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R 
AIS wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapin-
duzi Dkt. Ali Mo-

hamed Shein ameahidi 
kumpa ushirikiano Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na 
Mazingira) Mhe. Mussa 
Azzan Zungu ili aweze ku-
tekeleza vyema majuku-
mu hususan ya Muun-
gano. 
Dkt. Shein alisema hayo 
Ikulu ya Zanzibar alipoku-
tana na kufanya ma-
zungumzo na Waziri Zun-
gu ambaye aliteuliwa hivi 
karibuni na Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tan-
zania Dkt. John Pombe 
Magufuli ili kushika wad-
hifa huo. 
Alisema miongoni mwa 
majukumu yake makubwa 
aliyonayo ni pamoja na 
kuhakikisha Muungano  

unadumishwa na hivyo 
kuhakikisha jitihada za 
waasisi wake, Hayati 
Mzee Abeid Amani 
Karume na Hayati Julius 
Kambarage Nyerere zi-
naendelezwa na zi-
nadumishwa. 
Rais Dkt. Shein aliongeza 
kuwa Muungano umeleta 
mafanikio makubwa hasa  
ikizingatiwa kwamba 
walioungana ni wananchi 
wa pande mbili ambao 
wana udugu wa asili na 
historia ya muda mrefu. 
Pamoja na hayo pia al-
ieleza matarajio yake ma-
kubwa aliyonayo kutokana 
na utendaji kazi na uzoefu 
alionao Waziri huyo uki-
wemo uzoefu wa utumishi 
Serikalini pamoja na ule 
wa ndani ya Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. 
Alisisitiza undugu wa 

wananchi wa pande mbili 
za Muungano ni vyema 
ukaimarishwa na 
kudumishwa sambamba  
na kuendeleza ushirikiano 
uliopo baina ya pande 
hizo mbili za Muungano. 
Kwa upande wake Waziri 
Zungu ambaye alikuwa 
ameambatana na Mku-
rugenzi wa Muungano 
Ofisi hiyo Balozi Mbarouk 
Nassor, alimshukuru Rais 
Dkt. Magufuli pamoja na 
Rais Dkt. Shein kwa 
uteuzi huo huku akiahidi 
kufanya kazi kwa ufanisi. 
Waziri Zungu aliahidi 
kuhakikisha changamoto 
ndogo ndogo zi-
nazowasumbua wananchi 
hususan wafanyabiasha-
ra zinafanyiwa kazi. 

Rais Shein, Waziri Zungu      
kudumisha Muungano 
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MWONGOZO WA TUZO YA RAIS YA KUHIFADHI MAZINGIRA 

MADHUMUNI YA TUZO 

Madhumuni makuu ya Tuzo ya Rais ya Hifadhi ya Mazingira ni kuongeza kiwango cha 
ushiriki wa wananchi katika kuhifadhi mazingira ili kulinusuru taifa letu na majanga 
yatokanayo na uharibifu wa mazingira. Kupitia Tuzo hii, wananchi watahamasika 
kushiriki katika shughuli za kuhifadhi mazingira katika maeneo yao kwa lengo la 
kuboresha hali ya mazingira kwa faida ya kizazi cha sasa na vizazi vijavyo. 

Washindi wa Tuzo ya Rais ya Hifadhi ya Mazingira watapatikana kutokana na 
juhudi za kuhifadhi mazingira katika maeneo yafuatayo:  
 Hifadhi ya vyanzo vya maji na matumizi ya maji;   

 Upandaji miti;    

 Uzalishaji endelevu viwandani; 

 Matumizi ya nishati mbadala;  

 Uchimbaji madini endelevu; 

 Kilimo endelevu na usimamizi wa taka; na  

 Ufugaji endelevu na Afya na Usafi wa Mazingira.  

 
VIGEZO VITAKAVYOTUMIKA KUTATHMINI 

Vigezo vitakavyotumika kuwapata washindi wa Tuzo ya Rais ya Hifadhi  ya Mazingira  ni;-  

 
Matumizi ya teknolojia sahihi na endelevu katika kuhifadhi vyanzo vya maji, 

matumizi ya maji, kupanda miti na kuitunza, uzalishaji endelevu viwandani, matumi-
zi ya nishati mbadala, uchimbaji wa madini, kilimo, usimamizi wa taka, uzalishaji na 
matumizi ya nishati na  ufugaji utunzaji wa afya na usafi wa Mazingira.   

 
Ubunifu katika matumizi ya mbinu za asili za kuhifadhi mazingira katika kuhifadhi 

vyanzo vya maji, matumizi ya maji, kupanda miti na kuitunza, Uzalishaji endelevu 
viwandani, Matumizi ya nishati mbadala, Uchimbaji wa madini, Kilimo, usimamizi wa 
taka, uzalishaji na matumizi ya nishati na  ufugaji utunzaji wa afya na usafi wa 
Mazingira 

 
Utafiti wenye matokeo chanya katika masuala ya kuhifadhi vyanzo vya maji, 

matumizi ya maji, kupanda miti na kuitunza, Uzalishaji endelevu viwandani, Matumi-
zi ya nishati mbadala Uchimbaji wa madini, Kilimo, usimamizi wa taka, uzalishaji na 
matumizi ya nishati na  ufugaji utunzaji wa afya na usafi wa Mazingira 

 
Ujasiriamali/mbinu za uzalishaji rasilimali katika kuhifadhi vyanzo vya maji, 

matumizi ya maji, kupanda miti na kuitunza, uzalishaji endelevu viwandani, Matumi-
zi ya nishati mbadala, Uchimbaji wa madini, Kilimo, usimamizi wa taka, uzalishaji na 
matumizi ya nishati na  ufugaji utunzaji wa afya na usafi wa Mazingira 

 
Elimu ya mazingira/utekelezaji wa Sheria za Mazingira;- Utoaji wa elimu ya 

Mazingira, uelewa wa sheria ya mazingira zinazohusu shughuli za mshiriki, 
utekelezaji wa sheria ya mazingira na uwepo wa sheria ndogo za mazingira na 
utekelezaji wake katika kuhifadhi vyanzo vya maji, matumizi ya maji, kupanda miti 
na kuitunza, matumizi ya nishati, uchimbaji wa madini, kilimo, usimamizi wa taka, 
uzalishaji na matumizi ya nishati, ufugaji, utunzaji wa afya na usafi wa Mazingira.  

