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Tanzania ,  Sweden kuendelea 
kudumisha uhusianao wao  

HABARI 2 

Makamu wa Rais wa Jam-

huri ya Muungano wa 

Tanzania Mhe. Samia 

Suluhu Hassan amesema 

Tanzania itahakikisha 

inazidi kuimarisha Uhusi-

ano wake na Sweden kati-

ka Sekta ya Elimu, Uwe-

kezaji wa Biashara, Utalii 

na Mazingira. 

Makamu wa Rais alisema 

hayo Ofisini kwake Ikulu 

Jijini Dar es Salaam wa-

kati  alipokutana na kufan-

ya mazungumzo na Balozi 

wa Sweden Nchini Tanza-

nia Mhe. Anders  Sjoberg. 

Aidha Makamu wa Rais 

amemhakikishia Balozi 

Sjoberg kwamba Tanza-

nia itaendeleza kukuza na 

kuimarisha Ushirikiano na 

Uhusiano kati ya Nchi 

mbili hizi katika Sekta 

mbalimbali ikiwemo Elimu, 

Uwekezaji wa kibiashara 

na Mazingira wakati Tan-

zania ikiwa mbioni kuele-

kea katika Uchumi wa Vi-

wanda. 

Nae Balozi wa Sweden 
Nchini Tanzania Mhe. An-
ders Sjoberg amemuahidi 
Makamu wa Rais kwamba 
Nchi yake itashirikiana be-
ga kwa bega na Tanzania 
katika kuhakikisha kuwa 
Nchi mbili hizi zinafikia 
malengo. 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Samia Suluhu Hassan, akisalimiana na Balozi wa 
Sweden Nchini Tanzania Mhe. Anders Sjoberg wakati Ba-
lozi Sjoberg alipofika Ofisini kwa Makamu wa Rais Ikulu Ji-
jini Dar es salaam leo kwa ajili ya kuzungumza na Makamu 
wa Rais.  

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Samia Suluhu Hassan, akisalimiana na Balozi wa Swe-
den Nchini Tanzania Mhe. Anders Sjoberg wakati Balozi 
Sjoberg alipofika Ofisini kwa Makamu wa Rais Ikulu Jijini 
Dar es salaam kwa ajili ya kuzungumza na Makamu wa Rais  



3 MAKALA  

Mkataba wa Minamata kulinda afya 

I 
nakadiriwa kuwa asilim-
ia 25 hadi 33 ya 
wachimbaji wadogo wa 

dhahabu hapa nchini, 
wameathiriwa na kemikali 
ya Zebaki kwa kupata ma-
gonjwa yakiwemo yale ya 
mifumo ya neva za 
fahamu, uzazi, upumuaji, 
figo, moyo, na udhaifu wa 
mwili. 
Hivyo Bunge liliridhia 
Mkataba 
wa Minamata kuhusu 
Zebaki kwa lengo la la 
kulinda afya ya binadamu 
na mazingira dhidi ya ath-
ari za uchafuzi wa mazingi-
ra unaotokana na matumizi 
ya Zebaki katika hatua za 
uzalishaji, matumizi na 
utupaji wake. 
Baadhi ya athari kwa maz-
ingira zilizobainika kutoka-
na na matumizi ya zebaki 
ni pamoja na kudhoofika 
kwa ukuaji wa viumbe hai  

wanaoishi ndani ya maji; 
uchafuzi wa mfumo mfuata-
no wa mazao ya chakula, 
mifugo na samaki; na 
uchafuzi wa vyanzo vya 
maji, hewa na udongo. 
Sheria ambazo zinatoa 
mwongozo wa jumla kuhusu 
usimamizi wa Zebaki ikiwa 
ni pamoja na Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira 
(2004); Sheria ya Udhibiti na 
Usimamizi wa Kemikali za 
Viwandani na Majumbani 
(2003); Sheria ya Madini 
(2010); Sheria ya Afya ya 
Jamii (2009 na Sheria ya 
Usalama na Afya Mahali pa 
Kazi (2003). 
 
Pia Sheria ya Chakula na 
Dawa (2003) na kusisitiza 
kuwa zitaandaliwa kanuni za 
Usimamizi wa Zebaki chini 
ya Sheria ya Usimamizi wa  

Mazingira (2004) ili kuweze-
sha utekelezaji wa Mkataba 
huu. 
  
Tafiti zinaonyesha kuwa 
zebaki hudumu katika maz-
ingira kwa muda mrefu 
(miaka 2 hadi 20) na husafiri 
masafa marefu kwa njia ya 
hewa, maji (mito, maziwa na 
bahari) na udongo umbali 
hadi kilomita 1,000 kutoka 
kwenye chanzo; na kuathiri 
afya ya binadamu, viumbe 
wengine na mazingira. 
 
Athari hizi zinajitokeza zaidi 
katika nchi zinazoendelea 
ukilinganisha na nchi 
zilizoendelea kutokana na 
nchi hizo kupunguza ma-
tumizi ya Zebaki.  

