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akamu wa Rais wa

Jamhuri ya Muungano

wa Tanzania Mhe.

Samia Suluhu Hassan

amesema azma ya
kuifanya Dodoma kuwa ya Kijani iko
pale pale.

Samia amesema hayo mara baada
ya kutembelea shamba la miti lililopo
katika eneo la Mzakwe katika Kambi
ya Jeshi Makutupora Jijini Dodoma,
ikiwa ni ufuatiliaji wa Kampeni ya
kuifanya Dodoma kuwa ya kijani
aliyozindua mwaka 2017 .

Makamu wa Rais ameupongeza
uongozi wa Kambi ya Jeshi ya
Makutupora, Wakala wa Misitu
Tanzania na Watendaji wa Ofisi yake
kwa kuhakikisha miti iliyopandwa
mwezi Desemba 2017 inastawi.

TOLEONA. 29

“Vitabu vya dini vinasema moja
kati ya sadaka endelevu ni kupanda
miti, miti hii imekua na kustawi kwa

sababu ya jitihada zenu za
kuimwagilia na kuitunza, msikate
tamaa.

“Endeleeni na kazi hii njema
ambayo matokeo yake yanaonekana
ikiwa ni pamoja na kuimarika kwa
mifumo ya hali ya hewa ambayo
huimarisha shughuli za kilimo na
maendeleo ya viwanda.” alisisitiza
Makamu wa Rais.

Nae Mkuu wa Kambi ya Jeshi ya
Makutupora Luteni Kanali Festo
Mbanga amesema kuwa miti 2300
ilipandwa Desemba 21, 2017
na kati ya hiyo miti 2076 imekua na
kustawi ikiwa ni sawa na asilimia 90.3
ya miti yote iliyopandwa.

—_—

“Katika miti iliyooteshwa awali
baadhi haikuota, hivyo tumefanya
jitihada za kuirudishia, tumepanda
takriban miti 300 ya ziada” alisema
Luteni Kanali Mbanga.

Katika hatua nyingine Makamu
wa Rais ameagiza Wakala wa Misitu
Tanzania (TES) kuhakikisha tafiti
zinakamilika mapema kutoka katika
sampuli ya udongo ilivochukuliwa ili
kubaini aina ya miti inayostawi katika
eneo hilo na Jiji la Dodoma kwa
ujumla.

Kampeni ya Kukijanisha Dodoma
ilizinduliwa na Makamu wa Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Desemba 21, 2017 katika eneo la
Mzakwe Jijini Dodoma ambapo miti
2300 ilipandwa siku hiyo.
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Norway kufadhili Mradi wa REDD+

ziri wa Nchi Ofisi

ya Makamu wa

Rais (Muungano na

Mazingira) Mhe.

George Simbachawene
amekutana na kufanya mazungumzo
na Balozi wa Norway nchini Bi
Elisabeth Jacobsen.

Pamoja na masuala mbalimbali
wamezungumezia namna ya
kuendeleza ushirikiano katika miradi
ya hifadhi na usimamizi wa mazingira
nchini ukiwemo wa Kupunguza Hewa
ya Ukaa na Kupunguza Ukataji Miti
(REDD+) wenye thamani ya Dola za
Marekani 1,096,830 ambapo Serikali
};a Tanzania na Norway zipo katika

atua za mwisho za mazungumzo
ya kuingia makubaliano kwa ajili ya
utekelezaji wake.

Akizungumza na Balozi huyo,
Waziri Simbachawe alisema kutokana
na umuhimu wa mazingira ipo haja

ya kuwa na mtaala kwa shule zote
maalumu kwa ajili ya kufundisha
somo la mazingira kuanzia elimu ya
msingi ili wanafunzi wawe na uelewa
mkubwa wa sekta hiyo.

Alifafanua kuwa Sheria ya
Mazingira ya mwaka 2004 inasema
kila taasisi inahusika katika shughuli
zote za utunzaji na uhifadhi wa
mazingira hivyo shule zinapaswa
kufundisha wanafunzi ili wawe na
uelewa juu ya dhana hiyo.

“Ipo haja ya kuwekeza kwa
wanafunzi kuanzia shule za msingi
kwa kuwapa elimu ya mazingira ili
kuwajengea uelewa, kuhusu sekta
hiyo” alisisitiza Simbachawene.

Aidha Waziri huyo amezungumzia
hatua mbalimbali zinazofanywa na
Serikali ya Tanzania katika utunzaji
wa mazingira kupitia Ofisi yake ikiwa
ni pamoja na kuhamasisha matumizi
ya nishati mbadala kwa ajili ya

kupikia.

Alisema kuwa Ofisi yake
iliwashindanisha wadau kutengeneza
majiko mbadala ambayo hayatumii
kuni na mkaa hivyo kusaidia
kuepusha vitendo ya ukataji miti.

Katika hatua nyingine Balozi
Jacobsen alipongeza Tanzania kwa
utekelezaji wa katazo la mifuko
ya plastiki na kusema hatua hiyo
ni ya kuigwa na mataifa mengine
ili kusaidia kuondosha madhara
yanayotokana na matumizi ya mifuko
hiyo.

Alishauri katazo hilo liendelee
kuibua fursa za ajira kwa wananchi
zikiwemo za kutengeneza mifuko
mbadala na kusema kuwa ipo haja
ya kufanya kazi kwa pamoja katika
kuzuia uchafuzi wa mazingira katika
bahari.

|
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Makatibu Wakuu SADC waweka mikakati
kukabili mabadiliko ya tabianchi

bila Mazingira hakuna Maendeleo
endelevu, tunaweka malengo ya
kulinda rasilimali zetu kwa pamoja
ambazo zinavuka mipaka mfano mito,
misitu, maziwa” Malongo alisisitiza.

