
1 
 

 
YAJUE MAMBO 22 YA MUUNGANO WA TANGANYIKA NA ZANZIBAR 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliundwa Aprili 26, 1964 ikiwa ni Muungano wa 
Mataifa mawili huru ya Jamhuri ya Tanganyika na Jamhuri ya Watu wa Zanzibar 
ambapo Jamhuri hizi mbili ziliingia mkataba wa Muungano mnamo mwaka 1964 na 
kuanzishwa Dola ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 imeorodhesha mambo 22 
ya Muungano. Katika Makala hii tutapata fursa ya kuyajua kwa kina na kupata 
uchambuzi wake:  
 
 
1. Katiba ya Tanzania na Serikari ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

 
Kabla ya Muungano, kulikuwa na nchi mbili huru zilizokuwa zikijitegemea: Jamhuri ya 
Tanganyika iliyoundwa mwaka 1962 baada ya kupata uhuru tarehe 9 Desemba, 1961 
na Jamhuri ya Watu wa Zanzibar iliyoundwa kufuatia Mapinduzi ya Januari 12, mwaka 
1964.  Kila nchi ilikuwa na mamlaka yake (sovereign) ikiwa na eneo na mipaka, Katiba 
na Serikali yake, na iliendesha shughuli zake kwa kujitegemea kiuitawala.   

 
Kwa sasa katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania zipo Katiba mbili; moja ikiwa ni ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambayo inahusika na masuala yote ya Muungano 
na yale yasiyo ya Muungano kwa upande wa Tanzania Bara na Zanzibar ina Katiba yake 
ya mwaka 1984  ambayo inahusu masuala yote yasiyo ya Muungano kwa upande wa 
Tanzania Zanzibar. Aidha, masuala yote ya Muungano yamewekwa bayana katika 
nyongeza ya kwanza ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
 
Tangu kutungwa kwa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mwaka 1977, 
Katiba hii imeshafanyiwa mabadiliko (amendments) mara 14. Kimsingi, lengo la 
mabadiliko hayo ya Katiba limekuwa ni kuiboresha na kuifanya iendane na mabadiliko 
mbalimbali yanayotokea nchini na pia kukidhi matakwa na mahitaji ya wananchi kwa 
ujumla.   
 
2.  Mambo ya Nchi za Nje 
 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki ndiyo yenye dhamana ya 
kuratibu na kusimamia masuala yote ya Kimataifa yaliyo ya Muungano na yasiyo ya 
Muungano kwa niaba ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Majukumu ya 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika mashariki ni pamoja na kusimamia 
utekelezaji wa Sera ya Tanzania ya Mambo ya Nje, Mikataba ya Kimataifa pamoja na 
kuangalia fursa zilizopo za ushirikiano ya kiuchumi baina ya Tanzania na Jumuiya za 
Kimataifa. Ili kutekeleza majukumu hayo, Tanzania ina Ofisi za kibalozi katika nchi 
mbalimbali duniani.  
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Hivi sasa msisitizo umewekwa katika diplomasia ya uchumi ikiwa ni pamoja na kuweka 
mikakati endelevu ya kuwavutia wawekezaji, kuongeza biashara na utalii kwa lengo la 
kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi na kuchochea maendeleo. Aidha, kutokana na 
umuhimu wa lugha ya Kiswahili, nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki zilikubaliana 
kuanzisha Kamisheni ya Kiswahili ya Jumuiya kwa lengo la kukuza lugha hiyo katika 
ukanda huo. Makao Makuu ya Kamisheni hiyo yako Zanzibar. 