 
Uzingatiaji wa Sheria ya Mazingira na Kanuni zake katika shughuli za uzalishaji 

viwandani na migodini.                                                                                   
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Washindi waliopendekezwa kufikia ngazi ya Taifa watashindanishwa ili kupata mshindi 
wa kwanza hadi wa tano. Mshindi wa kwanza atachaguliwa kutokana na ubunifu wake wa 
ziada katika kuhifadhi mazingira kwa ujumla. 
Wananchi wote katika ngazi mbalimbali watahamasishwa ili kushiriki kwenye mashindano 
haya. Aidha, Wizara, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Mashirika yasiyo ya kiserikali, sekta 
binafsi na vyombo vya habari vitahusika katika kuhamasisha wananchi ili washiriki katika 
mashindano haya. 
Mshiriki atatakiwa kujiandikisha kuingia katika shindano kwa kujaza fomu za ushiriki zina-
zopatikana katika ofisi ya Afisa Mtendaji wa Mtaa/ Kijiji, Kata, ofisi za Halmashauri ya Wi-
laya/Manispaa/ Jiji nchini na baada ya kujaza fomu husika mshiriki atatakiwa kuirudisha 
katika Ofisi ya mtaa au kijiji katika eneo lake mahali ambapo mchakato wa kupata washiri-
ki utaanzia. 

 

 AINA YA TUZO NA THAMANI YAKE 

 

UTEUZI WA WASHINDI  

Ngazi ya Mkoa 

Uteuzi wa washindi wa Tuzo ya Rais ya Hifadhi ya Mazingira utaanzia kwenye mikoa 

husika katika ngazi za kijiji/mtaa, kata, wilaya, mikoa na hatimaye kupata washindi wa 

kitaifa kwa kila kundi la ushindani. 

Ngazi ya Kitaifa 

Katika ngazi hii kutakuwa na Kamati ya Uteuzi na Jopo la Wataalam. Uteuzi wa mshindi 
utafanywa baada ya Kamati ya uteuzi kupitia mapendekezo ya Jopo la Wataalamu. Ka-
mati itateua washindi wa kitaifa na kuwasilisha kwa Waziri mwenye dhamana ya Mazingi-
ra kwa hatua mstahiki. 
 

Kwa maelezo Zaidi tembelea www.vpo.go.tz ama piga simu namba 0784 589610. 

 

  

WASHINDI KITAIFA 

TUZO/ZAWADI NYINGINE 

FEDHA TASLIMU 
TSH 

ZAWADI NYINGINE 

Mshindi wa Kwanza 5,000,000 

  

  

Pikipiki na Cheti 

Mshindi wa Pili 4,000,000  Pikipiki na Cheti 

Mshindi wa Tatu 3,000,000 Cheti na Ngao 

 
Mshindi wa Nne 1,500,000 

 

 Cheti na  Ngao 

Mshindi wa Tano 1,000,000  Cheti  na Ngao 

Mshindi wa Jumla 2,000,000 Ngao 
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Serikali yatoa elimu ya madhara ya zebaki 

HABARI 5 

S 
erikali imewataka 

wachimbaji  

wadogo wa dhaha-

bu iwatumie vifaa vya ku-

wakinga na madhara ya 

zebaki wakati inaangali 

namna ya kupata mbada-

la wa kemikali hiyo. 

Hayo yalisemwa na Nai-
bu Waziri Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano 
na Mazingira) Mhe. 
Mussa Sima wakati aki-
zungumza na wachimbaji 
wadogo kwa nyakati 
tofauti katika vijiji vya 
Sambaru wilayani Ikungi 
na Londoni wilayani Man-
yoni mkoani Singida. 
Sima alisema kuwa 

Serikali inaendelea na ku-

wapa elimu wachimbaji  

hao katika maeneo mba-
limbali nchini ili waweze 
kuepuka madhara ya 
kiafya yanayotokana na 
kemikali hiyo. 
“Tanzania tuliridhia 
Mkataba wa Minamata 
mwaka jana unaotaka 
kupunguza ama 
kuondoa kabisa ma-
tumizi ya zebaki kwa 
ninyi wachimbaji ili ku-
waepusha madhara ya 
kiafya na kimazingira 
katika maeneo yenu,” 
alisema naibu waziri. 
Akiwa katika ziara hiyo 
ambapo alitembela kuo-
na shughuli za uchimbaji 
na kukagua namna 
wanavyotunza mazingi-
ra, Sima alisema kuwa 
jukumu la Serikali ni ku-
toa elimu juu ya 

 madhara ya zebaki ili 
kulinda afya za 
wachimbaji wadogo. 
“Niwaahidi tu tuta-

shirikiana na Ofisi ya 

Madini ili muweze kupata 

vifaa maalumu vya ku-

jikinga wakati wa ku-

chenjua badala ya 

mikono, tutawaletea 

gloves mvae mikononi na 

musk wakati tunachoma 

ili kufunika pua kwani 

kemikali hii ina madhara 

kiafya,” alisema. 

Aidha, Naibu waziri ali-

wataka wachimbaji hao 

kuacha kukata miti wa-

kati washughuli za 

uchimbaji wa dhahabu 

na badala yake wawe na 

utamaduni wakutumia 

njia mbadala kama am-

bavyo wanavyoelekezwa 

na mamlaka 

zinazohusika. 

