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kusimamiwa bali pia miun-
dombinu ya nchi inalindwa 
ipasavyo. 

Aidha waziri huyo aliwa-
taka baadhi ya wanaofanya 
biashara hiyo huku 
wakikwepa kulipa kodi 
stahiki kuacha udanganyifu 
huo kwani sasa Serikali 
imeweka mfumo wa kiuta-
wala, kisheria na kikanuni 
ambao sio rahisi kufanya 
udanganyifu huo tena bila 
kugundulika. 

Aliongeza kuwa katika 
kuboresha usimamizi wa 
mazingira, Ofisi imefanya 
marekebisho ya Kanuni 
mbalimbali pamoja na ku-
tunga Kanuni Mpya ziki-
wemo za Udhibiti na 
Usimamizi wa Taka Hatari-
shi za mwaka 2009. 

Kanuni zingine ni za Ada 
na Tozo za Usimamizi wa 
Mazingira za Mwaka 2008 
na marekebisho yake ya 
mwaka 2016 na 2018, 
pamoja na Kuandaa 
Kanuni mpya za Udhibiti 
na Usimamizi wa Taka za 
Kielektroniki za Mwaka 
2019.  

 Serikal i  yafanyia  marekebisho Kanuni   
  za  Udhibi t i  wa Taka Hatar ishi  za  2019  
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W 
aziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa 
Rais (Muungano 

na Mazingira Mhe. George 
Simbachawene amesema 
Ofisi yake imefanya Ma-
rekebisho ya Kanuni na ku-
tunga Kanuni Mpya za 
Udhibiti na Usimamizi wa 
Taka Hatarishi za mwaka 
2009, Kanuni za Ada na To-
zo za Usimamizi wa Maz-
ingira za Mwaka 2008 na 
marekebisho yake ya mwa-
ka 2016 na 2018, pamoja na 
Kuandaa Kanuni mpya za 
Udhibiti na Usimamizi wa 
Taka za Kielektroniki za 
Mwaka 2019 

Simbachawene amesema 
hayo ofisini kwake jijini Do-
doma ambapo aliwataka 
baadhi ya watu wanaojihu-
sisha na vitendo vya kuhu-
jumu miundombinu ya um-
ma na ya watu binafsi ili 
kwenda kuuza kama chuma 
chakavu kuacha mara moja.  

Alisema hatua iliyochukuli-
wa na Ofisi hiyo ya kufanya 
marekebisho katika kanuni 
hizi na kuweka mfumo bora 
wa kisheria wa kusimamia 
taka hatarishi inalenga sio 
tu kuhakikisha kuwa maz-
ingira yanalindwa             na  

 

Simbachawene alifafanua 

kanuni mpya za mwaka 

2019, zimeainisha aina ya 

shughuli za usimamizi wa 

taka hatarishi ambazo 

zinapaswa kuwa na kibali 

cha Waziri mwenye dhama-

na ya Mazingira akitaja 

shughuli zinazopaswa 

kuombewa kibali ndani ya 

nchi ni kukusanya, kutun-

za, kusafirisha na kumiliki 

au kuendesha mtambo wa 

usimamizi wa taka hatari-

shi.  

Aidha, shughuli za usafiri-
shaji nje ya nchi, kuingiza 
au kupitisha nchini taka 
hatarishi zinapaswa 
kuombewa kibali ambacho 
pia hutolewa na Waziri 
husika na zimeelekeza 
shehena yoyote ya taka ha-
tarishi itakayoingizwa au 
kupitishwa nchini bila 
kufuata masharti ya 
Kanuni hizi, itachukuliwa 
kuwa ni usafirishaji ha-
ramu wa taka hatarishi na 
zinapaswa kurejeshwa kati-
ka nchi zilikotoka kwa gha-
rama za msafirishaji. 

Waziri Simbachawene 
aliongeza kuwa kanuni hizi 
zimeweka adhabu kali zaidi 
kwa makosa ya kutokuwa 
na kibali cha kusimamia 
taka hatarishi nchini ziki-
wemo faini kuanzia sh. mil-
ioni tano hadi bilioni 10 au 
kifungo kisichozidi miaka 
12 au vyote kwa pamoja. 
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T 
anzania imetoa wito 
kwa jumuiya ya kima-
taifa kuchukua hatua 

za haraka na za pamoja 
kushughulikia suala la 
mabadiliko ya tabianchi na 
athari zake. 
 
Hayo yalisemwa na Naibu 
Waziri Ofisi ya Makamu wa 
Rais Mhe. Mussa Si-
ma katika mkutano wa 25 
wa Mawaziri wa Nchi 
Wanachama wa Mkataba 
wa Umoja wa Mataifa ku-
husu Mabadiliko ya Tabian-
chi unaondelea Madrid 
nchini Hispania. 
 
Aliwataka wajumbe 
wanaoshiriki katika mkuta-
no huo kuendelea 
kuchukua hatuamahsusi za 
kushughulikia changamoto 
za mabadiliko ya tabianchi.  
 
“Tunahitaji kuendeleza kasi 
ya kushughulikia mabadili-
ko ya tabianchi kwa kubain-
isha malengo mahususi ya 
kupunguza tatizo hilo kwa 
kuchukua hatua zote muhi6 

 mu zinazohitajika” Sima 
alisisitiza. 
 