 
Pande zote mbili za Muungano zimekuwa zikishirikishwa katika uwakilishi wa masuala 
muhimu ya kimataifa yakiwemo makongamano ya biashara, uwekezaji na mikutano 
yote muhimu ya kimataifa. Mwongozo Kuhusu Ushiriki wa SMZ katika masuala 
mbalimbali ya Kimataifa na Kikanda umepitishwa na kusambazwa tarehe 21/6/2019. 
Mwongozo huu umezingatia maeneo ya mikutano ya kimataifa na kikanda, nafasi za 
masomo ya elimu ya juu na mafunzo mengine nje ya nchi na utafutaji wa fedha za 
misaada na mikopo ya kufadhili miradi mbalimbali ya maendeleo. 
 
3. Ulinzi na Usalama 
 
Suala la Ulinzi na Usalama limeendelea kutekelezwa kimuungano ambapo vyombo vyetu 
vya Ulinzi na Usalama vimeendelea kufanya kazi ya kulinda Nchi yetu na kushiriki katika 
shughuli za kijamii. Vijana toka pande zote za Muungano wanapewa fursa ya kujiunga 
na vyombo vya Ulinzi na Usalama ikiwemo mafunzo. 

 
4. Polisi 
 
Jeshi la Polisi ndilo lenye  jukumu la kuhakikisha amani na utulivu vinadumishwa kwa 
wananchi pamoja na kuheshimu sheria na taratibu zilizowekwa. Tangu kuasisiwa 
Muungano. Ulipoanza Jeshi la Polisi limefanya kazi kubwa sio tu kudumisha amani bali 
hata kushirikiana na wananchi wa kawaida katika shughuli nyingine za maendeleo. 
 
5. Mamlaka juu ya mambo yanayohusika na hali ya hatari 
 
Kifungu cha 5(1) cha Sheria ya Hali ya Hatari ya 1986 kinampa Mamlaka Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kutangaza hali ya Hatari na anaweza kukasimu 
madaraka hayo kwa Rais wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Aidha katika Sheria 
tajwa, Wakuu wa Mikoa na Wakuu wa Wilaya wamepewa madaraka kwa niaba ya 
Mheshimiwa Rais kutangaza hali ya hatari katika maeneo yao. 
 
6. Uraia 
 
Sheria ya Uraia inayotumika ni Sheria ya Uraia Na.6 ya mwaka 1995. Sheria hii 
ilitungwa ili kufuta sheria mbalimbali zilizohusu uraia katika Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na kuleta mkanganyiko kwenye suala la Uraia.  
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Kwa kipindi kirefu tangu kuasisiwa kwa Muungano, utambulisho wa raia wa Tanzania na 
wasio raia ulikuwa unafanyika kwa kutumia Hati za Kusafiria, Hati za Vizazi na Vifo na 
Serikali za Mitaa (nyumba kumi-kumi). Tarehe 30 Julai, 2008, Serikali iliunda Mamlaka 
ya Vitambulisho vya Taifa (National Identification Authority - NIDA) kwa Hati Maalum ya 
Rais, Tangazo la Serikali Na.122.  Majukumu ya Mamlaka hiyo ni kuhakiki uraia wa watu 
waishio nchini na kusajili taarifa zao, kuwapatia vitambulisho na kutengeneza Daftari la 
Kudumu lenye taarifa za utambuzi wa watu ambazo pia zitatumiwa na wadau wengine 
pamoja na kujenga mfumo wa utambuzi na usajili wa watu kitaifa.   
 
7. Uhamiaji 

 
Mwaka 1995, Sheria zilizokuwa zinasimamia majukumu ya uhamiaji, Tanzania Bara na 
Zanzibar zilifutwa na kutungwa Sheria ya Uhamiaji Na.7 ya mwaka 1995 na Kanuni zake 
za mwaka 1997. Aidha, Sheria zilizokuwa zinasimamia masuala ya uraia ziliunganishwa 
na kuwa Sheria ya Uraia Namba 6 ya mwaka 1995 na Kanuni zake za mwaka 1997. Ili 
kuboresha huduma za pasipoti, Serikali ilitunga Sheria ya Kusimamia Utoaji wa Pasipoti 
na Hati za Kusafiria (Tanzania Passport and Travel Document Act) Sura Namba 42 na 
Kanuni zake za mwaka 2004. 