Kwa upande wake Katibu Mkuu
Wizara ya Maliasili na Utalii Profesa
Adolf Mkenda alisema mkutano
huo utajadili mambo mbalimbali
ikiwemo vita dhidi ya ujangili ambayo
inapaswa kuungwa mkono na nchi
zote wanachama badala kuachwa kwa
nchi moja moja.

“Tunahitaji kuwa na mpango
| mkakati wa kukuza utalii katika nchi
za SADC hii ni moja kati ya ajenda
muhimu zitakazojadiliwa” Alisema
Profesa Mkenda.

Mkurugenzi wa Idara ya
Chakula, Kilimo na Maliasili kutoka
Sektretarieti ya SADC, Domingos
Zephania Gove alisema kuwa
wanahitaji kutembea pamoja kama
akatibu Wakuu kutoka ~ mwanachama; Mikakati ya utafutaji  nchiza SADC katika kuweka mikakati

Sekta za Mazingira, wa fedha za kutekeleza masuala katika masuala ya kimazingira, Utalii

Maliasili na Utalii hifadhi ya mazingira na Hali na na Wanyamapori. Gove alisema kuwa

wa nchi za SADC mwenendo wa utekelezaji wa sekta ya wanahitaji kuthibitisha programu za

wamefanya vikao misitu, wanyamapori na utalii. pamoja za kukuza utalii na kusimamia
vya kujadili na kuweka agenda za “Sote tunakubaliana kuwa maliasili katika ukanda husika.

mkutano wa Mawaziri wa sekta
husika kutoka umoja huo.

Walijadili mpango mkakati wa
pamoja wa kukabiliana na ujangili
katika nchi wanachama na kuweka
jitihada za pamoja za kukabiliana na
athari za mabadiliko ya tabianchi.

Akizungumzia mkutano huo
Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa
Rais Mhandisi Joseph Malongo
amesema, Mkutano wa Mawaziri
wanaosimamia sekta za Mazingira,
Maliasili na Utalii utajadili masuala
muhimu ikiwa ni pamoja na:-
Mwenendo wa uridhiaji wa Itifaki ya
Usimamizi wa Mazingira kwa ajili
ya Maendeleo Endelevu Protocol
on Environmental Management for
Sustainable Development.

Pia Mabadiliko ya Tabianchi;
Kuundwa kwa Mkakati wa SADC wa
Uchumi wa Bahari (SADC Strategy
on Blue Economy); Mpango kazi wa
SADC wa Kudhibiti Kuenea kwa Hali
ya Jangwa na Ukame (SADC Action

Plagi?hgoagiggggﬁfgg‘i&?;’art‘;-b Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais Mhandisi Joseph Malongo
va Kimataifa inayohJLlsu Hifadhi i akizungumza na waandishi wa habari mara baada ya kufunguliwa
ya Mazingira ambayo SADC ni rasmi kwa Mkutano wa Makatibu Wakuu wa Wizara za Mazingira,

Maliasili na Utalii kwa nchi za SADC.
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NEMC yafunga machinjio ya Msalato

araza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira

(NEMC) limefunga

machinjio ndogo ya Msalato 1

kwa muda usiojulikana na L \ ‘“I ‘ | Sl
kupiga faini kwa kosa la kukithiri i L1 ‘ r
kwa uchafu wa mazingira na | ‘ i ¥l N ‘
miundombinu chakavu. N T} I i Em [

Hatua hiyo imefikiwa mara baada : LA ETT TR 4 : ’ J

ya Kamati ya kudumu ya Bunge ya e v f
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Viwanda, Biashara na Mazingira
kufanya ziara ya kushtukiza katika
eneo hilo na kujionea Mazingira
yasiyoridhisha kwa usalama wa afya
za binadamu.

Katika ziara hiyo, wabunge
wamejionea mazingira yasiyoridhisha
na kuhatarisha afya za watumiaji wa
nyama inayochinjwa machinjioni
hapo ikiwa ni pamoja na kurundikana
kwa samadi, kukithiri kwa harufu kali
na kukosekana kwa maji safi.

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu
wa Rais Mhe. Mussa Sima amesema
lazima hatua kali za kisheria
zichukuliwe kwa manufaa ya afya za

walaji. “Sisi watu wa Mazingira
afya za binadamu ni kipaumbele
namba moja, hali hii haikubaliki”
Sima alisisitiza.

Sima amemuagiza Mkurugenzi ambayo imefungwa na Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa
wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Mazingira (NEMC) kutokana na mazingira yasiyoridhisha.

az;& Wi B

Usimamizi wa Mazingira Nchini
(NEMC) Dkt. Samwel Gwamaka
kufanya tathmini ya haraka na kina
na kuhakikisha kuwa machinjio
yanazingatia taratibu zilizopo katika
Sheria ya Mazingira ya mwaka 2004.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Bunge Viwanda,
Biashara na Mazingira Kanali Mstaafu

Masoud Ali amesema hali ya usafi
katika machinjio hiyo haidhirishi na
kuwataka NEMC kuchukua hatua.

“NEMC msingechukua hatua, sisi
Kamati tungechukua, haiwezekani
hali hii haikubaliki” Alisisitiza Mhe.
Masoud Ali.

Wakati huo huo, Mkurugenzi
Mkuu wa NEMC amelitoza faini Jiji la
Dodoma ya kiasi cha Shilingi Milioni
tano (5) kwa mujibu wa kifungu
namba 194 cha sheria ya usimamizi
wa Mazingira ya mwaka 2004 na
kutakiwa kuilipa ndani ya wiki mbili.

