
 

JINA LA MRADI: Shughuli wezeshi kwa Serikali ya Tanzania kuridhia Marekebisho 
ya Kigali ya kupunguza matumizi ya kemikali jamii ya Hydrofluorocarbons (HFCs) 
chini ya Itifaki ya Montreal inayohusu Udhibiti wa Kemikali zinazomong’onyoa tabaka 
la hewa ya ozoni angani (Enabling Activities for Kigali Amendment the Montreal Protocol on 
Phasing Down Hydrofluorocarbons) 

MFADHILI WA MRADI: UNEP 

LENGO LA MRADI: Kuiwezesha Serikali ya Tanzania kutekeleza shughuli mbalimbali 
zitakazopelekea kuridhia Marekebisho ya Kigali yanayolenga kupunguza matumizi ya 
kemikali jamii ya Hydrofluorocarbons. 
 
MUDA WA UTEKELEZAJI: Januari 2019 - Januari, 2021  
 
GHARAMA ZA MRADI: USD 85,000 
 

SHUGHULI ZINAZOTEKELEZWA CHINI YA MRADI 

i. Kuendesha  vikao kazi  na wadau mbalimbali kuhusu umuhimu wa  serikali 
kuridhia marekebisho ya Kigali yanayohusu kupunguza matumizi ya kemikali 
za hydrofluorocarbons (HFCs) ya Itifaki ya Montreal kuhusu kemikali 
zinazomong'onyoa tabaka la ozoni 

ii. Kuendesha semina za mafunzo kwa mafundi mchundo juu ya njia bora za 
kuhudumia majokofu na viyoyozi kwa kutumia kemikali jamii ya 
Hydrofluorocarbons (HCFs) na mbadala wake; 

 
iii. Kufanya tathmini ya mfumo wa kisheria uliopo na kuendesha mkutano wa 

wadau  mbalimbali kupitia taarifa ya tathmini ya kisheria kuhusiana na kemikali 
zinazodhibitiwa chini ya Itifaki ya Montreal ; 

iv. Kuandaa Waraka wa Baraza la Mawaziri wa mapendekezo ya serikali kuridhia 
marekebisho ya kigali yanayohusu kupunguza matumizi ya kemikali za 
hydrofluorocarbons (HFCs) ya Itifaki ya Montreal kuhusu kemikali 
zinazomong'onyoa tabaka la ozoni. Marekebisho haya yaliridhiwa na Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mnamo Septemba, 2019. 

v. Kutafsiri vifungu vya Marekebisho ya Kigali kwa lugha ya Taifa 

vi. Kuandaa na kusambaza vipeperushi  mbalimbali ili kuelimisha umma kuhusu 
marekebisho ya Kigali; 



vii. Kutengeneza National Customs codes kwa kemikali jamii ya HFCs kwa 
kushirikiana na Mamlaka ya mapato Tanzania; 

viii. Kufanya tathmini ya mahitaji ya mafunzo kwa sekta ya mafundi mchundo 
wanaohudumia majokofu na viyoyozi; 

ix. Kupitia upya Kanuni za Udhibiti wa Kemikali zinazoharibu tabaka la ozoni 
pamoja na vifaa vinavyotumia kemikali hizo za Mwaka 2007 ili kujumuisha 
marekebisho ya Kigali 

 

 


