya Watanzania.

Serikali kupitia Tume hiyo imesimamia vyema na kuendeleza matumizi
salama ya nguvu za atomiki katika sekta za afya, kilimo, viwanda, madini
na nishati (gesi asilia). Katika sekta ya afya, upimaji wa mionzi na utoaji wa
vibali hufanyika kwa vyakula vyote vinavyoingia nchini pamoja na ukaguzi na
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Jengo la Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania, Arusha

2.3.12 Utabiri wa Hali ya Hewa

Huduma za utabiri wa hali ya hewa kabla ya Muungano zilifanywa chiniya British
East African High Commission ambayo mwaka 1963 ilibadilishwa muundo na
kuwa East African Common Services Organisation (EACSO). Taasisi hiyo
ilibadilika na kuwa East African Meteorological Department (EAMD) mwaka
1964 na ilikuwa na jukumu la kuhudumia nchi za Afrika Mashariki ikijumuisha
Kenya, Uganda, Tanganyika na Zanzibar katika masuala ya hali ya hewa.
Baada ya kuvunjika Jumuiya ya Afrika ya Mashariki mwaka 1977, huduma za
utabiri wa hali ya hewa ziliongezwa katika Orodha ya Mambo ya Muungano.
Huduma hizo ziliwekwa chini ya Idara Kuu ya Hali ya Hewa iliyoanzishwa kwa
Sheria Na.6 ya mwaka 1978. Hata hivyo, mwaka 1999 Mamlaka ya Hali ya
Hewa Tanzania ilianzishwa.

Serikali kupitia Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania imeweza kutoa kwa ufanisi
huduma ya utabiri wa hali ya hewa na ushauri stahiki kwa wananchi kwa kila
siku kwa kipindi chote. Ushauri huo umekuwa ukisaidia kutoa tahadhari juu
ya mvua kubwa, upepo mkali na ukubwa wa mawimbi baharini na kwenye



maziwa kwa wanaotumia usafiri na shughuli nyingine za kila siku. Hadi Machi,
2014, Tanzania ina vituo vikuu 28 vya kupima hali ya hewa vinavyofanya
kazi kwa saa 24, kati ya vituo hivyo, vituo 2 vipo Zanzibar. Vilevile vituo vya
hali ya hewa na kilimo (Agromet stations) kumi na tano (15) vimeanzishwa
ambapo viwili vipo Zanzibar katika eneo la Kizimbani - Unguja na kingine
Matangatuani, Pemba vinavyojiendesha vyenyewe (Automatic Weather
Stations). Kwa upande wa Tanzania Bara, kuna vituo kumi na moja (11)
vya hali ya hewa vinavyojiendesha vyenyewe (Automatic weather stations)
katika maeneo ya Moshi (Kisangesangeni, Maweni, Uparo, na Masila),
Lindi, Nachingwea, Tunduru, Msata (Bagamoyo), Nzega (Tabora), Makete
(Njombe), na Chanika.

Rada ya Hali ya Hewa iliyowekwa katika Kituo cha Hali ya Hewa cha
Bangulo, Dar es Salaam

Vituo vya kwanza vya hali ya hewa kuanzishwa nchini vilikuwa Kazeh Hill
huko Tabora mwaka 1929 na Chukwani, Zanzibar mwaka 1930.

Kutokana na juhudi mbalimbali zinazofanywa na Serikali, idadi ya wataalamu
wa masuala ya hali ya hewa imeongezeka ikilinganishwa na wataalamu
330 waliokuwepo mwaka 1964 wakati utabiri wa hali ya hewa ulikuwa
unafanywa kwa pamoja katika nchi zote za Afrika ya Mashariki. Hadi Machi,



2014, Mamlaka ya Hali ya hewa ina wataalam 574 ambapo kati yao 435 ni
wanasayansi na 90 ni watabiri ambao kati yao 19 ni wanawake.

Serikali ilianzisha Chuo cha Hali ya Hewa mwaka 1999 mkoani Kigoma
ambacho kilianza kwa kutoa mafunzo ya kati ya utabiri, hadi mwaka 2002
kilipoanza kutoa mafunzo ya stashahada ya utabiri. Katika mwaka 2013,
Chuo hicho kilianza kutoa mafunzo ya shahada ya kwanza ya sayansi ya hali
ya hewa kwa wafanyakazi na wananchi wengine.

2.3.13 Huduma za Posta na Simu

Kabla ya Muungano, huduma za Posta kwa upande wa Tanganyika
zilisimamiwa chini ya Sheria iliyoanzisha Shirika la Posta na Simu la Afrika
Mashariki. Taasisi hiyo ndiyo ilikuwa na mamlaka pekee ya kusimamia na
kutoa huduma za posta katika nchi za Kenya, Uganda na Tanganyika. Kwa
upande mwingine Zanzibar ilijiunga na Umoja wa Posta Duniani (Universal
Postal Union - UPU) mwaka 1895 hatua ambayo ni ya kipekee katika historia
ya Bara la Afrika. Pamoja na kuwa mwanachama wa UPU, Zanzibar haikuwa
chini ya Shirika la Posta na Simu la Afrika Mashariki. Baada ya Muungano
wa Tanganyika na Zanzibar na hatimaye kuanzishwa kwa Jumuiya ya Afrika
Mashariki mwaka 1967, huduma za posta za Zanzibar ziliunganishwa katika
Jumuiya hiyo kupitia Serikali ya Muungano.

Baada ya kuanzishwa kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki mwaka 1967, ofisi
nyingi zilianzishwa na nyingine kupanuliwa kwa lengo la kuhakikisha kuwa
ofisi hizo zinakuwa Posta kamili zinazotoa huduma ikiwa ni pamoja na Wakala
wa Benki ya Posta. Kutokana na mpango huo, Makao Makuu ya Posta (Post
House) pamoja na Posta Kuu (General Postal Office - GPO) zilijengwa Dar
es Salaam. Kwa upande wa Zanzibar, Posta Kuu ya Kijangwani na Posta za
Chakechake, Wete, Mkoani na Mkokotoni zilijengwa. Shirika jipya la Posta na
Simu (Tanzania Posts and Telecommunication Corporation - TPTC) liliundwa
kwa Sheria Na. 15 mwaka 1977 kutokana na kuvunjika kwa Jumuiya ya Afrika
Mashariki mwaka 1977. Mwaka 1993, Shirika la Posta na Simu Tanzania
lilirekebishwa na kuunda taasisi tatu zilizojitegemea, yaani Kampuni ya Simu
Tanzania (Tanzania Telecomunications Limited — TTCL), Shirika la Posta
Tanzania (Tanzania Posts Corporation — TPC) na Tume ya Mawasiliano
Tanzania (Tanzania Communication Commission — TCC). Mabadiliko hayo



yalilenga kuboresha huduma katika sekta ya mawasiliano ili sekta hiyo
ichangie vyema zaidi katika maendeleo ya Taifa.

Sheria Na. 9 ya mwaka 1993, ililipa Shirika la Posta majukumu ya kuwa
mhimili mkuu wa utoaji wa huduma za posta katika Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania kwa kuratibu na kusimamia mawasiliano yote ya posta nchini.
Aidha, Shirika lilipewa jukumu la kuhakikisha kuwa huduma za msingi za
mawasiliano ya posta hasa za barua na vifurushi zinawafikia watu wengi zaidi
mijini na vijijini. Majukumu hayo yalihusisha pia kuweka mipango endelevu
ya kuwezesha huduma za posta kuchangia maendeleo ya nchi kiuchumi na
Kijamii.

Mwaka 2001 Kampuni ya Simu Tanzania ilibinafsishwa ili kuboresha utendaji
kazi na kuongeza ufanisi katika utoaji huduma bora hadi vijijini. Pamoja
na changamoto ambazo Kampuni hii imeendelea kukabiliana nazo kwa
kipindi hicho chote, Kampuni imekuwa na mafanikio na mchango mkubwa
katika maendeleo ya sekta ya mawasiliano. Kampuni ya Simu Tanzania,
ndiyo kampuni kubwa hapa nchini inayotoa huduma za mawasiliano katika
teknolojia ya simu za mezani na kwa simu zisizokuwa na waya; ina mtandao
wa simu za nyaya ulioenea sehemu kubwa ya Tanzania na inatoa huduma
kwa taasisi nyingi muhimu katika uchumi na maendeleo ya jamii ikiwemo
Serikali, benki, vyuo na shule, na ofisi za balozi. Kampuni ya Simu Tanzania
ndiyo inayosimamia ujenzi na uendeshaji wa Mkongo wa Mawasiliano wa
Taifa unaoendelea kujengwa.

Katika kipindi cha miaka 50 ya Muungano, Serikali imepanua na kuimarisha
mtandao wa ofisi za kutoa huduma za Posta na Simu Tanzania Bara na Zanzibar
hadi ngazi za Wilaya. Vilevile, Shirika la Posta Tanzania limeunganishwa
katika mtandao wa kielekroniki wa kimataifa ambao unawezesha ufuatiliaji
wa nyaraka na vipeto vinavyopitia EMS, Rejista, na Vifurushi vya Kimataifa
vinavyopitia mtandao wa posta. Aidha, utekelezaji wa mfumo mpya wa
anuani za Makazi na Postikodi umeanza kwa miji ya Dar es Salaam, Zanzibar,
Arusha na Dodoma na unalenga kila mwananchi kuwa na anuani kamili
inayotambulisha makazi yake na kutoa huduma mtambuka.



2.4 Mambo ya Muungano kwa Mujibu wa Sheria

Nyongeza ya Kwanza ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya
mwaka 1977 inabainisha mambo 22 ya Muungano. Aidha, Bunge la Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania limetunga Sheria mbalimbali ambazo zinatekelezwa
katika pande mbili za Muungano. Miongoni mwa Sheria hizo ni pamoja na
Sheria iliyoanzisha Tume ya Taifa ya Uchaguzi; Udhibiti wa Fedha Haramu,
Uvuvi katika Bahari Kuu na Tume ya Mawasiliano.

2.4.1 Tume ya Taifa ya Uchaguzi

Serikali iliunda Tume ya Taifa ya Uchaguzi kama ilivyowekwa na Ibara ya
74 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977. Tume
hiyo ina majukumu ya kusimamia na kuratibu uandikishaji wa wapiga kura;
kusimamia na kuratibu uendeshaji wa Uchaguzi wa Rais na Wabunge;
kuchunguza mipaka na kuigawa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika
maeneo mbalimbali kwa ajili ya uchaguzi wa wabunge; kusimamia na kuratibu
uandikishaji wa wapiga kura na uendeshaji wa uchaguzi wa madiwani
Tanzania Bara; na pia kuwatangaza wabunge na madiwani wa viti maalum
vya wanawake baada ya matokeo ya uchaguzi kukamilika.

Katika kutekeleza majukumu yake ya kikatiba, Tume ya Taifa ya Uchaguzi
hushauriana na Tume ya Uchaguzi Zanzibar juu ya masuala muhimu ya
kuendesha na kusimamia chaguzi. Tume ya Taifa ya Uchaguzi huendesha
Uchaguzi wa Rais wa Jamhuri ya Muungano na Wabunge wa Jamhuri ya
Muungano, na kwa upande wa Zanzibar pia huandikisha wapiga Kura wenye
sifa ya kumchagua Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Wabunge.

Tangu kuanzishwa kwake, Tume ya Taifa ya Uchaguzi imeendesha Chaguzi
Kuu nne za Rais na Wabunge chini ya Mfumo wa Vyama vingi vya Siasa
ambazo zilifanyika kwa mujibu wa Sheria. Chaguzi hizo zilifanyika katika
mazingira huru ya amani na usalama na watu wenye sifa walipewa nafasi
ya kuwachagua viongozi wao kwa mujibu wa mfumo husika. Matokeo ya
chaguzi hizo ni kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 4.



Jedwali 5: Matokeo ya Uchaguzi wa Rais Kuanzia Mwaka 1995 hadi 2010

Idadi ya kura Asilimia
alizopata

Uchaguzi wa mwaka 1995
Benjamin William Mkapa CCM 4,026,422 61.83
Augustino Lyatonga Mrema NCCR MAGEUZI 1,808,616 27.77
Prof. Ibrahim Haruna CUF 418,973 6.43
Lipumba
John Momose Cheyo UDP 258,734 3.97
JUMLA 6,512,745 100
Uchaguzi wa mwaka 2000
Benjamin William Mkapa CCM 5,863,201 71.7
Prof. Ibrahim Haruna CUF 1,329,077 16.3
Lipumba
Augustino Lyatonga Mrema | TLP 637,115 7.8
John Momose Cheyo UDP 342,891 4.2
JUMLA 8,172,284 100
Uchaguzi wa mwaka 2005
Jakaya Mrisho Kikwete CCM 9,123,952 80.28
Prof. Ibrahim Lipumba CUF 1,327,125 11.68
Freeman Aikaeli Mbowe CHADEMA 668,756 5.88
Augustine Lyatonga Mrema | TLP 84,901 0.75
Edmund Sengondo Mvungi |NCCR Mageuzi 55,819 0.49
Mchungaji Christopher Mrtikila|DP 31,083 0.27
Dkt. Emmanuel John Makaidi |NLD 21,574 0.19
Anna Claudia Senkoro APPT Maendeleo 18,783 0.17
Leonard Kanangwe Shayo Demokrasia Makini 17,070 0.15
Paul Henry Kyara SAU 16,414 0.14
JUMLA| 11,365,477 100
Uchaguzi wa Mwaka 2010
Jakaya Mrisho Kikwete CCM 5,276,827 62.84
Dkt. Wilbroad Peter Slaa CHADEMA 2,271,941 27.05
Prof. Ibrahim Haruna CUF 695,667 8.28
Lipumba
Peter Kuga Mziray APPT Maendeleo 96,993 1.15
Rungwe Hashim Spunda NCCR Mageuzi 26,388 0.31
Mgaywa Muttamwega TLP 17,482 0.21
Dovutwa Fahmi Nassoro UPDP 13,176 0.16
JUMLA 8,398,474 100

Chanzo: Tume ya Taifa ya Uchaguzi



Serikali iliamua kuanzisha Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na kuwa na
kumbukumbu sahihi za wapiga kura. Katika kuongeza ufanisi wa daftari
hilo, Serikali ilianzisha Mfumo wa Uandikishaji wa Wapiga Kura kwa kutumia
kompyuta (Computerized Voters Registration System) na kutumika kwa
mara ya kwanza katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2005.