Aidha, Afisa Mifugo wa Jiji la
Dodoma Bw. Gratius Mwesiga alieleza
Kamati hiyo kuwa ukarabati katika
eneo hilo umeanza na unaendelea

Wabunge wa Kamati ya kudumu ya Bunge ya Viwanda, Biashara na
Mazingira wakiwa katika ziara ya kushtukiza eneo hilo na kujionea 3 awamu, ikiwa ni pamoja na
mazingira yasiyoridhisha kwa usalama wa afya za binadamu. ukarabati wa mifumo ya maji taka.
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MATUKIO KATIKA PICHA

MATUKIO KATIKA PICHA
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¥ Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais Mhe. Mussa Sima (wa
\ pili kulia) akibadilishana mawazo na Waziri wa Maliasili
: na Utalii Mhe. Dkt. Hamisi Kigwangalla katika viwanja vya

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Mhe. Samia Suluhu Hassan akifungua Kikao cha Mawaziri
wa Jumuia ya Nchi za Kusini mwa Africa (SADC) wa Sekta ya
Mazingira, Maliasili na Utalii Jijini Arusha.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

) Mhe. Samia Suluhu Hassan akisalimiana na Rais Edgar Lungu
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wa Zambia wakati wa Hafla ya kuapishwa Rais Mpya wa
Mhe. Samia Suluhu Hassan akizungumza na Menejimenti Botswana Dkt. Mokgweetsi E, K, Masisi iliyofanyika kwenye
ya Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira katika  Ukumbi wa Chuo Kikuu cha Botswana Indoor Arena Makamu
kikao kazi kilichojadili Utekelezaji wa Miradi mbalimbali ya wa Rais alimuwakilisha Rais Dkt. John Pombe Magufuli
Mazingira katika Ofisi ya Makamu wa Rais Jijini Dodoma. Kwenye Hafla hiyo.

~

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na

Mazingira) Mhe. George Simbachawene akizindua kitabu Washiriki wa Mkutano wa Mawaziri wa Mazingira, Maliasili
kinachozungumzia mabadiliko ya tabianchi kilichoandikwa  na Utalii wa nchi za SADC wakitembelea vivutio vya utalii
na wataalamu kutoka Tanzania, Norway na Marekani. vikiwemo Hifadhi ya Taifa ya Arusha (ANAPA).
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Miradi, Programu za maendeleo
zinazotekelezwa pande mbili

za Muungano zanufaisha wengi

dara ya Muungano

chini ya Ofisi ya

Makamu wa Rais

hivi karibuni

imewakutanisha
Waratibu wa miradi na
programu za maendeleo
zinazofadhiliwa na Serikali

ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania.

Mgeni rasmi katika
kikao kazi hicho Mhasibu
Mkuu Bw. Paschal Karomba
alisema kikao hicho
kilijikita katika mambo
makuu mawili, kupata

taarifa ya utekelezaji wa
miradi na programu za
maendeleo na kukubaliana
namna bora ya upatikanaji
wa taarifa za utekelezaji.
Miradi na programu
zinazoendelea kutekelezwa
Tanzania Bara na Tanzania

(I—

Zanzibar ni pamoja na
Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii (Tanzania Social
Action Fund — TASAF I1I

); Mradi wa Kuongeza Tija
na Uzalishaji wa Zao la
Mpunga (Expanded Rice
Production Project - ERPP).

Pia Mradi wa Kujenga
Uwezo wa Kuhimili
Athari za Mabadiliko ya
Tabianchi katika Maeneo
ya Pwani- LDCF; Mpango
wa Kurasimisha Rasilimali
na Biashara Tanzania
(MKURABITA).

Aidha, Programu
nyingine ni Programu ya
Miundombinu ya Masoko,
Uongezaji Thamani na
(Market Infrastracture,
Value Addition and Rural
Finance - MIVARF); Mradi
wa Udhibiti wa Uvuvi na
Maendeleo Shirikishi Kusini
Magharibi mwa Bahari ya
Hindi - SWIOFISH.

Pia Mradi wa Upanuzi
wa Usikivu wa Shirika
la Utangazaji Tanzania
na Mradi wa Uboreshaji
wa Elimu kupitia Global
Partnership for Education,
pamoja na Tanzania
Initiatives for Preventing
Aflatoxin Contamination
— TANIPAC na Public
Financial Management
Reform Programe — PEMIRP

.|
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Serikali yatekeleza Mradi kuwezesha
taasisi kusimamia kemikali, taka

fisi ya Makamu wa

Rais inatekeleza Mradi

wa kujenga uwezo

wa kitaasisi katika

usimamizi wa kemikali
na taka nchini.

Mradi huu una thamani ya Dola
za Kimarekani 235,000 ambapo
unafadhiliwa na Mfuko wa Dunia
wa Mazingira (GEP) kupitia Shirika
la Maendeleo la Umoja wa Mataifa
(UNDP) na Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania.

Lengo la mradi ni kuwezesha
Taasisi kutunga, kusimamia na
kutekeleza Sera na Kanuni katika
Usimamizi wa Kemikali na Taka.

Mradi huu umetoa mafunzo kwa
Mamlaka za udhibiti katika sekta ya
mafuta na gesi.

Jumla ya maafisa 105 kutoka
Mamlaka za udhibiti walipewa
mafunzo.

Pia mafunzo kwa maafisa 52 wa

Serikali za Mitaa kuhusu usimamizi
wa kemikali na taka.

