
1. Jina na Maelezo ya Mradi 

 Jina la Mradi: Mradi wa Kuhimili Mabadiliko ya tabianchi kwa kutumia 

Mifumo Ikolojia Vijijini (Ecosystem Based Adaptation for Rural Resilience 

– EBARR in Tanzania). 

 

 Maelezo: Serikali ya Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Ofisi ya 

Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) inatekeleza mradi 

unaohusiana na mabadiliko ya Tabianchi. Mradi huu unaitwa Mradi wa 

Kuhimili Mabadiliko ya tabianchi kwa kutumia Mifumo Ikolojia Vijijini. Mradi 

huu ni wa miaka mitano (2018 – 2022). Wilaya zinazotekeleza mradi ni:- 

Kishapu (Shinyanga), Mvomero (Morogoro), Mpwapwa (Dodoma), 

Simanjiro (Manyara) kwa upande wa Tanzania Bara. Kwa upande wa 

Tanzania Visiwani mradi unatekelezwa katika Wilaya ya Kaskazini A, 

Mkoa wa Kaskazini Unguja.  

 

 Mfadhili wa Mradi: Mradi huu umefadhiliwa na Mfuko wa Mazingira wa 

Nchi Maskini Duniani (Least Developed Countries Fund - LDCF) kupitia 

Mfuko wa Mazingira Duniani (Global Environment Facility – GEF). 

Masimamizi wa Mradi au Implementing Agency ni Shirika la Umoja wa 

Mataifa linaloshughulikia Mazingira (United Nations Environment 

Programme – UNEP). 

2. Lengo la Mradi:  Kuongeza  uwezo wa kuhimili athari za mabadiliko ya tabianchi 

katika jamii za vijijini nchini Tanzania kwa kuimarisha mifumo ikolojia. 

 

Kupitia mradi huu wananchi watajengewa uwezo wa kuhimili changamoto za 

mabadiliko ya tabianchi kwa kuimarisha uwezo wao wa uvumilivu na uwezo wa 

mifumo ikolojia inayowazunguka kusaidia katika kuhimili athari za mabadiliko ya 

tabianchi. Aidha, wananchi katika maeneo ya mradi watajifunza njia mbalimbali 

mbadala (mfano: kilimo rafiki kwa mazingira CSA) za kujipatia mahitaji katika hali 

inayobadilika kutokana na athari za mabadiliko ya tabianchi. 

 



 

3. Maeneo ya Mradi: Mradi unatekelezwa katika Wilaya za Mvomero (Morogoro), 

Simanjiro (Manyara), Kishapu (Shinyanga), Mpwapwa (Dodoma) na Kaskazini A, 

(Kaskazini Unguja).  

4. Kazi za Mradi:- 

i. Kubuni na kuendeleza muundo na mfumo wa usimamizi katika kuhimili 
mabadiliko ya tabianchi kwa kutumia nyenzo rahisi zinazopatikana 
(Adaptation Knowledge Management System - AKMS); 

ii. Kuandaa mafunzo kwa Wataalam (Training of Trainers - ToT) toka 
maeneo mbalimbali ambao watatumika kufundisha wataalam wengi zaidi 
kuhusu masuala ya kuhimili mabadiliko ya tabianchi kupitia mfumo 
ikolojia; 

iii. Kufanya tathmini ya hatari ya mabadiliko ya tabianchi (Vulnerability and 
Impact Assessment - VIA) kwenye maeneo ya mradi na kupendekeza 
namna bora ya kutekeleza kazi hiyo au kuiboresha; 

iv. Kutekeleza Kilimo rafiki kwa Mazingira kinachoweza kuhimili athari za  
mabadiliko ya tabianchi (Climate Smart Agriculture CSA) kama vile 
umwagiliaji unaozingatia hifadhi ya maji (Conservation based irrigation), 
uvunaji wa maji ya mvua, kilimo cha mzunguko, Skimu za Umwagiliaji 
n.k.; 

v. Kuboresha uwezo wa kuhimili mabadiliko ya tabianchi kwa kuanzisha 
shughuli mbalimbali za kuingiza kipato kwa wananchi/vikundi 
mbalimbali vya wahanga wa mabadiliko ya tabianchi hususan wanawake 
katika maeneo ya ufugaji mifugo, nyuki, samaki n.k. (income generating 
activities); 

vi. Kufanya utafiti kwenye maeneo ya mradi (Baseline study) na kujua hali 
halisi ili baada ya mradi kutekelezwa upimaji wake uzingatie  mabadiliko 
halisi yaliyoletwa na mradi; 

vii. Mafunzo kuhusu namna ya kuhimili mabadiliko ya tabianchi kwa 
kutumia njia ya Mifumo Ikolojia (EbA approaches) kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa na Jamii katika maeneo ya mradi;  

viii. Kuchimba malambo. Majosho na kuvuna maji ya mvua; 
ix. Kuanzisha shughuli za ushonaji wa nguo, utengenezaji manukato, mafuta 

n.k. kwa vikundi vya akina Mama; 



x. Kushirikiana na jamii za maeneo ya utekelezaji mradi, kutenga maeneo 
lindwa (no-take zones) ili kusaidia kurudi kwa uoto wa asili kwenye 
maeneo yaliyoharibika; 

xi. Kwa kushirikiana na jamii, kuandaa Mipango mipya ya matumizi ya 
ardhi na usimamizi inayohimili misimu na mabadiliko ya tabianchi; 

xii. Kukarabati au kuongoa (rehabilitation) nyanda za malisho (rangelands) 
zenye ukubwa wa hekta 6,000; 

xiii. Kuanzisha kilimo cha majani kwa ajili ya mifugo; 
xiv. Kuongoa lindimaji (catchments) kwa kutumia mimea ya asili katika eneo 

lenye ukubwa wa hekta 3,000; 
xv. Kufanya ukarabati wa kingo za mito (riverbanks rehabilitation) katika 

eneo la hekta 200; na 
xvi. Kuanzisha na kuhamasisha utengenezaji na matumizi ya majiko banifu na 

sanifu, na teknolojia bora ya uzalishaji mkaa ili kupunguza matumizi 
makubwa ya misitu. 

 