 
 Huathiri mfumo wa neva   
       za fahamu 
 
 Kusikia, kuongea, kuona,  
       kumeng’enya na kumeza chakula 
 
 Kutembea na ukakamavu wa mwili 

  Huathiri viungo muhimu vya mwili –  

        moyo, mapafu, ini, figo na hata mimba 

Uchimbaji Mdogo wa Dhahabu 

Kupunguza, na pale inapowezekana kuon-
dosha matumizi ya zebaki katika uchdenjuaji  
 
Hakuna ukomo wa matumizi ya zebaki 
 
Kuandaa na kutekeleza Mpango kazi wa Taifa 



Wazir i  Zungu ahimiza k i la  
mtumishi  kut imiza waj ibu 

HABARI 4 

W 
aziri wa Nchi 
Ofisi ya Maka-
mu wa Rais 

(Muungano na Mazingi-
ra) Mhe. Mussa Azzan 
Zungu amemtaka kila 
mtumishi katika Ofisi ya 
Makamu wa Rais kutimi-
za wajibu wake katika 
kuleta maendeleo ya 
Taifa letu. 
Hayo aliyasema mara 
baada ya kuwasili rasmi 
katika Ofisi ya Makamu 
wa Rais katika Mji wa 
Serikali Mtumba Dodo-
ma na kupokewa na 
Menejimenti na wa-
tumishi wa Ofisi hiyo.  
Akizungumza na wa-
tumishi wa Ofisi yake 
Waziri Zungu amewa-
taka wote kufanya kazi 
kwa ushirikiano na kua-
hidi kuendelea 
kusimamia Sheria, Tarat-
ibu na Kanuni zilizopo.  
Ametoa rai kwa watan-
zania kuwa chachu ya 
mabadiliko katika 
kuhifadhi na kusimamia 
Mazingira. “Simamieni 
Sheria bila kumuonea 
mtu, pale ambapo sheria 
imekataza jambo 
chukueni hatua kwa 
wote wanaokiuka” Zungu 
alisisitiza. 
Awali aliyekuwa Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano 
na Mazingira) ambae 
sasa ni wa Waziri wa 
 

Mambo ya Ndani ya Nchi 
Mhe. George Simbacha-
wene amekabidhi Ofisi 
rasmi kwa Waziri Zungu 
na kumtakia kila la heri 
katika kutekeleza ma-
jukumu yake mapya. 
“Tumefanikiwa katika ka-
tazo la mifuko ya plastiki, 
tumeridhia Mikataba na 
Itifaki mbalimbali na pia 
tuna program maalumu 
ya Upandaji miti nchi nzi-
ma ambayo ni endelevu” 
Simbachawene alisisiti-
za. 
Pia Mhe. Waziri Sim-
bachawene alisema ku-
wa mbali ya kufanikiwa 
katika kampeni ya ka-
tazo la mifuko ya plastiki 
lakini zaidi na elimu ina-
paswa kutolewa kwa 
wananchi kuhusu tofauti 
ya vifungushio na vibe-
beo. 

 

Amempongeza na kum-

shukuru Katibu Mkuu wa 

Ofisi hiyo Mhandisi Jo-

seph Malongo kwa muda 

aliofanya nae kazi kwa 

ukaribu ambapo 

wameweza kutekeleza 

majukumu mbalimbali 

yakiwemo kuridhia mika-

taba, itifaki na kanuni zi-

nazohusu mazingira. 

Waziri Zungu ameteuliwa 

hivi karibuni na Rais Dkt. 

John Magufuli kushika 

nafasi hiyo baada ya 

kufanya mabadiliko ma-

dogo katika Baraza la 

Mawaziri ambapo Mhe. 

Simbachawene aliteuliwa 

kuwa Waziri wa Mambo 

ya Ndani ya Nchi.   



HABARI 5 

N 
aibu Waziri Ofisi 
ya Makamu wa 
Rais (Muungano 
na Mazingira) 

Mhe. Mussa Sima ames-
ema Serikali imeboresha 
Kanuni za Usimamizi Ele-
kezi wa Mazingira ili ku-
rahisisha na kuharakisha 
utoaji wa vibali vya tath-
mini ya mazingira. 
Sima ametoa kauli hiyo  
bungeni jijini Dodoma wa-
kati akichangia taarifa 
ya Kamati ya Viwanda, 
Biashara na Mazingira  
kwa kipindi cha Julai hadi 
Desemba 2019 ambayo 
pamoja na mambo men-
gine ilizungumzia urasimu 
wa kutoa vibali. 
Alisema kuwa kupitia ma-
boresho hayo sasa wa-
taalamu hao wanaotam-
buliwa na Baraza la Hifad-
hi na Usimamizi wa Mazin 