Aidha ameeleza kuwa ath-
ari za mabadiliko ya tabian-
chi tayari zimeathiri Tanza-
nia kupitia matukio ma-
kubwa ya hali ya hewa iki-
wemo mvua nyingi na 
kuongeza kwa joto ambavyo 
vinasababisha mafuriko na 
kusambaa kwa magonjwa 
ambukizi, upotevu wa mali 
na maisha ya wanadamu na 
uharibifu wa miundombinu 
ya barabara na madara-
ja katika maeneo mengi ya 
nchi. 
 
Pia, Naibu Waziri alibain-
isha kuwa, kwa mujibu wa 
taarifa za Mamlaka ya Hali 
ya Hewa Tanzania (TMA), 
Oktaba mwaka huu imeku-
wa na mvua nyingi ulik-
inganisha na kipin-
di kingine kama hicho kwa 
karibu muongo mmoja ulio 
pita na kuathiri sekta zote 
muhimu, kama vile kilimo, 
afya, uvuvi, mifugo, maji na 
afya hivyo kuongeza kwa 
magonjwa yakiwemo den-
gue na malaria. 
 

Katika hatua nyingine Naibu 
Waziri Sima alibainisha ku-
wa Serikali ya Tanzania chi-
ni ya Rais Dkt John Pombe 
Magufuli, imekuwa 
ikichukua hatua thabiti am-
bazo zinachangia katika ku-
punguza athari za mabadili-
ko ya tabianchi na ongezeko 
la gesijoto licha ya ukweli 
kuwa haikuchangia katika 
chanzo cha tatizo hilo. 
 
Aliuarifu mkutano huo kuwa 
Tanzania imenunua rada 
mbili zitakazotumiwa na 
TMA kwa lengo la kuongeza 
ufanisi wa utabiri hali ya he-
wa na majanga yatokanayo 
na athari za mabadiliko ya 
tabianchi, inaendela 
kupanua na kujenga 
mtandao wa barabara 
za mabasi ya mwendo wa 
haraka katika jiji la Dar es 
Salaam; inajenga reli ya vi-
wango vya kimataifa (SGR) 
na kujenga bwabwa la Mwa-
limu Nyerere ambalo litaz-
alisha kiasi cha 2115MW. 
 
“Utekelezaji wa miradi hii 
sio tu unachochea mandeleo 
ya taifa na ukuaji wa 
uchumi, bali unachangia pia 
katika upunguzaji wa gesi-
joto ambazo zinasabaisha 
ongezo la joto la dunia am-
balo husabaisha mabadiliko 
ya tabianchi” Sima 
aliongezea. 
 
Pamoja na hayo, Sima aliua-
rifu mkutano wa Madrid ku-
wa, Tanzania imedha-
miria kuendelea kuongeza 
maeneo yanayonyonya gesi-
joto na kutunza uoto wa asili 
kwa kuwa na eneo la misitu 
lenye ekari takiriban milioni 
48, kuendelea kuongeza 
eneo ambalo limehifadhiwa 
kwa kuongeza idadi ya 
hifadhi za taifa na kuendelea 
na kampeni ya upandaji miti 
nchi nzima. 
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M 
ifumo ikolojia 
yenye afya ndio 
inaweza kutupatia 

huduma za uhakika kama 
chakula, maji safi na salama, 
kutuepusha na magonjwa, 
mafuriko, uharibifu wa 
ardhi na wakati huo huo ku-
tuwezesha kuhimili athari 
zitokanazo na mabadiliko ya 
tabianchi. 

Hayo yalisemwa na Naibu 
Katibu kuu Ofisi ya Makamu 
wa Rais Balozi Joseph 
Sokoine ambaye alikua 
mgeni rasmi katika ufunguzi 
wa warsha ya mafunzo ku-
husu kuhimili mabadiliko ya 
tabia Nchi kwa kutumia 
mifumo ya ikolojia iliyofan-
yika katika ukumbi wa chuo 
cha Mipango jijini Dodoma. 

Alisema kuwa Kukosekana 
kwa huduma hizo kutapele-
kea kushindwa kufikia 

 milenia (Sustainable De-
velopment Goals). Hivyo 
mradi huu umekuja wakati 
muafaka wakati pia Serikali 
ikiendelea kukuza uchumi 
katika njia endelevu. 

“Kama mnavyo fahamu 
mabadiliko ya tabianchi ya-
meleta athari mbalimbali 
kwenye mazingira yetu 
hapa nchini. Kati ya 
madhara hayo ni kuharibi-
ka kwa kanda za Ikolojia 
Kilimo (Agro Ecolojical 
Zones) ambazo kwa mujibu 
wa tafiti kanda hizi ziko sa-
ba. Tafiti zinaonyesha 
kwamba ni rahisi kuhimili 
(Adaptation) kuliko kuka-
bili (Mitigation)”. Alifafa-
nua Balozi Sokoine. 

Akimkaribisha Mgeni 
Rasmi Kaimu Mkurugenzi 
wa Mazingira Bwana Fara 

ja Ngerageza alisema kuwa 
warsha hiyo itawawezesha 
washiriki kufahamu zaidi 
kuhusiana na kuhimili 
mabadiliko ya tabia nchi 
kwa kutumia mifumo ya 
ikolojia iliyopo vijijini. 

Warsha hiyo ya mafunzo ya 
siku tatu imeandaliwa na 
Ofisi ya Makamu wa Rais 
kupitia mradi wa kuhimili 
mabadiliko ya tabianchi kwa 
kutumia mifumo ya ikolojia 
vijini (EBARR). 