 
Idara ya Uhamiaji imeendelea kuboresha utekelezaji wa majukumu yake ya msingi ya 
kudhibiti uingiaji na utokaji wa watu nchini; kusimamia ukaazi wa wageni nchini kwa 
mujibu wa Sheria; kutoa Pasi za Kusafiria na Hati nyingine za safari kwa raia wenye 
sifa; na kuratibu maombi ya uraia wa Tanzania kwa wageni wanaoishi nchini. 
Maboresho hayo yamejumuisha matumizi ya teknolojia ya kisasa katika uchukuaji, 
utunzaji wa kumbukumbu za wageni wanaoingia na kutoka nchini, utoaji wa Viza kwa 
wageni wanaoomba kuingia nchini na uchapishaji wa Pasipoti.  
 
8. Mikopo na Biashara ya Nchi na Nje 
 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  inawasiliana na wahisani kupata mikopo 
nafuu ya kutekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo. Aidha, kwa utaratibu uliopo 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar inaweza kuzungumza na Wahisani moja kwa moja 
kwa lengo la kupata misaada kwa kutumia utaratibu uliowekwa. 
 
Mpaka mwaka 2009, Halmashauri ya Biashara ya Nje - Board of External Trade – BET 
iliyoanzishwa kwa Sheria ya Bodi ya Biashara ya Nje (Board of External Trade Act) Sura 
Namba 155 kwa upande mwingine ilihusika na kuratibu, kusimamia ukuzaji wa biashara 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania nje ya nchi na kuhamasisha biashara ya nje 
kupitia maandalizi na ushiriki katika maonesho ya kimataifa mbalimbali ndani na nje ya 
nchi. 
 
Halmashauri ya Biashara ya Nje ilifutwa kwa Sheria Na.4 ya mwaka 2009 iliyoanzisha 
Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania (The Tanzania Trade Development 
Authority - TANTRADE).   
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Katika kuimarisha Muungano, hususan katika masuala ya biashara ya nje na ndani, 
Serikali imeanzisha Ofisi ya TANTRADE Zanzibar ili kusogeza huduma karibu na 
wananchi. Hatua hiyo ni muhimu katika kuunganisha nguvu ya kuitangaza Tanzania na 
fursa zake za uwekezaji, utalii na biashara kwa ujumla zinazofanywa na Balozi zetu nje 
ya Nchi. 
  
Kutokana na juhudi za kutangaza bidhaa za Tanzania nje ya nchi pamoja na 
kuwajengea uwezo wajasiriamali, mauzo ya Tanzania nje ya nchi yamekuwa 
yakiongezeka mwaka hadi mwaka.  
 
9. Utumishi katika Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
 
Sheria ya Utumishi wa Umma Na.8 ya mwaka 2002 na kanuni zake za mwaka 2003 
zimeweka utaratibu wa wazi wa ajira katika Utumishi wa Umma na kuondoa dosari 
zilizokuwepo. Serikali ya Jamhuri ya Muungano imekuwa ikitoa fursa sawa za ajira kwa 
Wananchi wote wa Tanzania ambao wanaomba na kuwa na vigezo kama Elimu, Uzoefu 
na Sifa husika.   
 
Kuhusu nafasi za watumishi wa kawaida kwenye taasisi za Muungano, utaratibu wa 
muda wa mgao wa ajira uliokubalika kutumika ni asilimia 79 kwa Tanzania Bara na 
asilimia 21 kwa Tanzania  Zanzibar. Utaratibu huu unatekelezwa kwa mujibu wa Waraka 
wa Serikali wa tarehe 10 Mei, 2013. 
 