2.4.2 Udhibiti wa Fedha Haramu

Mwaka 2006, Serikali ya Muungano, iliunda Kitengo cha kudhibiti Fedha
Haramu (Financial Intelligence Unit — FIU) kwa mujibu wa Sheria ya Kudhibiti
Fedha Haramu, Sura Na. 423. Kitengo kinafanya kazi zake Tanzania Bara na
Zanzibar na kinasimamia utekelezaji wa Sheria hiyo na Sheria ya Kudhibiti
Fedha Haramu na Mali Athirika ya Zanzibar Na. 10 ya mwaka 2009.
Kitengo kinahusika kupokea taarifa za miamala inayoshukiwa (suspicious
transaction reports) kuhusu fedha haramu na ufadhili wa vitendo vya
kigaidi, kuzichambua na kuwasilisha matokeo ya uchambuzi kwa vyombo
vinavyosimamia utekelezaji wa Sheria. Sheria zimeainisha watoa taarifa
kuwa ni pamoja na Benki; Kampuni za Bima; Kampuni za masoko na mitaji;
Kampuni za mawakili na wanasheria; na Kampuni za wakaguzi na wahasibu.
Aidha, Kitengo kinatekeleza majukumu ya usimamiaji wa watoa taarifa kwa
kushirikiana na wasimamizi wa sekta husika, kama vile Benki Kuu ya Tanzania,
Mamlaka ya Usimamizi wa Bima na Bodi ya Bahati Nasibu Tanzania. Kitengo
pia kinaelimisha watoa taarifa na umma kuhusu masuala ya udhibiti wa fedha
haramu na ufadhili wa vitendo vya ugaidi na kutoa miongozo ya kutekeleza
sheria za udhibiti wa mambo hayo.

Katika kutekeleza majukumu yake, Kitengo kimepokea na kuchambua taarifa
za miamala inayoshukiwa kuhusu fedha haramu na ufadhili wa ugaidi kutoka
taarifa tano wakati Kitengo kilipoanza kazi hadi taarifa 50 mwaka 2013.
Kitengo pia kimetoa miongozo (Guidelines) saba kwa watoa taarifa kuhusu
utekelezaji wa majukumu yao ya kudhibiti fedha haramu na ufadhili wa ugaidi
kulingana na matakwa ya sheria. Kitengo kimepanua wigo wa ushirikiano
na taasisi mbalimbali duniani zinazohusika na kudhibiti fedha haramu na
ufadhili wa ugaidi na inashirikiana na vitengo vya kudhibiti fedha haramu vya
Uingereza na Afrika ya Kusini.



2.4.3 Mawasiliano Tanzania

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania ilianzishwa kwa Sheria ya Mamlaka ya
Mawasiliano Sura 172. Mamlaka hiyo ilitokana na kuunganishwa kwa Tume
ya Utangazaji Tanzania (Tanzania Broadcasting Commission — TBC) na Tume
ya Mawasiliano (Tanzania Communication Commission — TCC). Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania ilirithi na kuendeleza kazi zote zilizokuwa zinafanywa
na Tume hizo. Mwaka 2010, Serikali ilidhinisha Sheria ya Electronic and
Postal Communications Act (EPOCA) inayoipa nguvu Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania kudhibiti sekta ya mawasiliano hususan huduma za posta, simu na
utangazaji.

Sheria hiyo inaipa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania kusimamia ushindani
wa haki katika utoaji wa huduma, kulinda na kuwianisha masilahi ya watoa
na watumia huduma za mawasiliano nchini. Vilevile, Mamlaka inatakiwa
kuhakikisha kuwepo kwa huduma bora za mawasiliano na upatikanaji wake
kwa gharama nafuu na kuhamasisha uelewa wa haki na wajibu kwa watumiaji
wa huduma za mawasiliano. Mamlaka pia ina majukumu ya kutoa au kufuta
leseni za watoa huduma za mawasiliano; kuweka viwango na masharti
ya kutekelezwa na watoa huduma za mawasiliano; na kusimamia ubora,
gharama, ugawaji na upatikanaji wa huduma za mawasiliano.

Katika kudhibiti sekta ya mawasiliano nchini, hususan posta, simu na
utangazaji kwa Tanzania Bara na Zanzibar, Mamlaka imesimamia ushindani,
kuongeza na kuimarisha huduma katika sekta hiyo. Kampuni zinazotoa
huduma za mitandao ya simu zimeongezeka kutoka Kampuni moja (1) miaka
ya 1990 hadi kufikia 14 mwaka 2013, na laini za simu zilizounganishwa
zimeongezeka kutoka 1,445,006 mwaka 2003 hadi 27,607,822 mwaka 2013.
Vituo vya redio viliongezeka kutoka 26 mwaka 2003 hadi 85 mwaka 2013,
na vituo vya televisheni kutoka 13 mwaka 2003 hadi 26 mwaka 2013. Aidha,
kampuni za kutoa huduma za vifurushi vya posta ziliongezeka kutoka 16
mwaka 2003 hadi 47 mwaka 2013.

Vilevile, Serikali imejenga Mkongo wa Taifa (National Information and
Communication Technology Broadband Backbone - NICTBB) wenye takriban
urefu wa kilomita 7,560 ambao umeunganishwa na mitandao mikubwa ya
mawasiliano ya kimataifa ya baharini (Submarine Cables) ya SEACOM na



Eastern Africa Submarine Cable System (EASSy). Aidha, watoa huduma za
simu za hapa nchini TTCL, Vodacom, Tigo, Airtel na Zantel zimejiunganisha
katika mkongo wa Taifa wa mawasiliano na hivyo kuimarisha huduma za
mawasiliano. Unguja na Pemba zimeunganishwa na mkongo huo kupitia
mkongo wa umeme unaopita chini ya bahari. Vilevile, mkongo huo
umeunganishwa na nchi jirani za Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi, Zambia
na Malawi. Watumiaji wa huduma za Intaneti waliongezeka kutoka 3,563,737
mwaka 2008 hadi 9,312,272 mwaka 2013. Wastani wa gharama za kupiga
simu ndani ya nchi zimepungua kutoka shilingi 250 kwa dakika mwaka
2005 hadi kufikia wastani wa chini ya shilingi 100 kwa dakika mwaka 2013.
Gharama za kupiga simu nje ya nchi zimepungua kutoka wastani wa shilingi
1,000 kwa dakika mwaka 2005 hadi shilingi 500 kwa dakika mwaka 2013.
Vilevile, Serikali imefunga mtambo wa kusimamia na kuhakiki mawasiliano
ya simu za nje (Telecommunications Traffic Monitoring System) ambao
unalenga kuongeza mapato ya nchi.

2.4.4 Huduma za Bandari

Uendeshaji wa bandari nchini unaongozwa na Sheria ya Bandari (The Ports
Act) Na. 17 ya mwaka 2004, ambayo inatumika pande zote mbili za Muungano.
Kabla ya Sheria hiyo kutungwa, Tanzania Bara na Zanzibar zilikuwa zikitumia
Sheria tofauti ambazo ni Sheria ya Bandari (The Revolutionary Committee
Decree) Na.1 ya mwaka 1977 iliyoanzisha Shirika la Bandari Zanzibar (ZPC)
na Sheria ya Mamlaka ya Bandari (The Tanzania Harbours Authority Act) Na.
12 ya mwaka 1977, iliyoanzisha Mamlaka ya Bandari Tanzania. Uanzishwaji
wa Mamlaka hiyo ulitokana na kuvunjika kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki.
Mamlaka hiyo ina majukumu ya kumiliki na kuendeleza bandari zote nchini na
zilizo katika Maziwa Makuu, hususan kwa kuendeleza, kuendesha, kutangaza
bandari, kushirikisha na kusimamia Sekta Binafsi katika uendeshaji wa
shughuli za bandari. Pamoja na Sheria ya mwaka 2004, kutakiwa kutekelezwa
pande zote mbili za Muungano, Zanzibar inaendesha shughuli za bandari
kwa mujibu wa Sheria ya Shirika la Bandari (The Zanzibar Ports Corporation
(Amendment) Act) Na. 11 ya mwaka 2007 iliyorekebishwa kwa Sheria Na. 5
ya mwaka 2013.

Pamoja na kuwa kila upande unatumia Sheria yake, pande hizo mbili
zinashirikiana katika kubadilishana taarifa zinazohusiana na masuala ya usafiri
majini kupitia Control Tower ya Mamlaka na kubadilishana uzoefu kati ya Bodi



ya Wakurugenzi na Menejimenti ya Shirika la Bandari Zanzibar (Zanzibar
Ports Corporation — ZPC) na Mamlaka ya Bandari Tanzania (Tanzania Ports
Authority —=TPA). Aidha, Mamlaka hizo hushirikiana kuweka viwango vya ubora
wa vyombo vya majini kwa kushirikiana na Zanzibar Maritime Authority (ZMA)
na Surface and Marine Transport Regulatory Authority (SUMATRA). Taasisi
hizo hushirikiana kwa kuweka Kanuni na taratibu za ukaguzi, utoaji wa leseni
za meli, manahodha na mabaharia, na ukataji tiketi katika bandari za pande
zote za Muungano. Hali kadhalika, Mamlaka ya Bandari inaendesha Chuo
cha Bandari kilichopo Tandika, Dar es Salaam, kinachopokea pia wanafunzi
kutoka Zanzibar.

Meli MSC DENISSE ikiteremsha makontena yenye bidhaa mbalimbali
katika Bandari ya Malindi, Zanzibar

2.5 Ushirikiano katika Mambo Yasiyo ya Muungano

Kihistoria, ushirikiano wa watu wa Tanganyika na Zanzibar ni mpana na
wigo wake unahusisha pia utendaji wa pamoja kwa mambo ya Muungano na
yale yasiyokuwa ya Muungano. Msingi mkuu wa ushirikiano huo ni kuwepo
kwa uwezo uliojengeka wa kila upande wa kutoa huduma au kutekeleza
majukumu hayo kwa kuzingatia uwezo na hali halisi ya mahitaji ya pande



mbili kwa lengo la kuimarisha Muungano.

Taasisi zisizo za Muungano zimekuwa zikishirikiana kwa kubadilishana
uzoefu na ujuzi, kutoa huduma, na masuala ya utamaduni. Maeneo hayo
ya ushirikiano yamesheheni mafanikio, mbinu za kisasa na uzoefu. Hii
inathibitisha kwamba, kuna tija ya kuendelea kubadilishana uzoefu katika
mbinu na masuala yanayotekelezwa na kila upande na yale ya Muungano
ili kuleta matokeo makubwa zaidi. Ushirikiano umekuwa zaidi katika sekta
za afya, elimu, ustawi wa jamii, kilimo, habari, utamaduni, michezo, utalii,
nishati na miundombinu. Utekelezaji wenye mafanikio makubwa katika
mambo yasiyo ya Muungano umekuwa ni chachu muhimu na yenye kuleta
matokeo makubwa zaidi katika kutekeleza masuala ya jamii na mengineyo
ya kila siku.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa
Dkt. Mohamed Gharib Bilal na Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar
Mheshimiwa Balozi Seif Ali Iddi wakiongoza kikao cha Kamati ya Pamoja cha
SMZ na SMT kilichofanyika tarehe 14 Januari, 2013

Aidha, kutokana na kuimarika kwa uwezo wa kila upande katika maeneo
yasiyo ya Muungano, imebainika kuwa kuna fursa ya kupanua ushirikiano
katika mambo mengi zaidi. Mtazamo huo ndio ulitoa msukumo mkubwa
zaidi wa kuhitaji kuwa na utaratibu rasmi wa ushirikiano ili kuleta maafanikio
makubwa na pia kuchochea maeneo ya ushirikiano na hivyo kuimarisha zaidi
ushirikiano wa watu, matumizi shirikishi ya rasilimali za nchi na ubadilishanaji
uzoefu na matokeo ya tafiti mbalimbali ili kuharakisha mafanikio ya pande
zote mbili za Muungano.



2.5.1 Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Tanzania

Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Tanzania (Tanzania Social Action Fund —
TASAF) unatekeleza programu za kusaidia kuondoa umaskini kwa kulenga
mahitaji halisi ya wananchi. Awamu ya kwanza ya TASAF ilitekelezwa mwaka
2000 hadi 2005 katika Wilaya 40 zikiwemo 30 za Tanzania Bara na 10 za
Zanzibar. Awamu ya Pili ilitekelezwa katika Halmashauri zote za Wilaya, Miji
na Manispaa Tanzania Bara na Zanzibar kuanzia mwaka 2005 hadi Juni 2013.
Aidha, Awamu ya Tatu ya TASAF ilizinduliwa Agosti, 2012, na utekelezaji
wake utakuwa wa kipindi cha miaka kumi (10) hadi mwaka 2022.

Katika Awamu ya Kwanza na ya Pili miradi ya jamii katika sekta za afya,
elimu, maji, ustawi wa jamii, uvuvi, kilimo, barabara, misitu, madini, benki
na masoko ililenga kuimarisha utoaji na upatikanaji wa huduma za jamii
kwa wananchi; kuinua kipato kwa makundi maalum; kufanya kazi na kupata
kipato pamoja na uundaji wa vikundi vya kuweka akiba na kuwekeza.

Katika awamu mbili zilizopita, TASAF imekamilisha miradi mbalimbali ikiwemo
ya madarasa 5,538; ofisi za walimu 155; nyumba za walimu 155; maabara
za shule za sekondari 157; maktaba 23; majengo ya utawala katika shule
za sekondari 211; mabweni ya wanafunzi 174; vyoo vya wanafunzi 1,067;
mifumo ya umeme wa nguvu za jua 611; zahanati na vituo vya afya 674;
nyumba za watumishi wa zahanati 308 na visima 531.

Aidha, TASAF imetekeleza miradi ambayo imeongeza au imeimarisha mifumo
ya maji 41; hifadhi ya mazingira (misitu) 29; masoko 17; vituo vya mabasi
3; miundombinu ya umwagiliaji maji 11; maghala ya kuhifadhia chakula
114; vioski vya maji ya matumizi ya nyumbani 2,689; matanki ya maji 822;
mabwawa madogo madogo 185; miche ya miti 5,385,000; madaraja ya
watembea kwa miguu 1,192 na kuwapatia wavuvi vifaa vya kuvulia.



Injini za Boti za Uvuvi Zilizotolewa na TASAF kwa Vikundi vya
Ushirika vya Wavuvi Pemba

Utekelezaji wa awamu ya tatu utafanyika katika wilaya zote za Tanzania Bara

na Zanzibar na itahusisha utambuzi na uandikishaji wa kaya masikini; malipo

na utimizaji wa masharti ya elimu na afya kwa walengwa wa mpango; na

mifumo ya taarifa za uendeshaji na masijala ya walengwa.

