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1.0 Jina la Mradi: Mradi wa Kurejesha Ardhi iliyoharibika na Kuongeza 
Usalama wa Chakula (LDFS) 

 Mradi huu ni miongoni mwa miradi kumi na mbili ya majaribio 
inayotekelezwa katika nchi kumi na mbili zilizo kusini kwa Jangwa la 
Sahara. Nchi hizo ni Kenya, Ethiopia, Uganda, Burundi, Tanzania, 
Eswatini, Malawi, Nigeria, Ghana, Bukina Fasso, Niger na Senegal. 

 Fedha kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu zinatolewa na Mfuko wa 
Dunia wa Mazingira (Global Environment Facility- GEF) kwa thamani ya 
Dola za Marekani milioni 7.156 na  kusimamiwa na Mfuko wa Kimataifa 
wa Maendeleo ya Kilimo (International Fund for Agricultural Development - 
IFAD). 

 Fedha za ndani (Co-financing) ni Dola za Marekani  milioni 42 kati ya hizo 
Dola za Marekani 13,000.00 ni taslimu zilibaki.  

 Mradi unatekelezwa kwa kipindi cha miaka mitano kuanzia Julai 2017 
hadi Septemba 2022 na ulizinduliwa rasmi  tareh 23 Machi, 2018. 
 

2.0 Malengo ya Mradi 
 Kuboresha mifumo ikolojia ya kilimo ambayo itawezesha kuongeza 

uzalishaji wa chakula na kuchangia kuboresha mazingira katika 
Halmashauri za wilaya husika. 

 Kuboresha usimamizi endelevu wa mifumo ikolojia inayochangia kutoa 
huduma muhimu za uzalishaji kwenye maeneo ya ardhi, maji, misitu, 
bioanuai kwa madhumuni ya kuboresha uzalishaji. 

 
3.0 Maeneo ya utekelezaji wa Mradi 

 Mradi unatekelezwa katika maeneo  yenye changamoto kubwa za 
uharibifu wa mazingira hasa mmonyoko wa udongo, kupungua kwa 
rutuba ya udongo, uharibifu wa vyanzo vya maji na misitu zilizopo 
katikati ya nchi na pwani. 

 Maeneo ya utekelezaji wa mradi ni katika Kata ya Haubi (vijiji vya Haubi 
na Mafai) katika Halmashauri ya wilaya ya Kondoa, mkoani Dodoma; 
Kata ya Sigili (vijiji vya Sigili, Bulenda, Bulambuka, Lyamalagwa na Iboja) 
katika Halmashauri ya wilaya ya Nzega, mkoani Tabora; Kata ya 
Mpambala (vijiji vya Mpambala, Nyahaa, Lugongo, Mkiko na Munguli) 
katika Halmashauri ya wilaya ya Mkalama, mkoani Singida; Kata ya 
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Sukuma, (vijiji vya Iseni, Lumeji na Nyang’hanga) katika Halmashauri ya 
wilaya ya Magu mkoani   Mwanza na Kata ya Michweni na Kiuyu Maziwa 
Ngombe, (shehia za Michweni mjini, Michweni chamboni, 
Kwale/Majenzi, Shumba mjini, Maziwa ng’ombe, Kiuyu Mbunyuni, Mjini 
Wingwi na Shanake) katika wilaya ya Michweni, mkoa wa Kaskazini 
Pemba.  

 Vigezo vya kuchagua maeneo haya vilikuwa ni ukame, mvua za wastani, 
upatikanaji mdogo wa chakula na utapiamlo kwa watoto chini ya miaka 
mitano. 

 
4.0 Kazi zilizopangwa kutekelezwa chini ya mradi huu. 

 Eneo la Kwanza (Component 1) – Kujenga Uwezo wa kitaasisi katika 
Usimamizi Endelevu wa Ardhi na Hifadhi ya Bioanuai katika eneo husika. 
Lengo ni kusaidia utekelezaji wa mradi hasa kwa kujenga uwezo kwa 
watendaji wa mradi katika ngazi ya vijiji/shehia, kata, wilaya na taifa ili 
kuweza kusimamia na kutekeleza shughuli za mradi. 