10. Kodi ya Mapato inayolipwa na watu binafsi na mashirika, ushuru wa 

forodha na ushuru wa bidhaa zinazotengenezwa nchini Tanzania 
unaosimamiwa na Idara ya Forodha 
 

Ushuru wa forodha ni kodi inayotozwa kwa bidhaa zote zinazoingizwa nchini toka nje. Ili 
kuwa na utaratibu mzuri wa kukusanya na kutumia kodi ya aina hii kwa maendeleo ya 
Watanzania wote iliamuliwa kuwa Ushuru wa Forodha unaokusanywa Zanzibar 
uwasilishwe kwenye Mfuko wa Hazina wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Idara ya 
Forodha ina jukumu la kudhibiti uhalali wa kuingiza na kutoa bidhaa nchini pamoja na 
kutayarisha takwimu za biashara ya nje (Foreign Trade Stastistics) kwa mujibu wa 
Sheria Na. 9 ya 1977.   
 
11. Bandari, Mambo yanayohusika na Usafiri wa Anga, Posta na Simu 
 
Usafiri wa majini umeboreshwa kwa kuwaruhusu watu binafsi kutumia vyombo vya 
kisasa kusafirisha wananchi wa pande zote mbili kati ya Bandari za Dar es salaam, 
Tanga, Zanzibar na Pemba.  Hali kadhalika hali ya mawasiliano ya simu imeendelea 
kukua kwa kasi kubwa katika pande zote mbili za Muungano. Mfano matumizi ya simu 
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za viganjani na Makampuni ya simu hizo yanafanya kazi pande zote za Muungano  bila 
vikwazo.   
 

 
Bandari ya Dar es Salaam ambayo ni sekta ya usafiri wa majini ni miongoni mwa 
mambo 22 ya Muungano.  
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12. Mambo yote yanayohusika na sarafu na fedha kwa ajili ya malipo yote 

halali (pamoja na noti); mabenki (pamoja na mabenki ya kuweka akiba) 
na shughuli zote za mabenki; fedha za kigeni na usimamizi juu ya mambo 
yanayohusika na fedha za kigeni 
 

Kabla ya Muungano, masuala ya sarafu na fedha yalikuwa yanasimamiwa na Bodi ya 
Sarafu ya Afrika Mashariki iliyojumuisha nchi za Yemen, Somalia, Zanzibar, Tanganyika, 
Kenya na Uganda. Mwaka 1964, Bodi hiyo ilivunjika na kusababisha kila nchi kuwa na 
sarafu yake ambapo Tanganyika na Zanzibar zilikubaliana kuwa masuala ya sarafu na 
sera za fedha kuwa Mambo ya Muungano.  
 
Kufuatia kuvunjika kwa Bodi ya Sarafu, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ilianzisha Benki Kuu ya Tanzania kupitia Sheria ya Mabenki ya mwaka 1965. Jukumu la 
msingi la Benki hiyo ni kuandaa na kutekeleza Sera za Fedha zinazolenga kutunza 
thamani ya fedha na kudhibiti mfumuko wa bei ili kuchochea ukuaji uchumi nchini.  
 
Muundo wa Benki Kuu una sura ya Muungano, hii ikiwa na maana ya kuwa na 
watumishi toka pande zote za Muungano. Benki Kuu pia imejenga Tawi lake Zanzibar 
kwa lengo la kusogeza huduma karibu na wananchi. Aidha, Zanzibar inaendelea kupata 
gawio la asilimia 4.5 kutokana na faida inayotokana na shughuli za Benki Kuu.  
 
13. Leseni za Viwanda na Takwimu 
 
Shughuli za Leseni na Takwimu za Viwanda zipo chini ya  Wizara ya Biashara na 
Viwanda ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na chombo cha utekelezaji   
ni Mrajisi  wa Viwanda na Bodi ya utoaji wa  Leseni za Viwanda.  
 
Mrajisi wa Viwanda na Bodi ya utoaji wa Leseni za Viwanda wanashirikiana na Naibu 
Msajili wa Viwanda Zanzibar. Aidha, BRELA imeendelea kutoa ushirikiano wa karibu kwa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kila inapohitajika. Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ina 
wajumbe wawili katika Bodi ya Leseni za Viwanda.     
 