Jedwali 6: Muhtasari wa Miradi ya Jamii Iliyotekelezwa na TASAF katika Awamu ya Pili

Gharama za
Idadi ya Miradi Utekelezaji

Tanzania Bara 264,363,362,089
Zanzibar 13,359,598,266
277,722,960,355

Chanzo: TASAF Agosti, 2013.



2.5.2 Ndege za Serikali

Wakala wa Ndege za Serikali ilianzishwa chini ya Sheria ya Wakala namba 30
ya mwaka 1997 kwa lengo la kutoa huduma ya usafiri wa anga kwa Viongozi
Wakuu wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania pamoja na Viongozi
wengine wa Serikali na wageni wa kitaifa. Vilevile, Wakala inalo jukumu la
kutunza, kuongeza na kuendesha ndege kwa kiwango cha kimataifa.

Mamlaka ya Ndege za Serikali imeweza kununua ndege moja kubwa aina ya
HS 748 na mbili ndogo za kisasa aina ya Beechcraft King Air 100 na kuongeza
ufanisi wa huduma kwa Serikali. Vilevile, mwaka 1978 Serikali iliongeza
ndege moja kubwa aina ya Jet Fokker 28 iliyowezesha kutoa huduma kwenda
popote barani Afrika na Ulaya. Ndege hiyo iliwahudumia Viongozi Wakuu wa
Serikali za pande zote mbili.

Mwaka 1984, ndege mbili (2) aina ya Beechcraft King Air 100 ziliuzwa na
Serikali ilinunua ndege nyingine mbili aina ya Aero Turbo Commander 690.
Aidha, ili kuziba pengo la ndege zilizouzwa, mwaka 1992 Serikali ilinunua
ndege aina ya Fokker 50 kuwa mbadala wa HS 748. Fokker 50 ina uwezo
wa kubeba abiria 50 na ina sifa ya kutua viwanja hata vya udongo, hivyo
kurahisisha huduma kwa viongozi wakuu wa nchi kufika eneo ambalo lina
viwanja vya udongo. Hivyo, kwa miaka mingi tegemeo la Serikali la usafiri wa
anga limekuwa ni ndege ya Fokker 28 na Fokker 50. Hali kadhalika, mwaka
2004, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilinunua ndege mpya
ya kisasa aina ya Gulfstream G550 ambayo ina uwezo wa kuruka masafa
marefu, na ni salama zaidi na ina gharama nafuu za uendeshaji. Vilevile,
Wakala wa ndege za Serikali inamiliki ndege ndogo ya watu 7 aina ya PA 31,
Navajo iliyoirithi kutoka Mamlaka ya Usafiri wa Anga (TCAA).

2.6 Mafanikio ya Muungano

Tanzania imepitia katika mabadiliko makubwa ya kisiasa, kiuchumi, kijamii na
kiutamaduni. Mabadiliko hayo yameiwezesha nchi kuwa na msimamo thabiti
katika masuala mbalimbali, hususan yale yanayoimarisha amani, utulivu,
usalama na heshima; hali ambayo imewafanya wananchi kufanya shughuli
za maendeleo popote katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Mambo
yote hayo yanadhihirisha kuwa Muungano huo ni nyenzo imara na muhimu
katika kuimarisha udugu na umoja.
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dkt. Ali Mohamed Shein
akielezea mafanikio ya Muungano wakati wa uzinduzi wa Maadhimisho ya
Miaka 50 ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar 1 Machi, 2014

Kimsingi yapo mafanikio makubwa yanayosaidia kuimarisha, kudumisha
amani ya muda mrefu na utulivu wa Tanzania ambao ni tunu muhimu na
fahari ya nchi hii.

2.6.1 Mafanikio ya Kisiasa

Katiba na Sheria

Kuwepo kwa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Sheria
mbalimbali ni mojawapo ya mafanikio makubwa ya Muungano. Kutungwa
kwa Katiba ya kudumu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mwaka 1977
kumeimarisha upatikanaji wa huduma bora za kisheria katika eneo la haki
za binadamu, mikataba, uandishi wa Sheria na kuhakikisha uendeshaji wa
mashauri ya jinai, madai na yale ya kikatiba yanamalizika kwa wakati.

Kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Tanzania
inaongozwa kwa misingi ya mihimili mikuu mitatu ambayo ni Bunge, Serikali
na Mahakama. Bunge lina wajibu wa kuwawakilisha wananchi na kutunga



Sheria; Serikali ina wajibu wa kusimamia na kutekeleza sera, sheria, kanuni
na miongozo ya kuendesha shughuli muhimu za umma; na Mahakama
wajibu wake ni kutoa maamuzi na haki za kisheria. Katika kipindi cha miaka
50 iliyopita yametokea mabadiliko na marekebisho mbalimbali ya uendeshaji
wa mihimili hiyo. Kwa kiwango kikubwa kila mhimili umekuwa unatekeleza
majukumu yake kwa kuzingatia Katiba pasipo kuingiliwa na mhimili mwingine.

Katika kipindi cha nusu karne, Tanzania imefanikiwa kuwa na Katiba ya kudumu
ambayo, imethaminiwa na kulindwa na wananchi. Sheria zimetungwa na
nyingine kufutwa au kurekebishwa ili kuheshimu, kukuza na kulinda haki za
binadamu; kukidhi mahitaji na matakwa ya wananchi na kurahisisha utekelezaji
wa sera na mipango ya Serikali. Hatua hizo zimerahisisha na kuongeza
usimamizi wa haki katika vyombo vya Sheria kutokana na kuongezeka kwa
mahakama, majaji na mahakimu katika ngazi zote; kupungua kwa uhalifu
na ushirikishwaji wa wananchi katika shughuli za ulinzi na usalama. Kuanzia
mwaka 2011, nchi imekuwa kwenye mchakato wa kufanya mabadiliko ya
Katiba baada kuonekana kuwa Katiba ya Jamhuri ya Muungano ya mwaka
1977 iliyopo, ina upungufu ambao unaweza kurekebishwa kwa kuandaa
Katiba Mpya ambayo itakidhi mahitaji ya Watanzania kwa wakati huu na
wakati ujao.

Demokrasia na Vyama vya Siasa

Mageuzi makubwa ya kisiasa yameonekana na kuongeza wigo wa demokrasia
nchini. Mafanikio makubwa ya kisiasa yaliyopatikana kutokana na Muungano
wa Tanganyika na Zanzibar ni kuungana kwa vyama vya siasa vya TANU
na ASP na kuunda Chama Cha Mapinduzi (CCM) tarehe 5 Februari, 1977.
Kuunganishwa kwa vyama hivyo kuliongeza ari ya umoja na ushirikiano
baina ya watu wa Tanganyika na Zanzibar. Kitendo cha kuunganisha vyama
hivyo kimekuwa ni msingi muhimu katika kujenga mfumo wa kuwa na vyama
vya siasa vya kitaifa. Mfumo wa vyama vya siasa umepewa nguvu na Sheria
ya Usajili wa Vyama vya Siasa ya mwaka 1992 inayovitaka vyama hivyo
kuwa na sura ya kitaifa. Mfumo wa vyama vingi vya siasa, umeimarisha
demokrasia, uhuru wa kutoa maoni na uwazi katika uendeshaji wa shughuli
za umma ikiwa ni pamoja na masuala ya Muungano. Vilevile mfumo huo
umeongeza ushindani thabiti wa kisiasa hasa katika vyama vya siasa (CCM,
CUF, CHADEMA, TLP, NCCR-MAGEUZI na UDP) na katika shughuli za Bunge.
Wananchi wanapata uhuru wa kutosha kuendesha mambo ya kisiasa hali



inayodhihirisha kukua na kuimarika kwa demokrasia na utawala bora. Utulivu
na amani inayoonekana baada ya chaguzi zote zilizofanyika katika kipindi cha
miaka 50 ni ushahidi tosha wa kuimarika kwa demokrasia.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa
Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete akiwa na Viongozi wa Vyama vya
Siasa baada ya kufungua mkutano wa Baraza la Vlyama vya Siasa
tarehe 6 Februari, 2014

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeshuhudia awamu nne za Uongozi,
na awamu saba Zanzibar. Awamu hizo zilitokana na ridhaa za wananchi kwa
njia ya kupiga kura. Wananchi wa Tanzania wameheshimu matokeo ya kura
yanayowapa nafasi za uongozi wa kisiasa. Makabidhiano ya madaraka baina
ya awamu moja kwenda nyingine yamekuwa ya ridhaa na sherehe, kuashiria
kukua kwa demokrasia. Katika awamu zote hizo, ushindi ulikuwa wa chama
cha CCM.

Utaifa na Umoja

Muungano wa Tanganyika na Zanzibar umeunganisha watu wa nchi mbili
na kuunda Taifa moja la Tanzania. Kutokana na historia ya uhusiano wa
kidugu baina ya watu wa Tanganyika na Zanzibar uliokuwepo uliwezesha
watu wa nchi hizo mbili kuimarisha zaidi uhusiano na udugu kwa kuwafanya
kuwa Taifa moja. Watanzania kwa ujumla wanapenda kujivunia utaifa wao
popote wanapokuwa. Lugha adhimu ya Taifa - Kiswahili inayozungumzwa
na Watanzania wote nayo imechangia kwa kiasi kikubwa kuwaunganisha
wananchi.



Amani na Utulivu

Katika kipindi cha miaka 50 ya Muungano, Tanzania imekuwa na amani na
utulivu vilivyowezesha shughuli za kiuchumi, kisiasa na kijamii kutekelezwa
kwa ufanisi. Nchi nyingi ulimwenguni, zikiwemo nchi jirani, katika nyakati
tofauti zimejikuta katika vita, machafuko au migogoro ya wenyewe kwa
wenyewe au na nchi jirani zao. Madhara ya kukosekana kwa amani na
utulivu katika nchi huwa ni makubwa na huathiri maendeleo ya kiuchumi
na ustawi wa jamii. Tanzania imekuwa nchi ya mfano ulimwenguni katika
kudumisha amani na utulivu na hivyo kuwa kivutio katika shughuli mbalimbali
za maendeleo ikiwemo uwekezaji.

Diplomasia na Uhusiano wa Nchi na Nchi, Kikanda na wa Kimataifa
Tanzania imekuwa mstari wa mbele katika kudumisha na kuimarisha ujirani
mwema na kufungua ukurasa mpya wa ushirikiano ambao unadumu hadi
leo. Muungano unazidi kuimarika na unatoa tumaini kuwa Afrika inaweza
kuungana na kuwa nchi moja. Ujirani mwema umetoa fursa mbalimbali za
kiuchumi, kijamii na kiutamaduni kati ya nchi yetu na majirani zetu. Ikiwa
imepakana na nchi nane, na kwa kutambua umuhimu wa nchi jirani, mara
baada ya Muungano, Tanzania iliendelea kuimarisha ujirani mwema kikamilifu
kupitia jitihada mbalimbali. Hivi sasa, Tanzania ina balozi 34 nje ya nchi
(zikiwemo nchi za jirani), Balozi ndogo tatu, Vituo viwili vya Biashara na
Balozi za Heshima 17.

Aidha, Sera ya kutofungamana na upande wowote imeliwezesha Taifa
kuwa na urafiki baina ya nchi na nchi, kikanda na kimataifa, jambo ambalo
limewezesha kujenga ushirikiano endelevu kati ya Tanzania na nchi nyingi
duniani na hivyo kuleta ustawi wa Taifa. Vilevile, Tanzania imeendeleza
mahusiano mazuri na nchi zinazoizunguka.

2.6.2 Mafanikio ya Kiuchumi

Katika kipindi cha miaka 50 iliyopita, Tanzania imepitia katika vipindi
mbalimbali vya maendeleo ya kiuchumi kutokana na mabadiliko ya kisera
ya ndani na mageuzi ya kiuchumi duniani. Katika miaka ya 1960, uchumi wa
nchi ulikua kwa wastani wa asilimia 4 hadi 5 kwa mwaka, na katika miaka ya
1970 hadi katikati ya miaka ya 1980, uchumi ulikua kwa wastani wa asilimia
4.5 kwa mwaka. Kuanzia mwaka 1986, kasi ya kukua kwa uchumi imekuwa
ikiongezeka hadi kufikia asilimia 6.8 mwaka 2012. Katika kipindi cha miaka



50 pato la Mtanzania kwa mwaka limeongezeka kutoka chini ya wastani wa
Dola za Marekani 50 hadi kufikia Dola 683 mwaka 2012.

Kuwepo kwa Muungano kumesaidia sana kuimarisha hali za wananchi na
kuinua uchumi wa pande zote mbili za Muungano. Hali hiyo imetokana
na kuwepo kwa soko la pamoja lisilokuwa na vikwazo vya kiutawala na
kiuendeshaji linalojumuisha ushirikiano na utengamano wa kiuchumi ambao
unasisitiza kuwepo kwa mtiririko wa rasilimali na bidhaa, mitaji, watu, na
huduma baina ya Tanzania Bara na Zanzibar. Watanzania wa pande zote
wamekuwa na haki ya kuwekeza mitaji yao popote ndani ya Tanzania. Zipo
fursa nyingi za kibiashara ambapo wafanyabiashara wadogo wamewekeza
katika pande zote mbili za Muungano. Hali hiyo imechangia kuongeza ajira
kwa Watanzania wa pande zote mbili za Muungano.

Mazingira Mazuri ya Uwekezaji na Vivutio vya Utalii

Kwa kuzingatia umuhimu wa sekta binafsi katika maendeleo ya kiuchumi,
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeweka mazingira wezeshi
ya kufanya biashara na uwekezaji kwa lengo la kuendeleza sekta binafsi ili
iwe chachu ya ukuaji wa uchumi. Kutokana na juhudi mbalimbali za Serikali
za kuwezesha sekta binafsi kukua, miradi mingi na mikubwa imetekelezwa
na kunufaisha nchi kimapato na kuongeza ajira.

Muungano umeunganisha rasilimali na kupanua wigo wa ushirikiano ambao
umeongeza uwezo wa kukuza zaidi uchumi. Wingi na ubora wa vivutio vya
utalii umetoa fursa ya pekee kwa wawekezaji kuwekeza kwenye maeneo
mbalimbali katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na hivyo kuongeza
Pato la Taifa. Vivutio hivyo vikiwemo Mlima Kilimanjaro, mbuga za wanyama,
mandhari na fukwe nzuri za Zanzibar, Mji Mkongwe, na viungo (spices) vya
aina mbalimbali vinaipa Tanzania nafasi ya pekee ulimwenguni katika kukuza
utalii. Ukaribu uliopo baina ya pande mbili za Muungano unaongeza fursa za
kuendeleza Sekta ya Utalii. Katika kipindi cha miaka 50 ya Muungano, Sekta
hiyo imechangia kwa kiasi kikubwa katika Pato la Taifa na kutoa ajira kwa
vijana wa pande zote mbili za Muungano.