 Eneo dogo la kwanza 1.1:   
Uanzishwaji wa Kamati za Uwakilishi za vijiji/shehia na kufanya 
utambuzi wa watumiaji wote wa maliasili kwa kushirikisha vijiji/shehia 
vinavyopakana.  

 Eneo dogo la kwanza 1.2  
Kuandaa mpango mahususi wa matumizi ya ardhi ya vijiji/shehia na 
kuanzisha taratibu za kisheria za usimamizi wake kwa kushirikiana na 
Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi na Kamisheni ya Ardhi 
ya Zanzibar na kutoa Hati Miliki za Kimila. 

 Eneo dogo la kwanza 1.3 
Kufanya mapitio ya mipango ya vijiji/shehia iliyopo, taasisi zilizopo na 
kutambua mahitaji halisi ya mafunzo yanayohitajika katika Kamati za 
Mipango ya Matumizi ya Ardhi na Kamati za Usimamizi Maliasili za 
vijiji/shehia.  

 Eneo dogo la kwanza 1.4 
 Kufanya mafunzo kwa wajumbe wa Kamati za Mipango ya Matumizi ya 
Ardhi na Kamati Shirikishi za Usimamizi wa Mazingira na Maliasili, 
wilaya na watendaji wa vijiji/shehia na jamii kwa utaratibu wa kujifunza 
na kutekeleza.  
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 Eneo dogo la kwanza 1.5 
Kuwezesha makubaliano ya kwenye matumizi ya ardhi, upatikanaji wa 
hifadhi ya rasilimali na matumizi ya miongozo kwa makundi mbalimbali 
kwa kuboresha/kupitia mifumo ya uongozi na sheria ndogo zilizopo.   

 Eneo dogo la kwanza 1.6 
Kuweka vipaumbele kwa makundi yanayosaidia urejeshwaji wa uoto na 
ardhi iliyoharibika na hifadhi ya bionuai.  

 Eneo dogo la kwanza 1.7 
Kutambua teknolojia na maeneo ya yanayofaa kwa uvunaji wa maji; 
maeneo ya vyanzo vya maji na usimamizi wa vyanzo vya maji katika 
vijiji/shehia. Lengo ni kuwezesha jamii kupata maji safi na salama kwa 
ajili ya matumizi ya nyumbani, kilimo na mifugo.  

 

Eneo la pili (Component 2)  

Kuendelea kuboresha kilimo hifadhi na rafiki kwa mazingira, hifadhi ya ardhi, 

hifadhi ya maji na usimamizi wa mifumo ya nyanda za malisho.  

 Eneo dogo la pili 2.1 
Kuandaa mafunzo ya shamba darasa kwa wakulima kuhusu kilimo 
hifadhi na mbinu bora za kilimo kinachokabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi. Kilimo hiki kitahusisha kilimo hifadhi, uboreshaji na 
urutubishaji wa udongo, mbinu za kilimo misitu, kilimo cha makinga maji, 
kilimo cha mzunguko, usimamizi shirikishi wa kudhibiti wadudu na 
magonjwa ya mazao. Mafunzo haya yatakwenda sambamba na 
kuwasaidia wakulima katika upatikanaji wa mbinu bora za kilimo na 
pembejeo kwa wakulima katika mashamba darasa yatayoanzishwa.  

 Eneo dogo la pili 2.2 
Kuandaa mafunzo ya vikundi vya watumia maji na watunzaji vyanzo vya 
maji kwa wakulima, wafugaji na wananchini kuhusu uvunaji maji na 
ukarabati au uchimbaji wa mabwawa ya kuhifadhi maji kwa ajili ya 
kilimo, mifugo na matumizi ya jamii. Kazi kuu zitahusisha ukarabati wa 
visima na mabwawa/ujenzi na uchimbaji wa mabwawa mapya ya 
kuhifadhi maji, visima, ununuzi wa matanki ya kuhifadhi maji na 
kutambua maeneo ya vyanzo vya maji na kuweka taratibu za usimamizi 
wake. Vilevile kutumia mabwawa kwa ufugaji wa samaki.  
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 Eneo dogo la pili 2.3 
Kuandaa mafunzo ya shamba darasa kwa wakulima na wananchi kuhusu 
utunzaji wa vitalu vya miti na usimamizi endelevu wa misitu. Kuendesha 
mafunzo kwa ajili ya kuhimiza matumizi ya nishati mbadala kwa ajili ya 
kupikia na majiko banifu ili kupunguza matumizi ya kuni na mkaa kwa 
kupikia kwa kiwango kikubwa.   