14. Elimu ya Juu 
 
Kwa mujibu wa Sheria Na. 25 ya Mwaka 1978, Elimu ya juu ni mafunzo yatolewayo 
baada ya kumaliza mafunzo ya cheti cha kuhitimu kidato cha sita au elimu nyingine 
inayofanana na hiyo ambapo mhitimu hutunukiwa shahada ya kwanza au Stashahada 
ya juu. 
 
Elimu ya Juu ilikuwa ni mojawapo ya maeneo yaliyopewa kipaumbele baada ya 
Muungano wa Tanganyika na Zanzibar. Kabla ya Muungano, Zanzibar haikuwa na Chuo 
Kikuu hata kimoja wakati Tanganyika ilikuwa na Chuo Kikuu kimoja tu ambacho ni 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kilichoanzishwa tarehe 25 Oktoba, 1961 kikiwa Chuo 
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Kishiriki cha Chuo Kikuu cha London, Uingereza. Hali hiyo ilisababisha wananchi wa 
pande mbili kutafuta fursa za masomo nje ya nchi, hususan Makerere – Uganda, Royal 
Technical College Nairobi – Kenya, na wachache katika nchi za Ulaya, India na Afrika 
Kusini. Mwaka 1963, Chuo Kikuu Kishiriki cha Dar es Salaam kilijiunga na Vyuo Vikuu 
Vishiriki vya Makerere na Nairobi na kuunda Chuo Kikuu cha Afrika Mashariki.  
 
Kwa kutambua umuhimu wa kuwa na wataalamu wazalendo wa fani mbalimbali na 
kujenga uwezo wa ndani kielimu, mwaka 1967 Serikali iliamua kuingiza suala la Elimu 
ya Juu katika Orodha ya Mambo ya Muungano. Ilipofika tarehe 1 Julai, 1970 Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam kilipandishwa hadhi kuwa Chuo Kikuu kamili na kuanza na wanachuo 
1,283 baada ya kuvunjwa kwa Chuo Kikuu cha Afrika Mashariki mwaka 1970. K atika 
miaka ya 1970 na 1980 vyuo vya elimu ya juu viliongezeka ambapo, Chuo cha Maendeleo 
ya Uongozi (Institute of Development Management - IDM) Mzumbe kilianzishwa mwaka 
1972, na kilipandishwa hadhi kuwa Chuo Kikuu Mzumbe mwaka 2001. Chuo Kikuu cha 
Kilimo cha Sokoine kilianzishwa mwaka 1984 na Chuo Kikuu cha Dodoma mwaka 2006. 
Kwa upande wa Zanzibar, Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar (SUZA) kilianzishwa tarehe 26 
Septemba, 2001.   
 
Kupitia vyuo vya elimu ya juu vya ndani, Serikali imetoa wataalamu wa fani kama za 
udaktari, uhandisi, uchumi, sheria na ualimu. Pamoja na fursa za elimu ya juu 
zinazopatikana katika vyuo vya elimu ya Juu nchini, Serikali inasimamia masuala ya 
ufadhili unaotolewa na nchi na mashirika mbalimbali kwa Watanzania kuongeza fursa za 
masomo nje ya nchi. 
 