Aliongeza kuwa jukumu 

la Ofisi ya Makamu wa 

Rais na Serikali kwa 

ujumla nikuhakikisha 

nchi inakabiliana na 

changamoto ya mabadili-

ko ya tabianchi na hivyo 

kuleta athari. 

Alisema tunapoendelea 

kuchoma na kukata miti 

ovyo, kulima kiholela na 

kuchimba mashimo ovyo 

kwa ajili ya madini ni 

mambo yanayosaba-

bisha mvua isije kwa wa-

kati pamoja na jua kuwa 

kali kuliko kawaida. 
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Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) 
Mhe. Mussa Sima akiangalia namna ambavyo uchenjuaji wa dha-
habu kwa kutumia zebaki katika mgodi mdogo uliopo kijiji cha 
Sambaru wilayani Manyoni mkoani Singida ambao unafanyika bila 
kutumia vifaa maalumu vya kujikinga mikono jambo ambalo linale-
ta madhara kwa afya na mazingira. 



HABARI 6 

Mhe Samia azindua Mtandao 
     wa Viongozi wanawake  

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan aki-
zindua Mtandao wa Viongozi wanawake Afrika Tawi la Tanzania, Jijini Dodoma ambapo kauli 
mbiu ya Mtandao huo ni Wanawake na Uongozi Twende Pamoja Wakati ni huu.  

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan, 
akisalimiana na  Wajumbe wa Mkutano wa Mtandao wa  Viongozi  Wanawake Afrika kwenye 
Uzinduzi wa Mtandao wa Viongozi wanawake Afrika Tawi la Tanzania Jijini Dodoma ambapo 
kauli mbiu ya Mtandao huo ni Wanawake na Uongozi Twende Pamoja Wakati ni huu.  
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Waziri Zungu aipongeza SMZ kwa  
kuwaletea wananchi maendeleo 

HABARI 7 
habari 

W 
aziri wa Nchi 
Ofisi ya Maka-
mu wa Rais 

Muungano na Mazingira 
Mhe. Mussa Azzan Zungu 
ameipongeza Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar 
(SMZ) kwa usimamizi wao 
makini wa kuwaletea 
maendeleo wananchi wa 
visiwa hivyo. 
Zungu alitoa pongezi hizo  
hivi karibuni alipofanya 
mazungumzo na Makamu 
wa Pili wa Rais wa SMZ 
Balozi Seif Ali Iddi ali-
pomtembelea ofisini 
kwake kwa ajili ya kujit-
ambulisha baada ya ku-
teuliwa hivi karibuni. 
Alibainisha kuwa pamoja 
na kuwepo kwa changa-
moto hususana za ki-
mazingira lakini Zanzibar  

imepiga hatua ki-
maendeleo sambamba 
na kuongezeka kwa 
Pato la Taifa. 
Aidha, kutokana na 
changamoto hizo aliahidi 
kuteua wataalamu 
maalum wa masuala ya 
mazingira kwa lengo la 
kuangalia athari za maz-
ingira zilizojitokeza kati-
ka maeneo tofauti. 
Waziri huyo aliahidi 
kupanga ziara maalum 
ya kuangalia hali ya 
mazingira katika mae-
neo ya Zanzibar kwa ku-
shirikiana na Ofisi ya 
Makamu wa Pili wa Rais 
wa Zanzibar inayoratibu 
na kusimamia mambo 
ya Muungano na Maz-
ingira kwa upande wa 
Zanzibar. 

Ali Iddi alisema Muun-
gano umenufaisha pande 
zote mbili za muungano. 
Alisema kuwa zipo fursa 
zinazowanufaisha 
wananchi wa Zanzibar 
ndani ya ardhi ya Jam-
huri ya Muungano wa 
Tanzania kwa upande wa 
Bara walioamua kuishi 
Bara kuendeleza 
shughuli zao za uwe-
kezaji katika kilimo. 
Akizungumza kwa 

upande wake Waziri wa 

Nchi Ofisi ya Makamu wa 

Pili wa Rais wa Zanzibar 

Mhe. Mohamed Aboud 

Mohamed alimuahidi 

kumpa ushirikiano katika 

jitihada za kuhakikisha 

Muungano unaendelea 

kuimarika. 
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MAKALA 8 

O 
fisi ya Makamu wa 
Rais imeendelea 
kushughulikia 
changamoto za 

Muungano huku baadhi 
zikipatiwa ufumbuzi ndani 
ya miaka minne ya uta-
wala wa Serikali ya 
Awamu ya Tano. 
 
Miongoni mwa changa-
moto zilizotatuliwa katika 
kipindi hicho ni kufuta kodi 
ya ongezeko la thamani 
(VAT) katika umeme unao-
tozwa na Shirika la  
Umeme Tanzania  
(Tanesco) kwa Shirika la 
Umeme Zanzibar (Zeco). 
Hatua hiyo imeliondolea 
Zeco mzigo wa kiasi cha 
shilingi bilioni 22.9. 
 
 Mafanikio mengine katika 
kipindi hicho ni kusimamia 
utaratibu wa kufuatilia aji-
ra katika wizara na taasisi 
za Muungano kwa uwiano 
wa asilimia 79 kwa 
Serikali ya Jamhuri ya  

 Muungano wa Tanzania 
(SMT) na asilimia 21 
kwa Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar (SMZ). 
 Kuondoa kodi katika un-
ga wa maziwa toka Zan-
zibar kuja Tanzania bara 
ni changamoto nyingine 
iliyokuwa kikwazo lakini 
sasa hali ni shwari katika 
eneo hilo. 
 
Changamoto zingine zi-
naendelea kufanyiwa ka-
zi na ziko kwenye hatua 
nzuri ya kukamilishwa. 
 
Mbali na kusimamia 
mazingira nchini, Ofisi ya 
Makamu wa Rais ndio 
yenye jukumu la 
kusimamia masuala ya 
Muungano. 
 