Kazi zilizofanyika;

# Kuandaa Kanuni za Udhibiti na
Usimamizi wa zebaki.

# Kufanya tathmini ya uwezo wa
kitaasisi katika usimamizi wa
kemikali na taka nchini.

# Kutoa mafunzo kwa Maafisa
Ugani 125 kuhusu usimamizi wa
kemikali na taka katika sekta ya
kilimo.

# Kufanya tathmini ya uwezo wa
kitaasisi katika usimamizi wa
kemikali na taka nchini.

# Kuandaa kanzi data ya Kitaifa
ya kemikali na taka.

# Kuandaa Mkakati wa Kitaifa wa
Usimamizi wa Kemikali na Taka.

# Kuandaa Kanuni za Udhibiti na
Usimamizi wa zebaki ambazo
ziko katika hatua ya mwisho ya
kukamilishwa.

Aidha, jumla ya maafisa 282
kutoka mamlaka za udhibiti, sekta
ya kilimo na Serikali za Mitaa
wamepatiwa mafunzo kuhusu
usimamizi wa kemikali na taka.

Kazi zingine zilizofanyika

Kuandaa kanzidata ya kitaifa ya
kemikali na taka uko hatua za awali
katika hatua ya pili ya rasimu.

Madhara yatokanayo na
usimamizi wa kemikali na taka
usio madhubuti hayaathiri tu afya
na mazingira ya eneo husika, bali
huathiri dunia nzima kipindi hadi
kipindi.

Kwa muktadha huo, ni wajibu
wa kila mmoja wetu kutumia
kemikali kwa usahihi na kuchukua
hatua stahiki za kuepuka madhara
yatokanayo na kemikali na taka
zake.

I
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Simachawene: Mwalimu Nyerere
alikuwa mwanamazingira wa kweli

ziri wa
Nchi
Ofisi ya
Makamu
wa
Rais Muungano na
Mazingira Mhe. George
Simbachawene amesema
Baba wa Taifa Hayati
Mwalimu Julius Nyerere
alikuwa ni mtunzaji
mkubwa wa mazingira
ingawa katika enzi
za uhai wake suala la
mabadiliko ya tabianchi
halikuwa changamoto
kubwa katika Taifa letu
wala ajenda ya ulimwengu
kama ilivyo leo.
Simbachawene
alitoa kauli hiyo wakati
akifungua Kongamano la
Kimataifa la Mabadiliko
ya Tabianchi lililofanyika

katika Ukumbi wa
Mwalimu Nyerere (JNICC)
Jijini Dar es Salaam.
Alisema kuwa
mabadiliko ya tabianchi

ni ajenda ya dunia na
kwa mantiki hiyo Serikali
haina budi kuanza kutoa
elimu ya kukabiliana na
madhara yatokanayo na

changamoto hiyo.

Alisema kuwa
Mwalimu Nyerere alikuwa
mtaalamu na mtunzaji
wa mazingira ambaye
alichochea maendeleo
endelevu kwa mfano
alizungumzia sheria
ya kuhifadhi maeneo
yaliyohifadhiwa ikiwa
ni pamoja na Hifadhi za
Taifa.

Aidha, waziri huyo
alisema kuwa shughuli za
kibinadamu zimekuwa
zikisababisha ongezeko
la hewa ukaa na kuleta
joto kubwa sambamba
na mabadiliko ya majira
hivyo elimu ikitolewa
kwa wananchi italeta tija
katika dhana nzima ya
utunzaji wa mazingira.

Tanzania kushawishi nchi za SADC
kupiga marufuku mifuko ya plastiki

4 -

talamu wa
Mazingira
kutoka
nchini
Tanzania
walioshiriki katika
mkutano wa Mawaziri wa
Mazingira, Maliasili na
Utalii wa SADC wameanza

Ofisi ya Makamu wa

Rais Kemilembe Mutasa
(pichani) alisema katika
mkutano huo wamekuwa
wakizishawishi nchi
wanachama kuridhia
itifaki ya hifadhi ya
mazingira ikiwa ni pamoja
na kupiga marufuku

mkakati huo utawasaidia
kukabiliana na mabadiliko
ya tabianchi na athari
zinazojitokeza ikiwemo
mafuriko na upepo mkali
na vimbunga katika nchi
wanachama.

Pia Afisa Mazingira
Mkuu Bi. Emelda

juhudi za kuzishawishi matumizi ya mifuko hiyo. ~ Teikwa Adam alisema
nchi wanachama wa Kwa upande wake Afisa wameangazia fursa
SADC kupiga marufuku Mazingira Mkuu kutoka za kukuza uchumi
matumizi ya mifuko Ofisi ya Makamu wa Rais, = wa nchi za SADC kwa
ya plastiki ili kudhibiti Cletus Shengena alisema  kutumia uchumi wa
uharibifu wa mazingira wataalamu wa mazingira  bluu unaojulikana
katika ukanda huo. kutoka nchi za SADC kama uchumi wa bahari Lo
Akizungumza mara wamekuwa na mikutano unaotumika kwa njia uwe endelevu mazingira
baada ya kuhudhuria ya kuweka mikakati ya usafirishaji, uvuvi na yanapaswa kutunzwa na
mkutano wa wataalamu ya kukabiliana na kutoa nishati kwa maana kulindwa ili wananchi
wamaandaliziya mabadiliko ya tabianchi ya uchimbaji wa mafuta waweze kunufaika na
mkutano wa Mawaziriwa  ambayo ni changamoto na gesi kama njia za T
Mazingira, Maliasili na kubwa inayokabili nchi kukuza uchumi wa nchi za - . A
Utalii wa SADC, Kaimu wanachama Tanzania SADC. ambao ukitumika vizuri
Mkurugenzi Msaidizi wa ikiwa ni nchi mojawapo. Emelda anasema unaweza kupunguza
Idara ya Mazingira kutoka Shengena alisema kuwa ili uchumi huo umaskini.
WV
L -_______________|
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Waliokiuka maagizo ya Serikali
kufutiwa vibali vya taka hatarishi

ziri wa Nchi Ofisi

ya Makamu wa

Rais (Muungano na

Mazingira), Mhe.