Mwaka 2005, Serikali ilianzisha Tume ya Vyuo Vikuu ili kudhibiti ubora wa elimu ya 
juu nchini kwa kusimamia ubora wa mazingira ya kufundishia, majengo, mitaala, 
walimu na taratibu za mitihani. Tangu kuanzishwa kwake, udahili wa wanafunzi 
wanaojiunga na vyuo vya elimu ya juu kutoka pande zote za Muungano hufanyika kwa 
kuzingatia vigezo muhimu vinavyowawezesha kusoma katika vyuo wanavyopata nafasi 
katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
 
15. Maliasili ya mafuta, pamoja na mafuta yasiyochujwa ya Motokaa na 

Mafuta ya aina ya Petroli na aina nyinginezo za mafuta au bidhaa, na Gesi 
asilia 

 
Suala hili liliingizwa kwenye mambo ya Muungano mwaka 1968. Kwa upande wa 
Tanzania Bara, suala hili linasimamiwa na Wizara ya Nishati kupitia Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania lililoanzishwa chini ya Sheria ya Petroli Sura ya 392 (The Petroleum 
Conservation Act, Cap 392) na Sheria ya Utafutaji wa Mafuta ya Petroli (The Tanzania 
Petroleum Exploration and Production Act, Cap 17). Kwa upande wa Zanzibar, suala hili 
linasimamiwa na Wizara ya Ardhi, Nyumba, Maji na  Nishati. 
 
Kulikuwa na hoja ya namna ya kugawana mapato ya rasilimali ya mafuta na gesi asilia 
itakapopatikana. Serikali zetu baada ya kujadiliana, ziliamua kumtumia mshauri 
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mwelekezi AUPEC ya Uingereza ili atoe ushauri wa kitaalam kuhusu mgawanyo wa 
mapato ya rasilimali ya aina hiyo kwa nchi zilizoungana. Kampuni ya AUPEC ilikamilisha 
kazi hiyo na kuwasilisha mapendekezo kwa Serikali zetu mbili. 
 
Sheria zimetungwa ikiwemo Sheria ya Mafuta ya mwaka 2015 ya SMT ambayo ilifuta 
sheria ya zamani, Sheria ya Utafutaji na Uzalishaji wa Mafuta Sura ya 328 na kuipa 
Zanzibar Mamlaka ya kuanzisha chombo/vyombo kusimamia masuala ya mafuta na gesi 
asilia kwa kutumia Sheria ya Zanzibar. Hivyo, Zanzibar ilitunga sheria yake ya Mafuta na 
Gesi Asilia mwaka 2016. 
 
16. Baraza la Taifa la Mitihani la Tanzania na mambo yote yanayohusika na 

kazi za Baraza hilo 
 

Usimamizi wa mitihani ya elimu ya sekondari unafanywa na Serikali kupitia Baraza la 
Mitihani la Taifa ambalo ni chombo cha Muungano.   Baraza la Mitihani la Taifa 
lilianzishwa kwa Sheria ya Baraza la Mitihani la Taifa, Sura Namba 107, kufuatia kujitoa 
kwa Zanzibar katika Bodi ya Mitihani ya Afrika Mashariki mwaka 1970 na Tanzania Bara 
mwaka 1971. Kufuatia uamuzi wa kujitoa katika Bodi hiyo, Serikali hizo mbili ziliendelea 
kushirikiana katika masuala ya mitihani hadi mwaka 1977 ilipoamuliwa kuwa miongoni 
mwa Mambo ya Muungano.  

 
Chombo hiki kipo chini ya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ya Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania. Kazi kubwa ya Baraza la Mitihani ni kutunga na kusahihisha 
mitihani kwa pande mbili za Muungano isipokuwa kwa mitihani ya kidato cha tatu 
ambayo hutungwa na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Baraza la Taifa la Mitihani 
linaendeshwa na Bodi ya Wakurugenzi ambapo Zanzibar ina wajumbe katika Bodi hiyo. 
Aidha, Baraza huajiri watumishi kutoka pande zote mbili za Muungano ili kuwa na 
uwiano wa watumishi. 
 