Katika kufanikisha 
utendaji, muundo wa 
wizara umebadilishwa ili 
kuleta ufanisi katika 
kusimamia masuala ya 
Muungano. 

Ofisi ya Mratibu wa 
Muungano huko Zanzibar 
imepandishwa hadhi na 
kuwa na Naibu Mku-
rugenzi wa Muungano. 
Mabadiliko haya ya-
mesaidia kuongeza ufan-
isi katika mawasiliano 
pamoja na kushughulikia 
changamoto mbali mbali. 
  
Miongozo na Taratibu 

  
Ofisi ya Makamu wa Rais 
kwa kushirikiana na Ofisi 
ya Makamu wa Pili wa 
Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar imeweka utarat-
ibu wa vikao vya pamoja 
kati ya SMT na SMZ. 
  
Utaratibu huu unaanzia 
ngazi ya kamati ya 
pamoja ya makatibu 
wakuu SMT na SMZ, ka-
mati ya mawaziri na 
baadaye kikao cha ka-
mati ya pamoja ambacho 
mwenyekiti wake ni 
Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Sa-
mia Suluhu Hassan. 
  
Kamati ndogo mbili zim-
eundwa ili kuongeza 
ufanisi ambazo ni Kamati 
ya Fedha Uchumi na Bi-
ashara, na Kamati ya 
Katiba, Sheria na Uta-
wala. 
 
Lengo ni kuleta ufanisi 
katika kushughulikia 
masuala mahsusi bila ku-
husisha vikao vikubwa na 
kuwa utaratibu huo pia 
umeweka ratiba ya vikao 
ili kuhakikisha kwamba 
vikao vinakaa kama ilivy-
opangwa. 
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Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais Mhandisi 
Joseph Malongo (kushoto) akiendesha kikao kazi 
cha Makatibu Wakuu kati ya Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania (SMT) na Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) kujadili masuala ya 
Muungano.   

Ofisi ya Makamu wa Rais inavyoendelea 
kushughulikia changamoto za Muungano 
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MAKALA 9 

Wizara zisizo za Muun-
gano  
Katika kuhakikisha 
ushirikiano kati ya SMT 
na SMZ unakuwa bora 
zaidi, wizara ambazo sio 
za muungano zimeweke-
wa utaratibu wa kukutana 
katika kila angalau robo 
ya mwaka. 
  
Malengo ya utaratibu huu 
kwa ni kuangalia changa-
moto zitakazokuwa zime-
jitokeza na kuzitafutia 
ufumbuzi. 
  
Lengo lingine ni ku-
badilishana uzoefu na 
taarifa mbalimbali katika 
sekta zao na hivyo 
kudumisha ushirikiano 
hata katika masuala am-
bayo sio ya Muungano. 

Sambamba na hayo Ofisi 
ya Makamu wa Rais pia 
imetayarisha Mwongozo 
wa Ushirikishwaji wa SMZ 
katika masuala mbalim-
bali ya kimataifa 
  
  
Miradi ya maendeleo 
  
Katika kipindi cha miaka 
minne, Serikali ya Muun-
gano wa Tanzania na 
Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar zimeendelea ku-
shirikiana vyema katika 
miradi mbali mbali ya 
maendeleo. 
  
Baadhi ya miradi hiyo ku-

wa ni Programu ya Miun-

dombinu ya Masoko, 

Uongezaji Thamani na 

Huduma za Fedha Vijijini 

(MIVRAF)  

pamoja na mradi wa 
kuongeza tija na   
uzalishaji wa zao la Mpun-
ga (EERP) 
 
Miradi mingine, ni ule wa 
Udhibiti Uvuvi na Maende-
leo shirikishi Kusini Ma-
gharibi mwa Bahari ya 
Hindi (SWIOFish) pamoja 
na mradi wa kujengea 
wananchi uwezo kuhimili 
Mabadiliko ya Tabianchi 
(LDCF). 
  
Kwa ujumla Serikali ya 
Awamu ya Tano katika 
kipindi hiki cha miaka min-
ne, imeendelea kuhakiki-
sha kwamba Muungano 
wetu unaendelea kulind-
wa, kudumishwa, kuende-
lezwa na kuimarishwa. 

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar Balozi Seif Ali Iddi (katikati) akiongozwa na Naibu 
Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais Balozi Joseph Sokoine (kushoto) kutembelea 
eneo la kujenga Ofisi za SMZ jijini Dodoma hatua ambayo itadumisha Muungano. 
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Ofisi ya Makamu wa Rais inavyoendelea 
kushughulikia changamoto za Muungano 
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W 
aziri wa Nchi 
Ofisi ya Makamu 
wa Rais 

(Muungano na Mazingira) 
Mhe. Mussa Azzan Zungu 
amesema Serikali 
itaendelea kuchukua 
hatua mbalimbali kwa 
wazalishaji na wasamba-
zaji wa mifuko isiyokidhi 
viwango ili kudhibiti 
uchafuzi utokanao na 
mifuko hiyo. 
Zungu alitoa kauli hiyo Iti-
gi Wilayani Manyoni 
mkoani Singida baada ya 
kushuhudia zoezi la 
uteketezaji wa zaidi ya 
tani 11.53 za mifuko mba-
dala aina ya non-
woven iliyokamatwa kati-
ka mikoa ya Tabora, Sin-
gida na Dodoma. 
Katika zoezi hilo lililofanyi-
ka kwa kutumia kichomeo 

wananchi kutonunua 
mifuko isiyokidhidhi vi-
wango vya Shirika la Vi-
wango Tanzania (TBS) 
kwa kufanya hivyo waten-
genezaji hawatapata 
soko na hivyo itaisha. 
“Mifuko hii ni michafu na 
inaharibu mazingira, 
Serikali imeshatoa agizo 
na sheria imetungwa 
lakini mifuko hii inarudi 
hapa wafanyabiashara 
wana kiburi wanadharau 
mamlaka na sisi tu-
tachukua hatua stahiki, 
lakini tutaendelea kutoa 
elimiu kwa wananchi” 
alisisitiza Zungu. 
Alitoa rai kwa wazalishaji, 
wasambazaji na wanan-
chi kwa ujumla kuwa ni 
kosa kisheria kutumia 
mifuko aina ya non-
woven isiyokidhi viwango 