Mfumo wa Fedha na Benki Kuu
Mafanikio makubwa yamepatikana tangu kuanzishwa kwa Benki Kuu ya
Tanzania ambayo inasimamia Sera za Fedha. Utekelezaji wa sera hizo,



pamoja na mambo mengine, umelenga kutunza thamani ya fedha na kudhibiti
mfumuko wa bei ambao umepungua kutoka asilimia 30 katika miaka ya 1990
hadi chini ya asilimia 10 kwa mwaka 2012/13. Pato la Taifa linaongezeka
kila. mwaka sanjari na ongezeko la mikopo kwa sekta binafsi. Aidha, Benki
na taasisi mpya za fedha zimeanzishwa nchini kwa pande zote za Muungano
ambapo hadi kufikia Desemba, 2013 kulikuwa na jumla ya Benki na taasisi
za kifedha 53 zinazofanya kazi nchi nzima.

Ukusanyaji wa mapato

Ukusanyaji wa mapato nchini umekuwa ukiimarika na hivyo kuchangia kwa
kiasi kikubwa katika kugharamia shughuli za uendeshaji wa Serikali. Kutokana
na kuimarisha ukusanyaji wa mapato, mafanikio makubwa yamepatikana
katika kuimarisha miundombinu ya ukusanyaji mapato; kutoa huduma za
jamii hususan elimu, afya na maji; ulinzi na usalama; na kusimamia na kutoa
haki kwa wananchi.

Uvuvi wa Bahari Kuu

Mafanikio makubwa yamepatikana katika Sekta ya Uvuvi wa Bahari Kuu
tangu ilipoanzishwa Mamlaka ya Kusimamia Uvuvi wa Bahari Kuu kwa Sheria
Na.l ya mwaka 1998. Mamlaka imewezesha kukusanya Dola za Marekani
5,381,158 na hivyo kuchangia katika Pato la Taifa kutokana na mauzo ya
leseni. Aidha, uwepo wa Taasisi moja inayotoza gharama za uvuvi wa Bahari
Kuu kwa mujibu wa Sheria na Kanuni, uwakilishi mmoja ndani na nje ya Nchi
kuhusiana na mawasiliano yanayohusu Bahari Kuu ya Tanzania umeondoa
kabisa tatizo la ushindani wa kibiashara kwa pande mbili za Muungano.

2.6.3 Mafanikio ya Ulinzi na Usalama

Vikosi vya ulinzi na usalama vya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni hgao
muhimu ya kulinda na kutetea haki na maslahi ya wananchi wa Taifa hili.
Kwa kipindi chote cha Miaka 50 ya Muungano suala la kulinda mipaka ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (Ardhini, Angani na Majini) limepewa
kipaumbele. Mipaka ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeendelea kuwa
salama kutokana na ulinzi madhubuti wa Jeshi la Wananchi wa Tanzania kwa
kushirikiana na vikosi vingine na wananchi wa pande zote mbili za Muungano.



Katika kudumisha moyo wa uzalendo na mshikamano wa kitaifa, vijana
wameendelea kuandaliwa kwa ukamilifu katika shughuli za ulinzi na uzalishaji
mali kupitia mafunzo ya Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) kwa Tanzania Bara
na Jeshi la Kujenga Uchumi (JKU) kwa Zanzibar kwa Mujibu wa Sheria na
kwa kujitolea. Lengo la hatua hiyo ni kuwafundisha vijana wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania kulitumikia Taifa katika nyanja za kijamii, uchumi na
ulinzi wa Taifa.

Usalama wa raia na mali zao umeendelea kudumishwa katika kipindi cha
Miaka 50 ya Muungano. Ushirikiano kati ya Jeshi la Polisi na wadau wake
katika ngazi zote umekuwa ukiimarika. Hali hiyo imeimarisha dhana ya
ulinzi shirikishi ambayo imesaidia kwa kiwango kikubwa kudumisha amani
na utulivu na kwa hivyo kudumisha Muungano. Hii imejidhihirisha kutokana
na juhudi za Serikali zote mbili pamoja na wananchi kuliwezesha Jeshi la
Polisi kutekeleza majukumu yake kwa wananchi na kwa wadau wengine.
Aidha, suala la udhibiti wa uingiaji na utokaji wa watu nchini na udhibiti wa
wahamiaji haramu limefanikiwa kwa kiasi kikubwa chini ya usimamizi wa
Idara ya Uhamiaji kwa kushirikiana na wananchi.

2.6.4 Mafanikio ya Kijamii

Mafanikio makubwa yamepatikana katika miaka 50 ya Muungano ambapo
huduma za jamii zimeimarika, hususan katika sekta za afya, maji, elimu,
ustawi na maendeleo ya jamii, na makazi. Fursa katika nyanja za jamii na
utamaduni ni nyingi na zinazogusa mtu mmoja mmoja, vikundi na au taasisi.
Kiwango cha upatikanaji wa huduma hizo katika maeneo mengi ya nchi ni
kielelezo tosha kuwa Muungano huo umesimamia utu, usawa na maendeleo
ya jamii ya Watanzania. Aidha, udugu wa damu umeimarika sana kwani
Watanzania wa pande hizo mbili wameungana katika misingi ya ndoa na
urafiki uliojengeka na kuimarika. Hali hii imechangia kupunguza migawanyiko
ya kijamii na kuondoa hisia za ukabila na ubaguzi miongoni mwao.

Elimu ya Juu

Tanzania imefanikiwa sana kumkomboa mwananchi kielimu kwa kutoa
fursa za elimu kwa wananchi walio wengi na kuwawezesha kupambana na
changamato zinazoikabili jamii na Taifa kwa ujumla. Ubora wa elimu ya juu
umeimarika kwa kiasi kikubwa kutokana na kuwepo kwa Taasisi za Elimu za
Muungano kama vile Tume ya Pamoja ya Vyuo Vikuu Tanzania, Bodi ya Mikopo



ya Elimu ya Juu na Baraza la Mitihani la Taifa. Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi
wa Elimu ya Juu inatoa Mikopo kwa wanafunzi wenye sifa waliodahiliwa
katika taasisi za elimu ya juu Tanzania Bara na Zanzibar. Kumekuwepo
na ushirikiano mkubwa katika suala la elimu ya juu. Kwa mfano, kati ya
wanafunzi 600 kutoka Zanzibar wanaodahiliwa na Tume ya Vyuo Vikuu
Tanzania, wanafunzi 400 kati yao wanapatiwa mikopo na Bodi ya Mikopo ya
Elimu ya Juu. Wanafunzi 200 waliosalia wanapata mikopo kutoka Bodi ya
Mikopo ya Zanzibar kupitia Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali. Idadi ya
wanafunzi kutoka sehemu moja ya Muungano kwenda kusoma katika vyuo
vya elimu ya juu katika upande mwingine wa Muungano imeongezeka. Hali
hiyo imeimarisha kwa kiasi kikubwa ubora wa elimu ya juu kwani kumekuwa
na ongezeko la Vyuo vya Elimu ya Juu kutoka 25 vilivyokuwepo mwaka 2005
hadi 63 vilivyopo mwaka 2014.

Uwezeshaji wananchi kiuchumi na kuongeza fursa za ajira

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imewawezesha Wananchi
kushiriki katika shughuli za kiuchumi na kuongeza ajira kupitia utekelezaji
wa programu mbalimbali za maendeleo. Programu hizo zimefanikiwa
kuinua hali za wananchi, kukuza uchumi na kupunguza umaskini wa kipato
na kuinua ubora wa maisha na ustawi wa jamii wa pande zote mbili kwa
kuanzisha miradi na programu mbalimbali. Miradi na Programu hizo ni
pamoja na Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (Tanzania Social Action Fund -
TASAF), Programu ya Usimamizi wa Bahari na Pwani ya Tanzania (Marine
and Coastal Environmental Programme - MACEMP), Mradi wa Kutoa Mikopo
kwa ajili ya Miradi Midogo Midogo (Small Entrepreneur Loan Facility-SELF) na
Mradi Shirikishi wa Maendeleo ya Kilimo na Uwezeshaji (Agriculture Sector
Development Programme-ASDP).

Miradi na Programu hizo zinazingatia viashiria vya malengo ya Maendeleo
ya Milenia (MDG) kama vilivyoainishwa katika Mkakati wa Kukuza Uchumi
na Kupunguza Umaskini Tanzania (MKUKUTA) na Mkakati wa Kukuza
Uchumi na Kupunguza Umaskini Zanzibar (MKUZA) kwa kutumia dhana
ya ushirikishwaji wa jamii. Miradi hiyo kwa ujumla wake imekuwa chachu
muhimu ya maendeleo ya wananchi katika pande zote za Muungano kwani
imeongeza fursa za ajira, kipato, kuimarisha miundombinu ya huduma za
kijamii na hivyo kupunguza umaskini nchini.



2.6.5 Mafanikio katika Sayansi na Teknolojia

Utafiti

Serikali zote mbili zimetoa kipaumbele katika masuala ya Sayansi, Teknolojia
na Ubunifu kwa kuanzisha na kugharamia taasisi za utafiti kwa lengo la
kufanya utafiti, kukusanya, kutunza na kusambaza taarifa za sayansi na
teknolojia nchini. Serikali kupitia taasisi hizo imewezesha kupatikana kwa
wataalamu na watafiti pamoja na kufanyika kwa tafiti zenye manufaa kwa
nchi. Aidha, Serikali imepokea na kusambaza teknolojia mpya kutoka sehemu
nyingine nje ya nchi kupitia taasisi hizo.

Utabiri wa Hali ya Hewa

Huduma ya utabiri wa hali ya hewa katika kipindi cha Muungano imekuwa
inatolewa kwa nchi nzima, Tanzania Bara na Zanzibar. Huduma inajumuisha
utabiri wa hali ya hewa kwa kila siku, siku tano na siku kumi. Aidha, tahadhari
zimekuwa zikitolewa kuhusu mvua kubwa, mafuriko, upepo mkali na ukame.
Huduma hii imekuwa ni ya mafanikio kwa wananchi kwa jumla, ambapo
Serikali imeimarisha huduma kwa kuweka miundombinu imara na ya kisasa
kama vile kuongeza idadi ya vituo na kufikia 1,600 vya kupimia mvua nchini
kote. Aidha, Serikali kupitia Mamlaka ya Hali ya Hewa imefanikiwa kuanzisha
vituo vya hali ya hewa na kilimo (agromet stations) ambavyo hutoa taarifa
muhimu zinazowasaidia wakulima kwenye shughuli zao za kilimo. Vilevile,
Serikali imeweka na kufunga rada mbili za hali ya hewa, mtambo wa
kuchambua takwimu za hali ya hewa, mtambo wa kuhakiki vifaa vya kupima
mgandamizo wa hewa ili kuimarisha huduma za utabiri wa hali ya hewa.

Ushirikiano katika masuala yasiyo ya Muungano

Upo ushirikiano mkubwa baina ya taasisi zisizokuwa za Muungano kutoka
pande zote mbili. Taasisi hizi hushirikiana katika kutekeleza majukumu yao ili
kuongeza ufanisi. Serikali zote mbili zimeweka utaratibu wa vikao vya kisekta
vya ushirikiano kwa Wizara, Idara, na Taasisi zisizo za Muungano. Lengo la
kufanya vikao hivyo ni kuimarisha ushirikiano kwa manufaa ya Watanzania.
Vikao hivi vimekuwa vikijadili masuala ya kisekta kwa kubadilishana uzoefu,
ujuzi, utaalamu, sera, mafunzo na ushiriki katika masuala ya kimataifa.
Kufanyika kwa vikao 124 vya ushirikiano katika kipindi cha mwaka 2000 hadi
mwanzoni mwa mwaka 2014 ni mafanikio makubwa.



Aidha, ushirikiano katika matukio mbalimbali yanayotokea katika pande mbili
za Muungano husaidia utoaji wa huduma za haraka kwa jamii. Mfano mzuri
ni pale matukio ya majanga na dharura yanapotokea. Serikali ya Jamhuri ya
Muungano na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa kushirikiana na mamlaka
za kiraia, taasisi za Muungano na watu binafsi wamedhihirisha umoja na
mshikamano mkubwa katika vipindi vya majanga yaliyoikumba nchi yetu kwa
vipindi tofauti. Kwa mfano, katika ajali ya kuzama Meli ya MV Spice Islanders
iliyotokea tarehe 10 Septemba, 2011 katika Mkondo wa Nungwi, ajali ya
kuzama Boti ya MV Skargit iliyotokea karibu na Kisiwa cha Chumbe, Zanzibar
tarehe 18 Julai, 2012, tukio la jengo la ghorofa 16 lilloporomoka Dar es
Salaam tarehe 29 Machi, 2013 Idara zinazoshughulika na maafa za pande
mbili za Muungano zilishirikiana kwa karibu kukabili maafa hayo. Ushirikiano
huo, umeimarisha upendo, mshikamano na kuaminiana na hivyo kuufanya
Muungano kuwa imara zaidi.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete akiwa pamoja na
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dkt. Ali Mohamed Shein wakiwa na
Viongozi wengine wakati wa maafa ya kuzama kwa meli ya MV Spice Islander iliyotokea
Zanzibar Septemba, 2011.



Sura ya Tatu

Changamoto za Muungano

3.1 Utangulizi

atika kipindi cha Miaka 50 ya Muungano, Tanzania imepata mafanikio

makubwa katika nyanja mbalimbali na hivyo kuimarisha na kuleta
maendeleo kwa wananchi wa pande mbili za Muungano na Taifa kwa
ujumla. Aidha, pamoja na mafanikio makubwa yaliyopatikana, zimejitokeza
changamoto mbalimbali za kisiasa, kiuchumi, ulinzi na usalama, kijamii, na
katika sayansi na teknolojia; ambazo Serikali zote mbili kwa kushirikiana na
wananchi wamezikabili kwa weledi na ujasiri mkubwa. Tunapoelekea kuanza
awamu ya pili ya Miaka 50 ya Muungano, Serikali zote mbili na wananchi wake
zimedhamiria kuendeleza kwa kasi, nguvu na ari zaidi, jitihada za kukabiliana
na changamoto hizo ili kukuza ustawi na maendeleo ya wananchi na kulinda,
kuimarisha na kudumisha Muungano.