George Simbachawene
ameagiza kufutwa kwa vibali vya
wafanyabiashara wote wanaosafirsha
vyuma chakavu ambao hawakufuata
maelekezo na maagizo ya Serikali.

Alisema hayo jijini Dodoma
wakati wa mkutano wa kupokea
ripoti ya kamati aliyoiunda kwa ajili
ya uchunguzi wa makontena ya
bidhaa za chuma chakavu yaliyokuwa
yamekamatwa kwa uchunguzi katika
Bandari ya Dar es Salaam.

“Ninaagiza wafanyabiashara wote
waliokiuka maagizo na maelekezo ya
Serikali wafutiwe vibali vyao,’

Waziri Simbachawene aliipongeza
kamati hiyo kwa kazi nzuri

waliyoifanya na amepokea

TOLEONA. 29

mapendekezo yote yaliyopendekezwa
na kamati hiyo.

“Nawapongeza sana mmefanya
kazi kubwa na mapendekezo yote
yaliyotolewa na Kamati nimeyapokea
na ninaagiza NEMC kama msimamizi
mkuu kusimamia jambo hili”alisema
Waziri Simbachawene.

Aliongeza kuwa wafanyabiashara
wa vyuma chakavu siyo wakweli
kwani wengi wao wanasafirisha
bidhaa zingine tofauti na vyuma
chakavu huku wakisingizia kuwa
wamebeba vyuma chakavu wakati
siyo kweli.

“Vitu mbalimbali vinasafirishwa
kama vile mifuniko ya chemba,
injini za vifaa vya moto, mita za maji,
vipande vya bomba na vingine ni
vipya kabisa na haviko kwenye kundi
la vyuma chakavu,” alidokeza.

Akiongea wakati wa kumkaribisha

—_—

Simbachawene Mkuu wa Mkurugenzi
Mkuu wa Baraza la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC)
Dkt. Samuel Gwamaka alisema

kuwa ziko kampuni sita ambazo
makontena yao yalikamatwa
bandarini na yalikuwa yakifanyiwa
uchunguzi.

Makampuni hayo ni J. M Kambi
and General Services (makontena 88),
JBR Group of Companies (makontena
35), Villa Plast Ltd (makontena 3) ,
Three Star Metal Group (makontena
12) na Steel Com Ltd (makontena 2).

Waziri Simbachawene alifanya
ukaguzi katika Bandari ya Dar es
Salaam na kuagiza makontena yote
ya kampuni tajwa hapo juu yaliyokua
yamebeba shehena ya vyuma
chakavu kuzuiliwa kusafirisha bidhaa
hizo na kufanyike uchunguzi wa
haraka.
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fisi ya Makamu wa Rais

inaratibu utekelezaji wa

mradi wa Usimamizi

endelevu wa matumizi ya

ardhi katika Bonde la Ziwa
Nyasa.

Huu ni mradi unaofadhiliwa na
Mfuko wa Dunia wa Mazingira (GEF)
kupitia Shirika la Umoja wa Mataifa
la Hifadhi ya Mazingira (UNEP) kwa
Dola za Kimarekani 5,748,980.

Bonde la Ziwa Nyasa ni muhimu
kwa maendeleo ya kiuchumi na
kijamii kwa watu takribani zaidi
ya Milioni moja wanaoishi kwenye
Bonde la Ziwa hili.

Ziwa hilo lina aina mbalimbali
za bioanuai wakiwemo za samaki
ambao hawapatikani sehemu
nyingine duniani.

Hata hivyo, bioanuai hizo
zinatishiwa kutoweka kutokana
na matumizi yasiyo endelevu
katika bonde hilo. Eneo la bonde
hilo linakabiliwa na changamoto
mbalimbali za kimazingira.

Changamoto hizo ni pamoja na
uharibifu wa misitu unaosababishwa
na kilimo kisicho endelevu, ukataji
miti ovyo kwa ajili ya kuni na mkaa na
uchomaji moto ovyo.

Zingine ni uvuvi usio endelevu
na mmomonyoko wa udongo katika
maeneo ya miinuko inayozunguka

Ziwa Nyasa, uchimbaji holela wa
madini na kutoweka kwa baadhi ya
viumbe wa majini hasa samaki.

Malengo ya Mradi

Mradi huu unalenga kukuza
uwezo wa usimamizi na matumizi
endelevu ya Ardhi ya Bonde la Ziwa
Nyasa, kukabiliana na uharibifu wa
mazingira katika bonde la ziwa hilo
ambao unatokana na shughuli za
kibinadamu zisizo endelevu.

Pia malengo mengine ni
kuboresha maisha ya jamii ambayo
inazunguka bonde na mwambao wa
Ziwa Nyasa pamoja na kuboresha
matumizi na usimamizi wa maliasili
zilizopo hapo.

Shughuli za mradi ni kujenga
uwezo wa uhifadhi wa mazingira
katika bonde la Ziwa Nyasa kwa
kubaini na kufanya tathmini ya
shughuli za matumizi ya ardhi katika
wilaya zilizokusudiwa.

Aidha, shughuli nyingine ni kuwa
na mpango bora wa matumizi ya
ardhi katika bonde hilo, kuelimisha
na kukuza uelewa kuhusu mbinu
bora na endelevu za usimamizi
wa ardhi na kujenga uwezo na
kuimarisha Halmashauri zote za
Wilaya zilizopo katika bonde hilo.