Mradi huu unatekelezwa na 
Ofisi ya Makamu wa Rais. 
Warsha hiyoimehudhuriwa 
na Washiriki kutoka Wizara 
na Taasisi mbalimbali za 
Serikali, ilifanyika katika 
ukumbi wa Mikutano wa 
chuo cha Mipango jijini Do-
doma. 

Balozi Sokoine:Mifumo bora ya 
ikolojia husaidia kuhimili  
mabadiliko ya 
tabianchi 

DESEMBA, 2019 
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MATUKIO KATIKA PICHA 

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais 
Mhandisi Joseph Malongo akipokea tuzo ya 
uandaaji bora wa taarifa za hesabu kwa 
mwaka 2018 kutoka kwa Mhasibu Mkuu wa 
Ofisi hiyo Pascal Karomba. 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan 
akisalimiana na Rais Dkt. John Magufuli wa-
kati wa sherehe za miaka 58 ya Uhuru wa 
Tanganyika katika Uwanja wa CCM Kirumba 
jijini Mwanza. 

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira) Mhe. Mussa Sima 
(wa pili kulia) akifuatilia majadiliano katika 
Mkutano wa Mashauriano kati ya Serikali, 
Wawekezaji na Wafanyabiashara wa Mkoa 
wa Morogoro. 

Waziri wa Nchi OMR (Muungano na 
Mazingira) Mhe. George Simbacha-
wene akibadilishana mawazo na 
wabunge wa Pemba alipokagua mira-
di ya Mfuko wa Jimbo kisiwani humo. 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. Suluhu 
Hassan akiwa na Msanii wa Kikundi 
cha Ngoma ya Matoigaa Charoo cha 
Ukara, Ukerewe, Mwanza Goabth 
Bwere baada ya kuzindua majengo 
mapya ya Kituo cha Afya. 

Waziri wa Nchi OMR (Muungano na 
Mazingira) Mhe. George Simbacha-
wene akisalimiana na sehemu ya wa-
tumishi wa Ofisi hiyo Zanzibar 
alipowatembelea. 

DESEMBA, 2019 
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Serikali yasisitiza haitaruhusu mifuko 
 mbadala isiyokidhi vigezo vya ubora 

JARIDA LA OFISI YA MAKAMU WA RAIS 

S 
erikali imesema kamwe 
haitaruhusu uzalishaji, 
uingizaji na matumizi ya 

mifuko mbadala aina ya Non-
Woven isiyokidhi viwango 
vya 70 Gram Per Square Me-
tre (GSM) kutumika nchini. 
 
Hayo yamesemwa na Naibu 
Waziri Ofisi ya Makamu wa 
Rais Mussa Sima (pichani) 
katika Mkutano wa Mas-
hauriano baina ya Serikali, 
Wafanyabiashara na Wawe-
kezaji uliolenga  kusikiliza na 
kutatua changamoto zao, 
Mkutano uliofanyika katika 
ukumbi wa Chuo cha Uuguzi 
Kibaha mkoa wa Pwani. 
 
Awali akiwasilisha taarifa ya 
Mkoa, Mkuu wa Mkoa wa 
Pwani Mhandisi Evarist 
Ndikilo amesema kuwa ku-
mekuwa na uchelewashaji wa 
utoaji wa vibali vya kuingiza 
mifuko mbadala nchini kuto-
ka Baraza la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira 
hali ambayo inaleta vikwazo 
kwa wafanyabiashara na 
wawekezaji. 
 
Akitoa ufafanuzi wa uche-
leweshaji wa vibali hivyo 
Mhe. Sima amesema kuwa 
Serikali imepiga marufuku 
matumizi ya mifuko ya plas-
tiki nchini tangu Juni Mosi 
2019 na kutoa fursa kwa 
wakezaji kuagiza na kuzali-
sha mifuko mbadala ili 
kukidhi soko la ndani. 
 
Hata hivyo changamoto ime-
jitokeza kwa wafanyabiasha-
ra wasio waaminifu kutaka 
kuingiza mifuko isiyokidhi 
viwango aina ya Non-Woven. 
 
“Kumeanza kujitokeza uvun-
jifu wa sheria katika 
uzalishaji na uingizaji wa 
mifuko mbadala aina ya non-
woven. Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS) limeweka 
vigezo vya mifuko mbadala  
 
 
 

 aina ya non-woven ina-
yoweza kutumika nchini iki-
wa ni pamoja na Uzito usi-
opungua GSM 70 (Gram per 
Square Metre), iweze ku-
rejelezwa, Ioneshe uwezo 
wa kubeba, anuani ya 
mzalishaji na iwe imethi-
bishwa na Shirika la Viwan-
go Tanzania (TBS)” Sima 
alifafanua. 
 
Alisisitiza busara itumike 
katika kumaliza mgogoro 
uliopo baina ya mfanya-
biashara aliyeagiza bidhaa 
hiyo huo bila kuathiri 
upande wowote kwa kutoa 
mapendekezo kwa mfanya-
biashara mwenye mzigo 
husika kuurejereza ama 
kuusafirisha nje ya chini ya 
uangalizi maalumu na 
kuagiza Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) na Shiri-
ka la Viwango nchini (TBS) 
kumaliza suala hilo mapema 
iwezekanavyo. 