3.2 Changamoto za Ujumla
3.2.1 Kisiasa

Kukua na kupanuka kwa demokrasia nchini: Tanzania imeshuhudia kukua
na kupanuka kwa demokrasia kulikoendana na kuanzishwa kwa mfumo wa
vyama vingi vya siasa mwaka 1992. Mfumo huo umetoa nafasi na uhuru kwa
watu kutoa maoni na kuhoji utendaji wa Serikali kwa uwazi zaidi na hivyo
kuimarisha utendaji wa Serikali. Aidha, kukua na kupanuka kwa demokrasia
kumetoa mwanya kwa baadhi ya wanasiasa kuhimiza wananchi juu ya
maendeleo na wengine kupotosha juu ya masuala mbalimbali yanayohusu
Muungano ikiwemo utendaji wa Serikali.

Uhuru wa Vyombo vya Habari: Kukua kwa demokrasia kumeongeza uhuru
wa vyombo vya habari (magazeti, radio na televisheni) ambavyo baadhi yake
vimetumia uhuru huo kupotosha wananchi na kusababisha mgawanyiko
unaohatarisha ustawi wa Muungano.



Uimarishwaji wa Taasisi za Muungano: Tanzania imeshuhudia changamoto juu
ya uimarishwaji wa Taasisi zilizowekwa kikatiba na kisheria za kushughulikia
Mambo ya Muungano ikiwa ni pamoja na kuimarisha mifumo ya mawasiliano
na urejeshaji wa taarifa. Katika kipindi hicho, baadhi ya taasisi kama vile
Tume ya Pamoja ya Fedha, Msajili wa Vyama vya Siasa na Tume ya Taifa
ya Uchaguzi zimeanzishwa kwa mujibu wa Sheria. Hata hivyo, kumekuwepo
changamoto ya kuzipa mamlaka kamili na taswira ya pande mbili za Muungano
ili kuziwezesha kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi zaidi.

Elimu kwa Umma kuhusu Muungano: Kumekuwepo na changamoto ya
uelewa mdogo wa wananchi, hususan vijana, kuhusu historia na chimbuko
la Muungano. Aidha, Serikali zote mbili zimeendeleza jitihada za kujenga
uelewa wa pamoja na unaolingana kuhusu historia na chimbuko la Muungano
ili kuondoa mashaka juu ya uhalali wa Muungano. Pamoja na jitihada hizo
uelewa wa wananchi juu ya masuala mbalimbali ya Muungano siyo wa
kuridhisha. Kutokana na hali hiyo, Serikali zote zitafanya jitihada zaidi za
kuelimisha wananchi ili wawe na uelewa wa pamoja kuhusu Muungano.

Uimarishaji wa Mshikamano wa Watu: Serikali zote mbili zimeimarisha
mshikamano wa wananchi ili wajione kuwa ni Watanzania wa Taifa moja.
Hata hivyo, hali hiyo imeendelea kuwa changamoto kutokana na baadhi
ya wanasiasa na makundi mbalimbali katika jamii kuanza kuhamasisha
Utanganyika na Uzanzibari jambo linalofifisha jitihada za umoja na
mshikamano wa kitaifa.

3.2.2 Kiuchumi

Utangamano wa Uchumi: Kuingiliana na kutangamana kwa uchumi baina ya
Tanzania na nchinyingine duniani, kumefungua milango na fursa za kuimarisha
uchumi, maendeleo na ustawi wa Watanzania. Hata hivyo, utangamano huo
mara nyingine huleta changamoto zinazotokana na misukosuko ya kiuchumi,
kisiasa au kijamii kwa nchi tunazoshirikiana nazo. Hali hiyo husababishwa na
uhusiano wa karibu uliopo ambao hufanya matatizo ya nchi tunazoshirikiana
nazo kuwa ni ya Taifa na hivyo huathiri kasi ya maendeleo. Taifa linapoelekea
katika awamu ya pili ya miaka 50, linapaswa kuweka mikakati madhubuti ya
kushirikiana na nchi nyingine hususan zile zinazoibuka na kuwa na nguvu za



kiuchumi ili iweze kwenda sambamba na mabadiliko ya kiuchumi duniani kwa
lengo la kuinua Pato la Taifa kwa manufaa ya wananchi wake.

Mikakati ya Pamoja ya Kuimarisha Uchumi: Tanzania ni miongoni mwa nchi
zinazotegemea bidhaa kutoka katika soko la nje zaidi kuliko soko la ndani.
Hivyo, changamoto kubwa inayolikabili Taifa ni kuwekwa na kutekelezwa
mikakati ya pamoja ya kuimarisha uchumi katika pande mbili za Muungano
na kuongeza kasi ya kusimamia mikakati hiyo ya uzalishaji wa bidhaa ndani
ya nchi kwa ajili ya soko la ndani na kuuza nje ili kuinusuru nchi kugeuzwa
kuwa soko la bidhaa duni kutoka nje. Aidha, ipo haja ya kuendelea kuwepo
ushirikiano wa karibu baina ya Serikali mbili na sekta binafsi kwani uchumi
endelevu unategemea nguvu na mchango wa kila upande.

Fursa za Ajira: Tatizo la ukosefu wa ajira ni changamoto inayozikabili nchi
nyingi duniani ikiwemo Tanzania. Changamoto inayolikabili Taifa kwa sasa ni
kuongeza fursa za ajira na kuwanufaisha wananchi walio wengi hasa vijana
ambao ndio kundi kubwa katika soko la ajira. Katika kuhakikisha kuwa Sera
ya Uwekezaji inatekelezwa kwa ukamilifu, wawekezaji wa ndani na nje ya
nchi wamewekeza katika mashamba makubwa, viwanda, madini, mafuta
na gesi, na katika sekta ya utalii. Uwekezaji huo umetoa fursa za ajira kwa
vijana. Hata hivyo, changamoto kubwa ni namna ya kuongeza fursa za ajira
kwa kuwawezesha vijana wengi zaidi kujiajiri na kuajiriwa.

Kuimarisha Miundombinu: Serikali zote mbili zimejenga na kuimarisha
miundombinu ikiwemo barabara, reli, bandari, viwanja vya ndege na umeme.
Lengo ni kukidhi mahitaji ya watumiaji yatokanayo na kuongezeka kwa
shughuli za kiuchumi na kijamii na kuwezesha usafirishaji wa bidhaa na watu
kutoka sehemu moja kwenda nyingine. Changamoto iliyopo ni kuimarisha na
kutunza miundombinu hiyo pamoja na kuendeleza ujenzi mpya na uwekaji
wa miundombinu na mitambo ya kisasa ya mawasiliano.

Udhibiti wa Kasi ya Mfumuko wa Bei: Uchumi tulivu pamoja na mambo
mengine huhitaji uwepo wa bei zinazokua kwa umakini. Kupanda kwa bei
kusikoendana na uwezo wa uzalishaji mali na uwezo wa wananchi kununua
bidhaa na huduma ni changamoto kubwa kwa uchumi. Serikali imejitahidi
kukabiliana na suala hilo. Kuongezeka kwa kasi ya ongezeko la bei kunaathiri
wananchi ambao kipato chao ni kidogo na uwezo wao wa kununua ni mdogo.



Kwa upande wa wawekezaji mfumuko wa bei umekuwa unaathiri ununuzi
wa bidhaa za kati na za msingi, hivyo kupunguza uwezo wao wa kununua na
kuwekeza mitaji. Pamoja na kuwa Serikali zimekuwa zikijitahidi kukabiliana
na changamoto hiyo, bado mfumuko wa bei umeendelea kuathiri wananchi
walio wengi kutokana na uzalishaji mdogo wa bidhaa usiotoshelevu. Hivyo,
jitihada zilizopo zinapaswa kuendelezwa na kuimarishwa ili kuleta matokeo
endelevu katika kukuza uchumi na kupunguza umaskini.

Fursa za Uchumi katika Jumuiya za Kikanda na Mtangamano wa Utatu (SADC,
COMESA, EAC): Kuanzishwa kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki kumetoa fursa
za kiuchumi kwa Tanzania. Fursa hizo ni pamoja na uwepo wa soko la pamoja,
eneo huru la biashara na umoja wa forodha. Uwepo wa fursa hizo umetoa
uhuru wa raia wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kufanya shughuli za
kiuchumi ambazo zimesaidia kuongeza bidhaa zinazohitajika ndani ya nchi,
kupunguza utegemezi wa bidhaa kutoka nje kwa kuwa zinapatikana ndani ya
Jumuiya na kuondoa vikwazo vya soko. Changamoto iliyopo ni kuhakikisha
kwamba Tanzania inazalisha na kusambaza bidhaa zinazohitajika ndani ya
Jumuiya ili kuiwezesha kuwa mshiriki imara katika mtangamano wa Jumuiya
ya Afrika Mashariki.

3.2.3 Ulinzi na Usalama

Kujenga Jeshi la Kisasa: Ulinzi na usalama wa Taifa limekuwa ni jambo la
kipaumbele tangu kuasisiwa kwa Muungano. Vyombo vya ulinzi na usalama
vilivyopo toka mwaka 1964 vimeimarika kwa kuwa na mbinu, vifaa, mahusiano
na umahiri katika utendaji. Hata hivyo, rasilimali fedha na rasilimali watu
zilizoelekezwa katika vyombo hivyo haziendani na kasi ya ukuaji wa mabhitaji
na mabadiliko ya sayansi na teknolojia. Mwelekeo duniani hivi sasa ni kuwa
na jeshi dogo lenye weledi na vifaa vya kisasa vitakavyomudu mahitaji ya
sasa. Katika kuendeleza ulinzi na usalama, Tanzania inapaswa kuwianisha
mipango na rasilimali zake katika kuimarisha vyombo vya ulinzi na usalama.
Changamoto ni upungufu wa fedha za kuimarisha ulinzi na usalama ili
kuendana na mabadiliko haya.

Utii wa Sheria: Utii wa Sheria ni wajibu wa kila raia ndani ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, na ni suala linalopewa kipaumbele na Serikali
zote mbili. Aidha, katika Programu ya Kuimarisha Utendaji wa Jeshi la
Polisi, msisitizo umewekwa kwa wananchi wenyewe kuwa watii kwa Sheria,



wasimamizi wa utekelezaji wa Sheria bila shuruti, na vyombo vya utekelezaji
wa Sheria kwa mihimilii kuwajibika kutenda haki. Changamoto iliyopo ni
kuendeleza jitihada za kutoa elimu kwa wananchi kuhusu wajibu wao wa
kutii na kutekeleza Sheria bila shuruti.

Kuimarisha Ulinzi na Usalama wa Mipaka ya Nchi: Tanzania inapakana na
nchi nane, jambo linalotoa fursa za ushirikiano wa kiuchumi na kijamii kwa
wananchi wa Tanzania. Hata hivyo, urefu wa mpaka na tofauti ya hali ya
amani na utulivu wa nchi jirani ni changamoto kwa Taifa katika kulinda mipaka
yake. Kimsingi, ulinzi wa mipaka ya Taifa unahitaji ushiriki wa wananchi na
kuimarishwa kwa vyombo vyenye wajibu wa kulinda mipaka ya nchi. Jukumu
la kuimarisha jeshi, ulinzi na usalama wa mipaka yetu ni jambo muhimu.
Hivyo, Serikali haina budi kuendelea kukabiliana na changamoto hiyo kwa
kuhakikisha kuwa vyombo vya ulinzi na usalama vina uwezo wa kutosha na
mbinu za kisasa zaidi, kwa kushirikisha wananchi wake na kutumia sayansi
na teknolojia.

Kuimarisha Amani na Utulivu: Kuendelea kuwa na uchumi imara na uwepo
wa jamii yenye maendeleo endelevu kunahitaji mazingira ya amani na utulivu.
Taifa limeshuhudia baadhi ya wananchi wakitumia vibaya uhuru wao wa
kisiasa, kisheria na uwezo wao wa rasilimali kufanya vitendo vinavyohatarisha
amani na utulivu nchini. Aidha, katika miaka ya hivi karibuni, kumekuwa na
wimbi la wananchi kujichukulia Sheria mkononi katika matukio ya uvunjifu wa
amani. Katika kipindi hiki pia, yamejitokeza matukio ya kuingia na kusambaa
kwa silaha ndogo ndogo kutoka nchi jirani kutokana na hali ya kukosekana
kwa amani katika nchi hizo.

Sanjari na hilo, kumeibuka uhalifu wa kutumia mitandao ya kompyuta,
utakatishaji wa fedha haramu, wizi wa kwenye mabenki kwa kupitia mashine
za kutolea pesa (Automated Tellering Machine - ATM), usafirishaji wa
dawa za kulevya, usafirishaji haramu wa binadamu pamoja na makosa ya
kughushi. Matukio hayo yanaibua na kuleta changamoto mpya zinazohitaji
ufumbuzi makini na wa haraka. Hivyo, katika juhudi za kuimarisha uchumi
na kuwaletea wananchi maendeleo endelevu, Serikali zote mbili hazina budi
kuhakikisha kuwa vitendo hivyo vya uhalifu vinaendelea kudhibitiwa. Vilevile,
katika miaka ya hivi karibuni pameibuka matukio kadhaa yanayohisiwa kuwa
ya kigaidi na uharamia katika eneo la Afrika Mashariki na ukanda wa Bahari



ya Hindi. Matukio hayo yameongeza hofu kwa jamii na kuathiri shughuli
mbalimbali za maendeleo nchini. Suala la kupambana na wimbi la ugaidi
ni changamoto kubwa ambapo Serikali haina budi kuongeza nguvu kwa
kushirikiana na mataifa na wadau mbalimbali kuhakikisha kuwa watu, nchi
na taasisi zake hazitumiki wala kujihusisha na vitendo hivyo.

Vita Dhidi ya Biashara Haramu ya Dawa za Kulevya: Ujenzi wa jamii
imara na nguvukazi kwa vizazi vijavyo unahitaji kuhakikisha kuwa vijana
wanaendelezwa na kutumika ipasavyo nchini. Dawa za kulevya ni changamoto
kubwa inayoikabili Taifa hususan katika matumizi, uuzaji na usafirishaji ndani
na nje. Katika kuhakikisha suala hilo linapata ufumbuzi, Serikali zitaendelea
kuimarisha programu na mikakati iliyopo ili kuhakikisha kuwa afya ya akili
ya jamii ya Watanzania inalindwa dhidi ya matumizi ya dawa za kulevya
ikiwemo mihadharati, bangi na mirungi. Jitihada za kuendelea kupiga vita
biashara hiyo ni endelevu hasa katika kuhakikisha kuwa nchi haitumiki kama
njia ya kupitishia dawa hizo. Aidha, Serikali zitaendelea kuzuia uzalishaji wa
bangi na mirungi mashambani na kuendelea kuelimisha jamii juu ya athari
ya matumizi ya madawa ya kulevya.