Kuwa na mifumo jumuishi ya
usimamizi katika bonde kwa kutumia

—_—

mbinu endelevu za usimamizi

ardhi, kufundisha kilimo endelevu
kinachohifadhi mazingira na maeneo
ya Ziwa yaliyoharibiwa na vyanzo vya
maji yanakarabatiwa na kuhifadhiwa.

Malengo mengine pamoja
na mbinu za kilimo bora cha
hifadhi ardhi inayofaa kwa kilimo,
kubainishwa na kutekelezwa njia
mbadala ya kuongeza kipato.

Maeneo yaliyotelekezwa
kutokana na shughuli za uchimbaji
kukarabatiwa kwa kupandwa miti
na kuendeleza mbinu za asili za
kuhifadhi ardhi na mazao ya chakula.

Matokeo chanya yatakayotokana
na utekelezaji wa mradi
yatasambazwa na kuendelezwa katika
sehemu zingine zenye changamoto
zinazofanana na za maeneo ya bonde
la Ziwa Nyasa.

Utekelezaji wa Mradi huu ulianza
Januari, 2018 katika mikoa ya Ruvuma
(Mbinga na Nyasa), Mbeya (Kyela) na
Njombe (Ludewa na Makete).

Wadau wengine wanaoshiriki
kutekeleza mradi huu ni pamoja na
Tume ya Usimamizi wa Matumizi
Bora ya Ardhi, Chuo kikuu cha kilimo
cha Sokoine (SUA); Wizara ya Maji,
Wizara ya Kilimo, Wizara ya Maliasili
na Utalii, Wizara ya Mifugo na Uvuvi.
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Mhe. Samia Suluhu Hassan akipata maelezo kutoka kwa
Mwakilishi wa Wakala wa Misitu Tanzania Kanda ya Kati Bi.
Teddy Yoramu kuhusu ukuaji wa miti iliyopandwa katika eneo

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na
Mazingira) Mhe. George Simbachawene akizungumza katika
kikao na ujumbe kutoka Benki ya Dunia (WB) na Shirika la
Maendeleo la Uingereza (DFID) kujadili kuhusu Mradi wa
kukabiliana na athari zitokanazo na mabadiliko ya tabianchi
kupitia Ofisi ya Rais-TAMISEMI kilichofanyika jijini Dodoma.

e

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu Rais (Muungano na Mazingira)
Mhe. Mussa Sima akizungumza na mtangazaji wa kituo cha
televisheni cha Clouds Bw. Hassan Ngoma kabla ya ufunguzi
wa Mkutano wa UMawaziri wa sekta za Mazingira, Malisiali
na Utalii wa nchi za SADC jijini Arusha.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Mhe. Samia Suluhu Hassan akiongoza kikao cha Baraza la
Mawaziri jijini Dodoma hivi karibuni.

L
TOLEONA. 29

Wabunge wa Kamati ya Viwanda, Biashara na Mazingira
walipotembelea machinjio ndogo ya Msalato na kujiona
hali mbaya ya mazingira katika eneo hilo. Baraza la Taifa
la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira NEMC imefunga
machinjio hiyo na kupiga faini Jiji la Dodoma ya kiasi cha
Shilingi Milioni 5.
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Ofisi ya Makamu wa Rais, Wizara ya Viwanda
zakutanisha wadau wa mifuko mbadala

na kupendekeza mapendekezo
namna ya kuzitatua,” alisema.

Kwa upande wake Mkurugenzi
Msaidizi kutoka Ofisi ya Makamu
wa Rais Bi Kemilembe Mutasa
alisema kuwa kikao hiko kina
lengo la kujenga uelewa wa pamoja
kuhusu utekelezaji wa katazo
la mifuko ya plastiki, kuibua
changamoto za utekelezaji na
namna ya kukabiliana nazo.

Bi. Kemi alizitaja changamoto
kuwa zipo katika viwango vya ubora
vinavyotakiwa vya mifuko mbadala,
hali ya uzalishaji na usambazaji
wa mifuko mbadala, uzalishaji na
upatikanaji wa malighafi kwa ajili ya
mifuko mbadala wa plastiki.

Mkurugenzi msaidizi huyo
aliongeza kuwa viwango vya ubora
wa mifuko mbadala na Changamoto
zina zojitoke za katika uzalishaji wa

Mkurugenzi wa Idara ya Viwanda toka Wizara ya Viwanda na Biashara Bw. mifuko mbadala wa plastiki.

Leo Lyayuka akifungua kikao cha wazalishaji, wasambazaji na wauzaji wa Ofisi ya Makamu wa Rais

mifuko mbadala wa plastiki, kilichofanyika katika ukumbi wa JNICC jijini Dar imekuwa ikiandaa vikao kama

es Salaam. hivyo mara nyingi ili kuweza kupata

maoni na changamoto juu ya

oezi la upigaji marufuku nyuma mafanikio makubwa uzalishaji, usambazaji na biashara
mifuko ya plastiki yaliyopatikana. o1 i
limefanikiwa kwa kiasi Kwa hiyo kikao chetu kitajikita ya mifukgubet s platikikwa

kikubwa na kufanyika kwa  katika kuzibaini changamoto zote PAMOJ

weledi hatua iliyoondoa

na malalamiko yoyote kutoka kwa
wananchi. .

Hayo yamebainishwa na f
Mkurugenzi wa Idara ya Viwanda
toka Wizara ya Viwanda na Biashara
Bw. Leo Lyayuka wakati akifungua
kikao kilichoandaliwa na Ofisi ya
Makamu wa Rais kwa kushirikiana
na Wizara hiyo kilichowakutanisha
wazalishaji, wauzaji na wasambazaji
wa mifuko mbadala wa plastiki
kilichofanyika jijini Dar es Salaam.