Ingira (NEMC) sasa 
utendaji kazi 
wao utaboreka kwakuwa  
kipengele cha kanuni hizo 
kitawabana wafanye kazi 
kwa weledi zaidi. 
“Hili jambo tumelichukua 
kama lilivyo ili sasa twen-
de tukakae na wataalamu 
wetu tukaweke njia sahihi 
kuondoa urasimu na tuna-
tambua tumebadilisha 
kanuni lakini pia tunatam-
bua katika suala la vibali 
leo tunatoa vibali vya mu-
da mfupi ndani ya siku sa-
ba mtu anapata kibali wa-
kati anasubiri kibali cha 
tatmnini ya mazingira am-
bacho kinachukua muda 
mrefu na ndio maana 
inawezekana wawekezaji 
wanaona kama kuna ura-
simu,” alisema. 
Kwa upande mwingine ku-
husu udhibiti wa biashara 
 

ya vyuma chakavu Nai-

bu waziri aliwaondoa hofu 

wafanyabishara wa vyu-

ma chakavu kuwa Ofisi ya 

Makamu wa Rais kwa ku 

shirikiana na Wizara za 

Fedha na Mipango, Vi-

wanda na Biashara pamo-

ja na vyombo vya ulinzi na 

usalama kuhakikisha 

tunalinda miundombinu 

isiharibiwe. 

Hata hivyo Naibu Waziri 

Sima alikiri kuwa ipo 

changamoto ya uelewa 

mdogo wa masuala ya 

mazingira miongoni mwa 

baadhi ya wananchi am-

bapo alisema Ofisi hiyo 

imeendelea kutoa elimu 

kwa umma kupitia vyom-

bo vya habari na semina 

ili kulipa uelewa kundi hilo 

la watu. 

Sima: Serikali imeboresha kanuni 
 za usimamizi elekezi wa mazingira 
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K 
atika kipindi cha miaka 
minne ya uongozi wa 
Serikali ya Awamu ya 

Tano Ofisi ya Makamu wa 
Rais imepata mafanikio 
mbalimbali yakiwemo 
kuridhiwa kwa Itifaki ya ziada 
ya Nagoya - Kuala Lumpur. 
Itifaki hii inahusu uwajibikaji 
wa kisheria na fidia kwa 
madhara yanayoweza 
kutokea kutokana na 
matumizi ya Bioteknolojia ya 
Kisasa. Itifaki hii ya ziada 
ilianza kutekelezwa rasmi 
Machi 5, 2018 baada ya nchi 
40 kuridhia Itifaki hii. 
Imebainika kuwa Itifaki hii 
itasaidia juhudi za kuhifadhi 
mazingira na matumizi ende-
levu ya bioanuai kwa kutam-
bua madhara yanayoweza 
kutokea katika afya ya 
binadamu, mazao au bidhaa 
zilizofanyiwa mabadiliko ya 
kijenetiki kwa njia ya biote-
knolojia ya kisasa. 
Aidha kuridhiwa kwa Itifaki 
hiyo, Tanzania itaimarisha 
ushirikiano na Nchi 
Wanachama katika 
kusimamia na kutekeleza 
masuala yanayohusu bidhaa 
au mazao ambayo yanatoka 
nje ya Nchi.  
Ni dhahhiri Itifaki itaongeza 
upatikanaji wa fursa za 
kujenga uwezo wa 
wataalamu nchini katika 
kusimamia  matumizi salama 
ya bioteknolojia ya kisasa na  
kusimamiwa na Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira ya 
mwaka 2004 na Kanuni za 
Usimamizi wa Matumizi 
Salama ya Bioteknolojia ya 
Kisasa ya Mwaka 2009.  
Inaelezwa kuwa kuimarisha 
uhifadhi wa mazingira, kulin-
da afya ya binadamu na 
wanyama dhidi ya madhara 
yatokanayo na matumizi ya 

Itifaki ya Nagoya inavyoboresha mazingira 
bioteknolojia ya kisasa ni 
miongoni mwa faida za Iti-
faki hiyo.  
Faida zingine za kuridhia 
Itifaki ya ziada ni ku-
rahisisha uwajibishaji 
kisheria na upatikanaji wa 
fidia kutoka kwa 
makampuni au wafanya-
biashara wa nchi nyingine 
wanachama wake ambao 
wameingiza mazao au bi-
dhaa zilizofanyiwa mabadili-
ko ya kijenetiki na endapo 
matumizi yake yataleta  
madhara kwa afya ya 
binadamu na mazingira 
hapa nchini. 
Vilevile husaidia kuimarika 
kwa ushirikiano baina ya 
Tanzania na nchi nyingine 
wanachama wa Itifaki hii 
katika kusimamia uwajibika-
ji kisheria na fidia kwa 
madhara yanayoweza 
kutokea kutokana na ma-
tumizi ya mazao au bidhaa 
zilizofanyiwa mabadiliko ya 
kijenetiki kwa kutumia njia 
ya bioteknolojia ya kisasa. 
Kunufaika na misaada ya 
kimataifa ya kujenga uwezo 
wa taasisi na Kukuza uele-
wa kwa wataalam wa ndani 
wakiwemo wanasheria kati-
ka kusimamia masuala ya 
uwajibikaji kisheria na fidia 
kwa madhara yanatoka-
nayo na matumizi ya mazao 
au bidhaa zilizofanyiwa 
mabadiliko ya kijenetiki ni 
faida nyingine inayotokana 
na kuridhiwa kwa Itifaki hii.  
Itifaki hii ya Ziada kwa kuwa 
inatekeleza Ibara ya 27 ya 
Itifaki ya Cartagena ambayo 
Tanzania ni nchi mwa-
nachama tangu mwaka 
2003. Aidha, maudhui ya 
Itifaki hii ya Ziada tayari ya-
mezingatiwa katika Kanuni 
ya Matumizi Salama 
 