kuchukua hatua kwa mtu 
yeyote au kiwanda 
kitakachozalisha mifuko 
mbadala isiyokidhi vi-
wango vya ubora. 
Aliongeza kwa kuha-
masisha jamii itumie 
mifuko yenye viwango  
kwani watengenezaji wa 
mifuko hawalipi kodi na 
inachafua mazingira na 
pia kutasaidia kuinua vi-
wanda vyetu. 
Aidha waziri huyo katika 
ziara hiyo aliyotumia pia 
kutembelea masoko na 
maduka na kutoa elimu 
kuhusu matumizi ya 
mifuko mbadala aliliele-
keza Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) kuen-
delea na ukaguzi wa 
mifuko isiyokidhi viwan-
go na hatua zichukuliwe 
kwa mujibu wa sheria. 
Awali katika taarifa yake 
Meneja wa Kanda ya 
Kati wa NEMC Novatus 
Mushi alisema katika 
operesheni hiyo, Baraza 
likishirikiana na wataal-
amu kutoka TBS, Ofisi 
ya Mkuu wa Mkoa 
husika (REME), Ofisi ya 
Mkurugenzi wa Wilaya 
husika, Jeshi la Polisi na 
idara nyingine za serikali 
walifanya ukaguzi katika 
maeneo ya masoko, ma-
duka ya bidhaa za 
vyakula, na stoo za 
kusambaza bidhaa mba-
limbali. 
Mushi aliongeza jumla 
ya tani 3.03 za mifuko 
iliyopigwa marufuku ilika-
matwa.  
Aidha, kufuatia operesh-
eni za awali zilizofanywa 
na NEMC Juni hadi 
Desemba, 2019 tani 8.5  
ilikamatwa hivyo, kufan-
ya jumla ya kiasi cha 
mifuko iliyokamatwa ku-
fikia tani 11.53. 

Serikali kuwachukulia  
hatua wakiukaji sheria 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Maz-
ingira) Mhe. Mussa Azzan Zungu akishuhudia zoezi la 
uteketezaji mifuko isiyokidhi viwango Itigi wilayani Manyoni 
mkoani Singida.  
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Utautambuaje mfuko wa non woven wenye viwango? 

Ewe Mwananchi tambua kuwa mfuko mbadala unaoru-

husiwa ni lazima uwe na viwango vya TBS kama ifuatavyo: 

 Uzito usiopungua GSM 70 (Gram per Square 
Metre)  

 Iwe na inaweza kurejelezwa (Recyclable)  
 Ioneshe uwezo wa kubeba  (Carrying Capacity) 
 Iwe imethibitishwa na TBS 
 Iwe na jina na anuani ya mtengenezaji 

TAARIFA 11 



12 HABARI 

Waziri Zungu: Serikali yaendelea 
kutoa elimu ya mifuko mbadala 

W 
aziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa 
Rais (Muungano 

na Mazingira) Mhe. Mussa 
Zungu amesema katika 
kipindi hiki cha miezi tisa 
(9) tangu Kanuni za 
Usimamizi wa Mazingira za 
Kupiga marufuku mifuko ya 
Plastiki za mwaka 2019 zi-
anze kutekelezwa, Serikali 
imefanya jitihada za kutoa 
elimu kwa wadau mbalim-
bali, kuandaa viwango vya 
ubora wa mifuko mbadala 
ya Non-woven, kufanya ka-
guzi katika maeneo ya 
uzalishaji, usambaji na uu-
zaji wa mifuko mbadala. 
Akifungua kikao cha wadau 
katika ukumbi wa LAPF, 
Kijitonyama chenye lengo 
la kukuza uelewa wa She-
ria na Utekelezaji wa 
Kanuni ya Katazo la Mifuko 
ya Plastiki kwa wazalishaji, 
waingizaji, wasambazaji na 
wauzaji wa mifuko mbadala 
Jijjini Dar es Salaam, Zun-
gu ameainisha kuwa mifu-
ko mbadala inayoruhusiwa 
kisheria kutumika kubebea 
bidhaa hapa nchini ni lazi-
ma ikidhi matakwa ya 
kisheria. 
 “Mwongozo umeainisha 
viwango vya ubora wa  

mifuko mbadala ya “Non-
woven” ni uzito usiopun-
gua 70GSM; iwe inayowe-
za kurejelezwa 
(recyclable); iwe  
na anuani ya mzalishaji 
au nembo ya biashara 
(trade mark); ionyeshe 
uwezo wake wa kubeba 
(carrying capacity); na iwe 
imethibitishwa ubora wake 
na Shirika la Viwango-
TBS” Zungu alisisitiza. 
Waziri Zungu amesema 
kuwa hadi sasa tani 54 za 
mifuko aina ya non-
Woven zimekamatwa na 
kusisitiza kuwa hivi sasa 
adhabu kali zitatolewa iki-
wa ni pamoja na faini, 
kufunga viwanda na ku-
sisitiza kuwa msako mkali 
unaanza kwa wazalishaji 
na wasambazaji wa mifu-
ko isiyokidhi viwango. 
 “Katika kipindi cha miezi 
tisa kuanzia Juni, mosi 
2019 shehena ya mifuko 
mbadala isiyokidhi viwan-
go isiyopungua tani 
54.035, katoni 12,767 na 
vipisi 11,191, 919 imeka-
matwa katika mikoa yote 
ya Tanzania Bara wakati 
wa kaguzi na hatua stahiki 
kwa mujibu wa Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira 
na Kanuni zake, zim-
echukuliwa kwa wali-
okutwa na makosa. Ha-
tutishani lakini tunatoa ta-
hadhari! Wenye viwanda 
wanaoendelea kukaidi 
wakikamatwa watashtaki-
wa kwa kuhujumu 
uchumi” Zungu alisisitiza. 
Katika hatua nyingine, 
Waziri Zungu amemuagi-
za Mkurugenzi Mkuu wa 
Baraza la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingi-
ra nchini (NEMC) kuitisha 
kikao cha wakurugenzi na  
 