Katika hatua nyingine Nai-
bu Waziri Sima amesema 
kuwa Ofisi ya Makamu wa 
Rais imefanya mapitio ya 
Kanuni za Taka Hatarishi za 
mwaka 2009 na kutunga 
Kanuni mpya ya mwaka 
2019 ambazo zimezingatia 
Mkataba wa Basel yaani Ba-
sel Convention for trans-
boundary Movement of  

DESEMBA, 2019 

Hazadous Waste ambao 
Tanzania imeridhia baada 
ya awali biashara hiyo 
hairatibiwi ipasavyo. 
 
“Kwa mujibu wa Mkataba 
huu, mfanyabiashara anap-
otaka kuingiza Hazadous 
Waster ikiwemo chuma  
chakavu pamoja na mashar-
ti mengine ni lazima nchi 
ambapo chuma chakavu 
kinatoka kupata kibali cha 
Serikali ya nchi husika ili 
kuthibitisha kuwa nchi hiyo 
imeruhusu usafirishaji huo” 
Sima alisisitiza. 
 
 Amefafanua kuwa ma-
lighafi inayotumika na Vi-
wanda vya ndani imekuwa 
ikipelekwa nje, hivyo 
Serikali imeweka mashar-
ti  magumu kwa lengo la 
kulinda viwanda vya ndani 
na kuruhusu kusafirishwa 
kwa malighafi ambayo hai-
tumiki hapa nchini. 
 
Naibu Waziri Sima aliwahi-
miza wawekezaji kuwekeza 
katika Mkoa wa Pwani na 
kutumia nishati ya gesi kwa 
wingi. “Ni viwanda 48 tu 
nchi nzima ndio vinatumia 
nishati ya gesi, wawekezaji 
wekeni nia ya matumizi ya 
Gesi ili TPDC waweke miun-
dombinu stahiki, nawasihi 
ndugu zangu tulinde maz-
ingira yetu”. 
 
Siku ya pili ya Mkutano wa 
Mashauriano baina ya 
Serikali, Wafanyabiashara 
na Wawekezaji ambao uli-
fanyika katika ukumbi wa 
Chuo cha Uuguzi Kibaha 
mkoa wa Pwani na 
kuhudhuriwa na washiriki 
kutoka Wilaya zote za Mkoa 
wa Pwani. 
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kusimamia mradi kuona ka-
ma kuna value for money,” 
alisisitiza. 
 
Kwa upande wake Kaimu 
Mkurugenzi wa Muungano 
Ofisi ya Makamu wa Rais, 
Lupi Mwaikambo alisema 
ipo haja ya kukutana na wa-
kurugenzi wa wilaya na 
mabaraza ya miji kwani ndio 
wanadaiwa kuwa kikwazo 
katika miradi hiyo. 

Alisema ni muhimu waku-
rugenzi hao wawe na 
ushirikiano mkubwa na 
watendaji wao ambao ni 
maafisa mipango kwani ndio 
wanasimamia ya maendeleo 
washirikiane na wataalamu. 

Awali wakitoa maoni yao 
kwa waziri baadhi ya 
wabunge akiwemo Maida  
Hamed Abdallah wa Viti 
Maalumu Mkoa wa Kaskazi-

wanashirikishwa katika ka-
mati za miradi ndani ya 
majimbo pamoja na kuwa 
wao hawana mufuko wa 
jimbo. 
 
Walisema kuwa kutokana 
na wao kutokuwa sehemu 
ya kamati inakuwa ni jambo 
gumu kuweza kulitolea 
ufafanuzi wa namna gani 
fedha za mfuko zimetumika 
kwakuwa wanakosa taarifa 
muhimu. 
 
Miradi aliyotembelea Sim-

bachawene ni mradi wa 

skuli ya maandalizi Kanga-

gani na mradi wa maji safi 

na salama Wingwi Mjazana 

iliyopo Wilaya Wete.  

 
Pia alitembelea miradi ya 
skuli ya Vikungani na mradi 
wa umeme wa Pujini iliyopo 
Wilaya ya Chakechake. 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira) Mhe. George Simbachawene aki-
zungumza wakati wa kikao cha majumuisho ya ziara 
wilayani Chakechake. Kushoto ni Mbunge wa Mtambile, 
Mhe. Masoud Abdallah Salim. 

Waziri Simbachawene awataka watendaji 
kuzingatia sheria wanaposimamia miradi  
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W 
aziri wa Nchi 
Ofisi ya Makamu 
wa Rais 

(Muungano na Mazingira) 
Mhe. George Simbacha-
wene amewataka 
watendaji wa Serikali 
wanaosimamia miradi 
mbalimbali ya maendeleo 
kuzingatia sheria wanapo-
tekeleza shughuli zao.  
 
Simbachawene ametoa 
kauli hiyo wilayani 
Chakechake, Pemba wa-
kati wa majumuisho ya zi-
ara yake ya kikazi ya kuka-
gua miradi ya Mfuko wa 
Jimbo katika wilaya za 
Wete na Chakechake kisi-
wani Pemba. 
 
Alisema kuwa Katika 
kuhakiksha mfuko unate-
kelezwa vizuri watendaji 
hao wana wajibu wa 
kuhakikisha wanashiriki 
kikamilifu katika hatua 
zote za utekelezaji wa 
miradi ili mwishoni 
waweze kuandika taarifa. 
 
Akizungumza na wabunge 
wa majimbo yaliyopo kati-
ka wilaya hizo pamoja na 
watendaji hao alibainisha 
kuwa nafasi ya mbunge na 
kamati inayosimamia 
mradi kupitia Mfuko wa 
Jimbo ni kubwa na wana-
paswa kufanya kazi hadi 
kukamilika kwake. 
 