 
 
 
 
 
 
 

ma ya Bioteknolojia ya Kis-
asa za mwaka 2009 hata 
kabla ya kupitishwa kwa Iti-
faki hii kwa lengo la 
kuhakikisha kuwa na nchi 
na wananchi kwa ujumla 
wanapata fidia pindi 
madhara yakitokea.  
 Itakumbukwa Itifaki hii  
ilianzishwa ili kuwezesha 
utekelezaji wa Itifaki ya 
Cartagena inayohusu 
Matumizi Salama ya 
Bioteknolojia ya Kisasa 
ilipitishwa na Nchi 
Wanachama wa Mkataba 
wa Hifadhi ya Bioanuai 
Mwaka 2000 ambapo 
Tanzania iliridhia Itifaki hii 
mwaka 2003. 
Pengine mwananchi ana-
weza akajiuliza Biote-
knolojia ya kisasa ni nini? 
Hii ni nyenzo ya kisayansi 
inayowezesha uhamishaji 
wa vinasaba kutoka kiumbe 
kimoja kwenda kiumbe 
kingine ili kukipatia kiumbe 
sifa inayokusudiwa.  
Vinasaba vya kustahimili 
ukame katika bakteria 
vinaweza kuhamishiwa kati-
ka zao la mhindi ili kuufan-
ya mhindi huo uwe na tabia 
ya kustahimili ukame am-
bapo kiumbe kilichofanyiwa 
mabadiliko ya kijenetiki kwa 
lugha ya kigeni huitwa Ge-
neticall Modified Organisms 
(GMOs)  
Bioteknolojia hutumika kati-
ka sekta mbalimbali ziki-
wemo kilimo lengo likiwa ni 
kuleta tija na kuongeza 
uzalishaji na uboreshaji wa 
mazao ya kilimo hususan 
kustahimili ukame na bun-
gua.  
Kwa upande wa afya 
teknolojia hii hutumika kati-
ka kutengeneza dawa 
pamoja na chanjo ili kulinda 
afya ya binadamu dhidi ya 
magonjwa mbalimbali. Pia 
teknolojia hii inaweza ku-
tumika katika kufuatilia 
usugu wa dawa mbalimbali. 



Sherehe za  Mapinduzi  ya   
Zanzibar  z i l ivyofana  

HABARI 7 



Dar kujengewa dampo la  k isasa  

HABARI 8 

W 
aziri wa Nchi 
Ofisi ya Maka-
mu wa Rais 
(Muungano na 

Mazingira) Mhe. Mussa Az-
zan Zungu amesema 
Serikali inatarajia kujenga 
dampo la kisasa katika 
Mkoa wa Dar es Salaam ili 
liweze kuhimili taka zote 
zinazozalishwa mkoani hu-
mo. 
Zungu amesema hayo leo 
bungeni jijini Dodoma wa-
kati akijibu swali la Mbunge 
wa Kawe Mhe. Halima 
Mdee aliyeuliza kuwa 
Serikali ina mkakati gani 
wa kujenga madampo 
mengine katika wilaya zote 
za mkoa huo kwani hivi 
sasa kuna dampo moja la 
Pugu Kinyamwezi. 
Alibainisha kuwa kiasi cha 
sh. bilioni 75 zimetolewa 
na wafadhili kwa ajili ya ka 
zi hiyo ambayo itakwenda 
sambamba na ujenzi wa 
barabara ya kiwango cha 
lami katika eneo la dampo 
ili kurahisha usafirishaji wa 
taka ambapo Halmashauri 
ya Jiji hilo imetenga fedha. 
“Kasi ya taka zinazozalish-
wa Dar es Salaam ni 
kubwa na jiji linakua kwa 
 
 
 

 asilimia kubwa sana na 
kwa miaka miwili ijayo kasi 
ya population itafika milioni 
8 hadi 9 na dampo ni moja 
na juzi mimi nimetem-
belea, dampo hali ya dam-
po ni mbaya lazima tukiri 
ni mbaya miundombinu ni 
mbaya hatua zime-
shachukuliwa,” alisema 
Zungu. 
Awali akijibu maswali ya 
msingi ya Mbunge Mdee 
kuhusu mikakati ya 
Serikali katika kukabiliana 
na tatizo la uchimbaji 
mchanga na uchafuzi uli-
okithiri jijini humo, Naibu 
Waziri Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na 
Mazingira) Mhe. Mussa 
Sima alisema ni kweli 
uchimbaji huu huleta athari 
ikiwa ni pamoja na 
mmomonyoko wa kingo za 
mito, uharibifu wa maji na 
miundombinu na mwingili-
ano wa maji ya bahari kati-
ka nchi kavu. 
Alitaja athari zingine kuwa 
ni kubadilika kwa mkondo 
wa mito kutoka uelekeo 
wa asili, kuharibika kwa 
uimara wa mito, uharibifu 
wa mimea ya asili ambayo 
husaidia kupunguza 
mmomonyoko na uharibifu 
wa mazalia ya viumbe ha-
sa wakati kina cha maji 
kinapoongezeka. 
Hivyo alibainisha kutokana 
na changamoto hizo aliwe-
ka wazi kuwa Serikali 
inaandaa mkakati wa mu-
da mrefu unaotokana na 
mapendekeo ya Kamati 
Maalum ya wadau ili-
youndwa na Ofisi hiyo 
kupendekeza hatua za 
kuchukuliwa ili kuwa na 
 