 Eneo dogo la pili 2.4 
Kuandaa mafunzo ya shamba darasa kwa wafugaji kuhusu njia bora za 
uendelezaji nyanda za malisho na ufugaji wa kisasa. Baadhi ya kazi 
zitakazofanyika zinahusiana na kuboresha nyanda za malisho zilizopo 
kwa kuondoa malisho yasiyohitajika, kupanda aina nzuri ya malisho 
(species) katika maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya malisho kulingana na 
Mipango ya Matumizi bora ya Ardhi ya Vijiji/shehia. Kukuza na 
kuendeleza mbinu za asili ya kuhifadhi malisho za Ngitiri katika maeneo 
yasiyo tumia mbinu hizi za asili kwa kutenga maeneo. Kuboresha ufugaji 
wa samaki katika mabwawa na kandokando vya fukwe za bahari hasa 
katika maeneo ya Micheweni. Kujenga na kukarabati majosho ya mifugo 
katika maeneo ya wafugaji.  

 Eneo dogo la pili 2.5 
Kuandaa mafunzo ya shamba darasa kwa kutumia njia mbadala za 
kuongeza kipato kwa wakulima, wafugaji na wawindaji. Baadhi ya kazi 
zitahusisha kutoa mafunzo ya kuongeza thamani ya mazao hasa 
uchakataji na ufungashaji, upatikanaji wa mizinga ya kufugia nyuki, 
kuboresha maeneo ya asili kwa ajili ya kuvutia watalii, kuwezesha 
upatikanaji wa fedha kwa ajili ya kuanzishwa biashara baada ya kufanya 
tathmini ya kina ya aina ya biashara za kufanyika.  

 

Eneo la Tatu (Component 3) 

 Ufuatiliaji na Tathmini. Dhumuni la eneo hili ni kujenga uwezo kwa 
watendaji wa halmashauri na Kamati Shirikishi za Vijiji/Shehia za 
Usimamizi wa Mazingira na Maliasili kuweza kutumia nyenzo za 
kufanyia ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa mradi.  

 Vilevile utahusisha utafiti kwa ajili ya kupata taarifa za msingi na awali za 
eneo la mradi (Baseline study), utafiti wa upatikanaji wa taarifa za hali 
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halisi ya maeneo ya mradi kabla na kufanyika kwa shughuli za mradi 
(Biophysical Assessments), uandaaji wa ripoti za fedha na za utekelezaji wa 
mradi kwa vipindi mbalimbali na ukaguzi wa ndani na wa nje wa fedha 
na shughuli za mradi, ukaguzi wa kimataifa wa mradi (IFAD/GEF mission), 
kufanya ziara za kubadilishana uzoefu ndani na nje  kwa kuhudhuria 
mikutano inayoandaliwa na Ofisi ya kikanda ya uratibu wa mradi 
(Regional Project Hub), ziara za ndani  kwa watendaji na wanakamati, 
wanavijiji/wanashehia za kijifunza na kubadilisha uzoefu, kuandaa mbinu 
bora za mafanikio ya mradi (Documenting Best Practices) na kufanya 
ufuatiliaji wa mradi kwa kila robo mwaka. 

 

Eneo la Nne (Component 4) 

Uratibu na Usimamizi wa Mradi.  

Eneo hili linahusu uratibu na usimamizi wa mradi. Usimamizi wa Mradi 
huu utakuwa chini ya Kamati ya Kitaifa ya Uongozi na Kamati ya Ufundi 
ya Ushauri ya Mradi. Shughuli za kila siku zitasimamiwa na timu ya 
uratibu wa mradi chini ya usimamizi wa Mkurugenzi wa Mazingira.  

 

 