Bw. Lyayuka alisema lengo la
kikao hiko ni kusikiliza hoja na
changamoto mbalimbali kutoka
kwa Wazalishaji, Wauzaji na
Wasambazaji wa mifuko hiyo,
na hivyo basi kuwezesha Serikali
kuzipatia changamoto hizo
uvumbuzi.

“Kwenye mafanikio yoyote
hapakosi changamoto, vivyo
hivyo kwenye zoezi hili tumepata

mafanikio makubwa lakini kuna . s 3 e . - .
changamoto ambazo zimejitokeza Mgeni Rasmi katika kikao cha wazalishaji, wasambazaji na wauzaji wa mifuko

na kama zisipotafutiwa ufumbuzi mbadala kilichoandaliwa na Ofisi ya Makamu wa Rais na Wizara ya Viwanda
wa haraka zitaharibu na kurudisha na Biashara Bw. Leo Lyayuka akiwa katika picha ya pamoja na Washiriki
waliohudhuria kikao hiko katika Ukumbi wa Mwalimu Julius Nyerere (JNICC)

L .|
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Ofisi ya Makamu wa Rais yakutana
na Kamati ya Bunge ya Mazingira

era ya Usimamizi wa
Mazingira (1997) na Sheria
ya Usimamizi wa Mazingira
Na.20 ya mwaka 2004 (Sura ya
191) ndio muundo muhimu
wa usimamizi wa mazingira nchini.
Hayo yalisemwa na Naibu Waziri
Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira) Mhe. Mussa Sima
mara baada ya kuwasilisha taarifa
ya utekelezaji wa mpango wa pili wa
Maendeleo wa miaka mitano katika
Sekta ya Mazingira mbele ya Kamati
ya Kudumu ya Bunge ya Viwanda,
Biashara na Mazingira jijini Dodoma.
Naibu Waziri Sima alisema katika
kuhusisha masuala ya kuimarisha
usimamizi wa rasilimali, Ofisi yake
imeandaa Sera, Sheria na Mikakati
inayohusiana na uhifadhi wa
Rasilimali za Misitu, vyanzo vya Maji,
Ardhi oevu, Wanyamapori, Gesi asilia,
Madini na Nishati.
Mambo mengine yaliyotekelezwa
ni pamoja na kuongoa mifumo
ikolojia ya majini iliyoharibika ili

kuwepo kwa huduma bora kwa

afya ya jamii na ikolojia; kuhifadhi
rasilimali za bahari kwa maendeleo
endelevu, Miradi na kampeni
mbalimbali zimetekelezwa zikilenga
kupunguza uharibifu wa ardhi kwa
maendeleo endelevu.

Aidha katika kuimarisha mifumo
ya kijamii ya usimamizi wa rasilimali,
Naibu Waziri Sima alisema Ofisi yake
imeimarisha usimamizi wa mazingira
katika maeneo mbalimbali ya nchi
kupitia Mradi wa Bonde la Ziwa
Nyasa, Mradi wa kurejesha ardhi
iliyoharibika, Mradi wa usimamizi
endelevu wa ardhi, ambayo yote
inasimamiwa na Ofisi ya Makamu wa
Rais.

Katika jitihada za kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi, Ofisi ya
Makamu wa Rais imeandaa miradi
mbalimbali na kukuza teknolojia za
nishati jadidifu

(biogas, petroli gesi (LPG), nishati
ya jua, pepo na joto la ardhi pamoja
na kusaidia programu za utafiti,

kukuza teknolojia mpya, mbegu bora,
udhibiti wa wadudu waharibifu, na
mbinu bora za kilimo.

Wakichangia wasilisho hilo
Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu
ya Bunge ya Viwanda, Biashara na
Mazingira Mhe. Suleiman Saddiq na
Kanali Mstaafu Masoud Ali walishauri
Serikali kuwa na mikakati thabiti ya
kuzuia uharibifu wa mazingira nchini
ikiwa ni pamoja na kuhakikisha
ushirikishwaji wa wananchi katika
kutunza rasilimali za misitu, ardhi
na mazingira yanayowazunguka
kwa kushirikiana na wakaguzi wa
Mazingira.

Kamati ya Bunge ya Viwanda,
Biashara na Mazingira ilipokea
taarifa ya Ofisi ya Makamu wa Rais
—Mazingira kuhusu utekelezaji wa
wa Mpango wa miaka mitano wa
Maendeleo kwa Sekta ya Mazingira
(Mafanikio na changamoto) pamoja
na Ripoti ya hali ya mazingira nchini.

Wajumbe wa Kamati ya Viwanda, Biashara na na Mazingira wakiwa katika kikao cha kupokea taarifa ya utekelezaji wa
Mpango wa pili wa Maendeleo wa miaka mitano katika Sekta ya Mazingira kutoka Ofisi ya Makamu wa Rais jijini Dodoma.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

ALy t

TAARIFA KWA UMMA

Ofisi ya Makamu wa Rais ilianza kutekeleza azimio la Serikali la
kupiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki kuanzia tarehe
1 Juni 2019. Tunashukuru umma wa Watanzania kwa kuitikia
vyema utekelezaji wa katazo hili.

;
i "~ | Hata hivyo, kumeanza kujitokeza uvunjifu wa sheria katika
i l : uzalishaji na uingizaji wa mifuko mbadala aina ya non-woven.