uchimbaji endelevu wa 
mchanga na usiokiuka 
Sheria za nchi. 
Aliongeza kuwa zitafanyi-
ka tafiti na kuendeleza 
teknolojia za ujenzi zi-
nazoweza kutumia 
mchanga kidogo na 
kuelimisha wananchi ku-
husu athari za uchimbaji 
holela wa mchanga. 
Aidha, Sima alisema kuwa 
mamlaka mbalimbali ziki-
wemo Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC), Kamati 
ya Ulinzi na Usalama ya 
Mkoa, Mamlaka za Ma-
bonde na Tume ya Madini 
kupitia Ofisi ya Madini 
Mkoa wa Dar es Salaam, 
zimekuwa zikifanya 
ukaguzi wa mara kwa ma-
ra na hatua stahiki kwa 
mujibu wa sheria 
huchukuliwa, 
“Kuhusu uchafuzi wa maz-
ingira uliokithiri, Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira 
ya Mwaka 2004 Kifungu 
139(1) imetoa mamlaka 
kwa Serikali za Mitaa 
kuzuia au kupunguza taka 
ngumu, taka vimiminika, 
gesi taka na taka zenye 
madhara. Serikali 
itaendelea kuelimisha 
wananchi na kuchukua 
hatua stahiki kwa mujibu 
wa sheria,” alisisitiza. 



Kuharibika kwa Ozoni kunatishia viumbe 

HABARI 9 

Washiriki waliohudhuria warsha ya mafunzo ya kurejeleza gesi zilizo-
tumika na madhara yatokanayo na matumizi ya gesi feki iliyotolewa kwa 
Wakufunzi wa VETA wakifanya mazoezi ya vitendo ambapo warsha  
hiyo iliyoandaliwa  na Ofisi ya Makamu wa Rais na UNIDO. 

M 
atokeo ya 
kuharibika kwa 
Tabaka la Ozoni 
ni kuruhusu mi-

onzi zaidi ya urujuani (UV-
B) kufikia uso wa ardhi 
hivyo kutishia afya ya vi-
umbe hai katika ikolojia 
mbalimbali. Tafiti zimethibit-
isha kuwa kumong’onyoka 
kwa tabaka la ozoni ku-
metokana na kurundikana 
angani kwa kemikali/gesi 
zinazotumika kwenye mafri-
ji, viyoyozi na mitambo ya 
kupoozea joto. 
Hayo yamesemwa na Kai-
mu Mkurugenzi wa Idara ya 
Mazingira Ofisi ya Makamu 
wa Rais Bwana Faraja 
Ngerageza (pichani kulia) 
jijini Dar es Salaam wakati 
akifungua warsha ya ma-
funzo ya kurejeleza gesi 
zilizotumika na madhara 
yatokanayo na matumizi ya 
gesi feki iliyotolewa kwa 
Wakufunzi wa VETA. 

Alisema kuwa Serikali ime-
aandaa Programu mbali 
mbali kwa ajili ya 
utekelezaji wa Itifaki ya 
Montreal. Mkakati wa kitaifa 
chini ya mipango ya nchi ni 
pamoja na: -Kuimarisha 
uwezo wa Taasisi zinazo-
husika na utekelezaji wa 
Itifaki ya Montreal, Ku-
kusanya takwimu za uingi-
zaji na matumizi ya kemikali 
zinazoharibu tabaka la 
ozone. 
Pia, Uhamasishaji juu ya 
umuhimu wa kulinda tabaka 
la ozoni, Kujenga uelewa 
kwa Wakufunzi juu ya 
urejelezaji wa gesi iliyokwi-
sha tumika katika mafriji, 
viyoyozi na mitambo ya 
kupozea joto, Kuhamasisha 
matumizi ya kemikali rafiki 
kwa tabaka la ozoni na 
Kuweka utaratibu wa 
udhibiti wa uingizaji na ma-
tumizi ya kemikali zinazo-
haribu tabaka la ozoni. 
 

Ofisi ya Makamu wa Rais 
imekua na utaratibu wa ma-
ra kwa mara kuandaa war-
sha za mafuzo ya aina hiyo 
kwa Wakufunzi wa vyuo 
vya VETA Nchini 
wanaohusika na masuala 
ya mafriji, viyoyozi na 
mitambo ya kupoozea joto. 
Washiriki wa warsha hiyo 
wametoka katika vyuo vya 
VETA vifuatavyo Dar es 
Salaam, Zanzibar, Kiliman-
jaro, Arusha, Mbeya, 
Mwanza, Morogoro, Pwani 



Waziri Zungu: Watumishi wajibikeni 

HABARI 10 

W 
aziri wa Nchi 
Ofisi ya 
Makamu wa 
Rais 

(Muungano na Mazingira) 
Mhe. Mussa Azzan Zungu 
amemtaka kila mtumishi 
katika Ofisi hiyo kuwajibika 
ipasavyo mahali pa kazi na 
kuepuka kujihusisha na 
vitendo visivyokuwa vya 
kimaadili. 