“Wajibu wa kamati unaen-
delea hadi mradi uka-
milike kwani baadaye 
mtatakiwa kuandika ripoti 
ya nini kimefanyika tangu 
mwanzo wa mradi hivyo 
kukataa kushirikiana na 
mbunge hakuna tija ni 
kinyume cha utaratibu na 
sheria na pia mbunge ana-
paswa  
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N 
aibu Waziri Ofisi ya 
Makamu wa Rais 
(Muungano na 

Mazingira) Mhe. Mussa Si-
ma amesema Serikali 
imefanya mapitio ya 
Kanuni ya Tathmini ya Ath-
ari kwa Mazingira ili ku-
rahisha uwekezaji nchini. 

Akizungumza na Wafanya-
biashara na Wawe-
kezaji katika Mkutano  wa 
Mashauriano baina yao na 
Serikali katika ukumbi wa 
Hoteli ya Glonency 
mkoani  Morogoro, Naibu 
Waziri Sima amesema gha-
rama za kulipia vibali zime-
pungua na idadi ya siku  pia 
imepungua kutoka siku 145 
mpaka siku 95 hivi sasa 

“Ndugu zangu marekebisho 
haya yote yanayofanywa na 
Serikali, yanalenga ku-
rahisisha mchakato wa 

 uwekezaji hapa nchini, 
Mfano awali gharama kwa 
vituo vya mafuta zilikuwa 
zaidi ya Milioni kumi na 
kwa sasa gharama hizi 
zimepungua hadi kufikia 
Milioni Nne na nyingine 
Milioni mbili” Sima alisisiti-
za. 

Katika hatua nyingine Nai-
bu Waziri Sima, amesema 
Ofisi yake inaandaa Kanuni 
za Wataalamu Elekezi wa 
Mazingira ili kurahisisha 
uwekezaji kwa kuwa miradi 
yote ni lazima ipate cheti 
kutoka Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC). “Tangu 
tumefanya mapitio ya 
Kanuni zetu, malalamiko 
kutoka kwa wawekezaji 
yamepungua kwa kiasi 
kikubwa sana” Sima alisisi-
tiza 

Hata hivyo Naibu Waziri Si-
ma amewakumbusha  

washiriki wa Kikao hicho 
kuwa Mabadiliko ya tabi-
anchi ni tatizo kubwa duni-
ani, na kutoa rai kwa um-
ma wa watanzania kupanda 
miti kwa wingi kupunguza 
athari za mabadiliko ya Ta-
bianchi. Amewaagiza 
wawekezaji hasa wenye Vi-
wanda kuhakikisha 
wanaanzisha vitalu vya 
miche katika maeneo yao 
na kusisitiza kuwa ukaguzi 
wa masuala ya Mazingira 
katika maeneo yao utaanzia 
hapo 

Mkutano huu wa Mas-
hauriano baina ya Serikali, 
Wafanyabiashara na 
Wawekezaji 
ulilenga kusikiliza na 
kutatua changamoto zao 
ulifanyika  Morogororo 
ukihusisha Mawaziri na 
Manaibu Waziri 13. 

Sima: Serikali kurahisisha  
mazingira ya uwekezaji nchini 
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TAARIFA KWA UMMA KUHUSU KANUNI ZA UDHIBITI NA USIMAMIZI 
WA TAKA HATARISHI ZA MWAKA 2019, KANUNI ZA UDHIBITI NA 
USIMAMIZI WA TAKA ZA KIELEKTRONIKI ZA MWAKA 2019 NA KANUNI 
ZA ADA NA TOZO ZA USIMAMIZI WA MAZINGIRA ZA MWAKA 2019  

Ndugu Wananchi,  

Ofisi ya Makamu wa Rais imepewa Mamlaka ya kusimamia na kuratibu masuala yote ya-
nayohusu mazingira nchini kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 
2004 na Kanuni zake. Aidha, usimamizi na udhibiti wa taka zenye madhara umebainish-
wa kwenye Vifungu vya 133 -139 vya Sheria hii.   

Taka hatarishi au taka zenye madhara ni pamoja na vyuma chakavu, taka za kieletroniki, 
dutu hatarishi, mafuta machafu, taka za hospitali, betri zilizotumika na aina ya taka zote 
zinazotoka migodini. Taka hizi hatarishi zinaweza kusababisha athari kwa afya ya binada-
mu, viumbe hai na mazingira. Ili kuzuia na kudhibiti athari zitokanazo na taka zenye 
madhara, mfumo mahsusi unaofanya kazi kwa ufanisi wa kudhibiti taka hizi unapaswa 
ufuatwe kama ulivyobainishwa kwenye Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 
2004.  

Katika kuboresha usimamizi wa Mazingira, Ofisi imefanya Marekebisho ya Kanuni mba-
limbali pamoja na kutunga Kanuni Mpya.  

Mojawapo ya Kanuni zilizofanyiwa mapitio na kufanyiwa marekebisho ni Kanuni za 
Udhibiti na Usimamizi wa Taka Hatarishi za mwaka 2009; Kanuni za Ada na Tozo za 
Usimamizi wa Mazingira za Mwaka 2008 na marekebisho yake ya mwaka 2016 na 2018, 
pamoja na Kuandaa Kanuni mpya za Udhibiti na Usimamizi wa Taka za Kielektroniki za 
Mwaka 2019.   