Wataalamu wa Mazingira 
katika Halmashauri zote 
nchini kuwakumbusha 
majukumu yao ya 
kusimamia ipasavyo ka 
tazo la Mifuko ya Plastiki 
na kuendelea na utoaji wa 
elimu kwa umma. 
Naye Mkurugenzi wa Ba-
raza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) Dkt. Samuel 
Gwamaka amesema 
Serikali imefanikiwa 
kusimamia katazo la Mifu-
ko ya Plastiki ingawa ku-
na changamoto ambazo 
Ofisi yake inazifanyia kazi 
kwa karibu. 
Amesema kuwa changa-
moto kubwa ni kutoji-
tangaza kwa wafanya-
biashara wa mifuko mba-
dala kwa kutumia vyombo 
vya habari. 
“Inakuwa vita hivi tunapi-
ga sisi wenyewe, 
tunaowapigania wao 
wamekaa pembeni, natoa 
wito kwa jamii kushiriki 
kikamilifu, tunalinda maz-
ingira kwa vizazi vijavyo, 
suala hili linahitaji elimu 
endelevu na sisi 
tutaendelea kufanya 
hivyo” amesisitiza Dkt. 
Gwamaka. 
Dkt. Gwamaka ame-
lipongeza Jeshi la polisi 
Makao Makuu (Kitengo 
cha Mazingira) kwa 
mchango mkubwa 
wanaotoa kwa Baraza iki-
wa ni pamoja na 
kusimamia kikamilifu Ka-
tazo la Mifuko ya Plastiki. 
Dkt Gwamaka amesema 
kuwa mpaka sasa Viwan-
da 72 vya kuzalisha mifu-
ko mbadala vinafanya ka-
zi hapa nchini na kutoa 
ajira takriban 2761. 
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Sima:Wachimbaj i  tunzeni  mazingira  

HABARI 13 

N 
aibu Waziri Ofisi ya 
Makamu wa Rais 
(Muungano na 

Mazingira) Mhe. Mussa 
Sima amewataka 
wachimbaji wadogo 
kuhifadhi mazingira kati-
ka maeneo yao ya 
machimbo kwa kupanda 
miti. 

Sima alitoa kauli hiyo aki-
wa katika ziara yake ya 
kutembelea wachimbaji 
wa machimbo ya Seken-
ke 1 wilayani Iramba 
mkoani Singida ikiwa ni 
sehemu ya ziara yake 
mkoani humo. 

Katika ziara hiyo ya 
kuangalia namna 
wachimbaji hao wanavyo-
tunza mazingira pamoja 
na kuwapa elimu kuhusu 
madhara ya matumizi ya 
kemikali ya zebaki 
alisema ni wajibu kwao 
kuhakikisha hawakati miti 
ovyo ili kuepusha 
changamoto za kimazing-
ira. 

“Maisha yetu ya-
nategemea mazingira safi 
na salama lakini wakati  

katika eneo hili tumeona 
miti ni michache, kiafya 
hii si salama niwaombe 
mwakilishi wa Mkurugen-
zi, mwakilishi wa Mkuu 
wa Wilaya kwa 
kushirikiana na watu wa 
madini eneo hili lipandwe 
miti ya kutosha ili tu-
tunze mazingira,” aliagi-
za,” aliagiza. 
Aidha naibu waziri huyo 
aliwataka wachimbaji hao 
kutafuta mbadala wa ma-
tumizi ya miti ambayo 
wanakata kwa ajili ya kui-
marisha mashimo wakati 
wanafanya shughuli za 
uchimbaji. 

Kwa upande mwingine 
Sima alisema kuwa 
Mkataba wa Minamata 
kuhusu Zebaki 
ulioridhiwa na Tanzania 
hivi karibuni una 
kipengele kinachosisitiza 
uanzishwaji wa vikundi 
vya wachimbaji. 

Alisema hatua ya 
kuanzisha vikundi 
itarahisisha ukopeshaji 

za fedha zikiwemo 
benki hapa nchini kuliko 
ambavyo inavyokuwa kwa 
mmoja mmoja. 

“Ndugu zangu ni wakati 
sahihi ambapo Rais kwa 
adhamira yake ya 
kuhakikisha wachimbaji 
wadogo wanalindwa na 
tumepokea kodi alizo-
ondoa sasa tupokee nam-
na anavyolinda afya zetu,” 
alisema. 

Kwa upande wake Afisa 
Mazingira wa Mkoa wa 
Singida Charles Kidua 
alisema kuwa takriban 
hekta laki nne za misitu 
hupotea kila mwaka kuto-
kana na changamogto ya 
ukataji. 