Zungu alitoa kauli hiyo jijini 
Dodoma wakati akifungua 
Mkutano wa Baraza la 
Wafanyakazi wa Ofisi hiyo 
ambapo aliwakumbusha 
kuwa Serikali ya awamu ya 
tano imedhamiria kwa dhati 
kuimarisha utendaji kazi ili 
kufanikisha dhana ya 
Tanzania ya viwanda. 

“Ninafahamu kwamba 

watumishi wana malalamiko 

yanayohusu kutopandishwa 

vyeo kwa muda mrefu na 

upungufu wa watumishi 

katika Idara na Vitengo, 

malalamiko haya ni 

mtambuka katika Wizara 

zote kwani yametokana na 

uhakiki wa vyeti vya elimu 

ya sekondari na ualimu 

zoezi lililoendeshwa na 

Serikali kuanzia mwaka 
2016.  

“Ninawasihi muwe na 
subira wakati Serikali 
ikiimarisha mifumo yake ya 
Usimamizi wa 
Rasilimaliwatu,” alisisitiza. 

Aidha, Waziri Zungu 
alibainisha kuwa Baraza la 
wafanyakazi ni jukwaa 
muhimu mahali pa kazi 
kwani ni kiunganishi kati ya 
Menejimenti na 
Wafanyakazi hivyo 
aliwataka kuendeleza 
ushirikiano ili kuleta ufanisi 
katika kutekeleza 
majukumu ya Ofisi na 
Taifa kwa ujumla. 

“Watumishi wenzangu 

hakikisheni mshahara 

mnaopewa mnautendea 

haki! Msitake kupata 

mshahara wa bure! 

Fanyeni kazi kwa bidii” 

Aliongeza kuwa kuwepo 
kwa Mabaraza ya 
Wafanyakazi katika Taasisi 
ni takwa la Kisheria kwa 
madhumuni ya kuishauri 
Serikali katika ngazi za 
Idara na Ofisi ambapo 
malengo yake ni  
kuhakikisha kuwa 
majukumu yanatekelezwa 
ipasavyo, kulinda haki na 
wajibu wa waajiri na 
wafanyakazi, kutoa ushauri 
kuhusu kujenga mazingira 
bora ya kazi, maslahi ya 
watumishi na kusimamia 
haki na ustawi katika 
sehemu za kazi. 

Aliwakumbusha kuwa 
wajibu wa Mabaraza haya 
kama vyombo vya ushauri 
na usimamizi ni 
kuhakikisha kuwa waajiri na 
watumishi wanatambua 
wajibu na haki zao na 
kuzingatia maadili ya 
utumishi wao ili kuleta 
matokeo chanya katika 
utendaji kazi. 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na 
Mazingira) Mhe. Mussa Azzan Zungu akiwa na sehemu ya 
wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi wa Ofisi hiyo. 



HABARI KATIKA PICHA 

HABARI 11 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. John 
Pombe Magufuli akimuapisha Mhe. Mussa Azzan Zungu 
kuwa Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira) Ikulu jijini Dar es Salaam.   

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na 
Mazingira) Mhe. Mussa Azzan Zungu akiwasili katika Ofisi 
ya Makamu wa Rais jijini Dodoma baada ya kuapishwa.  

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na 
Mazingira) Mhe. Mussa Azzan Zungu akizungumza na 
Menejimenti ya Ofisi hiyo alipowasili jijini Dodoma. 

Aliyekuwa Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais am-
bae sasa ni Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi Mhe. 
George Simbachawene akimkabidhi rasmi Ofisi Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Maz-
ingira) Mhe. Mussa Azzan Zungu.  

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na 
Mazingira) Mhe. Mussa Azzan Zungu (katikati) akiwa na 
Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi Mhe. George Sim-
bachawene, Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais 
Mhandisi Joseph Malongo, Naibu Katibu Mkuu Balozi Jo-
seph Sokoine na Mkurugenzi Mkuu wa NEMC Dkt. Samuel 
Gwamaka baada ya makabidhiano ya Ofisi Dodoma.  

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Samia Suluhu Hassan akizungumza na Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira 
Mhe. Mussa Azzan Zungu aliyefika Ofisini kwake Ikulu 
Jijini Dar es salaam kujitambulisha na kupokea maele-
kezo yanayohusiana na utekelezaji wa Majukumu yake.  