Wahamiaji Haramu: Kijiografia, Tanzania imepakana na Bahari ya Hindi na
nchi jirani nane zinazoifanya nchi kuwa na mipaka mipana yenye mianya
na nafasi za kutua ufukweni. Hali hiyo, imetoa fursa kwa watu wanaotaka
kuingia na kutoka nchini kinyume cha Sheria kufanya hivyo. Pia mianya
hiyo, imekuwa ni changamoto kubwa katika udhibiti wa wahamiaji haramu.
Aidha, kuingia nchini kwa wahamiaji wengi miaka mingi iliyopita kutoka
Mataifa mbalimbali na kuishi kwa muda mrefu nchini ni changamoto kubwa
katika suala la utambuzi wa uraia wa wahamiaji hao. Serikali itaimarisha
juhudi za kudhibiti wahamiaji haramu kwa kuwabaini na kuwachukulia hatua
zinazostahiki.

3.2.4 Kijamii

Kuongezeka kwa Mabhitaji ya Huduma za Jamii: Taifa limeshuhudia ongezeko
kubwa la idadi ya watu nchini kunakotokana na sababu mbalimbali zikiwemo
uzazi bila ya mpango na ndoa za mapema. Kutokana na ongezeko hilo,
Serikali imekuwa ikitumia fedha nyingi ili kuhakikisha wananchi wanapata
huduma bora. Miongoni mwa huduma hizo ni afya, elimu, maji safi na salama,
nishati ya umeme na miundombinu ya barabara. Changamoto kwa Serikali ni



kubuni njia mbadala zitakazowawezesha wananchi kutumia rasilimali zilizopo
kwa njia endelevu.

Ukuzaji Sekta ya Michezo: Katika miaka ya hivi karibuni, michezo imekuwa
njia ya kukuza ajira, kuimarisha afya, kuleta burudani na uhusiano nchini,
hususan kwa vijana. Serikali zote mbili zimekuwa zikitoa msukumo wa pekee
katika kusimamia sekta hiyo na kuhakikisha kuwa Tanzania inapata sifa kubwa
kimataifa. Hata hivyo, pamoja na jitihada mbalimbali za kuinua michezo
ikiwemo ujenzi wa viwanja, ajira ya makocha wa kigeni na kutoa misaada ya
fedha na vifaa, bado Tanzania haina mafanikio makubwa katika sekta hiyo
ikilinganishwa na Mataifa mengine duniani. Changamoto kubwa ni kukuza
ajira na kuongeza mchango wa sekta ya michezo katika uchumi; kujenga
miundombinu na kuongeza idadi ya wataalamu wa michezo mbalimbali ili
kuongeza fursa za kuibua na kukuza vipaji na kuwezesha wanamichezo
Watanzania kufanya vizuri zaidi katika mashindano ya kitaifa na kimataifa.

Kutunza na Kuendeleza Mila na Utamaduni wa Mtanzania: Utamaduni ni
moja ya Kigezo na kielelezo kikuu cha utambulisho wa Taifa la Tanzania.
Hilo linajidhihirisha kupitia mfumo mzima wa maisha ya kila siku yenye
kuhusiana na mambo mbalimbali yakiwemo mavazi, ngoma, vyakula, upole
na ukarimu, mila na desturi, pamoja na lugha ya Kiswahili ambayo imekuwa
kiungo kikubwa kinachowaunganisha Watanzania. Serikali zote mbili, kwa
pamoja zimeshirikiana kuhakikisha utamaduni wa Mtanzania unaendelezwa
na kudumishwa. Hatua mbalimbali zimekuwa zikichukuliwa ili kufikia lengo
hilo. Pamoja na jitihada hizo, mmong’onyoko wa maadili kwa baadhi ya
wananchi hususan vijana kunakosababishwa na mwingiliano mkubwa wa
utamaduni na mataifa ya nje bado ni changamoto kubwa.

3.2.5 Sayansi, Teknolojia na Utafiti

Sayansi na Teknolojia ni eneo ambalo maendeleo yake duniani yanakua kwa
kasi kubwa. Katika kuwezesha maendeleo ya kweli ya sayansi na teknolojia
nchini, suala la utafiti ni jambo linalopaswa kupewa msukumo wa pekee.
Kwa kutambua hilo, Serikali inatenga rasilimali fedha ili kugharamia shughuli
za utafiti. Serikali zote mbili zimewezesha kufanyika kwa tafiti katika Sekta
za kipaumbele. Changamoto kuu ni upatikanaji wa rasilimali fedha za kukidhi
mahitaji ili kuhakikisha kuwa kiwango cha kukua kwa sayansi na teknolojia
nchini kinakwenda sambamba na ukuaji huo duniani. Mahususi ni hamna



ya kukidhi Azimio la Maputo (Maputo Declaration) ambapo Serikali za nchi
wanachama wa SADC zilikubaliana kutenga asilimia moja ya Pato la Taifa
katika bajeti zake kwa ajili ya shughuli za utafiti. Hivyo, Serikali zitaendeleza
jitihada za kugharamia mahitaji ya utafiti, kuwajengea uwezo watafiti,
kuweka mfumo imara wa uratibu na matumizi ya matokeo ya tafiti hizo.
Aidha, juhudi zitaongezwa kushirikisha sekta binafsi katika masuala ya utafiti
kwa kuwa kwa sasa mchango wake bado ni mdogo sana.

3.3 Changamoto Mahususi za Muungano

Kama ilivyo kwa Mataifa mengine yaliyoungana, Muungano wa Tanzania
umekabiliwa na changamoto mbalimbali katika kipindi cha miaka 50 cha uhai
wake. Aidha, zipo changamoto zilizopatiwa ufumbuzi, na ambazo ziko katika
hatua mbalimbali za kupatiwa ufumbuzi. Serikali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar zinaendelea kuchukua
hatua madhubuti za kukabiliana na kuzitafutia ufumbuzi wa kudumu
changamoto hizo kwa njia ya mazungumzo yanayojumuisha wajumbe wa
pande zote mbili katika ngazi za wataalam, watendaji wakuu na viongozi wa
kitaifa. Changamoto hizo na namna zilivyofanyiwa kazi zimeainishwa katika
vipengele vifuatavyo:-

3.3.1 Utekelezaji wa Sheria ya Tume ya Haki za Binadamu na
Utawala Bora

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, imeainisha
kuwa haki za binadamu na utawala bora ni suala la kikatiba. Kwa kuwa Katiba
na mikataba ya kimataifa husimamiwa na kutekelezwa na Serikali ya Jamhuri
ya Muungano, hoja ya msingi iliyojitokeza ni kuwa Sheria Na. 7 ya Tume ya
Haki za Binadamu na Utawala Bora ya mwaka 2001 inayosimamiwa na Tume
ya Haki za Binadamu na Utawala Bora ilikuwa haitekelezwi Zanzibar. Hivyo,
Sheria hiyo ilifanyiwa marekebisho Oktoba 2006 ili kukidhi matakwa ya Tume
kufanya kazi pande mbili za Muungano.

3.3.2 Uvuvi kwenye Ukanda wa Uchumi wa Bahari Kuu

Ukanda wa Uchumi katika Bahari Kuu unasimamiwa na Serikali ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania. Hata hivyo, Sheria Na. 1 ya Mamlaka ya Uvuvi
katika Ukanda wa Bahari Kuu ya mwaka 1998 haikuhusisha taasisi za SMZ
katika utekelezaji wake. Kutokana na hali hiyo, Sheria ilifanyiwa marekebisho



mwezi Februari, 2007 na kutambua taasisi zinazohusika na matumizi ya Bahari
Kuu kwa upande wa Zanzibar na kuzijumuisha katika Kamati ya Utendaji ya
Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari Kuu. Hivi sasa, Mamlaka ya kusimamia Uvuvi
wa Bahari Kuu ni moja, yenye Makao Makuu yake Zanzibar.

3.3.3 Utekelezaji wa Sheria ya Usafiri wa Majini

Masuala yote yanayohusu uchukuzi na usalama wa njia ya majini katika
mikataba yote ya kimataifa inayoihusu Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
yanatekelezwa kupitia Sheria ya Merchant Shipping ya mwaka 2003. Baada
ya mashauriano kati ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Shirika la
Kimataifa la Usafiri Baharini (International Maritime Organization - IMO),
imekubalika kuwa Zanzibar iwe na Mamlaka yake ya Usafiri Majini (Zanzibar
Maritime Authority) chini ya Sheria yake ya Maritime Transport iliyoanza
kutumika mwaka 2006. Kupitia Sheria hiyo, Zanzibar inatekeleza baadhi ya
majukumu kulingana na mikataba ya kimataifa chini ya usimamizi wa Serikali
ya Muungano wa Tanzania.

3.3.4 Mgawanyo wa Mapato ya Misaada na Uwezo wa Zanzibar
Kukopa

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imekuwa ikipata misaada mbalimbali
kutoka kwa Washirika wa Maendeleo na nchi wahisani kwa ajili ya kutekeleza
programu za maendeleo. Hata hivyo, mgawanyo wa mapato hayo umeleta
changamoto baina ya pande mbili za Muungano kwa upande mmoja
kuonekana kutopata mgao stahiki. Pande mbili za Muungano zimeridhia
Zanzibar iendelee kupata mgao wa asilimia 4.5.

Aidha, hoja ya uwezo wa Zanzibar kukopa ndani na nje ya nchi imepata
ufumbuzi. Zanzibar ina uwezo wa kukopa ndani ya nchi bila ya kikwazo
chochote. Kwa mikopo ya nje, SMZ inakopa kupitia udhamini wa Serikali ya
Muungano ambapo SMT huhamisha mkopo unaoombwa kutoka nje kwenda
SMZ. Serikali zote mbili zinashirikiana katika maandalizi ya bajeti, ikiwvemo
mapendekezo ya upatikanaji wa Misaada na Mikopo ya kibajeti kutoka nje.

3.3.5 Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo wa SMT

Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo ulianzishwa kwa lengo la kuchochea maendeleo
katika majimbo ya uchaguzi ya Wabunge wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania. Hata hivyo, kwa upande wa Zanzibar ilijitokeza changamoto kwa



Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi kutohusishwa katika Kamati ya Usimamizi
wa Mfuko. Katika kukabiliana na hali hiyo, SMZ imeamua kuanzisha Mfuko wa
Maendeleo ya Jimbo kwa Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi, kwa malengo
sawa na Wabunge wa SMT.

3.3.6 Kodi Nyinginezo

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar hainufaiki ipasavyo na kodi inayotokana
na ukusanyaji wa mapato yatokanayo na mishahara ya wafanyakazi wa
taasisi za Muungano waliopo Zanzibar pamoja na kampuni na mashirika
yanayofanya kazi Zanzibar. Kutokana na hali hiyo, pande mbili za Muungano
zilikubaliana SMZ ipate sehemu ya mapato yanayokusanywa kutoka kwenye
Kodi ya Mishahara ya Wafanyakazi (PAYE) na kuingizwa kwenye Mfuko Mkuu
wa Hazina wa SMZ wakati utaratibu wa kurekebisha Sheria unaendelea.

3.3.7 Ongezeko la Gharama za Umeme

Kutokana na kuongezeka kwa gharama za uzalishaji na usambazaji wa
umeme, mwaka 2008, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA) iliongeza bei za umeme kwa watumiaji umeme wa Tanzania Bara na
Zanzibar. Vilevile, mwaka 2011, bei za umeme pamoja na "Demand Charge”
ziliongezeka. Kupanda kwa gharama hizo kulileta malalamiko kwa watumiaji
wa umeme kwa upande wa Zanzibar kutokana na kutotolewa kikamilifu kwa
sababu halisi ya ongezeko hilo. Baada ya mjadala wa kitaalamu na wa kina,
hatimaye makubaliano yalifikiva ambapo TANESCO na ZECO walitakiwa
kuongeza uwazi katika gharama za uzalishaji ha usambazaji umeme nchini.

3.3.8 Wafanyabiashara wa Zanzibar Kutozwa Kodi mara Mbili
Kuwepo kwa tofauti ya ukadiriaji wa viwango vya thamani za bidhaa, na
kodi ya forodha baina ya Ofisi za TRA zilizoko Tanzania Bara na zile zilizoko
Zanzibar, kumeleta changamoto kwa wafanyabiashara wa Zanzibar. Katika
kuhakikisha kuwa changamoto hiyo haijitokezi tena, pande mbili za Muungano
zimekubaliana kuwa mfumo unaotumika sasa wa tathmini uendelee katika
kipindi cha mpito, wakati TRA inafanya tathmini ya mfumo wa kodi ya forodha
ili kubaini faida na upungufu uliopo.



3.4 Changamoto Mahususi zinazotafutiwa ufumbuzi

3.4.1 Ushiriki wa Zanzibar katika Jumuiya ya Afrika Mashariki

Katika kuhakikisha kuwa Zanzibar inashiriki kikamilifu na kutumia fursa
zilizopo katika Jumuiya ya Afrika Mashariki, Zanzibar iliwasilisha miradi ya
maendeleo ya kiuchumi kwa ajili ya kujumuishwa katika Miradi ya Kikanda
inayotekelezwa katika Jumuiya ya Afrika Mashariki. Miradi iliyowasilishwa
kwa Sekretarieti ya Jumuiya kwa ajili ya kutafutiwa fedha kwa Wabia wa
Maendeleo na Wawekezaji ni ujenzi wa Uwanja wa Ndege wa Pemba; Bandari
ya Maruhubi na mradi wa Ujenzi wa Chelezo (Dry Dock Construction) na
Kivuko (Roll on Roll off — RORO) kati ya bandari ya Zanzibar, Dar es Salaam,
Pemba, Tanga na Mombasa.

3.4.2 Utafutaji na Uchimbaji wa Mafuta na Gesi Asilia

Utafutaji na uchimbaji wa mafuta na gesi asilia ni mambo yaliyomo kwenye
Orodha ya Mambo ya Muungano. Pamekuwepo na hoja ya namna ya kugawana
mapato yatokanayo na rasilimali ya mafuta na gesi asilia yatakapopatikana.
Baada ya majadiliano baina ya viongozi wa SMT na SMZ, Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi wameridhia kuliondoa suala la uchimbaji wa mafuta na gesi asilia
kwenye Orodha ya Mambo ya Muungano katika utaratibu unaoendelea wa
kupata Katiba Mpya.