Kanuni mpya za Usimamizi wa Taka Hatarishi za mwaka 2019 [The Environmental Man-
agement (Hazardous Waste Control and Management) Regulations, 2019]; zimezin-
gatia masharti ya Sheria ya Usimamizi wa Mazingira kama ifuatavyo:  

 Kifungu cha 133(1) na (3) cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004, kinam-
pa mamlaka Waziri mwenye dhamana ya mazingira kutoa vibali vya kuingiza, kusafirisha 
nje ya nchi, kusafirisha ndani ya nchi au kupitisha taka hatarishi nchini. Hata hivyo, 
Kanuni za mwaka 2009 zilitoa mamlaka hayo kwa Waziri na kwa Mkurugenzi wa Mazing-
ira. Katika Kanuni mpya za mwaka 2019, mamlaka ya kutoa vibali yamebaki kwa Waziri 
mwenye dhamana ya mazingira tu akishauriwa na Mkurugenzi wa Mazingira.   

Kanuni za mwaka 2009 hazikumtambua Export Controller kama mamlaka yake ya-
navyoelekezwa chini ya Sheria “the Export Control Act” inayosimamiwa na Wizara ya Vi-
wanda na Biashara katika usimamizi wa usafirishaji wa bidhaa nje ya nchi. Hali hii 
imezingatiwa katika kanuni za 2019 ambapo Export Controller atapewa nakala ya kibali 
kilichotolewa na Waziri pamoja na nyaraka nyingine ili aweze kutoa leseni ya kusafirisha 
bidhaa nje ya nchi kwa mujibu wa The Export Control Act.  

Kanuni mpya za mwaka 2019 zimeandaliwa kwa kuzingatia Makundi ya aina za Taka Ha-
tarishi kulingana na Mkataba wa Basel unaohusu Udhibiti wa Usafirishaji na Utupaji wa 
Taka Hatarishi baina ya Nchi na Nchi ambapo Tanzania ni nchi mwanachama wa 
Mkataba huo. Kwa kuwa mwanachama wa Mkataba huu, nchi yetu inashirikiana na nchi 
wanachama wengine kudhibiti taka hatarishi zinazovuka mipaka.  

Kanuni za mwaka 2009 hazikuweka bayana masharti ya kuzingatiwa na mmiliki wa kibali. 
Suala hili limezingatiwa katika Kanuni mpya za mwaka 2019. Uwepo wa masharti ya 
mmiliki wa kibali kutarahisisha ufuatiliaji wa uzingatiaji wa masharti yaliyoainishwa kati-
ka kibali cha usimamizi wa taka hatarishi pamoja na masuala ya hifadhi na usimamizi wa 
mazingira kwa ujumla wake.   

                                                                                                                              Inaendelea Uk. 10 
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Kanuni za mwaka 2009 hazikuweka bayana majukumu ya Baraza la Taifa la Hifadhi na  

Usimamizi wa Mazingira (NEMC) ya kushughulikia maombi ya vibali  kama sehemu ya  

Mamlaka yake ya kusimamia uzingatiaji na utekelezaji wa Sheria ya Usimamizi wa Ma  

ingira na Kanuni zake. Suala hili limezingatiwa katika Kanuni mpya za mwaka 2019 kwa  

kuzingatia jukumu hilo kwa NEMC. Kanuni hizi mpya zitarahisisha utaratibu wa  

kushughulikia maombi kwa kuzingatia kwamba ofisi za kanda za NEMC zipo mikoa saba  

ambayo ni pamoja na mikoa ya Arusha, Dodoma, Mbeya, Mwanza, Dar es salaam, Kigoma  

na Mtwara. Ofisi zitapokea maombi na kuyafanyia kazi na hatimaye kutoa mapendekezo  

kwa Waziri, kupitia Mkurugenzi wa Mazingira kwa ajili ya idhini na kutoa kibali.  

  

Kanuni mpya za mwaka 2019, zimeainisha aina ya shughuli za usimamizi wa taka hatari-
shi ambazo zinapaswa kuwa na kibali cha Waziri mwenye dhamana ya Mazingira. 
Shughuli zinazopaswa kuombewa kibali ndani ya nchi ziko nne ambazo ni kukusanya, ku-
tunza, kusafirisha, na kumiliki au kuendesha mtambo wa usimamizi wa taka hatarishi. 
Aidha, shughuli za usafirishaji nje ya nchi, kuingiza au kupitisha nchini taka hatarishi 
zinapaswa kuombewa kibali ambacho pia hutolewa na Waziri husika.  

   

Kanuni za mwaka 2019, zimeelekeza kuwa shehena yoyote ya taka hatarishi itakayo-
ingizwa au kupitishwa nchini bila kufuata masharti ya Kanuni hizi, itachukuliwa kuwa ni 
usafirishaji haramu wa taka hatarishi (illegal traffic) na zinapasw a ku-
rejeshwa katika nchi zilikotoka kwa gharama za msafirishaji.  

  

Kanuni za mwaka 2019 zimeweka adhabu kali zaidi ukilinganisha na Kanuni za mwaka 
2009 kwa makosa ya kutokuwa na kibali cha kusimamia taka hatarishi nchini. Adhabu 
hizo ni faini kuanzia milioni tano hadi bilioni kumi au kifungo kisichozidi miaka kumi na 
mbili au vyote kwa pamoja.  