Serikali kupanda miti milioni 1 Mlima Kilimanjaro 

HABARI 12 

W 
aziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa 
Rais (Muungano 
na Mazingira) 

Mhe. Mussa Azzan Zungu 
amesema Serikali inatarajia 
kuweka mikakati ya kupanda 
miti zaidi ya milioni moja 
kwenye eneo la Mlima Kili-
manjaro ili kulinda barafu ili-
yopo nchini. 
Pia amewataka wananchi 
kuacha tabia ya kukata miti 
na badala yake waitumie ka-
ma fursa ya ufugaji nyuki 
akitahadharisha kuwa ma-
milioni ya hekta za misitu 
yamepotea katika kipindi cha 
mwaka 1990 hadi 2010 kuto-
kana na ukataji miti ovyo. 
Zungu ametoa kauli hiyo leo 
bungeni jijini Dodoma wakati 
akijibu swali la nyongeza ya 
Mbunge wa Jimbo la Welezo 
Mhe. Saada Mkuya Salumu 
aliyetaka kujua mkakati gani 
wa Serikali katika kukabili-
ana na mabadiliko ya tabian-
chi. 
“Mheshimiwa mwenyekiti 
nchi zilizoendelea zinaemit 
(zinaondoa) carbon na athari 
kubwa zinatokea kwa nchi 
zinazoendelea ikiwemo Tan-
zania na hivyo zinaharibu 
mazingira lakini zimekuwa 
zinasita kufinance (kutoa 
misaada) kwenye climate 
change, Serikali yetu imeji-
pangaje kukabiliana na 
matatizo haya?,” aliuliza. 
Akifafanua zaidi, Waziri Zun-
gu alisema kuwa ni kweli 
baadhi ya nchi kubwa duni-
ani zimejitoa kwenye 
mkataba wa tabianchi kuto-
kana na maslahi yao binafsi 
na kuwa nchi zilizobakia 

Qatar zimeanzisha Mfuko 
wa dola milioni 100 
zitakazotolewa kwa nchi 
zitazohitaji kuboresha 
mazingira yao. 
Alisema kuwa Tanzania 
imeshaanza mkakati wa 
kuziomba fedha hizo sam-
bamba na kuandaa pro-
gram mbalimbali za 
kuhakikisha nchi yetu in-
afaidika nazo na kulinda 
mazingira. 
Aidha waziri huyo alionge-
za kuwa Serikali kwa ku-
shirikiana na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa inaandaa 
mkakati wa kupanda miti 
katika kila wilaya zote za 
hapa nchini ili kuboresha 
mazingira. 
“Kwa sasa tumeandaa 
mkakati wa kupanda miti 
kwa kila wilaya na si tu 
kupanda lakini na kuitunza 
ili isije ikafa kwani ina-
pandwa kwa gharama 
kubwa na inakufa, halmas-
hauri nyingi zinahamasika 
kupanda miti lakini baada 
ya muda mfupi inakufa. 
Tutaweka aina maalumu 
za miti kwa kila wilaya am-
bayo itafaa,” alifafanua. 
Awali akijibu swali la 
msingi la Mbunge wa Jim-
bo la Ileje Mhe. Janet 
Mbene aliyelitaka kujua ni 
lini Serikali itaanza kutoza 
ada kwa mkaa unaosafi-
rishwa nchi za nje ili iweze 
kurejesha mazingira katika 
hali yake 
Naibu Waziri wa Ofisi hiyo, 
Mhe. Mussa Sima alisema 
kwa sasa Serikali haisafiri-
shi mkaa unaotokana na 
miti kwenda nje ya nchi na 
gharama za kurejesha 
maeneo yaliyoharibika 
kutokana na shughuli za 
kibinadamu ikiwemo mkaa,  
zitatokana na mapato ya-

 kupitia tozo mbalimbali 
zilizoainishwa kwenye She-
ria ya Misitu ya Mwaka 2002 
ikiwepo asilimia 5 ya ushuru 
wa Halmashauri inayotozwa 
kwa wafanyabiashara wa 
mazao ya misitu. 
Aidha, tozo nyingine zitato-
kana na tozo za ukaguzi wa 
biashara ya mkaa unaotoka-
na na mabaki ya 
miti au mimea (briquettes) 
ambao unaruhusiwa kwen-
da nje ya nchi. 
“Ni kweli uchomaji wa mkaa 
utokanao na miti kwa kiasi 
kikubwa unatumia miti ya 
asili pamoja na mapori ya 
akiba na ni dhahiri, ukataji 
wa miti hauendi sambamba 
na upandaji wa miti na hii 
ina athari kubwa sana 
kwenye mazingira yetu iki-
wemo kuendelea kupotea 
kwa bioanuai, kupungua 
kwa mvua na kukauka kwa 
vyanzo vya maji,” alisema. 
Naibu Waziri aliongeza ku-
wa biashara hiyo inafanyika 
kwa mujibu wa Sheria ya 
Misitu ya Mwaka 2002, 
Kanuni za mwaka 2004 na 
Miongozo mbalimbali. 
Aidha, usafirishaji wa mkaa 
nje ya nchi umezuiliwa kwa 
mujibu wa kifungu namba 
16 cha Sheria inayozuia 
Usafirishaji wa baadhi ya 
bidhaa nje ya nchi (The Ex-
ports Control Act, {CAP 381 
R. E 200} pamoja na maka-
tazo mengine.  
Aliongeza kuwa Tangazo la 
Serikali Na. 417 la tarehe 
24/05/2019 kifungu Na. 21 - 
(1) limetoa zuio kwa mtu 
yeyote kusafirisha mkaa 
kwenda nje ya nchi isipoku-
wa mkaa mbadala (charcoal 
briquettes) na kwa kibali 
maalumu kutoka kwa Waziri 
mwenye dhamana.  