Kidua alifafanua kwa kus-

ema kuwa ili kuepusha 

nchi yetu kugeuka 

jangwa, Serikali imekuwa 

ikiendelea kuwataka 

wananchi wapande miti 

kwa wingi badala ya kui-

kata. 
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“Eneo hili 
lipandwe  
miti ya 
kutosha ili 
tutunze  
mazingira” 



14 VIBONZO  
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Zungu:Mradi wa bomba la mafuta 
  ghafi ni salama kwa mazingira 

HABARI 15 

W 
aziri wa Nchi 
Ofisi ya Makamu 
wa Rais Muun-

gano na Mazingira Mhe. 
Mussa Azzan Zungu hii 
leo ameshuhudia maka-
bidhiano ya Cheti cha 
tathmini ya athari kwa 
mazingira kwa mradi wa 
bomba la kusafirisha ma-
futa ghafi la afrika 
mashariki ikiwa ni hitimi-
sho la ripoti ya Tathmini 
ya mazingira kwa Mradi 
wa Bomba la Mafuta 
kutoka Hoima hadi 
Bandari ya Tanga.  
Amesema mradi huo ni 
wa bomba lenye urefu wa 
km1443 kutoka Uganda 
Wilaya ya Hoima hadi 
eneo la Chongoleani kati-
ka bandari ya Tanga na 
kwa upande wa Tanzania 
pekee bomba lina urefu 
wakilomita1114 ambao ni 
asilimia zaidi ya 80  

zitakazopita katika mikoa 
Minane (8) na Wilaya 24 
nchini “Furaha yangu 
inatokana na uhalisia 
kwamba sehemu kubwa 
ya mradi na vituo viko 
Tanzania na NEMC 
wameweza kufanya kazi 
hii na kumaliza kwa wa-
kati, ambapo kwa 
upande wa Uganda bado 
wako kwenye hatua za 
mwisho. Natumaini hafla 
hii itawahimiza watendaji 
na Mamlaka za wenzetu 
kuweza kukamilisha tath-
mini hizi za Mazingira 
kwa wakati Zungu alisisi-
tiza. 
Hafla ya kukabidhi Cheti 
cha Tahtmini ya Mazingi-
ra kwa Mradi wa EACOP, 
ni Ushahidi wa Serikali 
kuridhia kuwa Mradi huu 
utahakikisha kwamba 
masuala ya kiuchumi, ki-
jamii, mazingira, afya na 

 usalama yanashughuliki-

wa wakati wote wa kipindi 

cha kupanga, kujenga na 

uendeshaji wa shughuli za 

bomba. “Ili kupunguza ath-

ari kwa mazingira na jamii 

njia litakapopita bomba 

vituo vitawekwa na 

kuendeshwa kwa umakini 

ili kupunguza athari yoyote 

ya kimazingira na 

kiikolojia”, Zungu aliain-

isha. 

Waziri Zungu amesema 

kuwa kazi ya Serikali 

kupitia NEMC haiishii ku-

toa Cheti tu, bali kuen-

delea kufuatilia na kutath-

mini utekelezaji wake 

kulingana na masharti ya 

JARIDA LA OFISI YA MAKAMU WA RAIS                                         TOLEO LA FEBRURI 2020 



HABARI 16 

JARIDA LA OFISI YA MAKAMU WA RAIS                                         TOLEO LA FEBRURI 2020 



 
  

HABARI 17 

JARIDA LA OFISI YA MAKAMU WA RAIS                                         TOLEO LA FEBRURI 2020 



Habar i  kat ika  p icha  

PICHA 18 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na 
Mazingira) Mussa Azzan Zungu 
akihamasisha wafanyabaisha-
ra ndogondogo kuhusu ma-
tumizi ya mifuko iliyokidhi vi-
wango vya ubora alipokuwa 
akitembelea masoko na madu-

ka Itigi mkoani Singida. 

Makamu wa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania Mhe. Sa-

mia Suluhu Hassan 

akionesha Kitambulisho 

Kipya cha Mzanzibari 

Mkaazi baada 

kukabidhiwa kitam-

bulisho hicho na Afisa 

wa Wakala wa Usajili wa 

Matukio ya Jamii Zanzi-

bar Khatib Said Bakari 

hukoTunguu, Zanzibar. 

 
Naibu Waziri Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na 
Mazingira) Mhe. Mussa Sima 
akiangalia hatua za ucha-
kataji wa dhahabu kwa 
wachimbaji wadogo kijiji cha 
Sambaru wilayani Ikungi 
mkoani Singida ambapo ali-
wapa elimu kuhusu namna 
ya kujikinga wanapotumia 
kemikali ya zebakia ambayo 
ina madhara kwa afya na 
mazingira. 



I ta l ia  yaahid i  kuwekeza kat ika  
sekta  ya  mazingira  nchin i  

HABARI 19 

W 
aziri wa Nchi 
Ofisi ya Makamu 
wa Rais 

(Muungano na Mazingira) 
Mhe. Mussa Zungu ames-
ema Serikali ya Tanzania 
iko tayari kuendeleza 
ushirikiano na Serikali ya 
Italia katika nyanja za 
Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira. 
Hayo aliyasema Jijini Dar 
es Salaam mara baada 
ya kufanya mazungumzo 
na Balozi wa Italia hapa 
nchini Mhe. Roberto Men-
goni katika Ofisi ndogo ya 
Makamu wa Rais Mtaa 
wa Luthuli Jijini Dar es 
Salaam. 

Amesema suala la Maba-
diliko ya Tabianchi ni 
changamoto kubwa duni-
ani kwa hivi sasa na nchi 
zinazoendelea ndio 
waathirika wakubwa 
kutokana na uchafuzi wa 
mazingira unaofanywa na 
nchi zilizoendelea. 
Waziri Zungu ametoa 