  

Ndugu Wananchi, Ofisi ya Makam u w a Rais im efanyia pia m arekebisho ya 
Kanuni za Ada na Tozo za Usimamizi wa Mazingira za Mwaka 2008. Ambapo kwa upande 
wa Taka Hatarishi Ada na Tozo zimepungua kwa viwango tofauti kulingana na aina ya ta-
ka na uzito kwa tani, punguzo hilo linaanzia Tsh milioni moja na nusu mpaka milioni ta-
no.   

  

Aidha, Ofisi ya Makamu wa Rais kwa kushirikiana na wadau imeaandaa Kanuni mpya za  

Udhibiti na Usimamizi wa Taka za Kielektroniki za Mwaka 2019. Awali udhibiti na  

usimamizi wa taka hizi ulikuwa chini ya Kanuni za Udhibiti na Usimamizi wa Taka Hatari-
shi. Hatua hii ya kuandaa Kanuni mahsusi za udhibiti wa taka za kielekroniki imetoka-
na  na  changamoto ya  kuongezeka kwa taka za kielekroniki kwa kasi kubwa ambapo 
hali hii inachangiwa na ongezeko la matumizi ya vifaa vya kielektroniki.  Kutokana na 
hali hiyo ilionekana ni vyema tukaweka mfumo mahsusi wa kusimamia taka za aina hii 
kwa kuwa na Kanuni maalum ambazo tayari nazo zimekwishaanza kutumika.   

  

Ikumbukwe pia kampuni zinazojishughulisha na biashara ya taka za kielektroniki zitataki-
wa kuwa na kibali kinachotolewa na Waziri mwenye dhamana ya Mazingira. 

                                                                                                          Inaendelea Uk. 10 
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 Vile vile, kwa mujibu wa Kanuni za Ada na Tozo za Usimamizi wa Mazingira za Mwaka 
2019, kampuni hizo zitatakiwa kulipa Ada na Tozo kati ya shilingi milioni moja na nusu 
hadi shilingi milioni tano.  

  

Ndugu wananchi, nitoe rai kw a Mam laka za Ser ikali za Mitaa kupitia Hal-
mashauri zote nchini zifuatilie watu binafsi, Kampuni na Viwanda kuhakikisha kuwa She-
ria na Kanuni za Udhibiti wa taka hatarishi zinazingatiwa ipasavyo hali ambayo itachan-
gia katika udhibiti wa uchafuzi wa mazingira.  

  

Ndugu wananchi,  

 Napenda kusisitiza kuwa, hatua hii iliyochukuliwa na Ofisi ya Makamu wa Rais ya kufan-
ya marekebisho katika Kanuni hizi na kuweka mfumo bora wa kisheria wa kusimamia ta-
ka hatarishi inalenga sio tu kuhakikisha kuwa mazingira yanalindwa na kusimamiwa bali 
pia miundombinu ya nchi inalindwa ipasavyo. Kama tunavyofahamu, mojawapo ya taka 
hatarishi ni chuma chakavu, kuna baadhi ya wafanyabiashara na watu ambao sio 
waaminifu wanafanya biashara hii bila kuwa na vibali husika, lakini pia wapo ambao 
wana vibali lakini hawafuati masharti yaliyowekwa chini ya vibali hivyo. Moja ya sharti 
muhimu ni kwamba kila mwenye kibali cha chuma chakavu anapaswa kutoa taarifa ya 
chanzo cha chuma chakavu hicho na mahali anapokipeleka. Na hiyo inafanyika kwa 
kujaza ‘tracking form’   namba 3, kutokufanya hivyo ni kosa kubwa chini ya Kanuni hizi. 
Adhabu kwa makosa kama haya ni kama nilivyotamka hapo awali ambayo ni faini 
kuanzia Shilingi milioni tano hadi bilioni kumi au kifungo kisichozidi miaka kumi na mbi-
li au vyote kwa pamoja.  

 Aidha, wapo baadhi ya watu ambao wamekuwa kwa makusudi wakihujumu miun-
dombinu ya umma na watu binafsi na kwenda kuuza kama chuma chakavu. Wapo pia 
wengine ambao wanakwepa kulipa kodi stahiki kwa Serikali. Niwatake kuacha 
udanganyifu huo kwa kuwa sasa tumeweka mfumo wa kiutawala, kisheria na 
kikanuni ambao sio rahisi kufanya udanganyifu huo tena bila kugundulika. 
Ofisi ya Makamu wa Rais kwa kushirikiana na Baraza la Taifa la Uhifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC) tumejipanga kusimamia Kanuni hizi ipasavyo.   

 Niombe pia Mamlaka nyingine vikiwemo Vyombo vya Ulinzi na Usalama, Mamlaka ya 
Mapato, Mamlaka ya Bandari na wadau wote tushirikiane kuhakikisha kuwa sheria zetu 
zinasimamiwa ipasavyo.   

 Mwisho,  

Natoa rai kwa wananchi na wafanya biashara wanaojihusisha na biashara ya taka hatari-
shi hususan chuma chakavu hapa nchini kuzingatia mambo ya msingi yaliyoanishwa kati-
ka kanuni hizi mpya. Kanuni hizi zinapatikana katika Tovuti ya Ofisi ya Makamu wa Rais 
ambayo ni www.vpo.go.tz na ile ya NEMC ambayo ni www.nemc.or.tz  

 Imetolewa na:  

 George B. Simbachawene (Mb.)  