3.4.3 Ushirikiano wa Zanzibar na Taasisi za Kimataifa

Imeonekana kwamba Zanzibar haishirikishwi ipasavyo katika masuala
ya ushirikiano wa kiuchumi unaohitajika na Taasisi za Kimataifa. Katika
kushughulikia suala hilo, Serikali zote mbili zilitayarisha mwongozo kuhusu
ushirikishwaji wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar katika masuala yote ya
Kimataifa. Mwongozo huo umezingatia maeneo kuhusu ziara za viongozi
wa kitaifa; mikutano ya kimataifa; nafasi za masomo ya elimu ya juu nje
ya nchi na utafutaji wa fedha za misaada au mikopo za kutekeleza miradi
mbalimbali kutoka nje ya nchi. Aidha, suala hilo ni miongoni mwa changamoto
zitakazopatiwa ufumbuzi ndani ya utaratibu unaoendelea wa kupata Katiba
Mpya.



3.4.4 Ajira kwa Watumishi wa Zanzibar katika Taasisi za
Muungano

Nafasi za ajira kwa Wazanzibari katika taasisi za Muungano ni mojawapo ya
masuala ambayo yamejadiliwa katika vikao vya mashauriano. Aidha, Serikali
zimekubaliana yafanyike marekebisho ya Sheria na kanuni; uwepo mkakati
wa kiserikali wa kuhamasisha watumishi wa SMZ na Wazanzibari kuomba
ajira zinazotangazwa na SMT au Taasisi za Muungano; kuhamasisha Taasisi
za Muungano kuwa na ofisi Zanzibar; na Sekretarieti ya ajira katika utumishi
wa umma kuhakikisha kuwa utaratibu wa kuendesha mahojiano unafanyika
pia Zanzibar. Kwa nafasi zinazohitaji uteuzi, Rais wa Jamhuri wa Muungano
wa Tanzania na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi
hushauriana nafasi hizo zinapojitokeza. Kuhusu nafasi za watumishi wa
kawaida kwenye taasisi za Muungano, utaratibu maalum umewekwa na uko
katika hatua za utekelezaji.

3.4.5 Usajili wa Vyombo vya Moto

Kumekuwa na changamoto juu ya matumizi ya vyombo vya moto
vinavyosajiliwa upande mmoja wa Muungano kutumika upande mwingine.
Baada ya majadiliano ya Serikali zote mbili, imeonekana upo umuhimu wa
kuwianisha Sheria za Usajili wa Magari ili gari ikitoka upande mmoja wa
Muungano kwenda upande mwingine, ijulikane kuwa imesajiliwa katika
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Aidha, kanzidata inayojumuisha taarifa
kuhusu usajili wa magari ziimarishwe na kuwekwa bayana.

3.4.6 Utekelezaji wa Mapendekezo ya Tume ya Pamoja ya Fedha
Tume ya Pamoja ya Fedha imefanya tafiti mbalimbali na kutoa mapendekezo
kwa Serikali zote mbili (SMT na SMZ). Mapendekezo yaliyowasilishwa mwaka
2006 yanajumuisha vigezo vya kuchangia gharama na kugawana mapato ya
Muungano. SMT na SMZ zimefanyia kazi mapendekezo hayo. Changamoto
kubwa ni kwa pande mbili za Muungano kukawia kufikia uamuzi kuhusu
mapendekezo hayo. Hata hivyo, changamoto itatatuliwa katika Katiba Mpya
itakayotungwa.



Sura ya Nne

Fursa na Matarajio ya Muungano kwa
Miaka Ijayo

4.1 Utangulizi

Katika kipindi cha Miaka 50 tangu kuasisiwa kwa Muungano wa Tanganyika
na Zanzibar tarehe 26 Aprili, 1964 na kuundwa kwa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Waasisi wa Taifa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na
Sheikh Abeid Amani Karume walikuwa na dhamira nzuri ya kuhakikisha kuwa
Muungano huo unadumishwa kwa manufaa ya kizazi kilichopo na vijavyo.

Dhamira na juhudi za Waasisi hao zimekuwa zikiendelezwa na viongozi wa
awamu nyingine wa pande zote mbili za Muungano kwa kuendeleza misingi,
kuweka na kutekeleza mikakati madhubuti ya Taifa. Kutokana na misingi hiyo,
wananchi wamekuwa na imani na matarajio makubwa juu ya Muungano huo
ambao umekuwa ni wa mfano barani Afrika na duniani kwa ujumla.

Pamoja na mafanikio makubwa yaliyopatikana katika kipindi cha Miaka 50 ya
Muungano, na changamoto zilizolikabili Taifa, yapo mambo kadhaa ambayo
yanatoa fursa adhimu na adimu kwa Watanzania kujiletea maendeleo
na ustawi wao. Kutokana na kuwepo kwa fursa hizo, Taifa lina matarajio
makubwa katika kuendeleza mafanikio yaliyopatikana ambayo yataendelea
kuimarisha zaidi Muungano.

Tanzania imeendelea kuwa nchi ya amani na utulivu. Hali hiyo siyo tu
imewawezesha wananchi kufanya shughuli za kimaendeleo kwa uhuru na
amani, bali pia imetoa fursa kwa wawekezaji kutoka nje kuwekeza nchini.
Taifa likiwa linaelekea katika miaka ijayo ya Muungano, amani na utulivu
inayotokana na maridhiano na kuvumiliana kwa makundi mbalimbali ya
kisiasa na kijamii ni nyenzo muhimu ambayo italiwezesha Taifa kuendelea
kustawi na kuwa kituo kikubwa cha uwekezaji duniani. Aidha, utungaji wa
Katiba Mpya ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ulioanza Machi, 2014 ni
fursa muhimu katika kuimarisha Muungano huo na kudumisha Utawala Bora
kwa kuzingatia maslahi ya pande zote mbili za Muungano.



4.2 Fursa

Nafasi ya Tanzania Kijiografia: Tanzania ipo katika eneo zuri kijiografia kwa
vile imezungukwa na nchi sita zisizokuwa na mwambao wa bahari. Nchi hizo
ni Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Malawi, Rwanda, Uganda
na Zambia. Vilevile, ina ukanda wa pwani wenye urefu wa kilomita 1,424,
wenye bandari za asili (Bagamoyo, Dar es Salaam, Lindi, Malindi, Mkoani,
Mkokotoni, Mtwara, Tanga na Wete) ambazo huifanya Tanzania kuwa lango
kuu la biashara kati ya nchi hizo jirani na nchi nyingine duniani. Hiyo ni fursa
nzuri kwa Taifa kukuza biashara na kuchangia upatikanaji wa fedha za kigeni
na ajira kwa wananchi. Hali kadhalika, uwepo wa Mlima Kilimanjaro ambao ni
mrefu kuliko yote barani Afrika na milima mingine kama vile Meru, Udzungwa
na Usambara pamoja na fukwe nzuri na za kipekee zilizopo Zanzibar ni fursa
muhimu katika kuitangaza Tanzania, na hivyo kuvutia uwekezaji na kukuza
biashara katika Sekta ya Utalii. Vilevile, bonde la mto Wami, Kilombero,
Ruaha na Rufiji ni fursa nzuri ya kukuza na kuendeleza sekta ya kilimo.

Kuwepo kwa Rasilimali za asili: Tanzania ina rasilimali za asili nyingi kama vile
gesi asili, hifadhi ya makaa ya mawe; hifadhi ya urani; joto ardhi (geothermal),
mito na maziwa, upepo, nishati ya jua na rasilimali nyingine mbadala ambazo
ni nyenzo muhimu katika uzalishaji wa nishati na kuchochea ukuaji wa
viwanda. Tanzania pia imejaaliwa kuwa na madini ya phosphate ambayo
huchanganywa na gesi asilia kuzalisha mbolea. Aidha, Taifa limebarikiwa
kuwa na chokaa yenye ubora kwa uzalishaji wa saruji. Madini mengine
ni pamoja na dhahabu, almasi, tanzanite, rubi, nikeli, bati, magadi, makaa
ya mawe na chuma ambayo ni fursa inayoweza kutumika kujenga uchumi
imara, kukuza ajira na kuongeza fedha za kigeni kwa Tanzania.

Vivutio vya Utalii: Tanzania ina mbuga za wanyama 15 maarufu duniani,
zikiwemo Hifadhi za Ngorongoro, Serengeti, Manyara na Mikumi; mbuga za
akiba 33, maeneo tengefu 43 ya mbuga za uwindaji yaliyodhibitiwa, na urithi
mkubwa wa utamaduni wa Kitanzania ambao ni kivutio kwa watalii. Pia kuna
hekta milioni 35.3 za misitu nyika na hifadhi za misitu za Taifa ikijumuisha
misitu ya hifadhi ya asili ya Jozani, Ngezi na hifadhi ya Kisiwa cha Misali
iliyoko Zanzibar.



Mtangamano wa Kikanda: Fursa nyingine ni soko la kikanda linalotokana na
mtangamano wa kikanda ambapo Tanzania ni mwanachama katika Jumuiya
ya Afrika Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika. Kupitia
fursa hiyo, Tanzania inaweza kuuza bidhaa katika masoko ya Jumuiya hizo
na hivyo kuongeza uzalishaji na ubora wa bidhaa, jambo ambalo hukuza na
kuongeza ajira na kipato cha Watanzania.

Ardhi na Maji: Tanzania ina hekta milioni 44.13 za ardhi yenye rutuba na
inayofaa kwa kilimo, kati ya hizo hekta milioni 44 ziko Tanzania Bara na
hekta milioni 0.13 ziko Zanzibar. Maeneo mengi ya nchi yanapata mvua za
kutosha na kuna vyanzo vingi vya maji vikiwa ni pamoja na mito, maziwa na
maji chini ya ardhi. Rasilimali hiyo ya maji pamoja na ardhi yenye rutuba ni
fursa kubwa na nzuri ambayo inaweza kutumika katika kupanua kilimo cha
umwagiliaji, na hivyo kuongeza uzalishaji wa mazao ya kilimo.

Miundombinu: Tanzania imepiga hatua kubwa katika kujenga na kuimarisha
miundombinu ya barabara, mawasiliano na viwanja vya ndege. Kuimarika
kwa miundombinu hiyo kunatoa fursa ya kuimarisha miundombinu mingine ya
barabara, reli, na bandari. Hali hiyo inafungua maeneo mapya ya uwekezaji
katika Sekta mbalimbali za kilimo, biashara, viwanda, madini na nyinginezo,
na hivyo kuifanya Tanzania kupiga hatua kubwa katika uzalishaji wa bidhaa
na utoaji wa huduma.

Ukubwa wa eneo na nguvukazi ya kutosha: Tanzania ina eneo la kilomita za
mraba takriban 948,740. Ni nchi yenye eneo kubwa zaidi kuliko nchi nyingine
za Afrika Mashariki na pia ni nchi ya 31 kwa ukubwa duniani. Kwa mujibu wa
Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2012 Tanzania ilikuwa na watu milioni
44.9, ambapo milioni 1.3 wako Zanzibar. Fursa iliyopo ni kuweka mikakati
ya kutumia ardhi nzuri na rasilimali zilizopo katika ardhi kuzalisha mazao na
bidhaa kwa ajili ya mahitaji ya ndani na kuuza nje. Aidha, nguvukazi iliyopo,
ambayo kwa sehemu kubwa ni vijana, ni hguzo madhubuti katika kuzalisha
mali na pia kununua bidhaa zinazozalishwa nchini kwa wingi ili kuimarisha
uzalishaji wa viwanda vya ndani ya nchi.

Fursa za Kijamii na Kiutamaduni: Kiswahili ni lugha ya Taifa la Tanzania
ambayo ilitumiwa na waasisi wa Taifa kuwaunganisha wananchi katika
harakati za kupigania uhuru na hata baada ya uhuru wa Tanganyika na
Zanzibar. Matumizi ya lugha ya Kiswahili ni fursa ambayo itaendeleza



umoja na mshikamano wa wananchi katika kipindi kijacho cha Muungano.
Aidha, kupanuka kwa matumizi ya lugha hiyo katika nchi jirani za Burundi,
Kenya, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rwanda, Somalia na Uganda,
na kukubalika kutumika katika Umoja wa Afrika na SADC kumetoa fursa ya
kuimarika kwa ushirikiano baina ya Tanzania na nchi hizo katika nyanja za
uchumi, siasa na jamii. Pia, Kiswahili kimeongeza fursa za ajira na kuleta
maendeleo kwa Watanzania ambao hutumika kama walimu, wakalimani,
wafasiri, waongozaji wa watalii na watunzi wa vitabu.

Aidha, kuendelea kwa ushirikiano katika uwanja wa utamaduni baina ya
Watanzania Bara na Zanzibar kunatoa fursa nzuri ya kukuza tamaduni za
asili na hivyo kutambulika kimataifa. Tamasha la kimataifa la Sauti za Busara
linalofanyika Zanzibar kila mwaka limekuwa jukwaa muhimu ambapo wasanii
waliobobea kutoka pande zote za dunia hukutana na kuonesha kazi zao za
sanaa. Jukwaa hilo linatoa fursa nzuri kwa wasanii wa Tanzania kutoka pande
zote za Muungano kuendelea kutangaza utamaduni na Taifa kwa ujumla na
pia kuongeza kipato chao.

4.3 Matarajio

Kwa kutambua na kuzingatia fursa na changamoto zilizopo, katika miaka ijayo,
Serikali inatarajia kwamba Muungano utaimarika na mafanikio yaliyopatikana
yataendelezwa kwa lengo la kuinua hali za maisha ya wananchi. Kuimarika
na kudumu kwa Muungano huo kutakuwa ni nguzo muhimu ya kuendeleza
udugu wa damu na matarajio ya Waasisi wa Muungano ya kuwa na Tanzania
yenye uchumi imara, amani na utulivu, na haki na usawa kwa kila Mtanzania.

Kisiasa

Katiba Mpya: Matarajio ya Watanzania ni kuwa na Katiba imara inayozingatia
matakwa ya wananchi na mabadiliko muhimu ya kisiasa, kiuchumi, kijamii
na ulinzi na usalama. Katiba hiyo izingatie misingi ya utawala bora pamoja
na kutoa fursa sawa kwa makundi yote kwa pande zote mbili za Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania na kuweza kukabiliana na changamoto zilizopo
na zitakazoibuka, na hivyo kuimarisha zaidi Muungano. Vilevile, mfumo wa
demokrasia ya vyama vingi vya siasa utaendelea kudumishwa ili kutoa fursa
kwa wananchi kushiriki katika siasa, ikiwemo kuchagua viongozi wao kwa
uhuru na haki.