wito kwa Serikali ya Italia 

kuendeleza mashirikiano 

katika nyanja za udhibiti 

wa taka na kujenga uwe-

zo katika uzalishaji wa 

nishati mbadala ili kuka-

biliana na uharibufu wa 

mazingira unaotokana na  

ukataji wa miti kwa ma-
tumizi ya kuni na Mkaa. 
“Serikali ya Rais John Jo-
seph Pombe Magufuli 
inatekeleza ujenzi wa 
mradi mkubwa wa kufua 
Umeme katika 
maporomoko ya Mto Ru-
fiji kwa lengo la kuongeza 
nishati ya Umeme na ku-
kuza sekta ya viwanda 
nchini” Zungu alisisitiza. 
Alisema kukamilika kwa 
mradi wa kufua umeme 
wa Mwalimu Julius Nye-
rere utachochea jitihada 
za Serikali za kupamba-
na na uharibifu wa maz-
ingira utokanao na ukataji 
wa miti kwa matumizi ya 
nishati ya kupikia. 
Ameongeza kusema ku-
wa jitahada za dhati zi-
natakiwa kuwepo pia 
katika uzalishaji wa 
umeme wa nishati ya jua 
na upepo. 
Kwa upande wake Balozi 
wa Italia nchini Tanzania 
amesema kuwa nchi 
yake inalenga kutoa 
msukumo zaidi katika 
mapambano dhidi ya ath-
ari za mabadiliko ya Tabi-
anchi, kuhimiza kilimo 
rafiki kwa mazingira, 
nishati mbadala na 
nishati jadidifu. 
Waziri Zungu amemu-
hakikishia Balozi Roberto 
ushirikiano wa dhati kati-
ka kupambana na 
uharibifu wa mazingira 
nchini ili kuhakikisha Tan-
zania inabaki salama kwa 
taifa la sasa na vizazi vi-
javyo. 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira), Mussa Azzan Zungu 
akizungumza na Balozi wa Italia nchini Tanzania 
Mhe. Roberto Mengoni katika Ofisi ndogo ya 
Makamu wa Rais Luthuli Dar es Salaam. Pamoja 
na mambo mengine, nchi hizi mbili zimekubaliana 
mikakati ya pamoja ya kukabiliana na changa-
moto za mabadiliko ya Tabianchi.  
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W 
aziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa 
Rais (Muungano 

na Mazingira) Mhe. 
Mussa Zungu amesema 
Serikali iko katika tafiti 
kuhakikisha matumizi ya 
gesi kama mbadala wa 
kuni na mkaa yanakuwa 
ya bei nafuu kwa wanan-
chi wote. 
Hayo aliyasema Jijini Dar 
es Salaam mara baada 
ya kufanya ziara ya kikazi 
katika Vyombo vya Habari 
vya Azam Media na 
Mwananchi Communica-
tions. 
Amesema changamoto 
kubwa hivi sasa ni 
kukithiri kwa ukataji wa 
miti kwa matumizi ya kuni 
na mkaa. 

“Tunakuja na programu 
ya kuweza kulipia gesi  

Zungu asisitiza matumizi ya  
 mifuko inayokidhi viwango 

kadri 
unavyotumia (paymetre)” 
Zungu alisisitiza. 
Waziri Zungu amesema 
kuwa kwa siku mwanan-
chi anatumia sio chini ya 
shilingi 1500 – 2000 
kununulia mkaa, gesi 
tunayoongelea itagharimu 
kati ya Shilingi 900-1000 
na tafiti zinaendelea nda-
ni ya Serikali kwa ku-
shirikiana na wadau. 
“Tunataka bei ya gesi 
ishuke ili wateja wawe 
wengi ili kunusuru maz-
ingira yetu”. Katika hatua 
nyingine Waziri Zungu 
amewatahadharisha 
wananchi kuwa makini na 
ununuzi wa mifuko mba-
dala aina ya Non-Woven 
ambayo haikidhi viwango 
vilivyoainishwa. 

Alisema kuwa mifuko 
aina ya Non-Woven ni 
lazima ikidhi viwango 
vya ubora vilivyoainish-
wa na Shirika la Viwan-
go Tanzania (TBS) ikiwa 
ni pamoja na kuwa na 
uzito 
usiopungua GSM 70, 
iwe inaweza ku-
rejelezwa, ionyeshe 
uwezo wa kubeba na 
iwe imethibitishwa na 
TBS. “Nawasihi wanan-
chi wetu kuwa makini 
na mifuko isiyokidhi vi-
wango vya ubora kwa 
kuwa ina athari kwa 
mazingira na kiuchumi. 
Mifuko inayotengenez-
wa nchini mingi inakidhi 
viwango vilivyoweka na 
hivyo inachangia ulipaji 
wa kodi na maendeleo 
ya taifa letu. Mifuko 
isiyokidhi viwango inato-
ka nchi jirani na inaua 
viwanda vya Tanzania” 
Zungu alisisitiza. 

JARIDA LA OFISI YA MAKAMU WA RAIS                                         TOLEO LA FEBRURI 2020 



TAARIFA 21 

 

JARIDA LA OFISI YA MAKAMU WA RAIS                                         TOLEO LA FEBRURI 2020 



HABARI KATIKA PICHA 

PICHA 22 

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira) Mhe. Mussa 
Sima akifafanua mambo mbalimbali  
katika Kituo cha Radio Standard Singida 
alipofanya ziara ya kikazi mkoani humo 
hivi karibuni. 

Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Maz-
ingira), Mussa Azzan 
Zungu akikagua eneo 
la Karakata Mji mpya 
kujionea uharibifu wa 
mazingira katika Mto 
Msimbazi, katika ziara 
hiyo aliambatana na 
Mbunge wa Segerea 
Mhe. Bona Kamoli  

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar Balozi Seif Ali Iddi akizungumza na Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Mussa Azzan Zungu 
aliyemtembelea ofisini Vuga, Zanzibar. Wengine ni Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu 
wa Pili wa Rais wa Zanzibar Mhe. Mohamed Aboud na Mkurugenzi wa Muungano 
Ofisi ya Makamu wa Rais Balozi Mbarouk Nassor Mbarouk.  
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Limetolewa na Kitengo cha Mawasiliano Serikalini  
Ofisi ya Makamu wa Rais  

S.L.P. 2502, Dodoma, Tanzania 
Simu: +255 266 235 2038 

Nukushi: +255 266 235 0002 
Baruapepe: ps@vpo.go.tz 

Tovuti: www.vpo.go.tz 
Facebook: ofisi ya makamu wa rais 

Instagram: ofisi_ya_makamu_wa_rais 
Twitter: @vpo_tanzania 
Simu: +255 685 333 444 