WAZIRI WA NCHI, OFISI YA MAKAMU WA RAIS   (MUUNGANO NA MAZ-
INGIRA)  

23 DESEMBA, 2019    

http://www.vpo.go.tz/
http://www.vpo.go.tz/
http://www.nemc.or.tz/
http://www.nemc.or.tz/
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Waziri Simbachawene aipa 
 kibarua Idara ya Mazingira   

W 
aziri wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais 
(Muungano na Maz-

ingira) Mhe. George Simbacha-
wene ameielekeza Idara ya Maz-
ingira kufanya utafiti katika vijiji 
vya Nyabu na Chipogoro wilaya-
ni Mpwapwa mkoani Dodoma na 
kuja na mkakati wa kuhakikisha 
mafuriko yanadhibitiwa. 
 
Simbachawene ametoa maele-
kezo hayo leo Desemba 7, 2019 
wakati wa ziara ya kikazi ya 
kukagua athari za mafuriko kati-
ka vijiji hivyo kwenye Kata ya 
Chipogolo yaliyotokea hivi ka-
ribuni na kusababisha kifo na 
kaya kadhaa kukosa makazi. 
 
Akizungumza na wananchi wa 
vijiji hivyo alisema unahitajika 
mpango mkakati wa kimazingira 
na mkono wa Serikali kupitia 
mamlaka zake mbalimbali kwa 
pamoja ili kunusuru vijiji hivyo 
na athari za mafuriko yanayokea 

Aidha Simbachawene ambaye pia 
ni mbunge wa Kibakwe alikemea 
tabia ya baadhi ya wananchi 
kukata miti hasa katika maeneo 
ya kwenye milima vitendo vina-
vyochangia mmomonyoko wa 
udongo na hivyo maji kutiririka 
kwa kasi na kusababisha mafuri-
ko. 
“Ndugu zangu hizi mvua zi-
nazonyesha si kwamba ni kubwa 
sana kuliko za miaka iliyopita ni 
za kawaida na haya mafuriko 
hayatokani na mvua iliyonyesha 
eneo hili yametoka kwenye mi-
inuko kule watu walikokata miti, 
kwa hiyo nawaomba mshirikiane 
na Serikali mtoe taarifa za 
wanaokata miti,” alisema. 
 
Waziri Simbachawene aliongeza 
kuwa jukumu la kila mwananchi 
ni kupanda miti na kusisitiza vi-
andaliwe vitalu vya miche ya miti 
kwa ajili ya kupanda ili kupun-
guza kasi ya maji yanayotiririka 
kutoka kwenye miinuko. 

 
 

Katika ziara hiyo pamoja na 
mambo kadhaa pia aliitembelea 
familia ya kijana aliyefariki kati-
ka mafuriko hayo yaliyotokea 
kati ya Novemba 28 hadi 30 
mwaka huu na kuathiri vijiji 
hivyo. 
 
Pia alitembelea majengo yali-
yoathiriwa na mafuriko ya-
kiwemo zahanati, kituo cha Poli-
si, msikitiki na makazi ya wanan-
chi katika vijiji vya Chipogoro na 
Nyabu wilayani humo. 
 
Kwa upande wake Mtendaji wa 
Kata ya Kijiji cha Nyabu Yona 
Mganga wakati akisoma taarifa 
ya tukio hilo alisema mafuriko 
hayo yameleta madhara mbalim-
bali yakiwemo kupoteza maisha 
kwa mtu mmoja, nyumba kubo-
moka na kusababisha watu ku-
kosa makazi. 
 
Pia alisema miundombinu ya 
barabara kuu ya kwenda Iringa 
kutopitika kwa saa kadhaa kuli-
kotokana na kujaa kwa maji 
barabarani na huvyo magari 
kushindwa kusogea. 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. George Sim-
bachawene (kulia) akikagua majengo mbalimbali yaliyoathiriwa na mafuriko katika 
kijiji cha Chipogoro  Jimbo la Kibakwe wilayani Mpwapwa mkoani Dodoma alipofanya 
ziara ya kikazi. 
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HABARI PICHA 

Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira) 
Mhe. George Simbacha-
wene akitoa maelekezo 
kwa wataalamu alipotem-
belea zahanati ya Chipogo-
ro Jimbo la Kibakwe wila-
yani Mpwapwa mkoani 
Dodoma ambayo iliathiri-
wa na mafuriko hivi ka-
ribuni. 

Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. 
Suluhu Hassan akiwe-
ka Shada la Maua 
kwenye Mnara wa 
kumbukumbu  Eneo 
waklipoozikwa Wa-
hanga wa Ajali ya Ki-
vuko cha MV Nyerere 
Kisiwani  Ukara Wila-
yani Ukerewe ali-
potembekea Eneo hilo. 

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu 
wa Rais Mhandisi Joseph Malon-
go (aliyeshika bendera) akiwa 
katika maadhimisho ya miaka 58 
ya Uhuru wa Tanganyika yali-
yofanyika katika Uwanja wa 
CCM Kirumba jijini Mwanza.  

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan akipokea 
Saluti ya heshima kutoka kwa Jeshi Usu la Mali-
asili wakati wa Maadhimisho ya Miaka 60 ya 
kuanzishwa kwa Shirika la Hifadhi za Taifa Tan-
zania (TANAPA) na  Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro (NCAA) yaliyofanyika Eneo la 
Fort  Ikoma Serengeti, Mara.. 



HABARI  7 

JARIDA LA OFISI YA MAKAMU WA RAIS 

 

     

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

                 

 

  LIMETOLEWA NA KITENGO CHA MAWASILIANO  

                  SERIKALINI OFISI YA MAKAMU WA RAIS 

                           S.L.P. 2502, DODOMA, TANZANIA 
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