Diplomasia: Tanzania imefanikiwa kuimarisha uhusiano na ushirikiano wa
kimataifa kwa kujenga taswira nzuri na ushawishi mkubwa katika nyanja
za kimataifa. Kwa kutumia vyombo vyake vya ulinzi na usalama, Tanzania
imeweka historia kubwa duniani ya kudumisha amani na kutatua migogoro
katika nchi zinazokabiliwa na migogoro. Aidha, viongozi wa Tanzania
wamekuwa wakiongoza juhudi za kupatanisha migogoro inayotokea katika
mataifa mengine. Tanzania ikiwa inaelekea katika miaka ijayo ya Muungano,
inatarajia kuendeleza jitihada za kuimarisha amani na uelewano miongoni
mwa mataifa mbalimbali kwa kutatua migogoro pale inapotokea na kutumia
vyombo vyake vya usalama kurejesha amani pale inapohatarishwa. Aidha,
katika utekelezaji wa Sera ya Mambo ya Nje, msisitizo utawekwa zaidi kwenye
diplomasia ya uchumi ili kuvutia mitaji na kuimarisha masoko kwa bidhaa
zinazozalishwa nchini.

Kiuchumi

Kujenga Uchumi wa Kisasa: Kutokana na fursa za kiuchumi zilizopo, matarajio
ni kujenga uchumi wa kisasa na jumuishi kwa kutumia ipasavyo rasilimali
zilizopo nchini, ili Watanzania wanufaike na ukuaji wa uchumi. Lengo ni
kuifanya Tanzania kuwa miongoni mwa nchi zenye uchumi wa kati duniani
utakaokwenda sanjari na ukuaji wa kipato kwa kila mwananchi. Aidha,
uchumi unatarajiwa ukue kwa kiwango cha tarakimu mbili na zaidi, na hivyo
kuwaongezea wananchi kipato, ajira na kuwapunguzia umaskini. Pia, ni
matarajio ya Watanzania kuwa mfumuko wa bei utadhibitiwa kwa kiwango
kisichoathiri thamani halisi ya kipato cha mwananchi na ukuaji wa Pato la
Taifa. Vilevile, ni matarajio ya Serikali kwa miaka ijayo kuwa kiwango cha
uzalishaji wa bidhaa na huduma kwa ajili ya mauzo nje ya nchi yataongezeka
kiasi cha kuwezesha fedha za kigeni kupatikana kwa wingi na hivyo kuongeza
akiba ya fedha hizo.

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatarajiwa kutumia fursa ya kuwa lango
kuu la biashara kwa Kanda ya Afrika ya Mashariki na Kati kwa kuimarisha
biashara na nchi jirani, sanjari na kuongeza fursa za kibiashara baina ya
Tanzania bara na Zanzibar. Vilevile, Taifa linatarajiwa kuendelea kukuza ubia
na kuimarisha ushirikiano baina ya nchi na nchi, kikanda na kimataifa kwa
kuweka mbele maslahi ya nchi ili kunufaika zaidi na fursa za ushirikiano na
nchi na kanda za uchumi ambazo Tanzania ni mwanachama.



Kijamii na Kiutamaduni

Huduma za Jamii: Tanzania inatarajia kuwa na huduma bora zaidi za kijamii
kama vile afya, elimu, maji safi na salama na kuhakikisha zinapatikana
kwa wakati wote kwa kila mwananchi. Serikali itahakikisha kuwa mazingira
mazuri na wezeshi yaliyopo yanatumika ipasavyo kuvutia ushiriki wa Sekta
Binafsi katika kujenga miundombinu ya kutoa huduma bora, endelevu
na za uhakika kwa wananchi ikiwemo kujenga vyuo, shule, hospitali, na
miundombinu ya maji. Serikali pia itaongeza au kuelekeza nguvu zake katika
kujenga na kuimarisha huduma za kijamii kwa kutenga rasilimali fedha zaidi
zinazoendana na ukuaji wa mapato yake. Vijana watakuwa nguzo muhimu
katika kujenga Tanzania imara.

Huduma za Utamaduni na Michezo: Matarajio ya Serikali ni kuchukua hatua
za kuendeleza lugha ya Kiswahili ili kutoa fursa za ajira kwa Watanzania.
Vilevile, Tanzania inatarajia kutumia ngoma za asili, bidhaa za sanaa na
mavazi ya asili, kama alama ya utambulisho wa jamii na Taifa na hivyo
kujitangaza kimataifa. Aidha, fursa hizo pamoja na michezo na sanaa za
maonesho, ufundi na uchoraji zitaongeza ajira na kipato kwa wananchi na
kuwa chachu muhimu ya kuimarisha na kujenga miundombinu ya kukuza na
kuendeleza sanaa nchini.



Hitimisho

aarifa hii imeeleza kwa muhtasari historia ya Tanganyika na Zanzibar

kabla na baada ya kutawaliwa na wakoloni. Pia, inatoa sura halisi ya
mwenendo wa harakati za ukombozi zilizofanikisha upatikanaji wa uhuru wa
Tanganyika na Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar; mambo ambayo yaliyotoa
fursa kwa nchi hizo mbili kuungana na kuunda Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Muungano ambao umedumu kwa muda wa nusu karne.

Taarifa imeeleza utekelezaji wa mambo yaliyowekwa katika Orodha ya Mambo
ya Muungano, mambo yanayotekelezwa na pande mbili za Muungano kwa
mujibu wa Sheria na ushirikiano katika mambo yasiyo ya Muungano.

Aidha, taarifa imebainisha mafanikio yaliyopatikana katika kipindi cha
miaka 50 iliyopita licha ya changamoto zilizojitokeza. Katika kipindi hicho,
mafanikio yaliyopatikana yamekuwa na manufaa makubwa kwa pande mbili
za Muungano katika nyanja za kijamii, kiuchumi, kisiasa na kiutamaduni.
Mafanikio hayo ni matokeo ya kutumia vema fursa zilizojitokeza na kulifanya
Taifa kupiga hatua zaidi za maendeleo katika kujenga na kuimarisha misingi
ya kuheshimu utu, haki za binadamu, umoja, usawa, amani na mshikamano.

Changamoto kadhaa zilizojitokeza katika utekelezaji wa Mambo ya Muungano
zimeelezwa pamoja na hatua zilizochukuliwa kuzikabili na kuzipatia ufumbuzi
ili kuhakikisha kuwa wananchi wa kila upande wa Muungano wananufaika na
maendeleo yanayotokana nao.

Taarifa hii pia imebainisha matarajio ya miaka ijayo kuwa ni kuudumisha
Muungano huo kwa kuulinda, kuuimarisha na kuendeleza amani na utulivu
uliopo. Vilevile, kuhakikisha kwamba kiwango cha ustawi wa wananchi
wa pande zote mbili za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kinaongezeka
kutokana na kunufaika na rasilimali za Taifa. Inatarajiwa kwamba, hatua
kubwa ya maendeleo itafikiwa na Taifa kwa kuongeza uzalishaji na tija katika
sekta za kilimo, mifugo, uvuvi, viwanda, biashara na utalii. Halikadhalika,
Taifa linatarajia kujitosheleza kwa wataalamu wenye ujuzi wa Sayansi na
Teknolojia wa kiwango cha juu na kuingiza matumizi ya teknolojia ya kisasa
katika shughuli za kiuchumi na kijamii.



Matarajio hayo yatafikiwa kwa Serikali kuendelea kukuza ushirikiano na
wananchi, Washirika wa Maendeleo, Sekta Binafsi na Asasi za Kiraia katika
kutekeleza mipango yake ya maendeleo. Hatua hiyo itakwenda sambamba
na kuendelea kuimarisha na kujenga misingi imara ya uzalendo, umoja,
amani na utulivu, matumizi bora ya rasilimali za nchi, siasa safi na uongozi
bora wenye kuzingatia demokrasia, Sheria na haki za binadamu.

Utanzania Wetu ni Muungano Wetu,

Tuulinde, Tuuimarishe na Kuudumisha.






ARTICLES OF UNION
between

ZHE REPUBLIC OF TANGANYIKA AND THE PECPLES' REPUBLIC OF ZANZTBAR
M



AND WHEREAS

the Governments of the Republic of Tanganyika and of the Peoples'
Republic of Zanzibar, being mindful of the long association of
the peoples of these lands and of their ties of kinship and amity,
and being desirous of furthering that association and strengthen-
ing these ties and of furthering the unity of African peoples,
have met and considered the union of the Republic of Tanganyika
with the Peoples' Republic of Zanzibar:

the Govermments of the Republic of Tanganyika and of the Peoples'
Republic of Zangibaer are desirous that the two Republics shall be
united in one Sovereign Republic in eccordance with the Articles
hereinafter conteined:=

It is therefore AGREED between the Governments of the Republic of Tanganyika
and of the Peoples' Republic of Zanzibar as follows:-

(1)

(i1)

(144)

The Republic of Tanganyika and the Peoples' Republic of Zanszibar
shall be united in one Sovereign Republic.

During the period from the commencement of the union until the
Constituent Assembly provided for in Article (vii) shell have
met and edopted a Constitution for the united Republic /herein-
after referred to as the interim perioQ? the united Republic
shall be governed in accerdance with the provisions of Articles
(141) to (vi). '

During the interim period the Constitution of the united Republic

shall be the Constitution of Tanganyike so modified as to provide
for -

(&) e separate legislature and executive in and for Zanzibar
as from time to time constituted in accordance with the
existing lew of Zanzibar and having exclusive authority
within Zanzibar for matters other than those reserved to
the Parliament and Executive of the united Republic;

(b) the offices of two Vice-Presidents one of whom (being a
person normally resident in Zanziber) shall be the head
of the aforesaid executive in and for Zanzibar and shall
be the principal assistant of the President of the United
Republic in the discharge of his executive functions in
relation to Zanzibar;

(c) the representation of Zanzibar in the Parliament of the
united Republic;

such o matters as may be expedient or desireble to
(d) such other matt b edient 1
give effect to the united Republie and to these Articles.

/ (iv)



.

(iv)

(v)

(vi)

(vii)

g T

There shall be reserved to the Parlisment and Executive of the
united Republic the following matters =

(a) The Constitution and Goverrment of the united Republic
(b) Extermal Affairs

(¢) Defence

(a) Police

(e) Emergency Powers

(£) Citizenship

(g) Immigration

(h) External Trade and Borrowing

(1) The Public Service of the united Republic

(j) Income Tax, Corporation Tex, Customs and Excise
(k) Harbours, Civil Aviastion, Posts and Telegraphs.

And the seid Parlisment and Executive shall have exclusive
authority in such matters throughout and for the purposes of the
united Republic and in addition exclusive authority in respect of
all other matters in and for Tanganyika.

The existing laws of Tenganyika and of Zanziber shall remain in
force in their respective territories subject -
(a) to eny provision mede hereafter by a competent
legislature;

(b) to such provision as may be made by order of the
President of the united Republic for the extension
to Zanziber of any law relating to any of the matters
set out in Article (iv), and the revocation of any
corresponding law of Zanzibar;

(¢) to such amendments as may be expedient or desirable
to give effect to the union and to these Articles.

(e) The first President of the united Republic shall be MWALIMU
JULIUS K. NYERERE and he shall carry on the Govermment of the
united Republic in accordance with the provisions of these Articles
and with the assistance of the Vice-Presidents aforesaid and of
such other ministers and officers as he may appoint from Tanganyika
and Zenziber and their respective public services.

(b) The first Vice-President from Zanzibar to be appointed in
accordance with the modificetions provided for in Article (iii) shell
be SHEIKH ABETD KARUME.

The President of the united Republic in agreement with the Vice-
President who is head of the Executive in Zanzibar shell =~

(a) Appoint & Commission to make propesals for a Comstitution
for the united Republic.

/7 {w)
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(b) Summon a Constituent Assembly composed of Representatives
from Tanganyike and from Zapzibar in such numbers as they
may determine to meet within one year of the commencement
of the union for the purpose of considering the proposels
of the Commission aforesaid and to adopt a Constitution for
the united Republic.

(viii) These Articles shall be subject to the enactment of laws by the
Parliament of Tengenyika and by the Revelutionary Courcil of the
Peoples' Republic of Zanzibar in conjunction with the Cebinet of
Ministers thereof, ratifying the same and providing for the Govern-
ment of the united Republic and of Zanzibar in accordance therewith.

IN WITNESS WHERECF Julius K. Nyerere, the President of the Republic of
Tanganyika, and Abeid Karume, the President of the Peoples' Republic of
Zanzibar, have signed these Articles, in duplicate, at Zanszibar, on this

QQ"L‘{- day of AFE/A’ g

o,
SN e
O T .
e Ve Republic of Tanganyika for the Peoples' Republic of Zanzibex
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Tanzania Tanzania

Tanzania, Tanzania, nakupenda kwa moyo wote,
Nchi yangu Tanzania, jina lako ni tamu sana,
Nilalapo nakuota wewe, niamkapo ni heri mama wee,
Tanzania Tanzania, Nakupenda kwa moyo wote.

Tanzania, Tanzania, ninapokwenda safarini,
Kutazama maajabu, biashara nayo makazi,
Sitaweza kusahau mimi, mambo mema ya kwetu kabisa,
Tanzania Tanzania, Nakupenda kwa moyo wote.

Tanzania Tanzania, watu wako ni wema sana
Nchi nyingi zakuota, nuru yako hakuna tena
Na wageni wakukimbilia, ngome yako imara kweli wee,
Tanzania, Tanzania, heri yako kwa mataifa.

Nchi nzuri Tanzania, Karibu wasio kwao,
Wenye shida na taabu, hukimbizwa na walowezi,
Tanzania yawakaribisha, mpigane kiume chema wee,
Tanzania Tanzania, Mola awe nawe daima.




-

Wimbo wa Taifa

Mungu ibariki Afrika,
Wabar iki Viongozi wake,
Hekima Umoja na Amani,
Hizi ni Ngao zetu,
Afrika na Watu wake,
Ibariki Afrika,
Ibariki Afrika,
Tubariki Watoto wa Afrika.

Mungu ibariki Tanzania,
Mungu ibariki Tanzania,
Dumisha Uhuru na Umoja,
Wake kwa Waume na Watoto,
Mungu ibariki,
Tanzania na Watu wake,
Ibariki Tanzania,
Ibariki Tanzania,

Tubariki Watoto wa Tanzania.
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