17. Usafiri na usafirishaji wa anga 
 
Hatua  mbalimbali zimechukuliwa kuimarisha sekta ya usafiri wa anga hii ikiwa ni 
pamoja na kuuboresha uwanja wa ndege wa Zanzibar, kufungua Ofisi ndogo ya 
msaidizi wa Mamlaka ya usafiri wa anga Zanzibar na  kuruhusu mashirika ya watu 
binafsi kuendesha biashara ya usafiri na usafirishaji. Aidha, suala la usimamizi, udhibiti 
na Sera ya usafiri na usafirishaji wa anga vimeendelea kusimamiwa na kuratibiwa vizuri 
katika sura ya Muungano. 
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Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Zanzibar ni mojawapo ya hatua za kuimarisha sekta 
ya usafiri wa anga hii ikiwa ni miongoni mwa mambo 22 ya Muungano. 
 
 
18. Utafiti 
 
Suala la Utafiti linasimamiwa na kuratibiwa na Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia 
iliyoanzishwa kwa mujibu wa sheria No 7 ya Mwaka 1986 ambayo hutumika pia 
Zanzibar. Bodi ya usimamizi wa Tume ina wajumbe kutoka Pande zote mbili za 
Muungano. 
 
19. Utabiri wa Hali ya Hewa 
 
Chombo hiki kinasimamiwa na kuratibiwa na Mamlaka ya Hali ya Hewa chini ya Wizara 
ya Miundombinu ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
  
Ushirikiano kati ya Ofisi za Mamlaka zilizopo Tanzania Zanzibar na Tanzania Bara ni 
mzuri.  
 
20. Takwimu 
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Kila upande wa Jamhuri ya Muungano una Sheria na Idara yake ya kusimamia shughuli 
za Takwimu, hata hivyo wakati wa kuhesabu watu (census) Idara hizo mbili zinafanya 
shughuli hiyo kwa pamoja. 

 
21. Mahakama ya Rufani ya Jamhuri ya Muungano 
 
Mahakama ya Rufani ya Jamhuri ya Muungano inasikiliza kesi zinazohusu masuala yote 
isipokuwa kesi zinazotokana na masuala ya dini ya Kiislamu zilizoamuliwa kwa upande 
wa Zanzibar. Mahakama ya Rufani ina vituo saba kwa Tanzania nzima ambayo ni:- Dar 
es Salaam (Makao Makuu); Mwanza; Dodoma; Arusha; Zanzibar; Mbeya; na Tanga. 
  
22. Uandikishaji wa vyama vya siasa na mambo mengine yanayohusiana 

na navyo  
 

Kufuatia uamuzi wa Serikali wa kuruhusu demokrasia ya vyama vingi vya siasa nchini 
mwaka 1992 na kutungwa kwa Sheria ya Vyama vya Siasa, Sura Namba 258, suala la 
uandikishaji wa vyama vya siasa liliorodheshwa miongoni mwa Mambo ya Muungano. 
Mara baada ya mfumo wa vyama vingi kuanzishwa, Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa 
ilianzishwa rasmi kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Siasa  ambayo ilianza kutumika 
tarehe 1 Julai, 1992. 
 
Hadi kufikia mwaka 2020 Vyama 21 vimesajiliwa na vimeshiriki kikamilifu katika 
masuala mbalimbali ya kisiasa Nchini.  Aidha, Ofisi ya Msajili wa Vyama imefungua tawi 
la Ofisi zake Zanzibar ili kuongeza ufanisi katika kuhudumia vyama vya Siasa pande zote 
mbili za Muungano. 
 
  
HITIMISHO 
 
Usimamiaji makini wa utekelezaji wa Mambo ya Muungano unathibitishwa na mafanikio 
yaliyopatikana yakijumuisha kuimarika kwa utaifa na umoja, amani na utulivu na hali ya 
maisha ya wananchi kutokana na ukuaji wa uchumi wa pande zote mbili za Muungano.  
Pia, utekelezaji wa mambo ya Muungano kwa mujibu wa Katiba na Sheria za Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na yale yasiyo ya Muungano unakwenda sanjari na mipango, 
sera, programu na mikakati ya maendeleo ambayo Serikali zote mbili zilijiwekea kwa 
ajili ya kuleta maendeleo kwa Watanzania.   