Shirika la Viwango Tanzania (TBS) limeweka vigezo vya mifuko
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA mbadala aina ya non-woven inayoweza kutumika nchini. Vigezo

OFIS| YA MAKAMU WA RAIS IRRSSEECESeRE T it

3.loneshe uwezo wa kubeba (Carrying capacity)

4.lwe imethibishwa na Shirika la Viwango Tanzania (TBS)
Anwani ya simu: "MAKAMU”
Simu Na.: +255 26 2329006
Fax Na:+255 26 2329007
Barua Pepe: km@vpo.go.tz

Mji wa Serikali
Eneo la Mtumba, . . . ;%
Jengo la Ofisi ya Makamu wa Rais. Baadhi ya wafanyabishara wasio waaminifu wamekuwa

lhumwa, S.LP 2502 wakiingiza/kuzalisha mifuko mbadala aina ya non-woven
DODOMA, TANZANIA ambayo haikidhi vigezo tajwa.

Dodoma, Novemba 04, 2019 Aidha, kumekuwa na matumizi yasiyokubalika ya mifuko
myepesi na laini aina ya “Tubings” kubebea bidhaa. Agizo ni

TAARI FA KWA U MMA kwamba, mifuko hii inapaswa kutumika kama vifungashio vya
bidhaa maalumu na viwe na lakiri (seal) ili kuzuia kuongeza
bidhaa nyingine katika kifungashio hicho.

Ofisi ya Makamu wa Rais inaendelea kusimamia marufuku Kwa siku za hivi karibuni mifuko hii laini imekuwa ikitumika

ya katazo la matumizi ya mifuko ya plastiki kwa kushirikiana kama vibebeo jambo ambalo ni kosa kisheria. Hatua ya
na Kikosi kazi cha Kitaifa. Kwa siku za hivi karibuni kuongezeka kwa matumizi yasiyo sahihi ya mifuko tajwa inaanza
kumekuwepo na wimbi la uzalishaji, utengezaji na uingizaji kuleta athari katika mazingira.

na usambazaji wa mifuko isiyokidhi viwango vilivyowekwa

na Shirika la Viwango Tanzania (TBS). Kikosi Kazi cha Taifa cha kuzuia matumizi ya mifuko ya plastiki

kwa kushirikiana na Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa

Kikosi kazi cha Kitaifa cha kuzuia matumizi ya mifuko ya Mazingira (NEMC) na Kamati za Mikoa/Wilaya wataendesha
plastiki pamoja na Kamati za Mikoa na Wilaya wanaendesha operesheni kabambe nchi nzima ili kubaini wanaovunja.
oparesheni maalumu nchi nzima kwa lengo la kusaka matakwa ya katazo hili ikiwemo watumiaji na wazalishaji wa
mifuko isiyokidhi viwango. mifuko mbadala aina ya non-woven isiyokidhi viwango, pamoja

na matumizi ya "“tubings”.
Tarehe 30/10/2019 NEMC ilikamata marobota 21 katika

Wilaya ya Misenyi, Mkoani Kagera na marobota 7 Mkoani
Arusha ambayo yanashikiliwa katika kituo cha polisi cha

Kumbuka, Mazingira ndiyo yanayolea uchumi wa Taifa letu,
hivyo anayeharibu mazingira ni sawa na mhujumu uchumi. Kwa
muktadha huo watakaobainika kuvunja Sheria watakachukuliwa

Arusha. Upelelezi wa mashauri haya bado unaendelea. histua stahiki.

Leo tarehe 4/11/2019 Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi Tunaendelea kuushukuru umma wa Watanzania kwa kutekeleza
kwa Mazingira (NEMC) kwa kushirikiana na Kamati ya Ulinzi agizo hili na kutunza Mazingira kwa ustawi wa Taifa letu.

na Usalama ya Mkoa wa Mwanza wamekamata shehena ya ) N

mifuko isiyokidhi viwango gunia 8 yenye thamani ya Shilingi Kwa maelezo na ufafanuzi kuhusu suala hili au masuala yoyote
10,000,000/~ Mifuko hiyo iliingia kupitia bandari bubu yanayohusu mazingira, Ofisi ya Makamu wa Rais imeandaa

namba maalumu za simu kwa ajili hiyo. Mwananchi hataingia
gharama kupiga simu katika namba hizi ambazo zinapatikana
masaa 24, wasiliana nasi kwa kutuma ujumbe mfupi (SMS) au
ujumbe wa Whatsapp kupitia:

watafikishwa mahakamani na mifuko hiyo itateketezwa kwa
mujibu wa sheria kama itakavyoelekezwa na NEMC.

Ofisi ya Makamu wa Rais, inatoa wito kwa wafanyabiashara KUPIGA BILA MALIPO SMS/WHATSAPP
wote wanaojihusisha na uingizaji, usambazaji na uuzaji (0800 110 115) +255 737 796 253
wa mifuko mbadala kuhakikisha wanazingatia matakwa (0800 110 116) +255 737 796 252
ya Sheria. Aidha, wafanyabiashara wanasisitizwa kuacha (0800 110117) +255 737 796 249
kuzalisha, kuingiza nchini, kuuza na kusambaza mifuko (0800110118) +255 737 796 250

isiyokidhi viwango. Hatua kali za kisheria zitachukuliwa

dhidi ya wote wanaokiuka agizo hilo.
Imetolewa na

Imetolewa na
Lulu Mussa

Mhandisi Joseph K. Malongo
KATIBU MKUU
04/11/2019
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Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini




Limetolewa na Kitengo cha Mawasiliano
Serikalini Ofisi ya Makamu wa Rais

S.L.P. 2502, Dodoma, Tanzania

Simu: +255 266 235 2038

Nukushi +266 235 0002

Barua pepe: ps@vpo.go.tz

Tovuti: www.vpo.go.tz

Simu ya mkononi: 0685 333 444
Instagram: ofisi_ya_makamu_wa_rais
Twitter: @vpo_tanzania

Facebook: Ofisi ya Makamu wa Rais wa Tanzania
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