Katazo la mifuko ya plastiki linakwenda vizuri 

HABARI 13 
habari 

Serikali imesema kampeni 

ya kupiga marufuku mifu-

ko ya plastiki inakwenda 

vizuri na kusisitiza ni ma-

kosa kisheria kubadili ma-

tumizi ya vifungashio vya 

bidhaa maalumu na ku-

tumika kama mifuko ya 

kubebea bidhaa mbalim-

bali huku. 

Katibu Mkuu Ofisi ya 

Makamu wa Rais Mhandi-

si Joseph Malongo 

alibainisha hayo ali-

pozungumzia azma ya 

Serikali ya kuendesha 

operesheni maalumu nchi 

nzima ya uzingatiaji wa 

sheria ya usimamizi wa 

mazingira juu ya marufuku 

ya mifuko ya plastiki na 

matumizi endelevu ya 

mifuko mbadala. 

 
 
 
 

Alisema adhabu stahiki zi-
natolewa kwa waten-
genezaji, waingizaji, 
wasambazaji na watumiaji 
wa vifungashio vya plastiki 
vilivyozalishwa ama 
kuingizwa nchini na ku-
tumika kama vibebeo vya 
bidhaa. 
“Baada ya kuanza kwa 
utekelezaji wa Katazo la 
Kutumia mifuko ya Plastiki 
imebainika kuwa baadhi ya 
wazalishaji na wasamba-
zaji wamebadilisha ma-
tumizi ya mifuko laini ya 
plastiki isiyokuwa na mishi-
kio na kuitumia kama vibe-
beo vya bidhaa,” alisema 
Mhandisi Malongo. 
Alisema Ofisi ya Makamu 
wa Rais kwa kushirikiana  
na kikosi kazi inaendelea 
na zoezi la kuelimisha um-
ma juu ya jambo hili pamo-
ja na kuhamasisha ma-
tumizi ya mifuko mbadala. 

Kwa mujibu wa Kanuni za 
Usimamizi wa Mazingira za 
Kupiga Marufuku Mifuko ya 
Plastiki za Mwaka 2019, ni 
marufuku kuzalisha, kuingi-
za nchini, kusambaza na 
kutumia mifuko ya plastiki 
iliyotajwa katika Katazo hili. 
Alisema Kanuni ya 9 inatoa 
msamaha kwa baadhi ya 
vifungashio vya plastiki kwa 
ajili ya huduma za afya au 
ambavyo vinatumika 
kwenye kufungashia bidhaa 
za viwandani, sekta ya ujen-
zi, sekta ya kilimo, vyakula 
au usafi na udhibiti wa taka. 
“Shirika la Viwango Tanza-

nia (TBS) linaanda viwango 

kwa vifungashio hivi am-

bavyo vitalazimisha kiwan-

go cha unene, uwekwaji 

lakiri na kutambulisha bi-

dhaa iliyofungashwa kabla 

ya kuuzwa,” alisema. 

 
Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais Mhandisi Joseph Malongo akiwa ameshika 
kikapu ikiwa ni sehemu ya kuhamasisha matumizi ya mifuko mbadala wakati wa 
kampeni ya katazo la mifuko ya plastiki jijini Dodoma. 



VIBONZO 14 



Ofisi ya Makamu wa Rais yawanoa wabunge  

PICHA 15 

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa 
Rais Balozi Joseph Sokoine akifungua sem-
ina iliyoandaliwa na Ofisi hiyo kwa 
wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Viwanda, Biashara na Mazingira jijini 
Dodoma ya kuwajengea uwezo kuhusu 
mada mbalimbali   

Afisa Mazingira Mwandamizi 
Ofisi ya Makamu wa Rais, 
Thomas Chali akitoa mada 
kuhusu Usimamizi wa ma-
tumizi salama ya biotech-
nolojia ya kisasa katika semi-
na kwa wajumbe wa Kamati 
ya Kudumu ya bunge ya Vi-
wanda, Biashara na Mazingi-
ra iliyofanyika jijini Dodoma 
na kuandaliwa na Ofisi hiyo  

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Viwanda, Biashara na Mazingira 
wakiwa katika semina iliyoandaliwa na Ofisi ya Makamu wa Rais. 



Hongera Zanzibar kwa miaka 56 ya Mapinduzi 

vibonzo 16 
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Limetolewa na Kitengo cha Mawasiliano 
Serikalini Ofisi ya Makamu wa Rais  

S.L.P. 2502, Dodoma, Tanzania 
Simu: +255 266 235 2038 

Nukushi: +255 266 235 0002 
Baruapepe: ps@vpo.go.tz 

Tovuti: www.vpo.go.tz 
Facebook: ofisi ya makamu wa rais 

Instagram: ofisi_ya_makamu_wa_rais 
Twitter: @vpo_tanzania 

Simu ya mkononi: +255 685 333 444 


